ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone  (อ่าน 24329 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:41:05 PM »
ปะมีตติ้งบ้านน้า 100db เปิดแล้วเอาสโคปจับเลย ว่ามันกราฟห่างกันกี่เฮิส

เพราะคนยังไงก็มีอคติ พอไม่ชอบก็บอกเสียงไม่ดี

เคยเจอคนอคติสุดๆ บอกว่าสโคปเพี๊ยนรึป่าวครับน้า ผมเจอมาแล้ว 55555

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:42:20 PM »
คุยกันเรื่องนี้ อย่าไปจริงจังกับมันมาก ขอให้คุยกันแบบหนุกหนานนะ
เพราะจำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อน คุยเรื่องอย่างนี้ก็มีความเห็นที่แตกต่างกัน แล้วในที่สุดก็ทะเลาะกันเอง

ผมชอบที่คุณ  Liberty นำเสนอข้อมูลขั้นตอนการทำ CD ให้เราทราบกันอย่างละเอียด
ซึ่งการเสนอแบบนี้แหล่ะ เกิดประโยชน์กับผู้อ่านจริง ๆ
 [clap hand2]

ขอใช้สิทธิถูกพาดพิงเรื่อง Blind Test ครับท่านประธาน

ผมเคยทดสอบมาแล้วนะคุณ Cleaning วันหนึ่งเกิดไฟฟ้าดับ
มันก็เหมือนถูกปิดตา ได้ยินเสียงน้องเมียเรียก ยังนึกว่าเป็นเสียงเมียเลย

โถ ๆ ๆ พุทโธ ธัมโม สังโฆ  เป็นน้องก็ไม่ยอมบอก

laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:48:32 PM »
สำหรับผม แผ่นแท้แผ่นเทียม ส่วนใหญ่ผมแยกไม่ออกครับ แต่ผมจะซื้อแผ่นแท้เพราะ
- มีคุณค่าทางจิตใจ
- อายุการใช้งาน
- สนับสนุนการทำงานเพลง

[clap hand2]   [clap hand2]   ขอปรบมือให้ตรงนี้ครับ ผมเองชอบดูหนังพอๆกะฟังเพลง ช่วงแรกของแผ่นหนังจะมีการเตือนว่า ผู้ใดไรท์แผ่นก็ไม่ต่างจากโขมยหรืออาชญากร ... อันนั้นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นอยู่ที่ว่าถ้าผู้ผลิตแผ่นแท้เลิกทำเพราะ ฯลฯ ... แล้วแผ่น clone จะมาจากไหนล่ะครับ ? ผมเองก็สงสัยไปว่าถ้าเลิกทำแผ่นแต่ขายโดยการดาวน์โหลดทางอินเตอร์เน็ทหมดทั้งโลก แล้วเสียงจะสู้ทำแผ่นออกมาขายได้มั๊ย ? ... ผมสงสัยไปทางประเด็นนี้มากกว่าครับ(ก็คงจะฟังได้เนอะ)

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 01:05:48 PM »
คุยกันเรื่องนี้ อย่าไปจริงจังกับมันมาก ขอให้คุยกันแบบหนุกหนานนะ
เพราะจำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อน คุยเรื่องอย่างนี้ก็มีความเห็นที่แตกต่างกัน แล้วในที่สุดก็ทะเลาะกันเอง

ผมชอบที่คุณ  Liberty นำเสนอข้อมูลขั้นตอนการทำ CD ให้เราทราบกันอย่างละเอียด
ซึ่งการเสนอแบบนี้แหล่ะ เกิดประโยชน์กับผู้อ่านจริง ๆ
 [clap hand2]

ขอใช้สิทธิถูกพาดพิงเรื่อง Blind Test ครับท่านประธาน

ผมเคยทดสอบมาแล้วนะคุณ Cleaning วันหนึ่งเกิดไฟฟ้าดับ
มันก็เหมือนถูกปิดตา ได้ยินเสียงน้องเมียเรียก ยังนึกว่าเป็นเสียงเมียเลย

โถ ๆ ๆ พุทโธ ธัมโม สังโฆ  เป็นน้องก็ไม่ยอมบอก

laughhahaha laughhahaha laughhahaha

[clap hand2]  [clap hand2]   

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 01:50:33 PM »
สำหรับผม แผ่นแท้แผ่นเทียม ส่วนใหญ่ผมแยกไม่ออกครับ แต่ผมจะซื้อแผ่นแท้เพราะ

