ผู้เขียน หัวข้อ: เคาะตัวถัง ดังออกลำโพง  (อ่าน 3259 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
เคาะตัวถัง ดังออกลำโพง
« เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 06:15:55 AM »
ผมทำ pre amp เสร็จนานแล้ว เป็นหลอด 6sn7 วงจรของ VTV สงสัยมานานแล้วครับว่า ใช้งานก็ปกติดี แต่เวลาเราเอาอะไรโดนแท่น นิ้วเคาะหรือแค่เอามือจับลูบแผ่นอลูมิเนียม เสียงนั้นจะออกที่ลำโพง เหมือนมันเป็นไมโครโฟน แบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ 

ออฟไลน์ monalisa

• ถูกใจกด Like+ 12
Re: เคาะตัวถัง ดังออกลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 06:41:38 AM »
เป็นเรื่องของกราวด์แท่นนะครับ ลองเอาสายไฟต่อจากแท่นลงกราวด์ดูครับ
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 07:01:48 AM »
เป็นเรื่องปกติครับ อาการนี้คืออาการ microphonic ครับ คือถ้ามีการสั่นสะเทือนจะเกิดเสียงกิ๊งๆ ออกลำโพงครับ ซึ่งแต่ละหลอดจะเป็นมากน้อยต่างกันครับ [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 07:14:52 AM »
ตามที่ตากุฟฟี่บอกไว้เลย เกิดจากไมโครโฟนิค
อย่าไปซีเรียสกับมัน ถ้าไม่ไปทำให้แท่นสะเทือนและส่งผลไปถึงหลอดก็ไม่มีปัญหาใด

ผมเคยเจอกับหลอดรัสเซีย (6H8C) เมื่อเอานิ้วไปเคาะที่แท่น
เสียงออกไปที่ลำโพงเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 07:25:36 AM »
เพิ่มเติมอีกคร๊าบ จากการสังเกตอะยิ่งหลอด mu สูงเช่นพวกหลอด เพนโทด เนี่ยยิ่งเป็นเลยอะครับ  [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 07:35:24 AM »
เป็นตัวแรกและตัวเดียวที่ทำครับ เลยขาดประสบการณ์
จากคำว่าไมโครโฟรนิค ของน้ากุฟฟี่ ไปหา google ได้อันนี้มาครับ

เคาะแล้วดังป๊อกๆ แบบตอนที่เค้าเคาะนี้แหละ แต่ไม่หอนยาวแบบนั้น สบายใจแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 08:51:26 AM »
อาการ microphonic ครับ

ผมก็เพิ่งเข้าใจตอนพรรคพวกเขาเอาเล็บเคาะแอมป์เขให้ดู แล้วเสียงไปออกลำโพงเหมือนไมค์โคโฟนเลย แปลกดีครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 09:35:01 AM »

อย่างนี้นะ... ถ้าเราร้องเพลงใส่ตัวเครื่อง จะไปดังที่ลำโพงมั๊ยนี่ อิ อิ....  [roll]  การแก้ใขเท่าที่อ่านๆมา ก็ลองหาที่ครอบหลอด (ส่วนมากเป็นอะลูมิเนียม มีสปริงข้างในไว้ล็อคหลอด) มาครอบดู พยายามหาทางลดแรงสั่นสะเทือนที่จะไปถึงตัวหลอด เช่นใช้ลูกยางรองตัวแท่น ไม่ใช้เป็นแบบโลหะ ... ฯลฯ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 10:00:06 AM »
หลอด 6sn7 ไม่สามารถใช้ปลอกเหล็กครอบได้ครับ  แต่ต้องใช้ห่วงพลังช้างถึงจะเอาอยู่ [roll]

จริงๆแล้ว ถ้าหลอดอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ คือไม่ gazzy แล้วเกิดไม่โครโฟนิค เมื่อเข้าไปสัมผัสกับตัวแท่น หรือ หลอด  อย่างแรกเลยคือ แยกภาคจ่ายไฟออกจากส่วนของหลอดครับ  อาจจะใช้แท่นเดียวกัน แต่กั้นภายในแท่นแยกอลูคนละแผ่น  หรือ ใช้ socket adaptor แขวนลอยไว้กับแท่น โดยใช้ลูกยางกั้นระหว่าง แท่น กับ tube plate อันนี้ถ้าเปิดดูงานของผมจะเจอเยอะ โดยเฉพาะพวกหลอดวิทยุโบราณ แค่เดินเฉียดก็จะมีเสียงขู่ออกลำโพงแล้ว  ลองดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 10:36:21 AM »
โดยปกติหลอดเพลตใหย่ๆๆนี่ไม่ค่อยเจอเลยครับเนื่องจากโครงสร้างมันแน่นหนา แต่ที่พบเจอมากเลยก์ 8532  12b4 6bq7ไม่รู้ไงเซ็งๆๆไปหลายเลย โชคดีพอมีวิธีแก้ ก็แบบที่พี่เล็กบอกแหละ แต่ผมเจอแต่หลอดเล็กเลยใช้ที่หุ้มหลอดที่เป็นทองเหลืองกับ ชุดโอริงรัด เออแฮะเอาอยู่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 01:24:25 PM »
เป็นเจ้าหนู(แต่แก่แล้ว)จำมัย ถามอีกแล้วครับ ขอความกรุณาท่านอาวุโสไปตอบให้หน่อยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10397.0