ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 379948 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 09:04:39 AM »
แม่ผมยังบอกว่าน่าทำขายนะ เสียงดีเลย  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 09:49:31 AM »
เรื่องจริง ไม่ได้โม้

วันนี้นั่งฟังเพลงกันอยู่ดี ๆ  ผมโดนแฟนต่อว่าถึงกับอึ้ง และโมโหเล็ก ๆ

"น่าจะคิดทำ DAC ตั้งแต่แรก เอาไว้มาต่อกับเครื่อง DVD ฟังเพลง แค่นี้ก็ฟังเพลงได้แล้ว
ต้องดิ้นรนไปซื้อเครื่องเล่น CD ราคาตั้งหมื่น สองหมื่นให้เปลืองเงินทำไม ไม่หัดคิดเสียบ้าง"

ได้ยินคำนี้ฉุนกึ๊ก เหมือนกับถูกจี้ใจอย่างแรง "ก็ใครจะไปรู้ได้ไง ไม่เคยฟังมาก่อนนี่หว่า"

นี่ถ้าวันนี้ไม่ใช่วันครอบครัวที่ต้องอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา
ผมคงออกจากบ้านไปนั่งดวดเบียร์ดับอารมณ์แค้นซะหน่อยแล้ว

แต่เมื่อคิดอีกที มันก็จริงอย่างที่เธอว่าไว้ครับ

[heyheypig447] [heyheypig447]

จริงๆ แล้ว "แฟน" ตั้งใจจะชมว่าเก่งทำ DAC เองเสียงดีกว่าเครื่องเล่น CD ราคาเป็นหมื่น  (หรือเปล่าครับ)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 10:09:07 AM »

วันนี้นั่งฟังเพลงกันอยู่ดี ๆ  ผมโดนแฟนต่อว่าถึงกับอึ้ง และโมโหเล็ก ๆ

"น่าจะคิดทำ DAC ตั้งแต่แรก เอาไว้มาต่อกับเครื่อง DVD ฟังเพลง แค่นี้ก็ฟังเพลงได้แล้ว
ต้องดิ้นรนไปซื้อเครื่องเล่น CD ราคาตั้งหมื่น สองหมื่นให้เปลืองเงินทำไม ไม่หัดคิดเสียบ้าง"

ได้ยินคำนี้ฉุนกึ๊ก เหมือนกับถูกจี้ใจอย่างแรง "ก็ใครจะไปรู้ได้ไง ไม่เคยฟังมาก่อนนี่หว่า"

นี่ถ้าวันนี้ไม่ใช่วันครอบครัวที่ต้องอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา
ผมคงออกจากบ้านไปนั่งดวดเบียร์ดับอารมณ์แค้นซะหน่อยแล้ว

แต่เมื่อคิดอีกที มันก็จริงอย่างที่เธอว่าไว้ครับ

ผมทั้งเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วยในเพลาเดียวกันครับ ที่เห็นด้วยเพราะ ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่สองแล้วที่จัดให้พี่ คราวที่แล้วก็ไปนั่งบัดกรีกันที่บ้านพี่ แต่จนบัดนี้ยังไม่ได้ฟัง (มันน่านัก เหลือแค่ต่อไฟเข้าก็ได้ฟังแล้ว)   พอมาถึงตัวนี้ด้วยอุปกรณ์ที่น้อย ไม่ซับซ้อน อืม...ได้ฟังเร็วค่อยยังชั่วหน่อย  ส่วนที่ไม่เห็นด้วยกับพี่ แหม่ม ก็เพราะว่าเราต้องมีชุดที่พอจะสามารถใช้อ้างอิง หรือ เป็น reference บ้างไม่งั้นจะคุยกับใครเค้า ไม่รู้เรื่อง    [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 10:13:44 AM »

ขอคัดมาบางส่วนนะครับน้าอัล ถ้าน้าอัลมีอัพเดทบอกกันด้วยนะครับ ผมว่า 1543 ตัวนี้แววดีเลยครับ

ตอนนี้ผมแก้เอาอาร์ halco ที่ใส่ตรง led ไปไว้ที่ out put เรียบร้อยแล้วนะครับ มารายงานเสียงหลังจากผ่าน 20 ชั่วโมงไปแล้วหน่อย ย่านเบสเริ่มมาให้จับต้องได้มากกว่าเดิมครับ และก็ไม่หายไปไวเหมือนตอนแรก ที่ฟังแล้วเหมือนมาแต่หัวช่วงบอดี้ไม่มา เลย ab เทสกันแบบน้าอัล ตอนนี้ต้องบอกว่า มันสู้ 63se ที่โมแล้วได้สนุกนะ คือได้เสียคนล่ะอย่าง

