ผู้เขียน หัวข้อ: การฟังเพลงจากคอม หรือว่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับนักฟังเพลง  (อ่าน 14579 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ขอยืมรูปของคุณ falakamo มาจั่วหัวหน่อยนะ

เคยคิดว่าจะเอามา Post ถามความเห็นนานแล้วว่า
การใช้เครื่องคอมพิวเตอร์เป็น Front-End ในชุดเครื่องเสียงแล้วต่อผ่าน DAC เข้าไปที่ชุดฟังเพลงของเรา
มันน่าสนใจเหมือนกัน

เพราะว่าปัจจุบัน Sound Card มีระดับเทพ ๆ ประสิทธิภาพสูง ออกมาให้เลือกใช้งานกันมากมาย
อีกทั้งมีโปรแกรม Rip เพลงเอามาไว้บน Hard Disk แทบจะไม่ได้ไปบั่นทอนรายละเอียดอะไรเลย อีกทั้ง Hard Disk
ก็มีพื้นที่มากมายมหาศาล บรรจุได้เป็นหมื่นเพลง การเล่นเพลงก็ไม่ต้องไปกังวลว่าเพลงจะสะดุด หรือแผ่นเสีย

ดังนั้น ถึงเวลาหรือยัง ที่เราจะเอาคอมเป็น Front-End ในชุดเครื่องเสียงของเรา
และในเวปบ้านเรา เท่าที่รู้ก็มีหลายท่านที่ใช้คอมเป็น Front-End ในการฟังเพลง

ขอความเห็นหน่อยครับ
 [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ที่ผมเห็นคือ... ปัญหาเรื่อง noise ครับ ผมมีแอมป์ตัวเล็กตัวนึงต่อกับคอมพ์อยู่ ฮัมค่อนข้างแรง ถ้าต่อ signal analog ออกมาจากซาวด์การ์ด พอไปใช้กับเครื่องเล่นแผ่นกลับเงียบสนิท .. แต่ถ้าใช้งานแบบน้อง falakamo คือเอามาในรูปของ signal แบบ digital เข้า dac ไม่รู้เพราะไม่เล่น dac ... รึว่าผมต่ออะไรๆไม่เรียบร้อยใครเจอแบบกระผมบ้างครับ ? อีกอย่างนึงคือ คอมพ์มีเสียงพัดลมระบายความร้อนด้วย ไม่เงียบครับหากต้องการฟังแบบจริงจัง ผมเองไม่มีปัญหาฮัมก็จะฟังอ่ะ ก็ฮัมไปดิ เพราะฟังเพลงจากคอมพ์เป็นบางครั้งเท่านั้น

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
ผมฟังเพลงจาก คอมพิวเตอร์ ตลอดเลยครับ เรื่อง noise เจอจนชินซะแล้ว

แต่คิดว่าน่าจะมากจาก Power Supply ที่แถมมากับเคส

ไม่ทราบว่าท่านใด ที่ใช้ Power supply ราคาแพง ๆ ขึ้นมาหน่อย อยากจะถามว่า เจอ noise กันบ้างหรือเปล่าครับ  [c--c]

ผมเองยังไม่เคยเล่น และไม่เคยฟังสักครั้ง
พอเห็นหลาย ๆ ท่านเล่นกัน ใจก็ไหวหวั่นกลัวตกยุค เชย และไม่พัฒนา  [roll]

แต่เมื่อนึกถึงความสะดวกสบายแล้ว มันน่าเย้ายวนยิ่งนัก อยากลองครับ  [confused-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
ผมฟังเพลงจาก คอมพิวเตอร์ ตลอดเลยครับ เรื่อง noise เจอจนชินซะแล้ว

แต่คิดว่าน่าจะมากจาก Power Supply ที่แถมมากับเคส

ไม่ทราบว่าท่านใด ที่ใช้ Power supply ราคาแพง ๆ ขึ้นมาหน่อย อยากจะถามว่า เจอ noise กันบ้างหรือเปล่าครับ  [c--c]

ถ้าต่อกราว์นให้กับคอมพ์ด้วยก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
เห็นเค้าว่ากันว่า ฟังขี้ปากเค้าเล่ามาอีกที

