ผู้เขียน หัวข้อ: BT PHENIX  (อ่าน 8303 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
BT PHENIX
« เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 10:40:46 PM »
PRE + POWER ยี่ห้อ BT PHENIX เป็นแอมป์ไทยในตำนานเสียงดี ความเป็นมายังไงบ้างคัพท่านใดพอจะทราบบ้างคัพผม  [c--c]
รายละเอียด
 BT เป็นตัวย่อมาจากผู้ผลิตครับ คือคุณบุญฤทธิ์ ถาวรสุข เป็นชาวสุราษฎร์ธานี เมื่อ สค.2523  อายุย่าง40ปี จบปวส.เพาะช่าง ทำ BT.PHENIX และออกมาทำ SAC    คุณอัมพร จันทรมาศ เมื่อ มิย.2523 อายุ 27ปี จบศิลปากร
ตอนนั้นแอมป์ไทยมีที่ดังๆอยู่ประมาณ 3 ยี่ห้อ คือ

ตัวแรก BTphenix ผมเคยใช้อยู่หลายปี เสียงกินSansui ขาดครับ จะออกแนวบู้ดุดัน ถึงลูกถึงคนมาก พละกำลังใช้ได้ แต่ตอนนั้นไม่มีลำโพงอื่นๆมาลองนอกจากSansui/Fisher จำไม่ได้ว่าตอนนั้นใครเป็นตัวแทน ดังมากในงานHIFI SHOW 2522 หน้าตาคล้ายกับSAE

ตัวที่ 2 คือ Cenco อัศวโสภณเป็นผู้จำหน่าย เคยฟังแบบเอบีเทสท์กับ SAE ที่อัศวโสภณเมื่อปี 2521กับลำโพง BOSE 901ตัวแรกที่จำหน่ายในเมืองไทย เสียงนุ่มนวลSAE ซึ่งออกไปทางอบอุ่นเหมือนหลอด ยิ่งจับคู่กับBOSE 301 หาตัวจับยากครับในราคา ไม่เกิน 2 เท่า เสียแต่ว่าออกแบบรูปร่างหน้าตาไม่ต้องตาคนยุคนั้น 2520-2524 ในที่สุดก็ต้องล้มหายไป น่าจะเป็นเพราะหน้าตานี่แหละ

ตัวที่ 3 ก็คือ TAS ของคุณอัมพร จันทรมาศ นี่แหละ เสียงดีมากเช่นกัน บังเอิญว่าเป็นศิษย์เก่าประสามนมิตรเช่นกันก็เลยตามอ่านบทความท่านมาตลอดเมื่อประมาณ 30 ปีที่แล้วในนิตยสาร HIFI STEREO ลองขอคำแนะนำ ความรู้จากคุณประพันธ์ ฟักเทศ

เอาแต่เริ่มแรกเลยนะครับ สำหรับผู้ที่ทำเครื่องสำเร็จขาย (ไม่นับชุด Kit)
แรกเริ่มเท่าที่จำความได้ ไล่มาตามยุคเลยนะครับ

- ไทยวิทยุ เจ้านี้เก่ามาก เสียงดี แต่ออกแบบตัวแท่นได้เชยมาก ทำตลาดต่างจังหวัดได้ค่อนข้างดี
  ผู้ที่ออกแบบ ชื่อคุณดนัย ถ้าความเข้าใจผมไม่ผิด ท่านเป็นลูกชายของร้านไทยวิทยุ (ขอประทาน
  โทษผมจำนามสกุลท่านไม่ได้) ท่านจบวิศวกรรมอีเลคโทรนิคจากอเมริกาด้วย หม้อแปลงบางรุ่น
  ของร้านนี้สั่งทำจากญี่ปุ่นแลยนะครับ ทราบยี่ห้อแล้วจะหนาว Tango ไงครับท่าน และน่าจะเป็น
  เจ้าแรกที่ใช้ตะกั่วเงินบัดกรี (เป็นบางรุ่น) 30 กว่าปีมาแล้วนะครับท่าน สมัยนั้นให้ผมเดาคงเป็น
  เพราะตะกั่วเงินแพงที่สุดในร้าน ของแพงคือของดี (ไทยวิทยุเป็นตัวแทนจำหน่ายตะกั่วบัดกรี
  Multicore อันโด่งดังของอังกฤษ)

- คุณบุญฤทธิ์ ถาวรสุข - BT Phoenix อยุ่ในปีประมาณ 251X ยี่ห้อนี้แหละครับน่าจะถือเป็น
  ตำนานจุดเริ่มของเครื่องเสียงไทย ที่สู้ของนอกได้สบาย

