ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 79665 ครั้ง)

ออฟไลน์ uthen

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015, 10:23:27 AM »
คู่นี้ท่าจะเสียงแจ่มครับน้า  มีฮอร์นด้วย  [chick-clap]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 04:21:11 AM »
ขอบคุณครับน้า ส่วนตัวผมว่ามันฟังสบายดีครับน้าออกเรียบๆ ใส่ horn ก็ได้บรรยากาศเสียงสูงเพิ่มดีครับน้า [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2015, 10:44:01 PM »
ช่วงนี้มัวแต่จูนลำโพง horn ไม่ค่อยได้ฟังเพลงเท่าไรครับน้า
จริงแล้วไม่มีอะไรครับได้ลำโพงมาใหม่ Siemens Elettra ก็อยากเอามา show มาคุยครับน้า 555
จะถือว่าเป็น full range ไหมอันนี้ก็ไม่แน่ใจครับน้า บางคนกว่าเป็น 2 ทาง แต่ผมคิดว่าดอกหลักมันน่าจะเป็น full range แล้วเอาลำโพงเสียงสูงมาเสริม
จะเป็นแบบไหนก็ช่างครับน้า เอามาเล่าตรงนี้ละกัน

ได้มาก็ขอผ่าดูซะหน่อยครับน้า ดอกสวยใช่ได้เลยครับ จัดการวัดค่า C ว่ายังตรงหรือเปล่า C ตัวนี้ค่า 10 uF ครับน้าดอกเสียงสูงเอามิเตอร์วัดได้ประมาณ 5 ohm กว่าเดาเอาว่าน่าจะเป็นลำโพง 8 ohm ครับน้าผ่าน C น่าจะตัดอยู่แถว 2 kHz จากนั้นก็ทำการเปลี่ยนสายไฟใหม่ครับ

ลำโพงตัวนี้ผมชอบตรงที่ไม่มีบายดิ่งโพสด้วยครับน้าดูเก่าดี แต่เอามาใช้งานยากครับจะเจาะตู้ก็ไม่อยากทำ เลยจัดการต่อมันดื้ออยู่ด้านนอกนี้แหละ 555

ส่วนน้ำเสียงเท่าที่ลองฟังซักพักก็ชอบอีกแล้วครับน้า 555 ตอนแรกเสียงเหมือนออกทึบๆแต่พอเล่งความดังถึงจุดเสียงต่างๆจะออกมาดีครับ ผมว่าเสียงกลางมันดูสอาดและพิ้วดีครับสูงก็มีประกาย เบสนี้นึกว่าจะขาดแต่เปล่าครับน้าออกมาดีไม่ขาดครับ [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 10:13:30 PM »
ไปได้ full range มาหนึ่งคู่ครับน้า national du-axial เป็นลำโพง 8" ครับเห็นสภาพยังดีบวกชอบเลยเอามาครับน้า [chick1]

เปิดตูดดูซะหน่อยครับ ^_^"

และขอวัดดูหน่อย สองข้างใกล้เคียงกันใช้ได้ๆ

ลำโพง full range มันไม่ค่อยยุ่งยากมากครับน้ามีดอกกับตู้ก็ใช้ได้แล้วไม่ต้องไปยุ่งกับ crossover 
จะเน้นกันที่ดอกซึ่งหาแบบ full range ในดอกเดียวแบบกว้างๆไม่ง่ายครับแถมราคาแบบดีก็ไม่ใช่จะถูก ที่ผ่านเข้ามาเจอของ fostex เนี้ยครับน้าที่ดูดีกว่าเขาและราคาพอเอื้อม
ส่วนมากถูกๆเสียงมันจะไปกะจุกตัวอยู่ตรงกลางซะมากครับน้า ส่วน national ตัวนี้จะมีลำโพงเสียงสูงอยู่ตรงกลางคอยเสริมเสียงในย่านสูงครับ
ส่วนเสียงต่ำก็ต้องไปพึ่งตู่เอาอีกที เรื่องตู้ไม่ใช่ง่ายนะครับน้าหินเลยละสำหรับผม แต่รอบนี้คงไม่หวังพึ่งช่างแถวบ้านละครับน้าเห็นงานแล้วไม่ไหวจะทนละครับรวมเงินซื้ออุปกรณ์ทำเองดีกว่า มาเปยๆครับน้ายังไม่เร็วนี้หรอก555