เอาที่ 1543 ก่อน หลังจากลองฟังเพลงหลายๆแนวแล้ว จับได้ว่า เสียงร้องจะออกมาเด่น เหมือนยืนห่างนักดนตรีมาไกล ให้ความรู้สึกว่า ถ้าเป็นเพลงที่โชว์เสียงร้องเป็นหลักนี่ มันเพลินดีนะ แต่ไม่ใช่แบบ หวานออเซาะนะครับ คือเป็นเสียงร้องที่ชัดถ้อยชัดคำแบบนี้มากกว่า พอเปลี่ยนมาเป็นเพลงบรรเลง ก็ฟังได้ดี เพราะสามารถให้รายละเอียดได้อย่างน่าชมเลย คร่าวๆก็ประมาณนี้คงต้องรอ 200+ ไปแล้วค่อยว่ากัน

ในขณะที่ 63se เทียบเสียงร้องกันแล้ว หวานกว่า และเข้าไปอยู่ในระนาบมากกว่า (อันนี้เป็นเรื่องความชอบเลยว่าชอบแบบไหน) ส่วนเพลงบรรเลง ฟังแล้วมันเหมือนเล่นร่วมกันได้ดีกว่าครับ แต่ต้องไม่ลืมว่า ราคาของ 1543 เท่าไหร่ แล้วมันก็ไม่ได้ห่างกันหน้ามือหลังมือ
เพราะ 63 se นี่ก็เปลี่ยนซี เปลี่ยนสายไฟ และซีเอาพุทก็ซัดประตูดำมาด้วย

บอกได้ว่า 1543 หลัง 200+ ชั่วโมงนี่น่าจะไม่ธรรมดานะ อ้อ ตอนนี้เตรียมแผนสำหรับเสริมเขี้ยวเล็บแล้วนะครับ คิดว่าจะยืนซี roe 10 uf ต่อไปครับ เสียงรวมๆดีกว่าที่คาด แต่ต้องเพิ่มบรรยากาศอีกหน่อย คิดไว้ก็ ero kp 1500pf ตัวเล็กสีฟ้าๆ คงเอามาคร่อม และทดลองภาคจ่ายไฟอื่นๆที่มีในบ้านด้วยครับ

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 11:11:09 AM »

ผมทั้งเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วยในเพลาเดียวกันครับ ที่เห็นด้วยเพราะ ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่สองแล้วที่จัดให้พี่ คราวที่แล้วก็ไปนั่งบัดกรีกันที่บ้านพี่ แต่จนบัดนี้ยังไม่ได้ฟัง (มันน่านัก เหลือแค่ต่อไฟเข้าก็ได้ฟังแล้ว)   พอมาถึงตัวนี้ด้วยอุปกรณ์ที่น้อย ไม่ซับซ้อน อืม...ได้ฟังเร็วค่อยยังชั่วหน่อย  ส่วนที่ไม่เห็นด้วยกับพี่ แหม่ม ก็เพราะว่าเราต้องมีชุดที่พอจะสามารถใช้อ้างอิง หรือ เป็น reference บ้างไม่งั้นจะคุยกับใครเค้า ไม่รู้เรื่อง    [roll]

คุณ Cleaning มาที่บ้านผมเมื่อสักครู่ ยังหนีกระเจิงกลัวโดนลูกหลงเมื่อเจ๊แหม่มคุยเรื่อง DAC กับ CD
ดูท่าทางคงกลัวลูกหลง

ตอนนี้เซ็นสัญญาสงบศึกกันแล้ว และจะไปที่ยวทำบุญแถววัดเจดีย์หอยซะหน่อย

เย็น ๆ ค่ำ ๆ จะมาคุยด้วยครับ
 [checks-raccoon] [checks-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 11:18:31 AM »

ส่งการบ้าน......ครับ

MINI Dac 1543 มีเสียงแล้วครับ...

เมื่อคืน...ประกอบตั้งแต่เย็นถึง ตี 4  ครึ่งเลย...    (พึ่งจะมีเวลา...ได้ว่างทำ... )

( แก้แล้ว....แก้อีก...ก็ไม่มี..เสียง [pig90136]..หมดแบต... นอนสลบ...ไปก่อน)

..................................................................................................

