ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ "เปียโนไฟฟ้า" ครับ..  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Say Goodbye

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
ขอคำแนะนำ "เปียโนไฟฟ้า" ครับ..
« เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 08:55:03 AM »
ลูกเรียนเปียโนมาได้ 1 ปีแล้ว...ไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าที่ควร สาเหตุเพราะไม่ได้ฝึกซ้อม ที่บ้านมีแต่คีย์บอร์ด ซึ่งเมื่อวานให้ลูกลองเล่น...ลูกบอกว่าเสียงตรงคีย์นี้ ไม่ใช่เสียงอย่างนี้...ลูกก็กดหาเสียงที่ใช่อย่างที่เคยได้ยิน แต่ก็หาไม่ได้...(ซึ่งโรงเรียนที่สอน เขาใช้ Upright Piano...)...

ตอนแรกตั้งใจจะซื้อ Upright Piano มือสองให้...แต่กรณีเหตุการณ์น้ำท่วมเลยชลอการซื้อออกไป และคงอาจจะไม่ได้ซื้อแล้ว....เพราะย้ายมาอยู่คอนโดฯ ไม่สะดวกเรื่องที่ตั้ง และเสียงที่ดัง...

ดังนั้นจึงเปลี่ยนแนวคิด ขอเป็นเปียโนไฟฟ้า เพื่อไว้ให้ลูกฝึกซ้อม...อยากขอคำแนะนำว่า จะเป็นยี่ห้อไหนดีที่ทัชชิ่งดีหน่อย ที่มองๆ ไว้ผมชอบของ Roland ครับ...หรือไม่ก็ยี่ห้อตลาดอย่าง Yamaha...ขอบคุณมากครับ... [res]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ขอคำแนะนำ "เปียโนไฟฟ้า" ครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 09:05:09 AM »
Roland  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
Re: ขอคำแนะนำ "เปียโนไฟฟ้า" ครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 09:22:36 AM »
Roland ดูรุ่นไหนไว้ครับ จะได้ช่วยหาข้อมูล

เคยเล่นแต่ตระกูล RD ตระกูลเปีนโนไฟฟ้าของ roland ไม่เคยเล่นเลยครับ

แต่ยังไงก็เชียร์ upright ครับ ผมก็หาอยู่ ว่าจะๆ หลายรอบแหละ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 11:17:58 AM »
Roland  มองๆ RD  กับ HP ครับ...แต่ต้องไปลองลูบๆ คลำๆ ที่ ธีระมิวสิก เวิ้งฯ ก่อนว่าชอบหรือไม่ครับ...ขอบคุณครับ....