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 10:23:33 PM »
ดอกนี้ผมก้อไปจ้องอยู่เหมือนกันครับน้า..ง้างๆจะเอายุเหมือนกัน..เปิดมาอีกทีเสร็จ น้าซะแล้ว... [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 10:25:35 PM »
ดอกนี้ผมก้อไปจ้องอยู่เหมือนกันครับน้า..ง้างๆจะเอายุเหมือนกัน..เปิดมาอีกทีเสร็จ น้าซะแล้ว... [yellow-lol]

แสดงว่าผมอ้อนแฟนไวกว่าน้า 555

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:05:18 PM »
 สนุกกับเดินวนเวียน ป้วนเปี้ยนอยู่กับลำโพงกลุ่มนี้ไม่ยอมไหนกะเค้าซะทีเหนอะ   [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:15:12 PM »
เห็นมันเก่าสวยไม่แพงมันทนไม่ได้ครับน้าเล็ก เอามากอดมาดมก็ฟิน 555
มันไม่กล้าก้าวครับน้าเพราะก้าวต่อไปมันหนักเอาเรื่องดูตัวเองแล้วคงไม่พร้อม และคิดว่าตัวเองคงยังไม่จบกับใครง่ายๆ 555 เอามาปู้ยี่ปู้ยำแบบนี้มันก็สนุกดีครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:29:36 PM »
   พอแล้วเชื่อเถอะครับไม่อยากให้ซ้ำรอย  น้าลองนับดูซิว่าที่ซื้อมาทั้งหมดน่ะมันซื้อ JBL /ALTEC ได้แล้วหรือเปล่า จริงๆนะ ถ้าจะยำก็เอาที่ซื้อนั่นแหละเล่นไปเรื่อยๆครับ แล้วสะสมไว้สอยที่ตั้งใจไว้ดีกว่าครับ ไม่งั้นขยะเต็มบ้านแน่ๆ  แม้ว่าเวลานี้ราคาจะค่อนข้างสุง แต่ผมเห็นมีหลุดมาเรื่อยๆนะที่ราคาไม่สูงมากดูแล้วพอจะเอื้อมถึงครับ เมื่อก่อนตอนผมซื้อดอก JBL 12" นี่ก็หมื่นแล้วเหมือนกันครับ แต่สภาพใหม่ครับ พวก mid tweeter ยังพอหาซื้อจากเมืองนอกได้ในราคาที่ไม่สูงมากนักครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:42:46 PM »
ครับน้าเล็กป้ายต่อไปจะอย่างน้าว่าละครับ หยุดละครับยั่มอยู่กับที่ จะเล่นของเดิมที่มีและอดใจไว้กับตัวที่หมายปองครับน้า [chick-luck]

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:46:40 PM »
   หรือไม่ก็พวกลำโพงอเมริกาเก่าๆที่น้าชอบไปซื้อที่นั่นผมเห็นมีมาเรื่อย ที่ราคาไม่สูงมากนัก ก็พวก Electrovoice coaxial 12-15" สวยๆเห็นมีมาบ่อยๆ ครับ พวกนี้ผมว่าเสียงโอเลยรับได้ เซอร์ราวผ้าอาบน้ำยาไม่ต้องกลัวขาด กลัวพังเพราะมีน้ำยาขายนุ่มอยู่ตลอก ระวังกรวยกระดาษอย่างเดียว ผมเองก็เก็บ 15" มาสองคู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2016, 11:54:55 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:52:35 PM »
ครับน้าเล็กป้ายต่อไปจะอย่างน้าว่าละครับ หยุดละครับยั่มอยู่กับที่ จะเล่นของเดิมที่มีและอดใจไว้กับตัวที่หมายปองครับน้า [chick-luck]