ตื่นมา...8 โมง...ลุยใหม่... / มานั่งไล่...pcb  อ้าว [shock1] ลืมบัดกรีไปจุดนึงนี่...หว่า.. แก้แล้ว เปิด 55555  [pig90102]ติดเลย...

ต่อผ่าน asus xonar essence stx / ผ่าน S/PDIF

ได้เสียงยินเสียง....แล้วนำ้ตา...จะไหล... เสียงอะไรจะปาน

( ตัวนี้ บัคกรี หัดทดลอง ic ....เองซะ...ด้วย...(แจ่ม...แจ่ม ฮิ...ฮิ...)

Dac  ตัวแรกในชีวิต...ที่ลองประกอบทำเล่น....เลย

ขอขอบคุณ.....พี่.พี่...น้า..น้า..เบื้องหลังเวที....ที่คอยให้ข้อมูล

ที่ให้กำเนิด MINI Dac ตัวนี้...มาให้มือใหม่....หัดทำครับ [clap hand2]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2012, 05:54:32 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 11:38:53 AM »
ก็บอกแล้วว่าคุ้ม [yes-raccoon] [roll]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 12:06:23 PM »
สหายผึ้ง เดินทางได้แล้วช่วยมาที่บ้านด่วนด้วย

แยกความต่างระหว่า music sx กับ 1543 ไม่ออก  [pig90124]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 03:25:33 PM »
กว่าจะได้ 12V พอดีนี่ก็ยากเหมือนกัน เพราะตอนแรกหมุดยังไงก็ไม่เปลี่ยน
มันได้ 15.4x กว่าๆตลอด  (ไฟบ้าน 230)  ต้องลองหมุนไปเลื่อยๆ นะครับ จะพบว่าค่า เปลี่ยน
ของผม หมุนพอได้ 9V นี่ดีใจมาก ว่าไม่ต้องลื้อใหม่แล้ว หลังจากนั้นค่อยมาปรับกันอีกที

ออฟไลน์ jinn

• ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 08:02:47 PM »
เริ่มทดลอง...จูน [pig90102]เสียง...เล่น...ดู (ซื้อมาเก็บ...ยังไม่ได้ลอง...เลย อ่ะ)

ต่อ เทสกับ player  pioneer dv-393 ดูบ้าง.... รายละเอียดเริ่ม...ดูดี ขึ้น...

แสงไฟแดงขาทอง...นี่สวยดีจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2012, 10:20:30 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 01:19:16 AM »
 [roll] หลายท่านบัดกรี IC SMD ได้แล้วใช่ไหมครับ ต่อไปจะได้ลองเอาอีกตัวไปบัดกรีเล่นกันดูครับ ตัวเล็กกว่า CS8414 นิดเดียว  [roll]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 01:28:17 AM »
น้ารุ่งครับ กว่าจะได้นี่ ผมลองตอนแรกที่ว่าให้รูดหัวแร้งเลย มันติดกันยาวตั้งแต่ขาแรกยันขาสุดท้ายเลย มานั่งแต่งอยู่ตั้งนาน พอมาอีกข้างเลยจิ้มมันทีล่ะขา ขืนมาเล็กกว่านี้ ยอมแพ้แย๊ว  [entreat-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #612 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 02:08:32 AM »
 ตัวต่อยอดเนี่ย เล็กๆ สองตัวเลยเลยครับ ทั้ง pcm2704 และ 74VHC04
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #613 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 02:19:21 AM »
ตัวต่อยอดเนี่ย เล็กๆ สองตัวเลยเลยครับ ทั้ง pcm2704 และ 74VHC04

[tremor-raccoon]  ผมสายตายาวด้วยครับ พออยู่ในระยะที่ชัด มันก็ห่างไป พอเข้าไปใกล้ ก็เพ่งจนปวดตาเลย พอบัดกรีเสร็จ นึกขึ้นมาได้ แว่นสายตาก็มี แว่นขยายก็มี  [pig90124]

[tig12]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 04:42:18 AM »

คุณ Cleaning มาที่บ้านผมเมื่อสักครู่ ยังหนีกระเจิงกลัวโดนลูกหลงเมื่อเจ๊แหม่มคุยเรื่อง DAC กับ CD
ดูท่าทางคงกลัวลูกหลง

