DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > R&D SECTION

ก้าวแรกกับ Arduino in VCTA

(1/6) > >>

CreÃte_Lek ♫:
     จะทำนานแล้วแต่ผู้ร่วมทีมไม่ค่อยว่างกันซะที นานจนลิมแล้วว่าจะทำ จนวันนึงก็ไม่คิดว่า อาจารย์จะลุยเองส่งข้อมูลมาให้ เริ่มเขียนโปรแกรมทดสอบ หลากหลายรูปแบบ หลายเวอร์ชั่น ระหว่างนี้ก็จะขอทำการทดสอบและทดลองใช้งานไปเรื่อยๆก่อนนะครับ แล้วจึงจะมาสรุปในตอนท้ายครั้งเดียวให้เลย แล้วค่อยว่ากันว่าจะใช้งานกับอะไร อย่างไงบ้าง เพราะนี่เป็นเพียงจุดเริ่มต้น ของแนวคิดที่จะไปต่อยอดสู่การควบคุมและมอนิเตอร์ส่วนอื่นๆในแอมป์ต่อไปครับ

เริ่มต้นด้วย microcontroller Arduino Nano กับจอ 1.8" TFT LCD หลักการคือวัดไฟคร่อม R 1 ohm แล้วแปลงหน่วยเป็น mA โชว์บนจอ แล้วก็ให้คำนวณ Pd ของหลอดด้วย บอร์ด Arduino รุ่นนี้วัดได้ 6 ch ครับ

arduino nano + จอ tft 1.8" สำหรับวัดกระแส 4 หลอดครับ แบบมีกรอบกับไม่มีกรอบครับ

ตอนเทส ไฟที่มาเข้าขา A0, A1, A2, A3 ซึ่งเป็นขา ADC ของ arduino ได้มาจาก pot ในรู้นั้นละครับ ปรับไว้ประมาณ 100mV มันก็จะโชว์ค่าที่จอ 100   เวลาใช้งานจริงขา A0 ก็จะไปต่อกับ R 1 ohm ที่ขาคาโถทของหลอด PE1/100 หลอดที่ 1 ครับ

เวลาใช้งานก็ต่อประมาณนี้ครับ

สำหรับจอ TFT 1.8" กับ Arduino Nano สำหรับวัด bias หลอด น่าจะลงตัวแล้วครับ layout ประมาณรูปข้างล่างครับ สำหรับ 2 หรือ 4 หลอด

ทดลอง Arduino Nano กับจอ 2.8" TFT LCD น่าจะลงตัวแล้วครับ ประมาณรูปข้างล่าง ส่วนอีกรูปเปรียบเทียบให้ดูขนาดของจอระหว่าง 1.8", 2.8" และ 3.2" ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version