ถ้าใช้ mac เล่นโดยใช้โปรแกรม Amarra http://www.sonicstudio.com/amarra/ ($995) ผ่าน DAC ข้างนอก เสียงดีกว่า PC  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เห็นเค้าว่ากันว่า ฟังขี้ปากเค้าเล่ามาอีกที

ถ้าใช้ mac เล่นโดยใช้โปรแกรม Amarra http://www.sonicstudio.com/amarra/ ($995) ผ่าน DAC ข้างนอก เสียงดีกว่า PC  [tremor-raccoon]

เสียงจากคอมสู้เสียงจาก พวกเครื่องเล่น HD ที่มีขายกันเกลื่อนในตลาดตอนนี้ไม่ได้หรอกครับ  แต่ถ้าดีๆ หรือ ที่ดีเทียบเครื่องเล่น Hi end ก็มี แต่แพงระยับเลยครับ  ตอนนี้ผมมีเครื่องแต่ไม่ค่อยได้ใช้เลยให้ลูกไปเก็บ เพลง หนัง และ เกมส์ และ ในกลุ่มเพื่อนๆผมก็เล่นกันอยู่หลายตัว เดี๋ยวจะลองจับมาเทสทำรีวิวมานำเสนอดู 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Weng

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
ก่อนหน้าผมใช้ sound การดที่แถมมากับเมนบอร์ด

ส่วน noise ไม่มีครับกับ PSU รุ่นนี้กับ Gainclone

แรกๆเหมือนว่าจะพอใจแล้ว แต่หลังจากใช้cd-rom ต่อเปลือยฟังรายละเอียดของดนตรีดีกว่าเดิม
และปัจจุบันก็ฟังเพลงจาก CD Marrantz CD-5000 ไม่กลับไปใช้คอมฟังเพลงอีกเลย
คราวต่อไปคงเสวงหา SACD รุ่นเล็กของ Marrantz มาใช้งานอีกตัวครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
 ผมก็ดูหนังฟังเพลงจากคอมมาหลายปีแล้วครับ ผมว่ามันหลากหลายกว่าเครื่องเล่นเยอะ มีชอฟแวร์ช่วยมากมายครับ ฟังกันยาวๆไม่ต้องมาคอยเปลี่ยนแผ่น
ชีวิตประจำวันของผมนั่งหน้าคอมวันล่ะ 12ชม. ฟังเพลงจากคอมเลยเป็นทางเลือกสำหรับผมครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้นก็ต้องดูกันอีกทีครับ แต่ก็พอแก้ขัดหูได้ครับ
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

• Adviser

เสียงจากคอมสู้เสียงจาก พวกเครื่องเล่น HD ที่มีขายกันเกลื่อนในตลาดตอนนี้ไม่ได้หรอกครับ  แต่ถ้าดีๆ หรือ ที่ดีเทียบเครื่องเล่น Hi end ก็มี แต่แพงระยับเลยครับ  ตอนนี้ผมมีเครื่องแต่ไม่ค่อยได้ใช้เลยให้ลูกไปเก็บ เพลง หนัง และ เกมส์ และ ในกลุ่มเพื่อนๆผมก็เล่นกันอยู่หลายตัว เดี๋ยวจะลองจับมาเทสทำรีวิวมานำเสนอดู 

อย่างที่บอก ฟังเค้าเล่ามาอีกที  ถึงจะใช้ mac แต่ผมก็ยังไม่เคยฟังผ่าน DAC จาก mac เลยครับ (พึีงจะมารู้ไม่นานว่ามันทำได้) ก็เลยไม่ฟันธง แต่เท่าที่ฟังจากหูฟังกะลั่วๆ triple fi10 pro เสียงจาก mac ดีกว่าจาก IPOD photo เก่าๆ แน่นอน

ส่วนตัวผม เกือบจะ 90% แล้วครับที่ผมไม่ฟังเพลงจาก source อื่นเลยนอกจาก IPOD ทั้งที่บ้านแล้วก็ในรถ

อนาคตมาแน่ๆ ครับ แต่ตอนนี้ตัวเลือกยังน้อยอยู่ เห็นแถวเชียงใหม่เค้าก็เล่นของ Logitech นะ เป็นเหมือน Music server ในบ้าน แล้วสามารถฟังจากที่ไหนก็ได้ในบ้าน