ตอนนี้เซ็นสัญญาสงบศึกกันแล้ว และจะไปที่ยวทำบุญแถววัดเจดีย์หอยซะหน่อย

เย็น ๆ ค่ำ ๆ จะมาคุยด้วยครับ
 [checks-raccoon] [checks-raccoon]
อืม แสดงว่าพี่แหม่ม ต้องเป็นนักฟังเพลงแน่ๆถึงสามารถแยกรายละเอียดได้ชัดเจน ถึงว่า พอผมไปถึงได้ยินเสียงขู่เลย ว่าให้เวลาแค่ 11 โมงนะ [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #615 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 04:57:39 AM »

เห็นไหมผมพูดถึง dac ต่อ dvd มานานมาก จนหลายท่านอาจจะว่าไม่ค่อยจะดี แต่มันต้องมีตัวเปรียบถึงจะรู้ ผมฟังของผมๆก็ว่ามันก็สุดๆเหมือนกัน แต่ผมไม่มีตัวเปรียบเป็นเครื่องเล่น cd ครับ แค่ภาคทรานสปอรต์ของ pioneer ก็กิน cd sony ขาดแบบฟังออกเลย เฉพาะเป็นทรานสปอรต์เท่านั้น ส่วนการฟัง L R แล้วแต่คนชอบแนวเสียงครับ ภาคทรานสปอต์ ผมก็เคยลองกับ dvd หลายยี่ห้อที่ผ่านมือ ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนสู้ pioneer ได้ soken ก็สู้ไม่ได้เท่าที่ผมลอง กับบางตัวและยี่ห้อ pioneer รุ่นผม ถ้าปรับเมนูตัดระบบดิจิตอลออกไป ฟังเสียงช่อง อนาล๊อค ก็แจ่มเลยเหมือนกัน ครับ ผมว่าสู่สี่กับ cd ตัวล่างๆเลย พอตัดภาคดิจิตอลออกเสียงจะดีกว่าเดิมแบบรับรู้ได้เลย ครับ

ฝากพี่อัลลองเล่นในเมนูของ dvd ด้วยว่าจะมีให้ปรับในเมนูว่าให้ส่งดิจิตอลเป็นแบบ pcm ด้วยลองปรับแบบ pcm ครับ เพราะว่าจะส่งออกมาแบบเพรียวๆไม่ผ่าน วงจรของ pioneer ลองดูครับว่าเหมือนของผมหรือไม่ครับเพราะคนละรุ่นครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 06:53:49 AM »
น้ารุ่งครับ กว่าจะได้นี่ ผมลองตอนแรกที่ว่าให้รูดหัวแร้งเลย มันติดกันยาวตั้งแต่ขาแรกยันขาสุดท้ายเลย มานั่งแต่งอยู่ตั้งนาน พอมาอีกข้างเลยจิ้มมันทีล่ะขา ขืนมาเล็กกว่านี้ ยอมแพ้แย๊ว  [entreat-raccoon]
ตัวเล็กมันก็มีแบบวิธีบัดกรีของมันอะไม่ยากไปกว่าไอ้ตัว cs8414 เท่าใดนักนะ  [pig90115]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #617 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 06:54:23 AM »

ขนาด 5.5มม. ทั้งสองตัว laughhahaha

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 06:59:16 AM »
เมื่อวานเอา DAC ไปให้พี่เล็กตรวจการบ้าน เจอจุดตลกคือเอา R ของดีมาทำตัวกั้นกระแสให้ LED ครับ ส่วนตัวธรรมดาไปใส่ทางเดินเสียงซะงั้น อย่างฮา  laughhahaha

ออฟไลน์ RA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #619 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:45:40 AM »
ส่งการบ้านบ้างครับ ประกอบเสร็จ ปรับไฟ 9V เสียบ 1543 เอา CD Asus ต่อเข้าไปดังเลย ไม่มีฮัมเลย ขอบคุณทุกท่านที่ลงแรงในการ GB ครั้งนี้ครับ คุ้มค่าครับ เดี่ยวเผาอีกสักนิด จะเอาไปกัดกับ wasin2 1541A X 3 IV output เป็น harmankardon step up

C Sprague 10u/200V

กล่องแบบดิบๆ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:56:08 AM »
มีต่อยอดด้วยหรือ......... เร็วๆ

« ตอบกลับ #621 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:58:38 AM »
มีต่อยอดด้วยหรือ......... เร็วๆ

โดนของต่อยอดมีตาเขแน่ครับน้า [pig80901]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 10:30:26 AM »

เป็นไงบ้างครับพี่ใกล้ความจริงยังครับ   [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #623 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 10:35:20 AM »