ไม่ใช่อะไรผมก็เคยเป็นแบบน้ามาก่อน ผมเห็นแล้วไม่อยากให้ใครตาม รู้สึกเสียดายตังค์ผมเข้าใจความรู้สึกเลย ดอกสวยราคาไม่สูงมันตัดสินใจง่าย ใครที่บ้าลำโพงก็มักจะเสร็จทุกรายครับ  กว่าผมจะไหวตัวก็มีลำโพงอยู่ในบ้านเกินกว่าร้อยคู่แล้ว แต่ผมต่อเล่น ต่อฟังทุกตัวนะแล้วก็ไม่ค่อยได้ขายให้ใครด้วย ยกเว้นที่ซื้อมาเป็นลังก็ขายออกไปบ้างครับ  นี่ยังอยากจะโล๊ะอยู่เลยเหมือนกัน วันนี้ถ้ามานั่งนับกันจริงๆผมว่าผมเก็บมาเกินสามสี่ร้อยคู่แน่ๆ เฉพาะที่ชั้นล่างที่กองๆอยู่ยังไม่ได้แกะลังน่าจะเกินร้อยแล้วหล่ะครับ ราคาถูกลองเสียงแล้วโดนผมชอบซื้อเก็บแต่ทำเมื่อไหร่ไม่รู้ ยิ่งได้เพื่อนร่วมชะตากรรมด้วย (คุณ fender ) ขอให้บอกมาแนวเดียวกันเลยเจอเป็นลังก็ซื้อเก็บกันทั้งลังเหมือนกัน วันก่อนมีร้านปิดตัวยังไปกดมาเก็บกันซะคนละยี่สิบคู่ครับ  [embarrassed]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 11:58:51 PM »
ก็เล็งๆ EV university JBL เนี้ยครับน้าเล็ก altec ก็ชอบครับน้าแต่มันไกลเหลือเกิน [fb-smiling]

น้าเล็กไปสุดแล้วซื้อเก็บเพราะความชอบ แต่มีเยาะก็เอาไปปล่อยบ้างก็ดีครับน้าเหลือไว้คู่สองคู่ก็เล่นไม่หมดแล้ว เกะกะบ้านนะครับน้า 555

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2016, 12:32:03 AM »
 ตัวใหญ่ๆผมจะมีไม่เยอะครับส่วนใหญ่ก็คู่หรือสอง  ถ้ามีเยอะแบ่งให้แล้วหล่ะ ผมรักของนะ แต่ไม่หวงของครับ ถ้ามีมากกว่าสองส่วนใหญ่ก็จะโดนเพื่อนๆใกล้ตัวไถไปก่อนแล้วหละ่ นี่ถ้า EV 15" ไม่ได้เหลือแค่สองก็คงโดนพวกนี้สอยไปแล้วครับ อีกอย่างถ้าไม่สวยผมก็จะไม่เก็บ ขนาดบางตัวที่เก็บไว้มีตำหนินิดนึงผมยังขายทิ้งหมดเลยครับ ตอนหลังๆนี่ไม่ได้เก็บกลุ่มนี้แล้ว  ไม่มีงานประจำ ไม่มีรายได้ส่วนตัว เลยต้องเลิกซ่าส์ครับ แต่ก็ไม่ได้ขายออกเหมือนกัน ยกเว้นว่าอยากจะได้อะไรใหม่ก็จะเอาของขึ้นขายเมืองนอกแลกเอาของกลับมา เพราะจะได้ไม่ต้องเสียค่า exchange rate จากบัตรเครดิต