- คุณวิโรจน์ - Centco (ขอประทานโทษ ผมลืมนามสกุลท่าน) ก็คือลูกชายร้านแสงทองที่
  ทำหม้อแปลงนี่แหละครับ จุดเด่นของ Centco คืองานเรียบร้อยมาก Tuner เด็ด และยัง
  มี Pre Flat Limited จำได้ว่าประมาณปี 2520 ขายตัวละ 8,000 บาท สมัยนั้นนับว่าราคา
  แพงมาก แต่เสียงดีจริงๆ (ไม่เห็นอะไหล่เพราะหล่อด้วย Epoxy เป็น Module หมด)

- คุณเฮา - FLAT (ขอประทานโทษผมไม่ทราบชื่อจริงของท่าน) จัดจำหน่ายโดยเดอะฮั่ง
  เจ้าเก่านี่แหละครับ คุณภาพใช้ได้ดีทีเดียวแต่ทำเป็นลักษณะ Hand Made และชิ้นส่วน
  อะไหล่ใช้ของธรรมดา ประกอบกับทุนที่ไม่หนาพอเลยไม่โตเท่าที่ควร

- คุณวินันท์ - Rola (ขอประทานโทษผมไม่ทราบนามสกุลของท่าน)ทำแบบ Hand Made
  ในยุคนั้นทำออกมาได้ดีกว่าของนอกที่ราคาตัวละ 2-300,000 บาท แต่ขอประทานโทษ
  ตัวแท่นดูไม่จืดเลย และราคาแพงมาก คนฟังเสียงแล้วก็ชอบ แต่เวลาซื้อไปซื้อของนอก
  หมด

- คุณ สมชัย ศรีประเสริฐ - Classical Design Engineering (CDE) เจ้านี้ทำแต่ลำโพงอย่าง
  เดียว ร้านแกอยู่ที่สยามสแควร์ ซอยโรงหนังสกาล่า ลำโพงแกเยี่ยมมาก และราคาแพง
  และแปลกแต่จริง คนไทยไม่ซื้อ แต่ ฝรั่งซื้อ

- ดร. ธวัชชัย วิษณุกูลรัตนา - น้าหมูแห่งร้านตุลา ผู้นี้ไม่กล่าวถึงไม่ได้เด็ดขาด เพราะถือ
  ว่าแกเป็นผู้ที่เปิดตำนานบทใหม่ แก่ผู้ผลิตเครื่องเสียงไทยนับจากสั่งของจากเมืองนอก
  เอง PCB เป็น Glass Epoxy ใข้หม้อแปลง Toroidal  ใช้ Caps แพงๆในเครื่องเช่น
  Wondercap และของ Siemens จริงๆแล้วทีเด็ดของแกอยู่ที่งานออกแบบ PA
  ปัจจุบันร้านที่ทำเครื่อง PA ดังๆหลายร้านก็เป็นลูกศิษย์ตุลานี่แหละครับ
  ที่เด็ดอีกอย่างของน้าหมูคือ แกเป็นเจ้าแรกๆเลยก็ว่าได้ที่ซื้อเครื่องมือแพงๆเข้ามา
  ช่วยในการออกแบบ (สมัยนั้นผู้ผลิตทั้งหลาย มีแค่ Scope ก็โก้ตายแล้ว)
  ปัจจุบันตุลายังทำขายอยู่แบบเงียบๆ

- คุณ อัมพร จันทรมาศ -Thailand audio spectrum (TAS) มีผลงานออกอย่างต่อ
  เนื่องอยู่ระยะหนึ่ง ออกแบบสวย

- คุณพงษ์ธร มาลากุล ณ อยุธยา - Magnet ท่านผู้นี้ถือว่าเป็นตำนานหน้าใหม่อีก
  หน้าหนึ่งสมบูรณ์แบบทุกอย่าง นับจาก เจ้าของและผู้ออกแบบเรียนจบมาทาง
  วิศวจริง ทำ PCB เอง มีโรงงานผลิตจริง (ไม่ใช่ผลิตในห้องแถว) เครื่องมือ
  อุปกรณ์พร้อม มีทีมวิศวะกรออกแบบจริง มีทีมงานขาย และ แผนกซ่อม
  จัดเป็นเจ้าหนึ่งที่บริการหลังขายได้ดีมาก
  คงเป็น 2 - 3 เจ้าที่อยู่รอดมาจนทุกวันนี้

