ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ถามเรื่องแอมป์หลอดหน่อยครับ  (อ่าน 18498 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
      ก่อนจะเล่นแอมป์หลอด ต้องผ่านแอมป์โซลิคก่อนแทบทุกคนไหมครับ  มีใครเริ่มต้นเริ่มเล่นแอมป์หลอดเลย
ที่ถามยังงี้เพราะ แอบสนใจเรื่องแอมป์หลอดมานาน แต่อ่านเยอะก็ยิ่งสับสน ต้องรู้เรื่องหลอด ต้องเปลี่ยนหลอดไปเรื่อยกว่าจะได้ประสบการณ์  ต้องโมเป็นด้วยถึงจะได้เสียงที่ถูกใจ พอผมอ่านตรงนี้ก็ท้อแล้ว  เหมือนมันห่างตัวมาก  แต่อีกใจนึงก็สับสนว่า ที่คนหลงเสน่ห์แอมป์หลอดกัน (น่าจะเล่นโซลิคมากก่อน) แล้วไม่กลับไปเล่นโซลิคอีกเลย มันต้องมีอะไรดีกว่าแน่ๆเลย  ถึงแม้มันจะเล่นยากก็เหอะ
     ผมยังเชื่อว่าคนแบบผม (หมายถึงไม่รู้เรื่องแอมป์หลอดเลย)ก็คงจำต้องเล่นแต่แอมป์โซลิค เพราะไม่รู้จะเริ่มยังไงกับแอมป์หลอด แต่ลึกๆก็วาดฝันว่าเสียงมันคงเพราะจับใจกว่าโซลิคเป็นแน่ ก็เริ่มจิตนาการที่ว่าหวาน เสียงหนา อิ่ม  คงสุดยอดกว่าที่เคยได้ฟังจากโซลิคเป็นแน่แท้  เอาว่ะ..ยังไงชีวิตนี้ก็ต้องลองให้ได้หล่ะ พอกลับไปค้นอินเตอร์เน็ตกลับไปเจอเอาซะว่า แอป์โซลิคก็มีดีอย่างที่แอมป์หลอดให้ไม่ได้  ยิ่งถ้าฟังแนวที่เป็นเพลงเร็ว กระซับ ไม่ต้องถึงกับร็อค แอมป์โซลิคก็ทำได้ดีกว่าแอมป์หลอดมาก   แต่ถ้าเพลงแนวร้อง ก็ไม่ได้ว่าต่างกันมากมาย  แต่ถ้าเริ่มเล่นหลอด ต้องรู้จักหลอด น้ำเสียงของหลอดกว่าจะเป็นก็หมดไปเยอะ ยังมีสำทับอีกว่าหากเล่นหลอด มันจะเหมาะกับลำโพงวินเทส เพราะลำโพงวินเทส  ส่วนมากเป็นลำโพงที่มีความไวสูง  โดยเฉพาะฟูแรนจ์ ที่มีความไวสูง จะเหมาะกับหลอดมาก   พอถึงตรงนี้ผมก็สับสนแล้วโซลิดกับหลอดจะไปทางไหนดี 

เลยขอรบกวน ท่านผู้มีประสบการณ์เล่าให้ฟังแบบละเอียดหน่อยครับ เอาแบบอธิบายให้มือใหม่หัดเล่นน่ะครับ ว่าสาเหตุที่เลิกโซลิคมาเล่นหลอดที่มาที่ไปเป็นยังไง  ต่างกันตรงไหน 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: มือใหม่ถามเรื่องแอมป์หลอดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:24:51 PM »
ผมอ่านคำถามหลายรอบ แล้วก็คิดว่าจะร่ายยาวดีมั้ย ไม่น่านะ  เพราะคำตอบเรื่องนี้มันอยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละครับที่จะเป็นผู้ตัดสิน  ความชอบของแต่ละคนไม่สามารถใช้มาเป็นบรรทัดฐานสำหรับเราได้ครับ     ส่วนเสน่ห์ของหลอดมันอยู่ที่ความเพี้ยนนี่แหละครับ  การเล่นส่วนใหญ่ก็เล่นกันทั้งสองอย่างผมเองก็เช่นกันครับ  สุดท้ายที่จะแนะนำให้ได้คือต้องลองหาฟังให้มากที่สุดครับ หรือ หากมีโอกาสลงมากรุงเทพก็มาฟังที่ร้านก็ได้ครับ     แต่สำหรับการที่สร้างแอมป์หลอดเองสักเครื่องมันง่ายกว่าการสร้าง solid มากครับ  ตอนนี้ผมกำลังรวบรวบข้อมูลจากหลายที่ และ กำลังขัดเกลาที่จะให้เพื่อนที่คิดจะเริ่มเล่นอ่านอย่างไรให้เข้าใจ และ ทำและคิดตามได้  (เพราะผมเองก็ไม่ได้เก่งอาศัยพอรู้บ้างนิดหน่อย อ่านและดูมืออาชีพเค้าทำเยอะ)  ก็เพราะอ่านมาเยอะและหลายที่นี่แหละเล่นเอามึนเลยครับ สุดท้ายก็ต้องมานั่งแกะ ทีละจุดจนพอที่จะรู้และเข้าใจอยู่บ้าง ก็อยากจะเอามานำเสนอเพื่อเป็นแนวทางและการคิด สำหรับผู้ที่คิดจะเริ่มหันมาสนใจหลอด ไม่เกินสองเดือนนี้ได้เห็นปฐมบทแน่นอนครับ [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: มือใหม่ถามเรื่องแอมป์หลอดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:36:50 PM »
ส่วนนึงแล้วแต่ความชอบครับ...  [smi_ley]
คือโซลิตช่วงมันกว้างน่ะครับ ไอซีตัวเดียวราคาไม่กี่สิบบาทก็ดังได้แล้ว จนถึงตัวที่จัดวงจรพิศดาร เยอะๆ พวกพละกำลังมหาศาลน่ะครับ
และมีชุดคิตออกมาขายเยอะ จัดการง่าย เข้าถึงง่าย เลยน่าจะเป็นจุดเริ่มของหลายคนน่ะครับ

ส่วนเครื่องหลอด ไม่ค่อยมีชุดคิตง่ายๆมากนัก และค่าใช้จ่ายเบื้องต้นอย่างน้อยก็ต้องมีค่าหลอดกะค่าหม้อแปลงเป็นทุนเดิม แล้วก็เดินสายอุปกรณ์ให้โอเค แต่ถ้าเป็นปรีหลอด ของจะไม่เยอะเท่าแอมป์ ก็ทำงานเล่นง่ายขึ้นและมีผลกับเสียง ที่ต่างกับปรีโซลิตเรียกว่าคนละแนวไปเลย...