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
 [roll] โดยส่วนตัว ฟังจากคอมมันก็โอเคระดับนึงครับ(ถ้าไม่เปิด CD เทียบ) ก่อนที่ลำโพงคอมจะแต๊ปไป ก็ลองเปิดให้ปายฟัง แค่ชุดบ้านๆก็ให้เสียงที่ต่างกันแล้ว แค่เปลี่ยนจากต้นทาง PC เป็น CD-Rom แยกเท่านั้นเอง
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
อย่างที่คุณ fender ว่าครับ  เอา DATA ออกมาทาง USB Port ผ่าน DAC ข้างนอกอีกทีจะดีกว่าฟังจาก SOUND CARD ครับ  ส่วน DAC ข้างนอกก็เลือกเอาครับว่าจะเอา Supply แบบไหนที่มีสัญญาณรบกวนน้อยๆ Chip DAC ยี่ห้ออะไร

ก็เหมือนกับเปลี่ยนจาก CD Transport เป็นคอมพิวเตอร์แทนแหละครับ  แบบไหนเสียงดีมันก็เหมือนคำถามเรื่องแผ่นเสียงกะ CD อ่ะครับ  แล้วแต่ชอบละกัน
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ส่วนผมเก็บไฟล์เพลง lossless ไว้พอสมควรใจโดยเริ่มรู้จักและได้รับการแนะจาก น้องปาย
เลยอยากเปลี่ยนไปลองเล่น เพลงจากคอมพ์ผ่าน DAC
หรือ HD ที่ทำออกมาสำหรับฟังเพลงจริงๆ แต่ HD ยังแพงมากครับ
แต่ถ้าเปิดจากคอมพ์เลยต้องโมคอมพ์ อีกเพียบ
หรือถ้าเปิดจากโน๊ตบุ๊คน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า แต่คุณเธอว์
บอกว่า look มันรับไม่ได้(นั่นเอากับเธอว์เซะ) คอมพ์เปิดเพลงมันไม่ได้ฟิว
ผมเลยหมดโอกาสเพราะคุณเธอว์เป็นคนควบคุมการคลังทั้งหมด [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
ผมก็ชอบเก็บไฟล์เพลง lossless เหมือนกันครับ HD พังไปหลายรอบโหลดใหม่ก็หลายรอบแล้ว  [phok]  [phok]

• Adviser
ผมก็ชอบเก็บไฟล์เพลง lossless เหมือนกันครับ HD พังไปหลายรอบโหลดใหม่ก็หลายรอบแล้ว  [phok]  [phok]

iCloud กำลังมาแรงครับพี่เกรียง เอาไฟล์ไปฝากไว้บนเมฆ จะได้ไม่หาย

iCloud กำลังมาแรงครับพี่เกรียง เอาไฟล์ไปฝากไว้บนเมฆ จะได้ไม่หาย

5GB มะพอยาใส้เลยครับ ดร.  [entreat-raccoon]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
ผมฟังเพลงจากคอมตลอดครับ ^^ เนื่องจากความสะดวก เพราะชอบฟังหลากหลายแนวมากๆๆ  เครื่องเล่น CD จึงไม่สามารถตอบโจยท์ผมได้

โดยเฉพาะเพลง ใหม่ๆ พวก MP3 มีให้โหลดกันทุกสัปดาห์<<< เอาไว้เลือกเพลงที่มันโดนๆ แล้วก็ไปหาเป็นไฟล์ Flac มาฟังจริง

ไฟล์ทีใช้ฟังจริงๆ ของผมจะเน้น Flac กับ wav

ซึ่งผมก็ต้องทำใจยอมรับกับคุณภาพเสียงที่ดรอปลงเมื่อเทียบกับเครื่องเล่น CD

จริงๆ ก็เคยศึกษาและคิดอยากจะทำเช่นกัน โดยหลักๆ เท่าที่ผมอ่านๆ มาน่าจะมีดังนี้

1. CPU ต้องไม่แรงเกินไป !! ยิ่ง CPU มีความเร็วเท่าไร ก็ยิ่งสร้างสัญญารบกวนเท่านั้น (ดูมีเหตุผล ^^;;)
     1.1 ปรับแต่ง Bios ลดความเร็ว CPU ลงมาให้อยู่ใระดับที่ทำงานได้ (เน้ปรับความเร็ว Bus ให้ต่ำ แต่เพิ่มหรือคงที่ตัว คูณไว้)
     1.2 ลดไฟเลี้ยงลง .... ให้อยูในระดับที่ไม่แฮง

