ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนได้ไหมคับ...............  (อ่าน 3074 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
เปลี่ยนได้ไหมคับ...............
« เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 11:18:24 PM »
คือผมนั่งเพลินๆๆ เลยคิดว่าเครื่องเล่น CD ธรรมดาตัว 1 ข้างในมีไรบ้างหนอ 

พอเิปิดออกมาก็เป็นแบบนี้นะคับ ................... [roll]

พอมองไปทั่วไปเจอ OPA  1 ตัว ผมนั่งนึกว่าถ้าเราเปลี่ยนจะได้ไหมคับ............. [c--c]

เพราะผมมี OPA ตัวนี้ ที่ถอดจากปรีออฟแอมมานะคับ................ผมจะใส่ได้เลยไหมคับ.................... [smi_ley]

คือผมจะเปลี่ยนได้เลยไหมคับ..............มีผลต่อเสียงไหมคับ...............ขอบคุนมากคับผม................ [res]

ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เปลี่ยนได้ไหมคับ...............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 11:26:26 PM »
 ลองดูก่อนครับว่าเบอร์อะไร เป็น single หรือ dual เพราะตัวที่คุณมีอยู่ เป็น Dual opamp
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Wizardmans

• ถูกใจกด Like+ 14
Re: เปลี่ยนได้ไหมคับ...............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 11:42:18 PM »
ไอซีตัวนั้น ไม่น่าจะใช่ Opamp นะครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 12:08:33 AM »
ลองดูก่อนครับว่าเบอร์อะไร เป็น single หรือ dual เพราะตัวที่คุณมีอยู่ เป็น Dual opamp

มีวิธีดูไม่คับผม............. single หรือ dual

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 12:11:33 AM »
 ดูซิครับ ว่าเบอร์อะไร จะได้รู้ว่าเป็นตัวอะไร ใช่ op amp หรือ เปล่า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 12:32:56 AM »
กล้องไม่ค่อยดีนะคับ  .............ถ่ายได้แค่เนี้ยนะคับ.................. [c--c]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 12:46:58 AM »
กล้องไม่ค่อยดีนะคับ  .............ถ่ายได้แค่เนี้ยนะคับ.................. [c--c]

บอกอักษร 3 แถวนั้น มาเลยครับ  [roll-eyes] มองไม่ชัด  [roll]  ถ้ามีเลข 2508 ก็หมดสิทธิ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2012, 12:56:54 AM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 12:55:30 AM »
ไอซีตัวนั้น ไม่น่าจะใช่ Opamp นะครับ
ผมก็สนับสนุนความเห็นน้า Wizardmans ว่าไม่ใช่ครับ
น่าจะเป็นพวกหน่วยความจำมากกว่า อย่าเปลี่ยนโดยพละการเด็ดขาดครับ

เครื่อง DVD ก็ฟังเพลงเล่นๆได้ตามสภาพครับ แต่ถ้าคิดเรื่องโมแล้ว ไม่ค่อยคุ้มน่ะครับ เพราะ...
-วงจรภาคจ่ายไฟเป้นสวิตชิ่ง ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องสัญญาณรบกวนทางความถี่สูง และด้วยการบริหารทรัพยากรอุตสาหกรรมจีน ถ้าใส่ C มากเกิน ตัวไดโอดและหม้อแปลงสวิตชิ่งจะรับภาระกระแสมากขึ้นและเสื่อมไวขึ้นครับ แย่สุดก็ไหม้เลย
-ภาคถอดรหัส และ DAC เป็นชิพคอนโทรลเลอร์เดี่ยว และรวมกับชุดคุมถาดและหัวอ่าน ที่ใช้ซอฟต์แวร์ในจัดการอ่านสัญญาณและควบคุมทั้งหมด การคุมความแม่นจำของการแปลงผลอะนาลอก รวมถึง digital filter ทำได้ไม่เด็ดขาดเท่าชิพที่เน้นจัดการเรื่องเสียงจริงๆ น่ะครับ เสียงที่ได้จะขาดรายละเอียด มีความเป็นดิจิตอลแบนๆ
-ชิพที่เป็นออปแอมป์จริงๆ น่าจะเป็นชิพ SMD 14 ขาติดหน้าปริ้นท์ที่อยู่ก่อนออกไปที่ RCA ครับ ซึ่งถ้าใช่ออปแอมป์มันจะมีออปแอมป์ย่อย 4 ตัวในชิพเดียว แต่ด้วยพื้นที่และระบบไฟ ทำให้ยากต่อการทำซ็อกเก็ต DIP แปลงลงไปอย่างมาก และพวก R-C ชิพจิ๋วๆ ที่อยู่รอบๆ ต้องสัมพันธ์กับออปแอมป์ด้วยครับ

จากสถิติแล้ว เครื่อง DVD จีน จะอยู่ได้ไม่เกิน 600 ชั่วโมง หรือ 1 ปีครับ พอครบอายุ อย่างน้อยหัวอ่านจะเสื่อม , ชิพใหญ่บนบอร์ดไหม้หรือวงจรจ่ายไฟระเบิดไปซะก่อนแล้วน่ะครับ  [no-raccoon]

สรุปแล้ว อย่าทำอะไรกับมันมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2012, 02:37:40 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 01:05:23 AM »
ขอบคุนมากคับผม.................ที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดีคับผม.............. [roll]

ถ้าผมไม่ถามก่อนผมเปลี่ยนไปเครื่องพัง.................. [entreat-raccoon]

[res] [res]