ถ้าตัดเรื่องงบประมาณไปก่อน
ท่านที่เปลี่ยนแนวน่าจะมาจาก เครื่องหลอดส่วนใหญ่มีช่วงไฟทำงานสูงกว่าโซลิตมาก และให้เสียงที่มีความเป็นอะนาลอกสูงกว่า และที่สนุกคือเปลี่ยนหลอดเสียบได้หลายแบบหลายรุ่นหลายยี่ห้อ เสียงก็เปลี่ยนตามได้ เล่นสนุก...

ข้อเสียของการทำแอมป์หลอดคือ เล่นแล้วติด.. ทำให้ต้องคอยหาของมาเสริม มาลองเล่นอยู่เรื่อยๆ laughhahaha
ทั้งหลอดต่างรุ่นต่างยี่ห้อ หม้อแปลงเอาต์พุต.. ฯลฯ
กับอีกข้อนึงคืออายุของหลอดที่มีตามอายุขัยน่ะครับ เหมือนหลอดไฟดวงนึง

ส่วนใหญ่ที่เห็นเล่นกันคือ ใช้ปรีหลอดเพื่ออยากได้เสียงอะนาลอกแบบหลอด เพราะยังใช้งบไม่แรงมากนักในการเริ่มต้น

และแอมป์เป็นโซลิตเพราะการขับกระแสต่อหน่วยขับกำลัง(หลอด กับ ทรานซิสเตอร์) โซลิตจะมีประสิทธิภาพและพละกำลังดีกว่า ขับลำโพงความไวต่ำได้ครบ และความเร็วการตอบสนองเสียงและจังหวะเพลงสะใจวัยโจ๋วัยรุ่นขามันส์ได้ดี ซึ่งเครื่องแอมป์หลอดจะให้ได้แรงๆ เท่าต้องจัดสรรอุปกรณ์และลงสรรพกำลัง(ตังค์) เยอะมากกว่าหลายเท่าครับ

แต่ถ้าไม่พูดถึงงบ แอมป์หลอดที่ดีเข้าขั้น มันก็เหนือกว่าจริงๆครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:52:49 PM »
อ้อ... แต่ผมไม่เลิกเล่นโซลิตนะครับ เพราะมีบุคลิกเสียงที่แตกต่างจากหลอด ซึ่งวงจรหลอด"ส่วนใหญ่"ไม่มีครับ  [gr_in]
ถึงได้มีการทำวงจรประเภทไฮบริดจ์ (ลูกผสม) ออกมาเพื่อนำข้อดีของแต่ละอย่างออกมารวมกันยังไงล่ะครับ clapping-1-2

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 11:05:11 PM »
 [smi_ley] ผมเริ่มจับหัวแร้งครั้งแรกก็ช่วยตากุ๊ฟฟี่ทำ 6550 se เลยแล้วก็ทำเองคือปรีหลอดคับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 11:15:51 PM »
ผมเล่นแอมป์ SS มาก่อน

เห็นแอมป์หลอดแล้วก็อยากมีไว้ในครอบครอง เพราะความมีเสน่ห์ของหลอดนั่นเอง
แต่พอสอบถามราคาขาย กลับเอื้อมไม่ถึง เพราะราคาค่อนข้างสูง

แล้วผมก็ไม่ได้ซื้อแอมป์หลอดเอาไว้ฟังแม้สักเครื่อง

ด้วยความที่มุ่งมั่นอยากมีแอมป์หลอดกับเขาบ้าง ต้องศึกษาหาความรู้ไปเรื่อย ๆ
ในขณะเดียวกัน เจอหลอดที่เขาเลิกเล่นก็เก็บสะสมไว้ก่อน
และรอฟ้าบันดาลให้เราไปเจอคนที่ทำแอมป์หลอดเป็น เพื่อจะได้เอาหลอดที่สะสมไว้มาทำแอมป์

ฝันที่เป็นจริงก็มาถึงโดยบังเอิญ
ทำให้ผมได้พบกับคนที่ทำแอมป์หลอดเป็น ซึ่งท่านผู้นี้นับว่าเป็นครูชั้นเลิศให้แก่ผม
เพราะว่าท่านเป็นผู้แนะนำวิธีการพันหม้อไฟ OPT และ Choke ให้แก่ผม

ซึ่งนั่นทำให้ผมลดต้นทุนในการทำแอมป์หลอดเป็นอย่างมาก ไม่ต้องไปซื้อหา
อยากทำเมื่อไร ต้องปั่นหม้อใช้เอง ไม่มีสิทธิไปซื้อเขาเพื่อเอามาเล่น

ยอมรับครับว่า การทำแอมป์หลอดนั้นง่ายกว่าทำแอมป์โซลิต
แต่ต้องลงทุนที่สูงกว่า ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าสินค้า Vintage นั้น ของน้อย หายาก ราคาย่อมสูงเป็นธรรมดา

จริงหรือที่กล่าวว่าเมื่อหันไปเล่นแอมป์หลอดแล้ว มักจะไม่กลับไปเล่นแอมป์โซลิตอีก
สำหรับผมแล้ว ไม่ใช่  หากวันใด ผมสามารถทำแอมป์โซลิตได้เหมือนทำแอมป์หลอด
ก็คงคิดว่าอาจจะไปติดลมบนกับโซลิตเช่นกัน

แต่จากการเล่นโซลิตกับชุดที่ทำเองได้ง่าย ๆ พบว่า ลงทุนน้อยกว่าหลอดเยอะมาก

ปัจจัยที่เล่นแอมป์หลอดแล้วติดลมบนนั้น เป็นเพราะว่า
เราทำเองได้ประการหนึ่ง
เสียงของหลอดมีความเป็นอนาลอคถูกหู ก็เป็นอีกประการหนึ่ง
หลอดจูนเสียงได้ง่ายกว่าโซลิต ก็เป็นอีกประการหนึ่ง
ความคลาสสิคของหลอด ก็เป็นอีกประการหนึ่ง