[clap hand2]   [clap hand2]   ขอปรบมือให้ตรงนี้ครับ ผมเองชอบดูหนังพอๆกะฟังเพลง ช่วงแรกของแผ่นหนังจะมีการเตือนว่า ผู้ใดไรท์แผ่นก็ไม่ต่างจากโขมยหรืออาชญากร ... อันนั้นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นอยู่ที่ว่าถ้าผู้ผลิตแผ่นแท้เลิกทำเพราะ ฯลฯ ... แล้วแผ่น clone จะมาจากไหนล่ะครับ ? ผมเองก็สงสัยไปว่าถ้าเลิกทำแผ่นแต่ขายโดยการดาวน์โหลดทางอินเตอร์เน็ทหมดทั้งโลก แล้วเสียงจะสู้ทำแผ่นออกมาขายได้มั๊ย ? ... ผมสงสัยไปทางประเด็นนี้มากกว่าครับ(ก็คงจะฟังได้เนอะ)
ผมชอบครับตอบตรงๆและยอมรับครับว่าฟังไม่ออก และผมก็ยอมรับว่ามันมีคุณค่าทางจิตใจ ภูมิใจ ผมเองก็เป็นครับว่าผมมีของแท้ ไม่ว่าจะเป็นของอะไรก็ตาม
อายุใช้งานนานมากก็ใช่
สนับสนุนของอาชีพคนทำถ้าไม่สนับสนุนก็จะไม่มีผลงานผมก็ยอมรับ
ผมยอมรับเหตุผลทั้งหมดว่าจริงๆครับ
ส่วนใครจะเลือกแบบไหนก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ที่มีครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:06:30 PM »

เลิกแน่ครับพี่เรื่องแผ่น เห็นมีประกาศแล้วนี่ครับ เมืองนอก ผมอ่านไม่ออกหรอกครับ แต่เขาบอกกันที่อีกเว็ปครับ คือหมดแล้วเรือ่งแผ่นเพราะทนถูกก๊อปไม่ไหวไม่มีทางป้องกัน จะเปลี่ยนไปเป็นขายทางเน้ตให้โหลดจะเป็นไฟล์ 24/96/192 มาทดแทนซึ่งมีคุณภาพดีกว่า ผมว่าเสียงน่าจะสู้ได้ซิ เพราะมันไม่ต้องเขียนลงแผ่น ไม่ต้องสำเนา มาในรูปไหนก็ว่ากันอีกทีทางเทคโนโลยี่ จะมาเป็นแสงหรืออะไรก็ว่ากันอีกที แต่เห็นได้ข่าวว่าจะมีขายเป็น flash drive นะครับค่ายเพลงบ้านเรา เครืองรุ่นใหม่ๆทำมาจะรองรับ usb กันหมดเลยเห็นไหมครับ ไหนๆมันก็จะก๊อปก็ทำให้มันง่ายๆจะได้ไม่ต้องก๊อปชื้อเอาเลย ราคาไม่แพงคุณภาพดีก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:55:44 PM »

เลิกแน่ครับพี่เรื่องแผ่น เห็นมีประกาศแล้วนี่ครับ เมืองนอก ผมอ่านไม่ออกหรอกครับ แต่เขาบอกกันที่อีกเว็ปครับ คือหมดแล้วเรือ่งแผ่นเพราะทนถูกก๊อปไม่ไหวไม่มีทางป้องกัน จะเปลี่ยนไปเป็นขายทางเน้ตให้โหลดจะเป็นไฟล์ 24/96/192 มาทดแทนซึ่งมีคุณภาพดีกว่า ผมว่าเสียงน่าจะสู้ได้ซิ เพราะมันไม่ต้องเขียนลงแผ่น ไม่ต้องสำเนา มาในรูปไหนก็ว่ากันอีกทีทางเทคโนโลยี่ จะมาเป็นแสงหรืออะไรก็ว่ากันอีกที แต่เห็นได้ข่าวว่าจะมีขายเป็น flash drive นะครับค่ายเพลงบ้านเรา เครืองรุ่นใหม่ๆทำมาจะรองรับ usb กันหมดเลยเห็นไหมครับ ไหนๆมันก็จะก๊อปก็ทำให้มันง่ายๆจะได้ไม่ต้องก๊อปชื้อเอาเลย ราคาไม่แพงคุณภาพดีก็ว่ากันไปครับ