ออฟไลน์ lak

• ขอบคุณทุกความรู้
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
    • www.lakfoto.com
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2016, 09:33:19 PM »
   พอแล้วเชื่อเถอะครับไม่อยากให้ซ้ำรอย  น้าลองนับดูซิว่าที่ซื้อมาทั้งหมดน่ะมันซื้อ JBL /ALTEC ได้แล้วหรือเปล่า จริงๆนะ ถ้าจะยำก็เอาที่ซื้อนั่นแหละเล่นไปเรื่อยๆครับ แล้วสะสมไว้สอยที่ตั้งใจไว้ดีกว่าครับ ไม่งั้นขยะเต็มบ้านแน่ๆ  แม้ว่าเวลานี้ราคาจะค่อนข้างสุง แต่ผมเห็นมีหลุดมาเรื่อยๆนะที่ราคาไม่สูงมากดูแล้วพอจะเอื้อมถึงครับ เมื่อก่อนตอนผมซื้อดอก JBL 12" นี่ก็หมื่นแล้วเหมือนกันครับ แต่สภาพใหม่ครับ พวก mid tweeter ยังพอหาซื้อจากเมืองนอกได้ในราคาที่ไม่สูงมากนักครับ

ถ้ามีปุ่ม like จะกดให้พี่เล็กไม่ยั้ง [0002053E] เป็นตามที่พี่เล็กกล่าวมาไม่ผิด  [yellow-lol]

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2017, 09:19:56 PM »
วงจร Zobel มีข้อเสียทางด้านไหนบ้างครับ  [0002053E]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2017, 09:37:08 PM โดย Naimsam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 12:49:57 PM »
วงจร Zobel มีข้อเสียทางด้านไหนบ้างครับ  [0002053E]
ผมไม่รู้มากนะครับน้าและอาดบอกผิดด้วย ที่เข้าใจคือมันจะไปช่วยลดความต้านทานของลำโพงตรงความถี่เสียงสูง โดยผ่านสัญญานตรงถวามถี่สูงออกไปทาง zobel ครับ เสียงสูงที่ได้จะน้อยลงแต่จะได้ความเสถียนของช่วงเสียงที่เรารับฟังดีขึ้นครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 05:57:13 PM »
   หรือไม่ก็พวกลำโพงอเมริกาเก่าๆที่น้าชอบไปซื้อที่นั่นผมเห็นมีมาเรื่อย ที่ราคาไม่สูงมากนัก ก็พวก Electrovoice coaxial 12-15" สวยๆเห็นมีมาบ่อยๆ ครับ พวกนี้ผมว่าเสียงโอเลยรับได้ เซอร์ราวผ้าอาบน้ำยาไม่ต้องกลัวขาด กลัวพังเพราะมีน้ำยาขายนุ่มอยู่ตลอก ระวังกรวยกระดาษอย่างเดียว ผมเองก็เก็บ 15" มาสองคู่

[fb-smiling]ขอรบกวนถามหน่อยครับ..แบบนี้ค่าตัวแพงไหมครับมีแบบตู้ด้วยหรือไม่และหาชื้อได้ณ.ที่ใด ขอบคุณครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 07:33:13 PM »
แบบที่น้าเล็กลงเป็นของ electro voice แบบ coaxial ดูขนาดคงเป็น 12" ราคาที่เคยเจอคู่ปะมาณหมื่นต้นๆถึงสองหมื่นครับน้า ลำโพงพวกนี้มันเก่าครับน้าเขาไม่ผลิตแล้วจะมีก็แต่พวกใหม่ๆแต่ก็ดูไม่ขลังเท่าครับ ตู้ผมไม่ถนัดแต่ส่วนมากก็หากันตามอินเตอร์เน็ตในแบบตู้โบราณเล่นกันครับ จิบอกว่าถ้าน้าหาในไทยคงต้องแข่งกับผมด้วยครับ แต่เล่นผมเห็นผ่านประมาณสองครั้งจะง้างก็สับไม่ลง แต่พอเล่นมาถึงรู้ว่าเป็นตัวต้นๆที่น่ากดมวกครับน้า [pig90129]