ส่วนเรื่องเสียงนั้น ผมว่าอยู่ที่ความชอบของบุคคล
บางทีก็อยากฟังแอมป์หลอด
บางทีก็อยากฟังแอมป์โซลิต

ตอนนี้ผมฟัง 1875 อยู่ประจำ จนขี้ฝุ่นเกาะแอมป์หลอดเขรอะ
แต่สักวันพอเบื่อแอมป์โซลิต ผมก็จะกลับไปฟังแอมป์หลอดตามเดิม

เล่นหลอดไม่ใช่เรื่องยากอย่างที่คิด
ที่เราคิดว่ามันเป็นเรื่องยาก เป็นเพราะว่าเรายังไม่ได้ลงมือกับแอมป์หลอดครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ spacerider

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 11:26:01 PM »
ลุยเลยครับ เพราะผมเองเริ่มทำตัวแรกก็หลอดนี่แหละครับ ว่าไปแล้วก็ทำ el34  pp เป็นตัวแรกเลยแต่ว่าเริ่มจาก pcb ก่อน แต่ก็ทำpcb ไหม้ไป แล้วก็เปลี่ยนไป hardwire แทน แต่ก็ทำให้เข้าใจอะไรหลายๆอย่าง โดยเฉพาะระบบกราวด์ ตัวหลังๆ ที่ทำต่อมาก็ไม่เจอปัญหาเรื่อง hum เรื่องจี่ อีกอย่างแอมป์หลอดอุปกรณ์ น้อยชิ้นไม่ซับซ้อน ดูของน้าท่านอื่นที่ทำเสร็จแล้วเป็นแนวทางก็น่าจะเป็นแนวทางได้ดีครับ [soldier2] ลุยโลด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:23:09 AM »
ที่เราคิดว่ามันเป็นเรื่องยาก เป็นเพราะว่าเรายังไม่ได้ลงมือกับแอมป์หลอดครับ   

น้าอัลก็..  คือผมคิดอย่างนี้น่ะครับ(ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือถูก) ผมต้องการให้มันประหยัดที่สุดเท่าที่ผมพอจะจ่ายได้  ผมก็ย้อนกลับไปคิดดูตัวเองที่เล่นผ่านมา ผมซื้อซีดีมาทั้งหมด 5 ตัว  ตัวละ2พันกว่า บ้าง 3พันกว่าบ้าง 4 พันกว่าบ้าง และสุดท้ายก็ซื้อกับน้าต้อม 9พัน ก็มาจบที่ตัวสุดท้าย  ถ้าเอาเงินที่ซื้อแต่ละครั้งมา รวมกันซื้อตัวเดียวดีๆเลย ก็จบไปตั้งนานแล้ว  เพราะผมไปมั่วลองผิดลองถูก ท้ายที่สุดก็ต้องเปลี่ยน จนอยู่ในงบที่เราพอจ่าย แดคก็เป็นแบบเนี้ยครับ ย้อนมาคิดดูแล้ว ผมเล่นแบบสิ้นเปลืองไปจริงๆ  ถามว่าได้ประสบการร์พวกนี้ไหม ตอบได้เลยครับ ว่าได้..พอจะรู้แนวเลยครับว่าถ้ามันจะดีๆขึ้นไปอีกมันจะเป็นแนวแบบไหน แต่ก็แลกกับความสิ้นเปลือง       
     เลยคิดกลับว่าถ้าเป็นแอมป์หลอด ถ้าผมลองเล่น ผมก็ทำเองไม่เป็น คงต้องซื้อมาลอง เดี๋ยวก็เป็นเหมือนซีดีกับแดคอีก  ผมตะหงิด ตะหงิด2ครั้งแล้วครับ 
ครั้งแรก แอมป์ไทย ผมอยากลองมาก  vactech se-86 single end  เหมือนตัวผมแบ่งแยกเป็น2ฝ่าย ฝ่ายสนับสนุนกับฝ่ายค้านเลย จะเอาไงดี ไม่ซื้อก็ไม่รู้สักที ซื้อแบบมั่วๆก็เจ็บอีก  ฝ่ายค้านคิด (ค้นเจอในเนตสมัยก่อน ออกใหม่3-4 พันเอง) แต่ขาย 1.15 เค  เสียเปรียบ  ฝ่ายสนับสนุน อยากได้ (ก็คิดว่าถ้ามันไม่ดีจริง ราคาไม่แพงขึ้นหรอก  ใครมีก็เก็บไม่ยอมปล่อย มันเลยแพง)  สุดท้าย คิดไม่ออก เลยรอดูไปก่อน 

วันนี้ ไปเจอ ts kb34.2 ขายอยู่ขอนแก่นด้วยครับ  เป็นโอกาศเีดียวที่ผมจะได้สัมผัส ถ้าผมไม่โทรถามพี่เล็ก ผมก็ออกไปเอาแล้ว 

ที่มาโพสถาม คืออยากจะเริ่มสุดๆแล้วกับแอมป์หลอด  ผมก็เลยมานั่งเอาประสบการณ์กับท่านที่เคยผ่านหลอดมา ว่าจะแนะนำยังไง  ถ้าคิดว่าผมควรกระดึบกระดึบไป ค่อยๆเล่น ก็จะตามครับ  แต่ถ้าหมายถึงให้ผมค่อยๆหัดทำแอมป์หลอดเอง ผมก็จะทำตาม (แต่ผมรู้ตัวว่า คงทำไม่ได้ แต่ก็จะทำ ก็ต้องรอกรุปบาย) หรือให้ผมศึกษาไปก่อน เหมือนที่เคยบอกอีกกระทู้ พื้นฐานทางอีเลคให้ดีก่อน ต้องใช้เวลาเป็นปี ก็คงต้องรอ 

