Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Solid State

ค่อยๆเริ่ม LM3886TF ของผม ครั้งแรกกับเกนโคลน

(1/4) > >>

taoybb:
     พอดีมีคนเอา PCB มาขายถุกมากเลยซื้อมาลองซะหน่อย อย่างน้อยๆอุปกรณ์ที่เก็บตุนไว้พวกซิ้งก็มีเป็นกองเท่าภูเขา  กับเห็นเขาว่ากันว่าเสียงดี ชักน่าลองแล้วเลย(ทำใจ) ลงมือทำคั่นเวลาแอมป์ 6528 ที่กำลังรวบงบใหม่ จากเหตุงานที่โรงเรียน  เอาโปรดเจ็คนี้มาคั่นเวลาเพราะใช้งบน้อยแถมเบื่ออยากทำแอมป์สักตัว

ทำได้แค่นี้อยู่ครับ  อุปกรณ์พอประมารครับ Dale ผมฟังไม่ออกอย่าใส่ดีกว่าเปลือง เอาเท่าที่คิดว่าดีที่สุดสำหรับเองและกระเป๋าคือ 1/4W 1%  บางตัวมัน 5% นะหาแบบ 1 เปอไม่ได้ แต่ไม่ใช่ปัญหาผมไม่ซีเรียส ถ้าอยากอัพเกรดค่อยทีหลัง เอาให้มันดังก่อนค่อยอัพ ฮีตซิ้งที่ผมเลือกจะขนาดเท่านี้ครับ สุ่มมาจากร่วมสี่ร้อยอัน

ตอนทำพบปัญหานิดหน่อยคือต้องติดฮีตซิ้งลงบนปริ้นเท่านั้น ไม่งั้น IC มันจะแนบไม่สนิท จึงแก้ปัญหาโดยเอาแผ่นอลูมาคั่นเสริมให้ IC พ้นจากปริ้น ผมไม่อยากติดบนปริ้นเพราะดูไม่สวย แต่อลูเปล่าๆแถใบ้านหายากแถมมืดค่ำแล้ว แต่อยากประกอบมาก(ถึงแม้จะไม่เสร็จแต่ชอบประกอบนั่งทำให้มากที่สุดไม่รู้เป็นไง) เลยมองๆ เอ้อ  มีไม้บรรทัดเหล็กแบบอลูมิเนียมเยอะนี่หว่า เก็บได้ที่โรงเรียนหลายอันทีเดียว เอามาดัดแปลงดีกว่าเนื่องจากความกว้างของมันพอดิบ พอดี กับขนาด IC เอามาตัดให้ยาวกว่า IC เล็กน้อยก็ดี เลยดัดแปลงไปตามรูปครับ

ครับ ผมใช้วิธีเอาไม้บรรทัดวางบนขอบโต็ะแล้วเอาคีมล็อคหนีบแล้วงอไปมาให้ไม่บรรทัดขาดครับ  เสร็จแล้วก็เอามาหนีบเหมือนเดิม อ้อ ก่อนหักเจาะรูก่อนก็ดีครับจะได้เจาะง่าย  พอหักแล้วมันจะเป็นลายไม่สวยไม่เรียบ บ้างเอาตะไบขัดให้เรียบก็พอ อันนี้ผมรีบทำเลยเอียง

ยึดกับตัว IC ครับ งานนี้ตัว IC เลือกมาเป็น TF หรือตังถังพลาสติก จาก Datasheet แล้วมันจะระบายความร้อนได้น้อยกว่ารุ่น T หรือตัวถังเหล็ก 25% งานนี้จึงใช้ Thermal Compound เกรดดีๆหน่อยของ Cooler Master  คราวนี้่ได้เย็นกันสุดขั้วแน่ 3886 เอ่ย  สนน ราคาซิลิโคนหลอดนี้ 200 บาทครับเป็นของเกรดสูงมาก ดีกว่าหลอดละ 10 ตามร้านอิเล็กทั่วไป 5-10 เท่าครับ ไม่เชื่อดุเนื้อซิลิโคนได้ ไปลองซื้อมาดูเรย อิอิ  กรุงเทพราคาจะ 120-150 บาทครับ ตจว 130-200 บาทโดยประมาณ  เนื้อซิลิโคนเมื่อเทียบกับคนละเรื่องเลยครับ ตัวนี้จะเนียนละเอียดกว่าเหมือนเป็นครีมเหลวเลยทีเดียว แต่กลับไม่เหลวหนืดพอดีๆ  ทดสอบความร้อนเอาหัวแร้งแตะขา IC นานๆพบว่า IC อุ่นมาก จากปกติมักจะร้อนถ้าใช้ซิลิโคนธรรมดาๆ

ไปดูครับ ดัดแปลงจากไม่บรรทัดแล้วเป็นยังไงมั่ง

ครับ จะเห็นได้ว่า ตัว PCB กับ Heatsink แนบกันอย่างพอดีไม่เอียง  นอกจากนั้นจะดัดแปลงจากอะไรก็ได้ แต่ผมแนะนำไม้บรรทัดอันเล็กๆแบบนี้ครับ ราคาก็ไม่แพง แถมทำได้กับ IC เบอร์นี้ได้ร่วมๆ 4-8 ตัวโดยประมาณครับ  ราคาซื้อแบบแพ็คมาตกอันนึงไม่แพงครับ แถมหาง่ายกว่าแผ่นอลูเปล่าๆอีกครับ ร้านเครื่องเขียน เซเว่น ห้างทุกห้าง มีแน่นอน ถ้ายังเรียนหาได้ฟรีเยอะ

ครับ ต่อไปก็รอ C กับไดโอด จาก ES ครับ  น่าจะได้วันพุธ หรือ พฤหัส ที่จะถึงนี้  สั่งไปพวก Nichicon กับ Panasonic  ครับ มีอัพเดทยังไงจะมาลงต่อครับ อ้อ ใครมีหม้อแปลงเกนโคลนเหลือๆติดมานะ ขอราคาเบาๆแล้วกัน

Alcohol:
มาถูกช่วงเวลาที่กำลังต้องการข้อมูลอยู่พอดี
รอชมครับ  [great]

taoybb:
    ต่อๆๆ  ได้รับของจาก ES แล้ว แต่ดันใส่ของผิดมา สั่ง Panasonic ราคาแพงไปแต่ดันเอาของจีน No Name ใส่มา เป็น Capa 0.1uF แจ้งเรื่องไปแล้ว ที่เหลือแค่รอเวลา  มาเข้าเรื่องต่อ ได้รับแล้วก็ไปประกอบครับ ฝีมือแย่หน่อยนะ อุปกรณฺ์ที่ใช้จะเป็นของราคาไม่แพงตามงบครับ มี

C 4700uF Nichicon
 C 1000uF Elite
 C 100uF  SAMOX
 Diode MUR860 ของ ON Semiconductor
 แล้วก็ใส่ผิด รอการตอบกลับ

เป็นไปดังนี้ครับ ตามรุปเลยครับ

เหลือแต่หาหม้อแปลงแล้วครับ  แท่นพร้มหมดแล้ว ใครมีหม้อแปลงจะปล่อยมาปล่อยทางนี้นะครับ  ถ้าไกล้ปีใหม่มีงบจะไปสั่งพันแทน มีแค่นี้ครับ ไม่รู้จะบรรยายอะไรดี สวัสดีครับ

Alcohol:
มารอชมตอนต่อไปครับ  [yahoo]

Alcohol:
ไม่ทราบว่ามี Trick ในการเลือกซื้อ IC Power LM3886TF ตัวนี้บ้างไหม
ขอคำแนะนำด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version