ผู้เขียน หัวข้อ: มีความคิดจะทำเครื่องขยายเสียงไว้ในไร่ครับ (ไว้ให้พืช ฯลฯฟัง)  (อ่าน 1988 ครั้ง)

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
มีความคิดจะทำเครื่องขยายเสียงไว้ในไร่ครับ
ดูสารคดีกับเคยได้ไปเห็นที่ญี่ปุ่น2-3ปีที่แล้ว
หลังจากเก็บหอมรอมริบแทบหมดตัวไปกับการซื้อที่ดินไว้ 50 ไร่
ความคิดดังกล่าวกลับมาหาอีกครั้งนึงครับ ที่ดินตอนนี้ยังไม่ได้ปลูกอะไรครับ
มีแต่เพิงกระต๊อบของพ่อแม่แฟนปลูกไว้ หวังเอาไว้ว่าปีหน้าจะเริ่มลงพืชผัก
อย่างที่กล่าวขั้นต้นอยากทำเครื่องขยายเสียงโดยรอบ ไม่ต้องเปิดดังครับ
เดี๋ยวคนแถวนั้นจะว่าเอา ว่าจะใช้ลำโพงประมาณ สัก 30 ตัว มีแถวริม ซ้ายขวา แล้วก็กลาง
สามารถทำได้โดยวิธีใดบ้างครับ

เท่าที่คิดได้แบบโง่ๆ
1.ผ่านวิทยุคลื่น Am หรือ Fm โดยลำโพงทุกตัวรับคลื่นนี้ได้ (ก็ต้องมีสายไฟฟ้าอยู่ดี)
2.เดินสายเอาดื้อๆ เลย แต่กลัวกำลังขับ Power AMP ไม่พอ
รบกวนแนะนำน้องใหม่ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Electronic ด้วยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
ถ้าให้ดูแลง่าย ก็ใช้แอมป์แบบงาน PA แบบเสียงตามสายในชุมชนน่ะครับ ที่ให้เอาต์พุตเป็นระบบไฟสูง ส่งออกเป็นสายไฟคู่เดียว แล้วขนานไปหาโหลดแต่ละจุด โดยแต่ละจุดจะใช้หม้อแปลง output ตัวเล็กๆ ต่อก่อนเข้าลำโพงอีกทีครับ

อีกอย่างลำโพงพวกกระจายเสียงหลายๆรุ่น ออกแบบให้ทนการใช้งานภายนอก ภาคสนามอยู่ ส่วนรุ่นและยี่ห้อ ต้องถามข้อมูลจากท่านอื่นที่เคยใช้ครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
ขอบคุณมากครับ
งบประมาณ 60,000 อยู่หรือเปล่าครับ
อุปกรณ์เกรดธรรมดา