- คุณวันเฉลิม - RPG, VCL และ Poem ยุคต้นๆ (เป็นอีกท่านที่ผมต้องขอโทษที่
  ลืมนามสกุลท่าน) คุณวันเฉลิมคือนัก DIY ที่มีฝีมือมากจริงๆ ทีเด็ดแกอยู่ที่ฝีมือ
  การออกแบบTuner กับ ออกแบบลำโพง เป็นเจ้าเดียวที่ผมกล้าพูดว่าเครื่อง
  เสียงของแกทุกรุ่นในเรื่องเสียงมีแนวเสียงต่อเนื่องกันไม่เหมือนกับยี่ห้ออื่น
  รุ่นนึงเสียงไปทางนึง

- คุณวราศักดิ์ กมลโชติรส - Vatiros คุณวราศักดิ์ เป็นเจ้าของ ส่วนผู้ออกแบบ
  ผมไม่รู้จักครับ (ขอประทานโทษด้วยครับ)

- Kotch ต้องขอโทษด้วยที่ผมไม่รู้จักครับ

ทั้งหมดนี้คือตำนานเครื่องเสียงไทย (Solid State) หากขาดตกบกพร่อง
ท่านผู้ใดไปขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ

--------------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:01:12 PM โดย ตาปุ๊_ภูเก็ต »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: BT PHENIX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:07:48 PM »
ถาวรสุข นามสกุลเดียวกับ น้อง jamezzss เลยคัพ  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:24:58 PM »
ลองหาข้อมูลแอมป์ไทยๆ แท้ๆ นะคัพพี่เล็ก เจอมาแค่นี้คัพ   [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:35:22 PM »
หาข้อมูลจะไปซื้อเหรอคัพ  ถ้าจะซื้อของไทยมาเก็บเป็นอนุสรณ์ก็ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อมาเล่น ผมแนะนำว่าทำเองดีกว่าครับปุ๊   หรือลองเข้าไปอ่านที่นี่ มีการสนทนากันเกี่ยวกับเครื่องเสียงไทย   http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=16&id=61975
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:40:28 PM »
หาข้อมูลจะไปซื้อเหรอคัพ  ถ้าจะซื้อของไทยมาเก็บเป็นอนุสรณ์ก็ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อมาเล่น ผมแนะนำว่าทำเองดีกว่าครับปุ๊   หรือลองเข้าไปอ่านที่นี่ มีการสนทนากันเกี่ยวกับเครื่องเสียงไทย   http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=16&id=61975

ไม่ได้ซื้อคัพพี่เล็ก พอดีไปเจอที่เวปพันพิทย์เข้านะคัพ ผมไม่เคยได้ยินยี่ห้อของไทยสมัยก่อนเลยคัพ นอกจากเเม็กเน็ตคัพ พอหาข้อมูลดูเจอหลายยี่ห้อเลย แอมป์ของไทยเราเยอะเหมือนกันนะคัพพี่  [roll]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:58:27 PM »
 [unde_cided] ทำมัยไม่มี ธานินทร์...

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:59:47 PM »

ไม่ได้ซื้อคัพพี่เล็ก พอดีไปเจอที่เวปพันพิทย์เข้านะคัพ ผมไม่เคยได้ยินยี่ห้อของไทยสมัยก่อนเลยคัพ นอกจากเเม็กเน็ตคัพ พอหาข้อมูลดูเจอหลายยี่ห้อเลย แอมป์ของไทยเราเยอะเหมือนกันนะคัพพี่  [roll]

นึกว่าพี่บ่าว  เป็นหลาน  อ.อัมพร   [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 12:06:02 AM »
ถาวรสุข นามสกุลเดียวกับ น้อง jamezzss เลยคัพ  [yes-raccoon]

ผมอ่านตอนแรกไม่เห็นนะครับเนี้ย เริ่มจะเบลอ ปริ้น paper อยู่สอบพรุ่งนี้   สงสัยจะมีญาติอยู่แถวๆสุราษฎร์ ซะแล้วแบบนี้  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 12:06:59 AM »

นึกว่าพี่บ่าว  เป็นหลาน  อ.อัมพร   [p-h-o-t-o]

ลองหาข้อมูลแอมป์ดังแต่ก่อนนะคัพพี่ตั้ม มีดังๆ หลายค่ายเลยคัพผม ถึงตอนนี้เหลือไม่กี่ค่ายแล้วที่ยังทำออกมาจำหน่ายอยู่