ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ  (อ่าน 23760 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 08:20:08 PM »
อ่อถามมาเรื่อยๆนาครับมีน้าๆใจดีคอยดูแลอยู่ในบ้านหลังนี้เยอะส่งการบ้านก่อนป้อนไฟเข้าวงจรก็ดีนาครับ fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 08:47:14 PM »
ขอบคุนมากคับผม   [roll]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 08:59:03 AM »
คืออ่านวงจรแล้วหาไม่เข้าใจนะคับขอถามหน่อยคับ............... [unde_cided]

1. ค่าของตัว C เช่น 1000/35 แบบนี้ผม ใส่ 2200/60 แบบนี้จะเป็นไรไมคับ หรือว่าต้องให้พอดีกับวงจรคับ

2. ตรง Opam นะคับผมเห็นมีคนขายแบบนี้เป็นแบบ Duo เราซื้อแบบนี้ก็เท่ากับ  2 ตัว แบบนี้จะดีไหมคับ

หรือแบบนี้ดีกว่าคับผม.................. [roll]

3. ตัว R ค่า 2K7  อ่านค่าสียังไงคับ ............... [unde_cided]

ขบคุนมากคับผม.................... [checks-raccoon]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:14:42 AM »
คืออ่านวงจรแล้วหาไม่เข้าใจนะคับขอถามหน่อยคับ............... [unde_cided]

1. ค่าของตัว C เช่น 1000/35 แบบนี้ผม ใส่ 2200/60 แบบนี้จะเป็นไรไมคับ หรือว่าต้องให้พอดีกับวงจรคับ

2. ตรง Opam นะคับผมเห็นมีคนขายแบบนี้เป็นแบบ Duo เราซื้อแบบนี้ก็เท่ากับ  2 ตัว แบบนี้จะดีไหมคับ

หรือแบบนี้ดีกว่าคับผม.................. [roll]

3. ตัว R ค่า 2K7  อ่านค่าสียังไงคับ ............... [unde_cided]

ขบคุนมากคับผม.................... [checks-raccoon]

1.ใส่ได้ครับ ตัวมันก็จะใหญ่ขึ้น น้ำเสียงแต่ละยี้ห้อก็จะเปลี่ยน
2.หาซื้อมาใส่ได้ครับ แต่ราคาก็ นะ..
3.R 2K7  แดง ม่วง แดง ทอง และแบบ 5 สี แดง ม่วง ดำ น้ำตาล น้ำตาล

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:18:44 AM »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011, 04:05:50 PM »
ขบคุนมากคับผม........ [roll]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 06:25:09 AM »
สอบถามคับผมสั่ง แผ่น PCB แต่เป็นลายแบบนี้ แล้วที่ผมวงไว้ผมต้องต่อแบบนี้ใช่ไหมคับ.................... [roll]

ขอยืมรูปตัวอย่างของแต่ละท่านมาคับ

แล้วเจ้า 0.1 ตัวสีฟ้า มีวิธีใส่ไหมคับผมลองใส่ไม่ได้นะคับ ระห่างสั้นมากเลยคับ ผมกดขาเบี้ยว  แบบว่าลองใส่นะคับ ช่วยบอกวิธีด้วยคับผม.......... [roll-eyes]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011, 07:35:20 AM โดย kitcha23 »

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 06:57:00 AM »
ภาพบนเป็นของผมเองครับ  แต่ยังลงอุปกรณ์ไม่ครบเลย

ตำแหน่งของ R หน้า IC ผมว่าน่าจะถูกแล้วนะครับ ที่เหลือคงต้องรอพี่ๆในนี้มาตอบครับ ผมก็มือใหม่เช่นกัน [gr_in]

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 07:16:16 AM »
สอบถามคับผมสั่ง แผ่น PCB แต่เป็นลายแบบนี้ แล้วที่ผมวงไว้ผมต้องต่อแบบนี้ใช่ไหมคับ.................... [roll]