เป็นไงบ้างครับพี่ใกล้ความจริงยังครับ   [in-love-raccoon]
ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะตัวที่จะต่อยอดพี่ใช้กันมาหลายปีแล้ว แต่ที่มีปัญหาอยู่คือคุณ รุ่งพยายามที่จะทำให้มันใช้งานได้มากขึ้น และ คุ้มค่ากว่าตัวต้นแบบครับ  ตอนนี้กำลังเทสให้เสียงสมบูรณ์ที่สุดก่อนจัดกันครับ เดี่ยวต้นแบบเสร็จพี่จะลองตรวจสอบสัญญาณตอบสนองย่าน Audio ดูอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 10:47:27 AM »

เป็นไงบ้างครับพี่ใกล้ความจริงยังครับ   [in-love-raccoon]
ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะตัวที่จะต่อยอดพี่ใช้กันมาหลายปีแล้ว แต่ที่มีปัญหาอยู่คือคุณ รุ่งพยายามที่จะทำให้มันใช้งานได้มากขึ้น และ คุ้มค่ากว่าตัวต้นแบบครับ  ตอนนี้กำลังเทสให้เสียงสมบูรณ์ที่สุดก่อนจัดกันครับ เดี่ยวต้นแบบเสร็จพี่จะลองตรวจสอบสัญญาณตอบสนองย่าน Audio ดูอีกครั้งครับ

แจ่มเลยครับพี่ มีของดีๆมาให้เล่นตลอดเลยครับ  [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 11:29:16 AM »
   pcm 2704  ตัวนี้ใช้สำหรับ usb หรือเปล่าครับ     แล้วต้องลงไดร์เวอร์ไหม 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ puply

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 11:35:23 AM »
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ประกาศๆ  ของผมร้องเพลงได้แล้วครับ เจอจุดที่ทำให้เกิดปัญหาแล้วครับ ที่เคยวัดค่าไฟออก ที่ขา 6 ของ tda1543 ได้ 0.5 v ที่พี่รุ่งให้เช็คค่าตัว R 1 k กับ c ตรงจุดนั้น แรกๆผมเช็ค มันก็ไม่ได้ช็อตซะทีเดียวนะครับ ใช้มิเตอร์ตั้งให้มันดัง ติ๊ดๆ วัดดูก็ไม่เจอ แต่ๆๆๆๆๆๆ....พอดี R 1k ตัวนั้นมันแนบติด pcb ที่เป็นกราว์ดแพลน ผมสงสัยว่าสีที่เคลือบตัว R มันแตก มันเลยช็อตแบบมีค่าความต้านทาน ใช้มิเตอร์ที่วัดแบบติ๊ดๆ เลยไม่เจอ  ผมเลยจับ R ตัวนั้นยกสูงขึ้นอีกนิด  วัดไฟออกได้ 3 v พอดีเลย  ตอนนี้เลยได้ฟังเสียงเหมือนคนอื่นแระ  แค่ pcb หลุดร่อนบ้างบางจุด  เด๋วได้กล่องจากพี่เล็กมา คงปกปิดความไม่สวยงามเหล่านี้ได้ ได้บทเรียนเยอะเลยกับโปรเจคนี้ ที่รู้ๆคือต้องระมัดระวัง และรอบคอบ ครับ งานนี้เล่นนอน ตี1- ตี2  เสียหลายคืน   ..  ลืมบอกไปผมได้ไปซื้อ TDA1543 ที่เป็นของ NXP ผมว่าเสียงก็ไม่เลวนะครับ รายละเอียดดี ใสกว่าด้วย   ตอนนี้ใช้ c  o/p ตัวนั้นไปก่อน   ไว้ค่อยหาของที่ดีมาใส่  [pig6456]    เบิร์นไปก่อน   100 ชม   ค่อยว่ากัน    