มีเป็นไฟล์  .ape ไหม ไม่เอา mp3,mp4     3-2-1-raccoon 

clapping-1-2 ได้ 1111  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:18:21 PM »
 อีก 5 - 6 ปีผมว่าแผ่นซีดีก็ไม่หมด หรือ เลิกผลิตครับอันนี้ผมเคยคุยกับคนทำชาวญีุ่ปุ่น เค้าบอกว่า ทั่วโลกไม่ใช้ ไม่ฟัง ตรูทำเองใช้เองก็ได้ฟะ โดยเฉพาะ SACD ครับ  ผมก็เชื่อเช่นนั้น เพราะว่ามีคนอีกจำนวนหนึ่งแม้จะไม่มาก แต่ก็ไม่น้อยเลยที่รักที่จะเล่นแผ่นแท้ (หนึ่งในนั้นน่ะมีผมแน่ๆ อย่าหวังว่าจะได้มาเสียบเครื่องผมเลยพวก ผี ก็อป ไลท์ โคลนน่ะ ขนาดเครื่องซีดีรอมที่ใช้ยังไม่มีโอกาสได้เสียบเลย ใช้มาเป็นสิบปีละไม่เคยล้างเช็ดหัวอ่านแม้แต่ครั้งเีดียวครับ )  อย่างน้อยก็ได้ช่วยเป็นกำลังใจให้คนทำ มีแรงที่จะสู้ต่อไป    [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:40:53 PM »

มีเป็นไฟล์  .ape ไหม ไม่เอา mp3,mp4     3-2-1-raccoon 

clapping-1-2 ได้ 1111  [laugh-raccoon]
น่าจะเป็น mp3 นะผมว่าอันเดียวเล่นเป็น1000เพลง แต่เมืองนอกเห็นว่าจะเป็นพวก 24/192 ครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 04:12:09 PM »
เมืองไทยเป็น MP3
แต่เมืองนอก เพลงฝรั่งซื้อจากใน iTunes จะเป็น M4A Lossless ของ Apple ครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 05:21:07 PM »
ทุกสิ่งในโลกล้วน อนิจจัง.....มีเกิด ก็มีดับเป็นธรรมดา

แต่วันนี้ เรามีตัวเลือกให้เลือกอยู่หลายช่องทาง ใครจะเลือกอย่างไร ก็ขึ้นอยู่กับอัตภาพของตน
ไม่แน่นะ วันข้างหน้า ผมอาจจะได้ฟังเพลงจากชุดลำโพงไร้สาย ด้วยการใช้ Wi-Fi เพื่อ Import เพลงมาฟังก็อาจเป็นได้

พวกเราท่าน ๆ ที่เกิดมายุคสมัยนี้ จึงนับว่าเป็นผู้ที่โชคดีมาก
มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน

ผิดกับสมัยเมื่อ 50 - 60 ปีที่แล้ว ไฟฟ้าไม่มี ทีวีสีไม่รู้จัก อยู่ต่างจังหวัดไม่มี FM ฟัง
มีแต่ AM กับแผ่นเสียงที่จะเล่นกันแต่ละครั้งเป็นเรื่องที่ยุ่งยากมาก เพราะอยู่ไกลปืนเที่ยง

อะไรที่คิดว่าไม่มี ไม่เห็น ก็ได้เห็นในยุคนี้

ผมได้เห็นโลกเปลี่ยนแปลงไปเยอะ จนคิดว่าคนยุค Generation Y อาจไม่รู้ได้ว่าเมื่อ 50 - 60 ปีที่ผ่านมา
บนผืนโลกใบนี้มีอะไรที่คนรุ่นใหม่ไม่รู้จักก็ได้ เหมือนเช่น ปีรามิดที่เป็นปริศนาดำมืดว่าเขาสร้างกันได้อย่างไร

ไม่ต้องห่วงครับ ถึงวิถีทางการฟังเพลงยังไงก็เปลี่ยนแน่นอน
เหมือนกับเทปที่เรารู้จักเมื่อไม่นานที่กำลังจะตายไปแบบไม่มีคนรู้จักครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 05:33:08 PM »
เมืองไทยเป็น MP3
แต่เมืองนอก เพลงฝรั่งซื้อจากใน iTunes จะเป็น M4A Lossless ของ Apple ครับ