แล้วเจ้า 0.1 ตัวสีฟ้า มีวิธีใส่ไหมคับผมลองใส่ไม่ได้นะคับ ระห่างสั้นมากเลยคับ ผมกดขาเบี้ยว  แบบว่าลองใส่นะคับ ช่วยบอกวิธีด้วยคับผม.......... [roll-eyes]

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 07:18:23 AM »
บอร์ดนี้ ผมก็ใช้วิธีนี้เยอะเลยครับ

บอร์ดนี้เกือบเสร็จแล้ว เหลือแต่มวลสารหลัก

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 07:38:29 AM »

แล้วเจ้า 0.1 ตัวสีฟ้า มีวิธีใส่ไหมคับผมลองใส่ไม่ได้นะคับ ระห่างสั้นมากเลยคับ ผมกดขาเบี้ยว  แบบว่าลองใส่นะคับ ช่วยบอกวิธีด้วยคับผม.......... [roll-eyes]

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ใช่แล้วคับ   ผมลองบีบขา ดูก่อนคับผม

ของน้าอลังการมากคับ......... [roll]   เสียงต้องกริ่งแน่เลยคับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:12:56 PM »
คือว่าผมลองเอา เมนบอดตัวที่เสีย ของผมมาลองปักกี ( ไม่เคยปักกี ครั้งแรกคับ )  ผลที่ออกมาเป็นแบบนี้นะคับ

สอนผมหน่อยดิคับ กลัวว่าทำงานจิง แล้ว PCB จะไหม้นะคับ.. [c--c]

รอของครบแล้วทำทีเดียวคับ  เลยลองปักกีเพื่อเป็นแนวทางนะคับ.......... [c--c]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 10:57:26 PM »
แผ่น PCB ผมป้นรุ่นนี้   

ผมลองใส่ C -0.1 มันเบียดกัน     

ตรงใส่ C บังตรงรูใส่ ออปแอม

ต้องแก้ไงคับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:05:01 PM »
เอาตัวสีฟ้า ไปแปะด้านใต้ PCB ครับหรือไม่หาตัวที่แรงดันต่ำลงตัวมันจะเล็กลง แต่เอาไว้ใต้ PCB ดีกว่า [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:10:18 PM โดย Rung »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:07:45 PM »
ถ้าไม่เคยจริงๆจะทำเกนโคนผมว่าให้เตรียมแผ่น pcb ไว้หลายชุดหน่อยครับ และ ic ไว้สักสองคู่กันเหนียว ผมเองก็มือใหม่พึ่งทำเกนโคนครับ ก็พัง ic ไปแล้ว 2 คู่ทำขาหักตัดผิดขา ทำแผ่น pcb เลอะตะกั่วจนลายชนกันหมดฯลฯ  ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับถึงแม้จะเห็นว่ามีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวก็จริง ยิ่งถ้าลงกล่องคุณเดวิสด้วยมือใหม่คงลำบากสุดๆ ครับ
ผมไปชื้อกล่องใหญ่มาเลย ประกอบใช้เวลาสองวัน ผลสุดท้ายเจอเสียงฮัมครับ และจี๊
วันนี้ ประกอบใหม่อีกชุด ชุดสำรองกันเสียก็ได้ใช้จริงๆเอาลงกล่องคุณเดวิส ปรากฏว่าดังครับ แต่มีเสียงจี๊อยู่ข้าง ครับว่าจะลองทำใหม่อีกครั้งครับ
แต่ถ้ารักจริงผมว่าไม่เกินความสามารถครับ และมันเสียงดีมากครับ
ถ้าหลงทางมาทางนี้และเสพติด เงินจะไม่เหลือครับ ผมเข้ามาไม่นานแต่หมดไปเยอะเลยครับ

ของผมถ้าเกนโคนสมบูรณ์ ก็จะทำปรีopamp ต่อไป ถ้าสำเร็จคงจะหยุดพักสักหน่อยครับ

สู้ๆๆครับ สักวันจะเป็นเซียน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:11:59 PM »
เอาตัวสีฟ้า ไปแปะด้านใต้ PCB ครับหรือไม่หาตัวที่แรงดันต่ำลงตัวมันจะเล็กลง แต่เอาไว้ใต้ PCB ดีกว่า [roll]