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 07:52:00 PM »
 ตัวในรูปเป็น Triaxial  ครับน้าเตียม สังเกตใต้ horn ถ้ามี cone / spider ตำแหน่งนั้นจะเป็น mid range  ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 08:02:15 PM »
ตัวในรูปเป็น Triaxial  ครับน้าเตียม สังเกตใต้ horn ถ้ามี cone / spider ตำแหน่งนั้นจะเป็น mid range  ครับ
ขอบคุณครับน้าเล็ก สองทางว่ายากแล้วสามทางนี้คงหายากกว่ามากครับน้า  [Tongue-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2017, 08:25:38 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 08:21:02 PM »
 [chick-comb]เรียนตามตรงผมคงไม่กล้าแข่งหรอกครับนอกจากจะมีคนใจดีในเวปนี้แบ่งปันให้ได้เล่นก็คงได้เพียงเท่านี้จริงๆครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 10:53:55 PM »
[chick-comb]เรียนตามตรงผมคงไม่กล้าแข่งหรอกครับนอกจากจะมีคนใจดีในเวปนี้แบ่งปันให้ได้เล่นก็คงได้เพียงเท่านี้จริงๆครับ

ไม่หรอกครับน้าผมก็พูดเล่นๆไป ของแบบนี้ใครพร้อมจังหวะได้ก็รับไปครับ
พวก EV ถือว่าเป็นราคาต้นๆครับน้าดอกยังถือว่าราคาไม่แรงมาก กั้นใจได้จัดมาน่าจะจบได้ครับ
พูดถึงลำโพงจากประสบการณ์ของผมเองที่เล่นแบบมั่วซั่วมาเรื่อย ทั้งลำโพงเก่าลำโพงใหม่ ใจผมไปทางลำโพงเก่าครับ
ลำโพงใหม่วัดแล้วถึงกราฟจะสวย แต่เวลาฟังผมกับรู้สึกว่ามันสู้ลำโพงเก่าดอกใหญ่ๆไม่ได้ครับน้า สเกวความใหญ่เปิดกว้างอิ่มฉั่มของเนื้อเสียงมันผิดกัน ผมชอบเพลงร้องดนตรีไม่มากเป็นหลักครับน้าฟังแล้วมันได้อารมณ์ครับ [pig6456]

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 11:24:33 PM »
 JBL 18"  เลยน้าเตียม ยุๆๆๆๆ  [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 11:33:35 PM »
JBL 18"  เลยน้าเตียม ยุๆๆๆๆ  [fb-smiling]

ชี้เป้าเป็นแนวทางหน่อยครับน้าเล็ก ผมมองไม่เป็นครับว่าเขาเล่นกันแบบไหนครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 11:42:21 PM »
 แบบตู้ล่างสุดครับ   [yellow-lol]

JBL 2241H  LF  18" 600w  8 ohm.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2017, 11:47:21 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 11:49:09 PM »
เป็นปีรามิตเลย...เจ้าของคงชอบกินรวมมิตครับน้าจับมารวมซะห้าอย่างเลย 555

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2017, 05:38:50 AM »
ลำโพงใหญ่ผมก็อยากได้ แต่...รอสถานที่ [chick2]

ออฟไลน์ nonglek

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2017, 10:31:18 AM »
โอ๊วพระเจ้า   ต้องใช้ห้องขนาดไหนครับเนี่่ย   ใหญ่เหลือเกิน [frightened-12]

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2017, 11:18:09 AM »
ดอก12นิ้วก็พอแล้วครับ เหลือๆ
เสียงลงตัว ฟังสบายๆ
ตอนนี้ผมใช้ jbl harkness 15นิ้ว
ขนาดห้อง 5x6 เปิดดังๆฟังไม่เป็นเพลงเลย
ต้องเปิดเบาๆ  [chick-guitar]