แต่ดูเหมือนหมู่บ้านเรา ต้องการให้ทุกคนทำหลอดเองเป็น เพราะจะเข้าถึงแก่นง่าย ผมเข้าใจในความหวังดีทุกคน  ผมก็จะทำตาม ผมรอได้อยู่แล้ว ที่วันนี้มาโพส เพราะผมเกือบจะได้สัมผัสมันอยู่แล้ว  แต่ก็อย่างว่าแหละครับ พอได้สัมผัสให้มันหายอยากรู้ แต่สักพักก็รู้ว่ามันไม่ใช่  ต้องเปลี่ยนโน่นโมนี่อีก ผมถึงเชื่อพี่เล็กไม่ไปเอาไงครับ  ความหวังใกล้สุดก็คือ รอฟังivหลอดวสินอ่ะครับ  คิดว่าอย่างน้อยๆคงรู้แนว ว่าเป็นยังไง 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:41:23 AM »
ผมแนะนำอย่างนี้ครับน้า หลอดแต่ล่ะเบอร์มันให้เสียงต่างกันไป แถมหลอดเดียวกัน ไปเสียบคนล่ะเครื่องเสียงก็ยังต่างเลย เพราะอะไรล่ะ แน่ๆ อะไหล่แต่ล่ะเครื่องไม่เหมือนกัน และจุดทำงานที่เค้าออกแบบแต่ล่ะเครื่องก็คนล่ะจุด

ถ้าฟังจากแค่ iv หลอดแล้วสรุปเลย ถ้าไม่ใช่เสียงที่ชอบ มันอาจจะไม่โดนเสียงหลอดเบอร์นั้นก็ได้

อยากให้ลองฟังเยอะๆครับ อาจจะฟังไม่กี่เบอร์ก็ได้ แต่หลายๆเครื่อง แล้วมันจะเริ่มจับทางได้ แล้วค่อยลงมือครับ ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะเอ้อ   [smi_ley]

หลอดมันมีตั้งหลายเบอร์ ไม่จำเป็นต้องแพงก็ได้ ถ้าเราพอใจ ผมเองยังเล่นหลอดหลักไม่กี่ร้อยเองครับ (แอบมีแพงบ้างแต่ยังไม่เคยเอามาทำเอามาเก็บ) ลองดูครับฟังเยอะๆ พอเจอเสียงที่ใช่ ต่อมมันจะทำงานเองอ่ะ

อ้อ นิดนึง มันไม่ตายตัวขนาดว่าหลอดมันจะฟังเพลงไม่ได้หลากหลายแนวหลอกครับ มันอยู่ที่เราเลือกว่าเอาหลอดเบอร์ไหนมาทำ แอมป์หลอดที่ให้เสียงแบบวัยรุ่นอ่ะ U30 ก็มีทำกันนะ หรือจะแบบเฉื่อยๆเนิบๆ ก็มี ทั้งกลุ่มฟังไม่เหมือนกันซักกะคน บอกได้ว่า หลากแนวเลย ใจเย็นๆครับ  [singer-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 06:31:03 AM »
สำหรับคุณ civicdotcom ถ้าตั้งใจอยากทำเป็นด้วยตัวเอง
ไปซื้อลวด เหล็ก ใส่ท้ายรถขับไปหาผมช่วงวันหยุดที่ถนนแจ้งวัฒนะได้เลย

ต้องมีความมุ่งมั่นอย่างนี้ซิ จึงจะเป็น DIY ซาดิสก์
เพื่อน ๆ ในกลุ่มทุกคนที่ทำแอมป์หลอด ถูกบังคับให้พันหม้อเองทุกคน
แล้วเขาก็ทำเป็น  พอเป็นแล้วทำแอมป์เสียงดีกว่าผมเสียอีก

เสียงดีหรือไม่ดีจะได้ไม่ต้องไปโทษใคร ตัวเรานี่เอง... laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ BlackUnicorn

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 07:05:24 AM »
ผมเองก็เป็นมือใหม่ครับ

ยังไม่กล้าพันหม้อ Choke PT OPT เลยสั่งพันไปก่อนครับ

แต่ก็อยากพันเองเหมือนกัน แต่ไม่ทราบถึงแหล่งซื้ออุปกรณ์เกี่ยวกับการพันหม้อแปลงเลยครับ

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ และท่าน Alcohol ช่วยถ่ายทอดวิชาจะได้ไหมครับ  [c--c]  fart-raccoon

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 07:51:12 AM »
ใครว่าแอมป์หลอดฟังไม่มันส์ ลองมาฟังเครื่องของผมดูครับ โซลิตบางเครื่องมีอาย [smi_ley]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 08:13:07 AM »

ยังไม่กล้าพันหม้อ Choke PT OPT เลยสั่งพันไปก่อนครับ

แต่ก็อยากพันเองเหมือนกัน แต่ไม่ทราบถึงแหล่งซื้ออุปกรณ์เกี่ยวกับการพันหม้อแปลงเลยครับ

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ และท่าน Alcohol ช่วยถ่ายทอดวิชาจะได้ไหมครับ  [c--c]  fart-raccoon

ยินดีต้อนรับ และอย่าเรียกว่าท่านเลย เราเพื่อน ๆ กันอยู่แล้วครับ

สำหรับแหล่งซื้ออุปกรณ์
1. เหล็กแกน EI, บ๊อบบิ้น, ฝาครอบ และอุปกรณ์พันหม้อหาซื้อได้ที่ร้านสหกรุงธนวิทยุ  สี่แยกบ้านแขก
2. เครื่องพันลวดหม้อแปลง ก็ที่ร้านสหกรุงธน และร้านที่คลองถม จำชื่อร้านไม่ได้ ใกล้ ๆ สีแยก SCB
3. ลวดเบอร์ต่าง ๆ ใช้ลวด Hitachi อาบน้ำยา 2 ชั้น  ร้านที่คลองถมเช่นกัน

ตั้งแต่เดือน พ.ค.2555 เป็นต้นไป ผมจะมีเวลาว่างกลับมาเป็นนายอัลกอฮอล์คนเดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ BlackUnicorn

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 08:48:55 AM »