+1  clapping-1-2
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 07:00:05 PM »
ทุกสิ่งในโลกล้วน อนิจจัง.....มีเกิด ก็มีดับเป็นธรรมดา

แต่วันนี้ เรามีตัวเลือกให้เลือกอยู่หลายช่องทาง ใครจะเลือกอย่างไร ก็ขึ้นอยู่กับอัตภาพของตน
ไม่แน่นะ วันข้างหน้า ผมอาจจะได้ฟังเพลงจากชุดลำโพงไร้สาย ด้วยการใช้ Wi-Fi เพื่อ Import เพลงมาฟังก็อาจเป็นได้

พวกเราท่าน ๆ ที่เกิดมายุคสมัยนี้ จึงนับว่าเป็นผู้ที่โชคดีมาก

ผิดกับสมัยเมื่อ 50 - 60 ปีที่แล้ว ไฟฟ้าไม่มี ทีวีสีไม่รู้จัก อยู่ต่างจังหวัดไม่มี FM ฟัง
มีแต่ AM กับแผ่นเสียงที่จะเล่นกันแต่ละครั้งเป็นเรื่องที่ยุ่งยากมาก เพราะอยู่ไกลปืนเที่ยง

อะไรที่คิดว่าไม่มี ไม่เห็น ก็ได้เห็นในยุคนี้

ผมได้เห็นโลกเปลี่ยนแปลงไปเยอะ จนคิดว่าคนยุค Generation Y อาจไม่รู้ได้ว่าเมื่อ 50 - 60 ปีที่ผ่านมา
บนผืนโลกใบนี้มีอะไรที่คนรุ่นใหม่ไม่รู้จักก็ได้ เหมือนเช่น ปีรามิดที่เป็นปริศนาดำมืดว่าเขาสร้างกันได้อย่างไร

ไม่ต้องห่วงครับ ถึงวิถีทางการฟังเพลงยังไงก็เปลี่ยนแน่นอน
เหมือนกับเทปที่เรารู้จักเมื่อไม่นานที่กำลังจะตายไปแบบไม่มีคนรู้จักครับ
[clap hand2] แบบ ดังๆ ให้เลยคัพ น้าอัล  clapping-1-2

ออฟไลน์ Hannan

• ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 07:28:21 PM »
ตามมาอ่านครับ   ได้ความรู้จริงๆ clapping-1-2 clapping-1-2
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 08:23:34 PM »
กระทู้ยาว

ผมตามมาอ่านวิธีการทำ CD ครับ เยี่ยมเลย  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 08:26:15 PM »
 [clap hand2]+1 ครับน้าอัล กระทู้นี้ความรู้เพียบหลายเด้อ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:07:12 PM »
ว่าจะเข้ามาแว๊บ ๆ  [yes-raccoon]
ม้วนเดียวจะเลยครับท่านทั้งหลาย [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:45:14 PM »

สาธุ laughhahaha 20กว่าปีก่อนผมฟังเสียงทีดังอีกแบบ laughhahaha

ตอนเล็กๆผมไปดูหนังมดเอ๊กมดแดง อะเมซอน ครั้งละ 25สตางค์ ต้องเสียเงินไปเหมือนดูหนังในโรงเลย พ่อผมเห็นแบบนั้นไปชื้อมาให้ดูเลย  ผมดีใจมากๆแต่อนิจจาไม่ถึงเดือน โทรทัศน์แบบตัั้งเวลา ก็ไปกับ ดัมมี่ซะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 10:01:02 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:45:37 PM »
สงสัยวันนี้คงขึ้นตอนปั้มต่อไม่ไหวครับ แก้งานก่อนพรุ่งนี้ต้องส่ง master เข้าโรงปั๊มแผ่นแล้ว ยังแก้ไม่เสร็จเลย  [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:49:27 PM »
สงสัยวันนี้คงขึ้นตอนปั้มต่อไม่ไหวครับ แก้งานก่อนพรุ่งนี้ต้องส่ง master เข้าโรงปั๊มแผ่นแล้ว ยังแก้ไม่เสร็จเลย  [c--c]
ต้องส่งมาให้ผมลองก่อนว่าดีจริงเปล่า [smi_ley]หนับหนุนครับหนับหนุน

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:41:09 PM »
สมัยเมื่อ 40 ปีทีแล้ว
บ้านผมไม่มีไฟฟ้าใช้ ทีวีไม่มีดู ขนาดว่าทีวีขาวดำยังเป็นของหายาก