2. ใช้แรมคุณภาพดี แต่ต้องลด Busลด คล้ายๆ CPU
    2.2 ลด Bus ลง และต้องปรับพวก CAS Latency ให้ต่ำๆ, และลดไฟเลี้ยงลด

3. ปิดระบบฮาร์แวร์ที่ไม่เกี่ยงข้องทั้งหมด  >> lan, Sound, Bluetootn,Modem, CD DVD และPort ที่เราไม่ได้ใช้
    3.1 เข้าไป ที่ Device Manager >>> Disable
4. ลงวินโดน 7 32 bit แล้วไม่ลงโปรแกรมอื่นๆ เลย (มีแค่วินโดกับโปรแกรมฟังเพลง) และต้องแก้ Regi ตัดโปรแกรมอีกหลายตัวในวินโดน ..... ทำไม่เป็น จอฟ้าแน่ๆ =_=

5. Power >>> แก้ได้ยาก แนะนำใช้ โน๊ตบุ๊ค (เคยเห็นบางคนดัดแปลงเครื่อง PC ไปใช้เป็นแบบหม้อแปลงเทยลอย ลงทุนไปเกินหมื่นบาท =_=)

สรุป เครื่อง netbook พวกถูกๆ ราคาไม่เกิน 15,000 น่าจะ ok สุด แต่อาจจะต้องใช้วิชาในการเข้าไปแก้ bios ลดClock CPU พอสมควรเนื่องจากเดิมๆ ของมันจะปรับอะไรไม่ได้เลย
 (เปลี่ยนที่ชาร์จากระบบ สวิทชิงเป็น หม้อแปลงครับ พวกนี้ใช้ไฟ 12 - 15 V กระแสแค่ 2-3 A)

***ป.ล. เป็นสิ่งที่ผมหาอ่านมากนะครับ ยังไม่เคยทำเอง แต่เท่าที่อ่านๆ มาคนที่ทำบอกว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากมาย

ได้อ่านความเห็นหลาย ๆ ท่านแล้ว ชักหูผึ่งแล้วซิ
 [yes-raccoon]

[c--c] ต้องไปลด clock มันอีก แบบนี้เครื่องลูกพี่ไม่ต้องทำอะไรกันหละ  [laugh-raccoon]

มายืนยันตามคุณ yoyoeiei ครับว่าทำแล้วเสียงดีขึ้นครับ แม้แต่ XP ลงใหม่ปิด IO เหลือแค่ที่ต้องใช้ประมาณไม่ต้องโหลดไดร์เวอร์อะไรเลยที่ไม่ใช้เสียงก็ดีขึ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ผมฟังเพลงจากคอมตลอดครับ ^^ เนื่องจากความสะดวก เพราะชอบฟังหลากหลายแนวมากๆๆ  เครื่องเล่น CD จึงไม่สามารถตอบโจยท์ผมได้

โดยเฉพาะเพลง ใหม่ๆ พวก MP3 มีให้โหลดกันทุกสัปดาห์<<< เอาไว้เลือกเพลงที่มันโดนๆ แล้วก็ไปหาเป็นไฟล์ Flac มาฟังจริง

ไฟล์ทีใช้ฟังจริงๆ ของผมจะเน้น Flac กับ wav

ซึ่งผมก็ต้องทำใจยอมรับกับคุณภาพเสียงที่ดรอปลงเมื่อเทียบกับเครื่องเล่น CD

จริงๆ ก็เคยศึกษาและคิดอยากจะทำเช่นกัน โดยหลักๆ เท่าที่ผมอ่านๆ มาน่าจะมีดังนี้

1. CPU ต้องไม่แรงเกินไป !! ยิ่ง CPU มีความเร็วเท่าไร ก็ยิ่งสร้างสัญญารบกวนเท่านั้น (ดูมีเหตุผล ^^;;)
     1.1 ปรับแต่ง Bios ลดความเร็ว CPU ลงมาให้อยู่ใระดับที่ทำงานได้ (เน้ปรับความเร็ว Bus ให้ต่ำ แต่เพิ่มหรือคงที่ตัว คูณไว้)
     1.2 ลดไฟเลี้ยงลง .... ให้อยูในระดับที่ไม่แฮง