ยินดีต้อนรับ และอย่าเรียกว่าท่านเลย เราเพื่อน ๆ กันอยู่แล้วครับ

สำหรับแหล่งซื้ออุปกรณ์
1. เหล็กแกน EI, บ๊อบบิ้น, ฝาครอบ และอุปกรณ์พันหม้อหาซื้อได้ที่ร้านสหกรุงธนวิทยุ  สี่แยกบ้านแขก
2. เครื่องพันลวดหม้อแปลง ก็ที่ร้านสหกรุงธน และร้านที่คลองถม จำชื่อร้านไม่ได้ ใกล้ ๆ สีแยก SCB
3. ลวดเบอร์ต่าง ๆ ใช้ลวด Hitachi อาบน้ำยา 2 ชั้น  ร้านที่คลองถมเช่นกัน

ตั้งแต่เดือน พ.ค.2555 เป็นต้นไป ผมจะมีเวลาว่างกลับมาเป็นนายอัลกอฮอล์คนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 09:19:17 AM »
      เห็นสมาชิกหลายๆท่านโพสมา  สงสัยผมต้องเคลียข้อมูลเก่าออกจากสมองก่อนแล้ว  ผมบริโภคข้อมูลผิดพลาดมาเยอะเหมือนกัน  แต่ก่อนผมเข้าใจว่าแอมป์หลอด เป็นแอมป์ที่เหมาะกับเพลงร้อง เด่นที่เสียงร้อง ดนตรีน้อยๆชิ้น ไม่ค่อยมีเบส   เคยอ่านที่คุณnumzโพสไว้ ว่าใครว่าแอมป์หลอดไม่มีเบส  ตอนที่อ่านผมก็เข้าใจว่าคงมี แต่คงบางมากๆ แต่ได้เสียงร้องที่หวานมาทดแทน  พอมาเจอว่า บางเครื่องฟังมันกว่าโซลิคอีก  นิยามแอมป์หลอดในความคิดผมเปลี่ยนไปเลย  แต่จุดประสงค์ผมก็ยังคงอยากได้ยินแอมป์หลอด แนวร้องมากกว่า เพราะขนาดฟังจากโซลิค บรึยยย..... บอกไม่ถูก แต่มันไ้ด้อารมณ์ในการฟังเพลงจริงๆ  ก็เลยจิตนาการเอาเองว่าถ้าฟังจากหลอดจะขนาดไหน   

ส่วนน้าอัล  ขอบพระคุณมากครับ ที่จะช่วยสอนพันหม้อ แต่ผมอยู่ขอนแก่นอ่ะครับ  ถ้าได้ไปจริง  ผมคงไม่ให้สอนพันหม้อหรอกครับ  คงเปลี่ยนจากพันเป็น ตี  มากกว่ามัง

ออฟไลน์ naruto

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 09:53:17 AM »
พันหม้อแปลงไม่ใช่เรื่องง่าย หัวใจของแอมป์หลอด อยุ่ที่ Output ครับ ซื้อเอาง่ายกว่า ถ้าได้ของนอกยิ่งดี Output เป้นสิ่งที่เรายังสู้เค้าไม่ได้ ส่วนถ้าจะหัดพันหม้อแปลง ถ้าจะเอาสนุกละพอได้ ถ้าจะใช้จริงๆจังๆ ซื้อดีกว่า ยกเว้นว่าจะทำแอมป์หลายๆ สิบตัวถึงจะคุ้ม เพราะเดี๋ยวมันต้องลองผิดลองถูก  ส่วนจะเล่นหลอดไหน เบอร์ไหน คงต้องลองไปตะเวนฟังดูครับ เพราะหลอดแต่ละเบอร์ เสียงมันไม่เหมือนกัน และอีกปัจจัยหนึ่ง ต้องดูที่ลำโพงก่อนว่าจะใช้ลำโพงอะไร ความไวเท่าไหร่  ตู้ิปิดหรือตู้เปิด ส่วนอื่นๆ ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 10:59:04 AM »
ผมเริ่ม diy ครั้งแรกก็แอมป์หลอดเลยครับ ST 70 Clone  ถ้าเพลงมันๆๆก็ PP ถ้าฟังเสียงร้องหวานๆ SE ตัวที่สองที่ทำ SS ก็ GC ยอดฮิต

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 10:59:34 AM »
      เห็นสมาชิกหลายๆท่านโพสมา  สงสัยผมต้องเคลียข้อมูลเก่าออกจากสมองก่อนแล้ว  ผมบริโภคข้อมูลผิดพลาดมาเยอะเหมือนกัน  แต่ก่อนผมเข้าใจว่าแอมป์หลอด เป็นแอมป์ที่เหมาะกับเพลงร้อง เด่นที่เสียงร้อง ดนตรีน้อยๆชิ้น ไม่ค่อยมีเบส   เคยอ่านที่คุณnumzโพสไว้ ว่าใครว่าแอมป์หลอดไม่มีเบส  ตอนที่อ่านผมก็เข้าใจว่าคงมี แต่คงบางมากๆ แต่ได้เสียงร้องที่หวานมาทดแทน  พอมาเจอว่า บางเครื่องฟังมันกว่าโซลิคอีก  นิยามแอมป์หลอดในความคิดผมเปลี่ยนไปเลย  แต่จุดประสงค์ผมก็ยังคงอยากได้ยินแอมป์หลอด แนวร้องมากกว่า เพราะขนาดฟังจากโซลิค บรึยยย..... บอกไม่ถูก แต่มันไ้ด้อารมณ์ในการฟังเพลงจริงๆ  ก็เลยจิตนาการเอาเองว่าถ้าฟังจากหลอดจะขนาดไหน   

ส่วนน้าอัล  ขอบพระคุณมากครับ ที่จะช่วยสอนพันหม้อ แต่ผมอยู่ขอนแก่นอ่ะครับ  ถ้าได้ไปจริง  ผมคงไม่ให้สอนพันหม้อหรอกครับ  คงเปลี่ยนจากพันเป็น ตี  มากกว่ามัง

ขออภัยด้วย นึกว่าอยู่ใน กทม. เสียอีก

แอมป์หลอด อย่าไปนึกว่าไม่มีเบสเชียวนา มันขึ้นอยู่กับการปรุงรสว่าเราชอบเสียงแบบใด
หนังกลองตึง หนังกลองหย่อน ปรุงได้ตามที่ต้องการ รวมถึงเบสด้วย

