Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Vinyl Lovers

เครื่องเล่นแผ่นเสียงไม่ได้ใช้งานนานๆๆมีวิธีดูแลรักษายังไงบ้างครับ

(1/1)

nunthachai2003:
เครื่องเล่นแผ่นเสียงไม่ได้ใช้งานนานๆๆมีวิธีดูแลรักษายังไงบ้างครับ หรือต้องดูแลส่วนไหนเป็นพิเศษไหมครับ

CreÃte_Lek ♫:
 ก็นำมาตรวจเช็คข้อต่อ จุดหมุนต่างๆทำความสะอาด อัดจารบี หรือ สารหล่อลื่นลงไปใหม่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเครื่องเก่าๆ ทำแล้วเหมือนได้เครื่องใหม่เลย คนละเรื่องเลย

atriam:
จริงก็เช็คแทบทุกส่วนเลยครับน้า ระบบจานหมุน อาร์ม สายสัญญาณ กลไกลออโต้ อุปกรณ์อิเล็กบางตัว ซึ่งแต่ละเครื่องไม่ค่อยเหมือนกันทั้งระบบที่ใช้ขับจานและกลไกลของแต่ละแบบ บางอย่างก็พอซ่อมได้ด้วยตัวเองบางอย่างต้องใช้ช่างซ่อมและบางอย่างซ่อมไม่ได้ก็มีครับน้า น้าลองลงรูปและเล่าอาการหน่อยครับเพื่อจะแนะนำได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version