2. ใช้แรมคุณภาพดี แต่ต้องลด Busลด คล้ายๆ CPU
    2.2 ลด Bus ลง และต้องปรับพวก CAS Latency ให้ต่ำๆ, และลดไฟเลี้ยงลด

3. ปิดระบบฮาร์แวร์ที่ไม่เกี่ยงข้องทั้งหมด  >> lan, Sound, Bluetootn,Modem, CD DVD และPort ที่เราไม่ได้ใช้
    3.1 เข้าไป ที่ Device Manager >>> Disable
4. ลงวินโดน 7 32 bit แล้วไม่ลงโปรแกรมอื่นๆ เลย (มีแค่วินโดกับโปรแกรมฟังเพลง) และต้องแก้ Regi ตัดโปรแกรมอีกหลายตัวในวินโดน ..... ทำไม่เป็น จอฟ้าแน่ๆ =_=

5. Power >>> แก้ได้ยาก แนะนำใช้ โน๊ตบุ๊ค (เคยเห็นบางคนดัดแปลงเครื่อง PC ไปใช้เป็นแบบหม้อแปลงเทยลอย ลงทุนไปเกินหมื่นบาท =_=)

สรุป เครื่อง netbook พวกถูกๆ ราคาไม่เกิน 15,000 น่าจะ ok สุด แต่อาจจะต้องใช้วิชาในการเข้าไปแก้ bios ลดClock CPU พอสมควรเนื่องจากเดิมๆ ของมันจะปรับอะไรไม่ได้เลย
 (เปลี่ยนที่ชาร์จากระบบ สวิทชิงเป็น หม้อแปลงครับ พวกนี้ใช้ไฟ 12 - 15 V กระแสแค่ 2-3 A)

***ป.ล. เป็นสิ่งที่ผมหาอ่านมากนะครับ ยังไม่เคยทำเอง แต่เท่าที่อ่านๆ มาคนที่ทำบอกว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากมาย

นี่มันตรงกันข้ามกับการหาคอมมาเล่นเกมส์เลยนะครับ  [confused-raccoon] ถ้าทำได้ตามนี้ก็จะไม่มีใครมาแย่งคอมเราไปเล่น facebook  [laugh-raccoon] แต่ปัญหามันอยู่ที่เราก็จะทำงานไม่ได้ด้วยนะสิเออ  [entreat-raccoon]

[c--c] ต้องไปลด clock มันอีก แบบนี้เครื่องลูกพี่ไม่ต้องทำอะไรกันหละ  [laugh-raccoon]
ของพี่ความแสงนะเว้ย แต่เป็นแสงสุรีย์นะ [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

หรือถ้าไม่อยากยุ่งยากลองโหลดโปรแกรมนี้มาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ fidelizer มันข่วยทำให้เสียงดีขึ้นแบบไม่ต้องยุ่งยากหรือเสียกะตังค์ครับ

อันนี้ผมว่าทำชีวิตให้ยุ่งยากหรือเปล่า เอาตังค์ไปซื้อ HD เดี๋ยวนี้ถูกมาก ตัวเดียวจบมีลูกเล่นหลากหลาย ดีในระดับใช้งานได้ก็ประมาณ สามพันก่าๆครับ

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
     หรือถ้าไม่อยากยุ่งยากลองโหลดโปรแกรมนี้มาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ fidelizer มันข่วยทำให้เสียงดีขึ้นแบบไม่ต้องยุ่งยากหรือเสียกะตังค์ครับ

ตัวนี้ มีเวอร์ชั่น ที่ ไม่สามารถ ต่อเนตได้ เพราะ ปิดแทบจะทุกฟังก์ชั่น ในการใช้งาน ยอมรับว่าเสียงดี แต่ นั่งอยู่หน้าคอม ไม่มีเนตเล่น ผมยอมเอาเวอร์ชั่น ที่เสียงดรอปลง แต่มีเนตเล่นไปด้วยดีกว่า  [smi_ley]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
จริงแล้วฟังเพลงจากคอมพ์ เสียใช้ได้น๊ะครับ
ยิ่งเป็น Vinyl Rip ผมชอบมากเลยครับ
และถ้าเป็นเพลงร๊อกยุค 80 s' ที่ยังใช้มาสเตอร์เทปแล้วทำเป็นแผ่นเสียงออกมา
แล้วค่อยมา Rip เป็นไฟล์ฟังแล้วเสียงไม่กัดหูเหมือนเปิดจาก ซีดีครับ

