Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Vacuum Tubes

มาแนะนำหลอดกันครับ

(1/5) > >>

CreÃte_Lek ♫:
         เพื่อนท่านใดมีหลอดเบอร์ไหนอยู่อยากจะแนะนำกันก็เอามาโพสลงที่กระทู้นี้ได้เลยครับ แต่ช่วยลงข้อมูลกันนิดนึง ว่าหลอดเบอร์อะไร เป็นชนิดไหน ใช้ทำอะไรได้บ้าง พอเป็นแนวทางให้เพื่อนใหม่ที่ยังไม่ค้นเคยกับหลอด ได้พอรู้จัก และ สามารถเลือกที่จะเอาไปใช้งานกันได้ครับ   [yes-raccoon]

6DG6GT เป็นหลอดพาวเวอร์ เพนโทด (Beam Power Pentode) สามารถนำไปทำแอมป์ได้กำลังขับประมาณ 3.8w โดยใช้ OPT 4K

12SC7/VT268 เป็นหลอด ไตรโอดคู่  High-Mu Twin Triode แต่ด้วยเนื่องจากมี คาโทดเดียว จึงต้องใช้งานในแบบคาโทดร่วม โดยการนำมาขนานเพลท เพื่อลด อิมพิแดนซ์รวมของหลอดได้ครับ

12SR7/VT133 เป็นหลอด ไตรโอดเดี่ยว + 2 ไดโอด (Twin Diode - Medium-Mu Triode)  ส่วนใหญ่ผมจะนำมาใช้งานเหมือนกับ หลอด ไตรโอดเดี่ยว ครับ

12Sw7 เป็นหลอด ไตรโอดเดี่ยว + 2 ไดโอด (Twin Diode - Medium-Mu Triode)  ส่วนใหญ่ผมจะนำมาใช้งานเหมือนกับ หลอด ไตรโอดเดี่ยว ครับ คุณสมบัติเหมือนกับ หลอด 12SR7 ครับ

12SQ7 เป็นหลอด ไตรโอดเดี่ยว + 2 ไดโอด (Twin Diode - Hi-Mu Triode) ส่วนใหญ่ผมจะนำมาใช้งานเหมือนกับ หลอด ไตรโอดเดี่ยว ครับ

12SX7  เป็นหลอด ไตรโอดคู่ ( Medium Mu Twin Triode ) คุณสมบัติใกล้เคียงกับหลอด 6SN7 และ สามารถเสียบใช้งานแทนกันได้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version