แนะให้เอาไว้ด้านใต้เช่นกันครับ ถ้าไม่งั้นก็มีอีกทางคือเจาะรูใหม่ แต่ก็ดูจะวุ่นวายไป เอาซี 0.1 uf ไว้ด้านล่างก็ได้ครับ จะได้เตี้ยหน่อย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 06:52:06 AM »
จากรูปภาพ

มีวิธีแก้ไขดังนี้
1. หา C ที่ทนแรงดันประมาณ 16-25v. มาเปลี่ยนใหม่ เพราะว่าไฟที่ไปจ่ายให้กับ IC OP-AMP
มีแรงดัน 12 โวลต์ ไม่ควรใช้ C ที่ทนแรงดันสูง เพราะจะมีขนาดตัวโต ทำให้เบียดกันดังในรูป
2. หากยังยืนยันที่จะใช้ C สองตัวที่เห็นในรูป แนะนำให้เอาตัวสีฟ้าไปไว้ใต้บอร์ด และขยับตัวสีส้มไปวางแทนตรงตำแหน่งตัวสีฟ้า
จะได้เพิ่มพื้นที่ และจะทำให้เปลี่ยน IC OP-AMP ได้ง่ายสะดวกยิ่งขึ้น
3. หากยังต้องการวางตำแหน่งเดิมดังในรูป คงต้องดัดขา C ทั้งสอง เพื่อให้วางได้ไม่เบียดกัน หรือเจาะรูลงอุปกรณ์ใหม่

ลองพิจารณา ว่าจะใช้ทางเลือกใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2011, 07:07:21 AM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 08:55:07 AM »
ตัวสีส้ม  วางลอยสูงก็ได้นะครับไม่ผิดกฎ  เพื่อที่จะได้ไม่เบียด Socket   ไม่มีผลที่จะทำให้เสียงลดคุณภาพลงนะครับ  ผมทดลองแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2012, 08:49:45 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 10:37:33 AM »
ขอบคุนคับผมจะลองหลายๆๆแบบ  แบบที่อาจานหลายท่านแนะนำคับ

ตดตรงใหนแล้วผมจะมาโพสถามอีกคับ..........ขอบคุนคับ............ [roll]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 01:11:10 PM »
C ตัวใหนหน้าเล่นกว่ากันคับ

กำลังดูอยู่คับ อีกคู่ผมมอง C ตัวสีเหลืองที่พี่เล็กขายนะคับ ..... [roll]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 01:19:07 PM »
ขอบคุนคับผมจะลองหลายๆๆแบบ  แบบที่อาจานหลายท่านแนะนำคับ

ตดตรงใหนแล้วผมจะมาโพสถามอีกคับ..........ขอบคุนคับ............ [roll]
  อย่าตดนะครับ เดี๋ยววงแตก laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 02:30:07 PM »

อย่าตดนะครับ เดี๋ยววงแตก laughhahaha
กลัวแบบ ตด  เก็บเสียง  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:48:38 PM »
ต้องใส้ด้านใหนคับ ตัวหนังสือออกนอกหรือป่าวคับ สอนด้วยคับผม........ [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 02:11:46 PM »
ขา VR เป็นแนวตรง ก็จับดัดขาให้ลง PCB ตามรูป ใส่ได้สบาย ๆ

จับใส่ได้ทั้งสองด้านครับ เพียงแต่ว่าหากใส่กลับผิดด้านเวลาเราปรับเพิ่มไฟเราต้องหมุนทวนเข็มนา
ดังนั้น ก่อนจับใส่ ให้ลองเอามิเตอร์วัดดูก่อนก็ได้ แล้วลองหมุนปรับความต้านทานหาด้านที่ถูกต้องเอาครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 02:53:48 PM »
ขา VR เป็นแนวตรง ก็จับดัดขาให้ลง PCB ตามรูป ใส่ได้สบาย ๆ