แต่ถ้าชอบฟังเพลงร้องเป็นหลัก ฟังแอมป์หลอดแล้วจะติดกับดักเอาได้ง่าย ๆ
เพราะเสียงร้องจากแอมป์หลอด นักร้องจะมีจริตจกร้านเหนือกว่าแอมป์โซลิต

แอมป์หลอด 6550-SE ที่ผมเอาหลอด EF86 มาไดรฟ์ (วงจรปรีที่คุณ wchatchai ออกแบบไว้)
ฟังได้มันส์ สนุกสนานพอ ๆ กับแอมป์โซลิตเลย เสียงมากันครบเครื่อง ได้ทั้งลูกหนัก เบสไม่บวมเบลอ รายละเอียดก็ดี
นึกถึงทีไร ก็คันมืออยากทำขึ้นมาอีก แต่ติดขัดตรงที่ไม่ค่อยมีเวลาในการทำ

ลองเล่น ลองทำแล้วประสบการณ์จะมาเอง
คราวนี้ละ จะโดนแฟนบ่นที่ไปสนใจแอมป์มากกว่าเธอ.. laughhahaha

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 11:13:53 AM »
ทุกอย่างมีดี มีเสีย เป้นของมันเอง มันไม่มีดี ทุกอย่าง หรือ แย่ทุกอย่าง ไม่ว่าหลอด หรือ โซลิด
 ขึ้นกับ ปัจจัย ต่างๆๆพอสมควร   ผม่ว่าเล่นตามที่มี เล่น ตามที่ชอบ ที่คิดว่า คุ้มค่า น่าจะได้ประโยชน์สูงสุด ครับ
โดยส่วนตัวผม  ผมมี แอมป์ หลอด  กับฟูลเร้นจื มันตอบโจทย์ ผมได้ ประมาณนึง บางวัน ก้ เอาแอมป์ โซลิด กับ ลำโพง ที่ทำเอง ไม่ก็ ออนเกียว มาขย่ม ด้วย เพลงโหดๆๆก็ได้ อารมณ์ไปอีก แบบ
 ผม ชอบคิดว่า ถ้า เล่น หลอดเบอร์เดียวกัน แต่เปลี่ยนไปเล่น ของแพงๆๆ มันจะดีขนาดไหน หรือ อย่างเกนโคลน นี่มันสู้ แอมปื อีกตัวได้ ไหม ผมพบว่า มันดีขึ้นจริง หลอดเทพ เสียงดีกว่า หลอด ที่ผมมี   ซี เทพๆๆ เสียงดีจริงๆๆ  แอมป์ เนม เสียงผมชอบกว่าเกนโคลน แต่ กับงบที่ผมเสียไป มันคุ้มไหมกับคำว่าดีขึ้น สุดท้าย ผมก้ ใช้ วิม่า  หลอด ที่ผมมี( ยี่ปุ่นบ้าง รัสเซียบ้าง) ก้ เท่านั้นครับ เพราะ เอางบไปทำอย่างอื่นได้มากกว่า (แต่บางคนอาจจะ สุดๆๆทุกอย่าง เพราะเค้าอยากฟังเสียงว่า ถ้าทำสุดๆๆแล้ว มันจะขนาดไหน) อันนี้ เป้นเหตุผล ของผมนะครับ
 ผมเริ่ม ประกอบแอมปื ตัวแรก เป้น ของ ชุดคิทบ้านหม้อ ครับ หลังจากนั้น ก็พักยาวๆๆๆๆๆ จนมาทำหลอดเบอร์แรก ในชีวิต 27gb5 ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 11:17:42 AM »
พันหม้อแปลงไม่ใช่เรื่องง่าย หัวใจของแอมป์หลอด อยุ่ที่ Output ครับ ซื้อเอาง่ายกว่า ถ้าได้ของนอกยิ่งดี Output เป้นสิ่งที่เรายังสู้เค้าไม่ได้ ส่วนถ้าจะหัดพันหม้อแปลง ถ้าจะเอาสนุกละพอได้ ถ้าจะใช้จริงๆจังๆ ซื้อดีกว่า ยกเว้นว่าจะทำแอมป์หลายๆ สิบตัวถึงจะคุ้ม เพราะเดี๋ยวมันต้องลองผิดลองถูก  ส่วนจะเล่นหลอดไหน เบอร์ไหน คงต้องลองไปตะเวนฟังดูครับ เพราะหลอดแต่ละเบอร์ เสียงมันไม่เหมือนกัน และอีกปัจจัยหนึ่ง ต้องดูที่ลำโพงก่อนว่าจะใช้ลำโพงอะไร ความไวเท่าไหร่  ตู้ิปิดหรือตู้เปิด ส่วนอื่นๆ ค่อยว่ากัน

อยากจะบอกกว่า งานประกวดเครื่องเสียงเพื่อนบ้านเรา (thaidiyaudio.net) จัดขึ้นเมื่อประมาณ 2 ปีก่อนนี้
การประชันกัน จะเอาเพื่อนนักเล่นมานั่งฟัง โดยมีฉากผ้าม่านมาปิดบังไม่ให้เห็นแอมป์

เข้าลักษณะฟังแบบ Blind Test นั่นแหล่ะ

และแล้วความเห็นของเสียงส่วนใหญ่ที่โหวตลงคะแนน ก็มีทิศทางที่ตรงกันว่า
แอมป์ที่เข้าสู่อันดับ Top Ten ส่วนใหญ่ เป็นแอมป์ของนักเล่นที่พันหม้อใช้กันเอง

หม้อนอก ถ้าผมจำไม่ผิดจะมีหลุดติดเข้าไป 2 - 3 ราย

แต่ที่สำคัญอันดับ 1 - 3 หม้อนอกไม่มีติดโผเข้าไปเลย

ผมพูดมาอย่างนี้ ไม่ใช่ค้านว่าหม้อนอกไม่ดีนะ หม้อนอกน่ะดีอยู่แล้ว
แต่การทำแอมป์หลอดนั้น ไม่ได้สำคัญอยู่ที่หม้ออย่างเดียว

OPT ถือว่า เป็นหัวใจสำคัญก็จริงอยู่
แต่การจัดวงจร และการ Bias ให้กับหลอดนี่ก็เป็นหัวใจหลักเช่นกัน ไม่ได้ย่อหย่อนไปกว่า OPT เท่าใดนัก