มีแต่สเตอริโอ 2 แชลแนลยี่ห้อ Fisher เล่นกับแผ่นดำ และมี FM ด้วย
จะเล่นกันทีไรต้่องเอาเครื่องยนต์ยันม่าไปปั่นไดนาโม ฟังวันละ 1 ชั่วโมงก็โก้แล้ว

ยุคนั้น ผมก็ไม่รู้จัก CD Player เหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีหน้าตาเป็นอย่างไร
มีแต่แผ่นดำเล่น ต่อมาระยะหลังจึงมีเทปใบ้ออกมาต่อพ่วงกับสเตอริโอ
ดูแล้วมันช่างง่ายดายยิ่งนัก

แล้วเมื่อมีเครื่องเล่น CD ออกมา และผู้คนเล่นกันแพร่หลาย
เครื่องเล่นเทปก็แทบจะหายสาปสูญ

แล้วเมื่อมีคนคิดค้นเครื่องเล่น Solid Memory ออกมา ก็ทำว่าจะทำให้โลกนี้ทั้งโลกมันง่ายดายไปหมด
ในอนาคตไอป๊อต ดูท่าทางจะมาครองตลาด คิดแล้วเครื่องเล่นแผ่นกลม ๆ ของผมก็มีอาการสาหัสสากรรจ์เหมือนกัน

ไม่แน่นะในอนาคต ค่ายเพลงอาจจะปล่อยเพลงมาให้พวกเราเขียนแผ่นเพลงฟังกันเองก็ได้ใครจะรู้
ตราบใดที่ยังมีคนนิยมชมชอบในความคลาสสิก ยังไงเสียเครื่องเล่น CD ก็จะมีคนเล่นกันต่อไป

แต่ผมมีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า การเล่นจากเครื่องเล่น CD ยังไม่ถึงวันตายง่าย ๆ
เหมือนกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ทำว่าจะสูญพันธ์ไปจากโลกใบนี้ แต่แล้วก็ไม่ตายลาลับจากโลกใบนี้

และวันนี้ ไอป๊อตเฟื่องฟู เครื่องเล่นแผ่นเสียงก็ยังกลับมาผงาดได้อีก และมีราคาแพงหนักกว่าเก่า
คุยไปเรื่อยเปื่อยแบบสนุก ๆ แล้วดูทิศทางอนาคตกันต่อไป

วันนี้ ขอให้ฟังเพลงด้วยความสุขใจ อย่าไปเครียดกับมัน
ก็บอกแล้วไง ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง ไม่จีรังเที่ยงแท้ มีเกิด มีดับเป็นธรรมดาครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:34:50 PM »
บ้านผมไม่มีไฟฟ้าใช้ ทีวีไม่มีดู ขนาดว่าทีวีขาวดำยังเป็นของหายาก

มีแต่สเตอริโอ 2 แชลแนลยี่ห้อ Fisher เล่นกับแผ่นดำ และมี FM ด้วย
จะเล่นกันทีไรต้่องเอาเครื่องยนต์ยันม่าไปปั่นไดนาโม ฟังวันละ 1 ชั่วโมงก็โก้แล้ว

ยุคนั้น ผมก็ไม่รู้จัก CD Player เหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีหน้าตาเป็นอย่างไร
มีแต่แผ่นดำเล่น ต่อมาระยะหลังจึงมีเทปใบ้ออกมาต่อพ่วงกับสเตอริโอ

แล้วเมื่อมีเครื่องเล่น CD ออกมา และผู้คนเล่นกันแพร่หลาย
เครื่องเล่นเทปก็แทบจะหายสาปสูญ

แล้วเมื่อมีคนคิดค้นเครื่องเล่น Solid Memory ออกมา ก็ทำว่าจะทำให้โลกนี้ทั้งโลกมันง่ายดายไปหมด
ในอนาคตไอป๊อต ดูท่าทางจะมาครองตลาด คิดแล้วเครื่องเล่นแผ่นกลม ๆ ของผมก็มีอาการสาหัสสากรรจ์เหมือนกัน

ไม่แน่นะในอนาคต ค่ายเพลงอาจจะปล่อยเพลงมาให้พวกเราเขียนแผ่นเพลงฟังกันเองก็ได้ใครจะรู้
ตราบใดที่ยังมีคนนิยมชมชอบในความคลาสสิก ยังไงเสียเครื่องเล่น CD ก็จะมีคนเล่นกันต่อไป