เอา asus eee pc เกาะหลังจอทำภาคจ่ายไฟใหม่ใช้ซาวน์ USB น่าจะใช้ได้ดีนะครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
เจ้าเครื่องเล่น HD มันต่อกับ     MUSILAND Monitor 01 USD ไม่ได้อ่ะครับ (รุ่นใหม่ๆ หลังๆ ไม่รู้ครับ อาจจะได้)

เจ้า  MUSILAND Monitor 01 USD เป็นตัวปล่อยสัยญาณ Coax ที่แจ่มมากๆ เลยครับ  เทียบกับ Coax จากท้ายคอมแล้ว ต่างกันมากมาย

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
เดี๋ยวขอผมไปนั่งฟังความแตกต่างให้ดีๆก่อนครับ ค่อยมาแชร์ให้ฟัง

คอมใช้note book compaq presario CQ20 กับเพลงที่แปลงเป็นไฟล์ท Flacครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
เล่ากันต่อครับ

จากที่เคยได้ยินเขาพูดกันว่าฟังเพลงจากคอมแล้วเพลงจะไฟเราะกว่า ตำแหน่วเวทีโฟกัสนิ่งกว่าไม่วูบวาบ ทำให้ผมเกิดความสงสัย เมื่อสงสัยก็ต้องทดลองตามประสาวิศวกรที่ขี้สงสัย

อุปกรณ์ผม จะเป็น Dac Poppluse ใช้note book compaq presario CQ20 ไฟล์เพลงแปลงจากแผ่นเป็นไฟล์ flac ด้วยโปรแกรม foobar2000 และก็เล่นออกด้วยโปรแกรม foobar2000 โดยไม่มีการปรับแต่ง Equalizer อย่างใด

ใช้สายโคแอคเชียลของเกาหลีลืมจดยี่ห้อมาซื้อมาพร้อมกับ DAC ราคา 3000บาท ซึ่งเขาว่าดี ก็เคยเปรียบเทียบกับสายของพรรคพวก ก็ถือว่าดีจริงกว่าของพรรคพวกที่ราคา 1700 บาท คือเสียงจะไม่ขุ่น มีความสว่างกระจ่างกว่า นละเสียงแหลมมีประกายทอดยาวกว่าของเขา แต่ยังไม่เคยลองเทียบกับสายที่แพงกว่า

ใช้สายUSBจากคอมมา DAC ที่มากับเครื่อง

การทดสอบโดนเอา CD เพลงที่จะเล่นแปลงเป็นไฟล์ flac เล่นกับคอมใช้โปรแกรม foobar ที่ว่าผ่าน DAC  และจะเอา CD ใส่ในเครื่องเล่นแล้วผ่าน DAC  ด้วยเช่นกัน การเล่นเพลงคือเล่นอย่างละ 1 นาที ในเพลงเดียวกัน แล้วสลับกันไปเรื่อยๆ โดยเลือกการเล่นจาก DAC ที่ทำอย่างนี้คือกลัวจะจำเพลงและความแตกต่างกันไม่ออก เลยต้องสลับกันทุก 1 นาที งานนี้ร่วมฟังกับเพื่อนอีกหนึ่งคน

สรุป ฟังจากทั้งสองอย่างแทบไม่ต่างกันเลย ทีต่างกันเล็กน้อย ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูก แต่ที่บอกว่าฟังจากคอมผ่าน DAC ดีกว่าจนเห็นแตกต่างชัดเจน อันนี้จากหูตะกั่วของผมและเพื่อนสรุปว่าไม่ได้ดีกว่ากันมากขนาดนั้น แต่มีความต่างกันเล็กน้อยมากแทบแยกไม่ออกครับ

ขอจบห้วนๆอย่างนี้ก่อนละกันครับ ทั้งหมดที่พิมพ์เป็นความเห็นส่วนตัวของหูตะกั่วอย่างผมและในระบบ ที่ผมว่ามาข้างต้น

ขอไปประชุมก่อนครับ พวกโทรตามแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2011, 02:59:16 PM โดย track »