จริง ๆ แล้ว เรามักไปให้ความสำคัญกับหม้อนอกเกินไป จนละเลยในเรื่องของการ Bias ที่เหมาะสม
เดี๋ยวก็จะเข้าข่ายตกม้าตายง่าย ๆ

เหมือนกับใส่ C Jensen ตัวแพงมาเต็มท้อง แต่เสียงสู้ ERO ตัวเขียวไม่ได้

ที่ยกอุทาหรณ์ขึ้นมาพูดเสียยาว เพียงอยากเล่าประสบการณ์ที่เจอมาให้ฟังครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 05:12:30 PM »
  ฟังๆดูเหมือน แอมป์หลอดมีอะไรที่โซลิคไม่สามารถทำได้  อย่างเช่นเสียงร้อง อย่างที่น้าอัลว่า ถ้าได้ฟังเหมืือนนักร้องมีจริต แอมป์โซลิค ถึงแม้จะแพงก็ไม่สามารถทำได้ใช่ไหมครับ  เคยได้ยินวลี ที่เวลาเขาขายแอมป์หลอด จะบอกว่า มีแต่หลอดเท่านั้นที่ทำได้    
  แล้วที่เขาว่าแอมป์โซลิคมีอย่างที่แอมป์หลอดไม่สามารถทำได้  ตรงนี้เขาหมายถึงอะไรครับ ที่แอมป์หลอดไม่สามารถทำได้  
   ฟังๆมาตอนนี้เหมือนแอมป์หลอด ดูเหนือกว่าโซลิคทุกด้านเลยใช่ไหมครับ  ไม่นับเรื่องข้อเสีย อายุหลอด เรื่องต้องวอร์มหลอดก่อนเล่น ซึ่งตรงนี้ถือว่าเล็กน้อยมาก เมื่อเทียบกับคุณภาพ    

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 05:20:31 PM »
 ส่วนตัวผมมีความเห็นต่างจากพี่ อัลครับ เพราะการแข่งขันครั้งนั้น ผมมองว่าไม่น่าจะใช่บททดสอบหม้อที่ถูกต้องหรือใช้เป็นบทสรุปในการชี้วัดได้ เพราะเป็นการใส่เครื่องใคร เครื่องมัน เป็นการทดสอบกันคนละ condition  ซึ่งถ้าจะทดสอบกันจริงควรที่จะใช้เครื่องเดียวกันทดสอบ ครับ อีกอย่างการแข่งขันวันนั้นหม้อนอกต้องให้แต้มต่อ คนพันหม้อได้แต้ม เท่ากับว่าได้ 2 เด้งรวมแล้วก็ 10 แต้ม  รวมถึงหม้อไทยด้วยกันแต่ไม่ได้พันเองก็จะเสียเปรียบผู้ที่พันหม้อเองอยู่ถึง 5 แต้ม แต่การแข่งครั้งนั้นก็คงปฏิเสธไม่ได้ว่า แอมป์เครื่องที่ชนะนั้นให้เสียงที่สมบูรณ์ที่สุดในการแข่งขันครั้งนั้นครับ  หลายคนหลงทางรวมทั้งผมด้วยที่ปลดจาก เพนโทรดโหมด มาเป็น ไตรโอดโหมด เพราะเจ้าภาพแจ้งว่าลำโพงที่ใช้แข่งขันมีความไว 100 กว่า dB (ไม่รู้ว่าอิมพิแดนซ์รวมจะถึง 84 dB หรือเปล่าเพราะไตรโอดโหมดสำหรับ EL84 เบาะๆก็ 3 วัตต์ ระดับ 88-90 dB น่าจะผ่านได้สบาย แต่นี่แป็คช่วงโหนเสียงกันแทบทุกเครื่อง)  สุดท้ายแป็คกันเป็นแถว ตกม้าตายในช่วงโหนเสียงสูงซึ่งไม่สามารถไต่ไปถึงได้  แอมป์คลิ๊ปก่อนจะสุด  แต่ถึงอย่างไรก็ยังแอบหวังลึกๆว่าสักวันต้องมีคนไทยที่พัฒนาการพันหม้อออกมาได้ดีเทียบเท่ากับต่างชาติเค้า ส่วนตัวผมเองก็ยังนิยมของไทยอยู่ครับ และใช้บริการของคนไทยเป็นหลัก(เจ้านี้เลยเจ้าหลักที่ผมใช้บริการ Darkman ตั้งแต่เริ่มเล่นจนถึงปัจจุบัน) ส่วนหม้อนอกที่มีเก็บไว้ก็ใช้เป็นเพียงแนวทางในการปรับเสียงครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 05:26:49 PM »
 ฟังๆดูเหมือน แอมป์หลอดมีอะไรที่โซลิคไม่สามารถทำได้  อย่างเช่นเสียงร้อง อย่างที่น้าอัลว่า ถ้าได้ฟังเหมืือนนักร้องมีจริต แอมป์โซลิค ถึงแม้จะแพงก็ไม่สามารถทำได้ใช่ไหมครับ  เคยได้ยินวลี ที่เวลาเขาขายแอมป์หลอด จะบอกว่า มีแต่หลอดเท่านั้นที่ทำได้    
  แล้วที่เขาว่าแอมป์โซลิคมีอย่างที่แอมป์หลอดไม่สามารถทำได้  ตรงนี้เขาหมายถึงอะไรครับ ที่แอมป์หลอดไม่สามารถทำได้  
   ฟังๆมาตอนนี้เหมือนแอมป์หลอด ดูเหนือกว่าโซลิคทุกด้านเลยใช่ไหมครับ  ไม่นับเรื่องข้อเสีย อายุหลอด เรื่องต้องวอร์มหลอดก่อนเล่น ซึ่งตรงนี้ถือว่าเล็กน้อยมาก เมื่อเทียบกับคุณภาพ    

เดี๋ยวก่อน...อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่าแอมป์โซลิตทำไม่ได้นะ
แอมป์โซลิต ก็ทำได้ ไม่ต้องแพงหรอกอย่าง LM3875, LM1875 ที่เราทำเล่นกันนั้น เสียงร้องก็มีจริตจกร้าน
เพียงแต่ว่าหลอดให้เสียงร้องได้เนียนกว่าเท่านั้นเอง