แต่ผมมีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า การเล่นจากเครื่องเล่น CD ยังไม่ถึงวันตายง่าย ๆ
เหมือนกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ทำว่าจะสูญพันธ์ไปจากโลกใบนี้ แต่แล้วก็ไม่ตายลาลับจากโลกใบนี้

และวันนี้ ไอป๊อตเฟื่องฟู เครื่องเล่นแผ่นเสียงก็ยังกลับมาผงาดได้อีก และมีราคาแพงหนักกว่าเก่า
คุยไปเรื่อยเปื่อยแบบสนุก ๆ แล้วดูทิศทางอนาคตกันต่อไป

วันนี้ ขอให้ฟังเพลงด้วยความสุขใจ อย่าไปเครียดกับมัน
ก็บอกแล้วไง ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง ไม่จีรังเที่ยงแท้ มีเกิด มีดับเป็นธรรมดาครับ

ผมฟันธงอนาคต dac มาแรงครับ NAD ยังหันมาทำเลยไม่แพงครับ 60000กว่าๆเองครับ [smi_ley] และ dac ในสมัยก่อนไม่สนช่อง usb ไม่ทำมาให้ แต่ตอนนี้ ตัวไหนไม่มี usb ถือว่าโคตรเชยเลยครับ ต่อไปจะเป็นยุคเล่นเพลงด้วยคอม ควบคุมด้วย ไอป๊อต ฯลฯ
cd ก็จะกล้ายเป็นแบบแผ่นเสียง แต่ก็อีกนานคงไม่ต่ำ10 ปีถึงจะหมดยุคเหลือคนเล่นเป็นบางกลุ่มเท่านั้นเหมือนทุกวันนี้ ถึงเวลานั้นบางคนบอกว่า24/192 ฟังแล้วแห้ง เป็นดิจิตอลเกินไป ก็จะถวิลหาแผ่น cd ในสมัยนี้

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 09:52:05 AM »

ผมฟันธงอนาคต dac มาแรงครับ NAD ยังหันมาทำเลยไม่แพงครับ 60000กว่าๆเองครับ [smi_ley] และ dac ในสมัยก่อนไม่สนช่อง usb ไม่ทำมาให้ แต่ตอนนี้ ตัวไหนไม่มี usb ถือว่าโคตรเชยเลยครับ ต่อไปจะเป็นยุคเล่นเพลงด้วยคอม ควบคุมด้วย ไอป๊อต ฯลฯ
cd ก็จะกล้ายเป็นแบบแผ่นเสียง แต่ก็อีกนานคงไม่ต่ำ10 ปีถึงจะหมดยุคเหลือคนเล่นเป็นบางกลุ่มเท่านั้นเหมือนทุกวันนี้ ถึงเวลานั้นบางคนบอกว่า24/192 ฟังแล้วแห้ง เป็นดิจิตอลเกินไป ก็จะถวิลหาแผ่น cd ในสมัยนี้

ผมก็เพิ่งรู้ว่าวันนี้ว่าผมมีแต่  DAC โคตรเชยไว้ฟัง [headache] 

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 10:45:23 AM »
ผมก็เพิ่งรู้ว่าวันนี้ว่าผมมีแต่  DAC โคตรเชยไว้ฟัง [headache] 

ระบคอมพิวเตอร์มันไปเร็วครับ เมื่อก่อน usb ได้แค่24/96 ปัจจุบัน สามารถรับได้มากกว่านั้นแล้ว (ตามที่ได้อ่าน)
อนาคต มาตรฐานใหม่ที่จะมาอาจไม่ไใช่ usb ก็ได้ครับ
ถึงจะเชยเค้า ก็ขอให้สุดยอดของเราก็พอแล้ว เราสบายใจ 5555
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 11:03:40 AM »
DAC PC มันมีมากกว่าแค่ USB ครับแต่ที่มันไม่ฮิตคือมันมีราคาสูงทำให้หลายๆคนตามกระแสไม่ได้ เช่น Firewire DAC เนี่ยมีมาซักพักแล้วนะ แต่ว่า Dac for PC ที่ทะลุ 1000 us เนี่ย บ้านเราไม่พูดถึงกันเพราะมองว่ามันแพงไม่เล่น

Mytek Stereo 192-DSD-DAC   $1595 (ตัวที่มี Pre ราคา $1695.00)