จับใส่ได้ทั้งสองด้านครับ เพียงแต่ว่าหากใส่กลับผิดด้านเวลาเราปรับเพิ่มไฟเราต้องหมุนทวนเข็มนา
ดังนั้น ก่อนจับใส่ ให้ลองเอามิเตอร์วัดดูก่อนก็ได้ แล้วลองหมุนปรับความต้านทานหาด้านที่ถูกต้องเอาครับ

ขอบคุนมากคับน้า......... [roll]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 05:48:24 PM »
ของผม fart-raccoon
ช่วยกันครับมือใหม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 08:01:41 PM »
ช่วยผมด้วยคับต่อเสร็จแล้วไม่ดังคับ.................รูปตัวอย่างนะคับ................. [entreat-raccoon]

บอดร์ผมรุ่นเก่านะคับแบบในรูปเลยคับ ที่ผมวงสีแดงไว้ผมต้องต่อแบบในรูปป่าวคับ 

ส่วนสีเขียวผมทำ 1 และทำตรงเส้นสีแดงที่ผมลากไป อีก 1 เส้น  ผมต่อผิดหรือป่าวคับ

ผมไล่ไฟ + - เป็น 12 แล้วคับ คือเอาหูแนบลำโพงแล้วได้ยินแบบเบาๆๆๆๆ.................. [entreat-raccoon]

ผมควรต่อตรงทีผมวงสีแดงไว้หรือป่าวคับ แล้วตรงเส้นสีแดงเอาออกไหมคับ............... [res]

สอนผมด้วยคับปรีตัวแรกของผมคับ................ขอบคุนมากคับผม.............. [res] [res]

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 06:51:55 PM »
ช่วยด้วยคับ.............. T T

ผมขอวิธีเช็คว่า ออฟแอมที่เราเสียบลงไปว่าเสียหรือป่าวเช็คยังไงคับผม

ขอบคุนมากคับผม.............^_^

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:10:35 PM »
ช่วยด้วยคับ.............. T T

ผมขอวิธีเช็คว่า ออฟแอมที่เราเสียบลงไปว่าเสียหรือป่าวเช็คยังไงคับผม

ขอบคุนมากคับผม.............^_^

[unde_cided] คำถามยากนะนี่ ผมไม่ได้กวนนะ แบบนี้ ถ้าไส่ตัว Aลงไปแล้วมีเสียง แต่ถ้าใส่ตัว B ลงไปไม่มีเสียง ตัว B ก็เสีย
แต่เราก็สามารถเช็คได้ครับ เช่น
วัดไฟที่บอร์ด ต้องปกตินะครับ  วัดสัญญาณตรงขา Input ถ้าเราเปิดเพลงจะมีแรงดันน้อยๆเป็นมิลลิโวลท์ ขึ้นลงตามเสียงเพลง ถ้าใส่ตัวดีลงไปก็จะทำงานได้ปกติ
  จากนั้น ใส่ Op amp ตัวที่ Datasheet เหมือนกัน เอามือจิ้มหลัง Op amp ไว้ เปิดสวิทซ์ไฟ ถ้าร้อนทันทีให้รีบปิดไฟ แสดงว่าไอซีไปแล้ว แต่ถ้าไม่ร้อน วัดไฟตรง Input Output จะต้องมีระดับสัญญาณขึ้นลงตามเสียงเพลง ถ้าไม่มี ครบทั้ง 2 อัน Op amp เสีย แต่ที่ทำงานใช้เครื่องมือวัดเอาครับ  [roll]

และรอคำตอบจากน้าๆท่านอื่นมาเสริมครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:21:04 PM »
 ลองทำการเช็คตามน้า ลงพุง ก่อนละกันครับ เพราะถ้ามีปัญหาเอยู่ เอาตัวใหม่มาเสียบเดียวจะไปซะอีก  [smi_ley]