แอมป์โซลิต เหนือกว่าหลอดในเรื่องกำลัง จึงทำให้ผลพวงของ Impact และ Dynamic ดูจะมีภาษีดีกว่าหลอดพอสมควร
แรงปะทะและการตอบสนองความฉับพลัน หลอดกำลังน้อยทำได้ไม่เนียนเท่าโซลิต

จงท่องไว้ ....ได้อย่าง....ก็เสียอย่าง...ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 05:29:05 PM »
Dynamic transient  , dampling factor , Harmonic disstortion  สามอย่างนี้แอมป์หลอดไม่สามารถที่จะทำออกมาได้เทียบเท่ากับ แอมป์ โซลิด

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 05:38:41 PM »
Dynamic transient  , dampling factor , Harmonic disstortion  สามอย่างนี้แอมป์หลอดไม่สามารถที่จะทำออกมาได้เทียบเท่ากับ แอมป์ โซลิด

ได้อันแรกมานี่ เอาไปดูหนังได้เรยยย  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 06:08:45 PM »
แอมป์หลอดจะทำแรงก็ได้ แต่ไม่ค่อยมีใครกล้าทำ คือพวกวงจรหลอดที่เป็นแบบ OTL Output Transformerless ครับ คือขนานหลอดที่แมทช์แล้วเป็นตับๆๆๆๆ ให้สามารถขับลำโพงโอห์มต่ำได้โดยตรงเลยโดยที่ไม่มีหม้อแปลง มี C Output คั่นตัวโตๆเท่านั้น

จริงๆ ก็เคยเห็นในเว็บนอกซักที่ (จำไม่ได้แล้ว) เป็นวงจรแอมป์หลอด OCL แบบใช้ไฟสูงแบบ + - เหมือนกัน เป็นวงจรแบบ SRPP ขนานหลอด เพราะต้องแมทช์หลอดทุกตัวให้ทำงานซีก + - เท่ากันด้วย ในวงจรเห็นส่วนป้อนกลับเพื่อตัด offset เหมือน DC Servo ด้วยนะ ซึ่งเป็นแนวคิดอุดมคติเยอะ แต่คงไม่มีใครทำกัน เพราะข้อแม้ในการทำมันเยอะและวงจรค่อนข้างซับซ้อนเอามากๆ ด้วยน่ะครับ และน่าจะมาในยุคหลังๆ ที่ทรานซิสเตอร์ มอสเฟตครองเมืองไปแล้วน่ะครับ

ไว้เดี๋ยวเก็บไอเดียนี้ ไปออกแบบทำเป็นปรีหลอดดูดีกว่า ท่าจะมันพิลึก...  [smi_ley]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 06:43:13 PM »
   เอามาแป๊ะไว้ เผื่อมือใหม่ด้วยกันเข้ามาอ่าน  เพราะเห็นว่าเขียนเข้าใจง่ายดี

http://www.thaifidelity.com/default.asp?content=contentdetail&id=552
http://www.pinkaensound.com/index.php?topic=168.0 

เริ่มเข้าใจแล้วครับ 
ค่าdampling factor ยิ่งมากก็ยิ่งดี  เป็นแบบเบสในอุดมคติเลยวูย แบบว่าสั่นอยู่แล้วหยุดได้ เบสคงเด้งน่าดู  สรุปโดยรวมที่เขาพูดๆกันก็คงถูกแล้วมัง แอมป์หลอดเบสก็สู้โซลิคไม่ได้  เพราะเบสที่มีคุณภาพถึงเวลาหยุดมันก็ต้องหยุดถ้าสั่นต่อมันก็น่าไปกลบเสียงอื่น  ส่วนเสียงแหลม ถ้ามันหยุดช้า ก็หมายถึงมันทอดยาวไปไกลกว่า  มีปลายเสียง ทำให้เสียงแหลมดีกว่าโซลิค  ผมคิดเอาเองอ่ะน่ะ ไม่รู้เข้าใจถูกป่าว แต่ก็รู้จักแอมป์หลอดมากขึ้น  ต้องขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ ให้ข้อมูลครับ  [res] 

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 09:01:24 AM »
เอ้ ..ทำไมผมขี้สงสัยจัง  รบกวนถามอีกหน่อยน่ะครับ

แล้วคนที่เขาเอาปรีเป็นหลอด แต่เอาแอมป์เป็นโซลิค เสียงจะออกไปทางไหนครับ  คือเจตนาเขาอยากได้เสียงเป็นหลอด แต่กำลังได้แบบโซลิค อย่างงั้นหรือเปล่าครับ
    แล้วอีกแบบ เอาแอมป์เป็นหลอด แต่ปรีเป็นแบบธรรมดา  เสียงมันจะออกไปทางไหนมากกว่ากัน 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 09:16:34 AM »
 ที่พูดมานั้นก็คือการผสมในแบบ Hybrid ซึ่งแอมป์ยุคหลังๆทำกันเยอะครับ ส่วนใหญ่จะใช้หลอดในภาคปรี และ โซลิดในภาคพาวเวอร์ เพราะสามารถทำกำลังที่สูงได้ง่าย  ส่วนตัวผมชอบนะ สามารถตอบโจทย์ได้หลากหลายดี อย่างที่เทสอยู่ที่ห้อง fifty tube ก็เช่นกันครับ ผมใช้ OTL กับ ปรีหลอดทุกตัวที่เทส   ในส่วนของปรี มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงของเสียงในภาพรวมค่อนข้างเยอะครับ ฉะนั้นจึงสามารถเลือกหลอดที่ชอบมาผสมผสานได้มากมาย  ในส่วนของแอมป์หลอดก็เช่นกัน หลอดที่อยู่ในภาคปรีเป็นส่วนสำคัญในการกำหนดทิศทางเสียงในภาครวมเช่นกัน

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 09:25:40 AM »
ในปัจจุบันผมก็ยังชอบปรีหลอดเอาไปขับแอมป์โซลิต ขอบในตรงพละกำลังของแอมป์โซลิต และได้เสียงหวานของหลอด เปลี่ยนหลอดปรีเสียงก็เปลี่ยน ครับ