Minerva DAC $4950

Firewire Dac เท่าที่ดูๆ ต่ำสุดก็ 400 us มันเลยไม่ฮิตกันครับ แต่คนที่ใช้บ้านเราก็มีเยอะเหมือนกันนะ ลองถาม ดิสโคเวอรี่ ไฮไฟดูว่า เจ้า Weiss ขายได้กี่ตัวแล้ว

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 11:23:03 AM »
ต๊ายอะไรอ่ะหนุ่ม เค้าไม่รู้จักอ่ะ  [roll-eyes]

เค้าใช้แต่แบบนี้อ่ะ  [smi_ley]

สำหรับท่านที่รอขั้นตอนการผลิต คืนนี้มาแน่ครับ แล้วก็เหตุผลที่ว่าทำไมแผ่นแท้มันถึงดีกว่าโคลนด้วย [scary-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 11:38:09 AM »
 [smi_ley] ของเค้ามัน Home Used เฟ้ย บ่ใช่ผุ้ผลิต  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ sarawut

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 09:01:57 PM »
ผมว่า ดีไม่ดี มันเป็นแค่สังคมครับ ดีให้สุดยอดแค่ไหน ไม่มีคน มาดู มาฟัง มาเสพ มาคุย ก็แค่นั้นครับ
คนหาความสุดยอดเพื่อทำให้คนอื่นรู้ ก็แค่นั้นแหละ (ความเห็นผมครับ)
ข้อมูลที่อยู่ครับ : http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=779.0

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 01:07:02 AM »
ขั้นตอนฉีดแผ่นมาแล้วครับผม เชิญทัศนาได้เลย หน้า 2 ครับ

เอาล่ะมาถึงคำตอบของผมบ้าง ว่าทำไมแผ่นแท้มันดีกว่าโคลน ถ้าตอบแบบง่ายๆเลย ไม่ต้องคิดมาก คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ

ตรรกกะง่ายๆเลย ก็โคลนมา แล้วมันจะดีกว่าต้นฉบับได้ยังไง จริงไหม ในเมื่อมันแค่โคลนมาทั้งดุ้น ไม่ได้ไปรีมาสเตอร์ ไปเพิ่มเสียงแหลม หรือปรับเปลี่ยนความถี่ใดๆ ในคลื่นเสียง หรือไปเพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด แล้วมันจะให้อะไรได้มากกว่าต้นฉบับล่ะครับ  [smi_ley]

ถ้าจะเอาแบบวิชาการหน่อย (หน่อยจริงๆ ถ้าเอาลึก ผมว่าอธิบายไปมีงงอ่ะ) เรามาไล่เรียงที่ล่ะขั้นนะ ในขั้นตอนผลิตที่ผมยกมาอ่ะ มันคือการผลิตแผ่นเพื่อการพาณิชย์ คือผลิตขั้นต่ำอย่างน้อย 500 แผ่น (โรงงานในบ้านเรารับขั้นต่ำที่เท่านี้) จะเห็นว่าในตอนทำสแตมเปอร์หรือแม่พิมพ์ ผมบอกไว้ว่ามันจะตรวจสอบว่าเหมือนต้นฉบับไบต์ต่อไบต์ นั่นหมายความว่าแผ่นที่ผลิตเสร็จออกมาแล้ว ต้องเหมือนต้นฉบับ 100%

ทีนี้หัวข้อของน้าคือ cd แท้กับ clone 

แล้วแผ่นโคลน มันเอาต้นฉบับมาจากไหน น้าเคยรู้มั้ยว่ามันมายังไง ที่มาก็เอาแผ่นแท้มาโคลนเลย หรือมาสเตอร์หลุดมาเลยจากห้องอัด หรือมันเอา mp3, flac, aiff, ape มาทำ

เราโฟกัสไปที่แบบแรกล่ะกัน  เอาแผ่นแท้มาขึ้นสแตมเปอร์เลย  [smi_ley]  แน่นอนคราวนี้เปลี่ยนโรงงานจริงมะ แผ่นผีนี่ มันก็ต้องฉีดโรงงานผี (โรงงานที่ฉีดแผ่นแท้จะมีการเช็คจำนวนแผ่นที่ฉีดว่าตรงกับจำนวนยอดที่ผลิตส่งลูกค้าหรือไม่โดยกรมทรัพย์สินทางปัญญา) เครื่องทำสแตมเปอร์ก็จะเป็นคนล่ะแบบล่ะ และแน่นอน ในขั้นตอนทำสแตมเปอร์ของแผ่นแท้ เครื่องที่ขึ้นจะใช้ซอฟแวร์ที่ชื่อว่า eclipse ซึ่งมันจะมีหลายเวอร์ชั่นครับ และแต่ล่ะเวอร์ชั่นจะกำหนดความสามารถได้ต่างกัน แน่นอนเวอร์ชั่นใหม่กว่าจะอ่านแผ่นที่มาจากเวอร์ชั่นเก่าได้หมด ถ้าแผ่นที่เป็นต้นฉบับเวอร์ชั่นเกิดใหม่กว่า ที่เครื่องขึ้นสแตมเปอร์แผ่นผีใช้ ผลก็คือ ก็อบไปไม่มีทางเหมือนครับ ถามว่าแผ่นที่ฉีดจะฟังได้มั้ยฟังได้ครับ แต่มีความเพี้ยนในดาต้าแน่นอน  หรือ ถ้าเอาแผ่นแท้ มาริบในพีซี แล้วเขียนใหม่ด้วย ซีดีออดิโอ อันนี้ก็จะเพี้ยนไปเช่นกัน เพราะการนับจำนวนไบต์บนแผ่นซีดี และฮาร์ดิสนับต่างกัน แค่นี้ก็เพี้ยนแล้วครับ

ถ้าในกรณีว่า เครื่องขึ้นสแตมเปอร์ผี ทันสมัย ใช้ eclipse เวอร์ชั่นใหม่ คราวนี้ไบต์ต่อไบต์ตรงแน่ครับ แต่ว่า มันยังมีแต่ครับ อิอิ คนที่เป็นคนทำสแตมเปอร์คนล่ะคนนะ เท่าที่ได้คุยกับคนทำตรงนี้เค้่าว่า ถ้าจะทำให้เหมือนก็ทำได้ แต่ทำให้ต่างก็ได้เช่นกัน เช่นการกำหนดพารามิเตอร์ หรือความละเอียดในการตรวจไบต์ ถ้าเอาชุ่ยและเร็ว ก็ตรวจแบบสุ่มได้ ตรงนี้ถ้าขึ้นแบบดีๆเลย เอาเหมือนได้ครับ

ต่อมาก็จะเป็นการฉีด ตรงนี้ล่ะที่จะต่างกันจริงๆ เกือบ 100% โรงงานที่ผลิตแผ่นผี ใช้เม็ดพลาสติกแบบรีไซเคิลครับ คุณภาพมันต่ำกว่า และเนื้ออลูมิเนียมที่บางกว่ามีผลต่อการสะท้อนลำแสง สังเกตุได้ว่าบางครั้งบางแผ่นความหนาน้อยกว่าปกติ และสาร UV  ที่เคลือบแผ่น มักกจะมีอายุสั้นกว่าแผ่นแท้ แค่โดนความร้อนไม่นานหรือเก็บไว้เฉย หยิบมาฟังมันก็อ่านไม่ได้ก็มี เพราะสารที่เคลือยมันจะเสื่อมสภาพไปเอง แล้วก็จะหลุดล่อนออกมาได้

ด้วยเหตุผลรวมๆกัน ผมยังมองไม่ออกเลยว่า แล้วมันจะดีกว่าต้นฉบับไปได้ยังไง เพราะสิ่งที่ต่างคือสื่งที่เพี้ยนไปจากต้นฉบับทั้งนั้น แบบนี้น่าจะเคลียร์พอนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2012, 01:50:31 AM โดย Liberty »

[tig12]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 01:18:15 AM »
ผมว่า ดีไม่ดี มันเป็นแค่สังคมครับ ดีให้สุดยอดแค่ไหน ไม่มีคน มาดู มาฟัง มาเสพ มาคุย ก็แค่นั้นครับ
คนหาความสุดยอดเพื่อทำให้คนอื่นรู้ ก็แค่นั้นแหละ (ความเห็นผมครับ)
คงจะผิดปะเด็นที่ จขกท ตั้งหัวข้อไว้น่ะครับ คนมาอื่นเค้ามาอ่านแล้วจะงงๆ เอา  ความเห็นส่วนตัวที่นี่ให้อิสระกันเต็มที่ครับ แต่ควรที่จะอยู่ในหัวข้อครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