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 01:27:13 PM »
[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ประกาศๆ  ของผมร้องเพลงได้แล้วครับ เจอจุดที่ทำให้เกิดปัญหาแล้วครับ ที่เคยวัดค่าไฟออก ที่ขา 6 ของ tda1543 ได้ 0.5 v ที่พี่รุ่งให้เช็คค่าตัว R 1 k กับ c ตรงจุดนั้น แรกๆผมเช็ค มันก็ไม่ได้ช็อตซะทีเดียวนะครับ ใช้มิเตอร์ตั้งให้มันดัง ติ๊ดๆ วัดดูก็ไม่เจอ แต่ๆๆๆๆๆๆ....พอดี R 1k ตัวนั้นมันแนบติด pcb ที่เป็นกราว์ดแพลน ผมสงสัยว่าสีที่เคลือบตัว R มันแตก มันเลยช็อตแบบมีค่าความต้านทาน ใช้มิเตอร์ที่วัดแบบติ๊ดๆ เลยไม่เจอ  ผมเลยจับ R ตัวนั้นยกสูงขึ้นอีกนิด  วัดไฟออกได้ 3 v พอดีเลย  ตอนนี้เลยได้ฟังเสียงเหมือนคนอื่นแระ  แค่ pcb หลุดร่อนบ้างบางจุด  เด๋วได้กล่องจากพี่เล็กมา คงปกปิดความไม่สวยงามเหล่านี้ได้ ได้บทเรียนเยอะเลยกับโปรเจคนี้ ที่รู้ๆคือต้องระมัดระวัง และรอบคอบ ครับ งานนี้เล่นนอน ตี1- ตี2  เสียหลายคืน   ..  ลืมบอกไปผมได้ไปซื้อ TDA1543 ที่เป็นของ NXP ผมว่าเสียงก็ไม่แย่นะครับ รายละเอียดดี ใสกว่าด้วย   ตอนนี้ใช้ c  o/p ตัวนั้นไปก่อน   ไว้ค่อยหาของที่ดีมาใส่  [pig6456]    เบิร์นไปก่อน   100 ชม   ค่อยว่ากัน    

[roll-eyes] ดีใจด้วยครับ ที่แก้ได้  เสียตังค์กับ 1543 อีกตัว ไว้สำรอง  [roll]

pcm 2704  ตัวนี้ใช้สำหรับ usb หรือเปล่าครับ     แล้วต้องลงไดร์เวอร์ไหม 

ไม่ต้องครับถ้า วงจรใช้ได้ เสียบปุ๊บ com จะเรียกไดร์เวอร์ลงอัตโนมัติเลยครับ ลงเสร็จดึง USB ออก เสียบกลับเข้าไปใหม่ก็ใช้ได้เลย  [roll]

« ตอบกลับ #628 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 01:46:32 PM »
[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ประกาศๆ  ของผมร้องเพลงได้แล้วครับ เจอจุดที่ทำให้เกิดปัญหาแล้วครับ ที่เคยวัดค่าไฟออก ที่ขา 6 ของ tda1543 ได้ 0.5 v ที่พี่รุ่งให้เช็คค่าตัว R 1 k กับ c ตรงจุดนั้น แรกๆผมเช็ค มันก็ไม่ได้ช็อตซะทีเดียวนะครับ ใช้มิเตอร์ตั้งให้มันดัง ติ๊ดๆ วัดดูก็ไม่เจอ แต่ๆๆๆๆๆๆ....พอดี R 1k ตัวนั้นมันแนบติด pcb ที่เป็นกราว์ดแพลน ผมสงสัยว่าสีที่เคลือบตัว R มันแตก มันเลยช็อตแบบมีค่าความต้านทาน ใช้มิเตอร์ที่วัดแบบติ๊ดๆ เลยไม่เจอ  ผมเลยจับ R ตัวนั้นยกสูงขึ้นอีกนิด  วัดไฟออกได้ 3 v พอดีเลย  ตอนนี้เลยได้ฟังเสียงเหมือนคนอื่นแระ  แค่ pcb หลุดร่อนบ้างบางจุด  เด๋วได้กล่องจากพี่เล็กมา คงปกปิดความไม่สวยงามเหล่านี้ได้ ได้บทเรียนเยอะเลยกับโปรเจคนี้ ที่รู้ๆคือต้องระมัดระวัง และรอบคอบ ครับ งานนี้เล่นนอน ตี1- ตี2  เสียหลายคืน   ..  ลืมบอกไปผมได้ไปซื้อ TDA1543 ที่เป็นของ NXP ผมว่าเสียงก็ไม่แย่นะครับ รายละเอียดดี ใสกว่าด้วย   ตอนนี้ใช้ c  o/p ตัวนั้นไปก่อน   ไว้ค่อยหาของที่ดีมาใส่  [pig6456]    เบิร์นไปก่อน   100 ชม   ค่อยว่ากัน    

[roll-eyes] ดีใจด้วยครับ ที่แก้ได้  เสียตังค์กับ 1543 อีกตัว ไว้สำรอง  [roll]

ไม่ต้องครับถ้า วงจรใช้ได้ เสียบปุ๊บ com จะเรียกไดร์เวอร์ลงอัตโนมัติเลยครับ ลงเสร็จดึง USB ออก เสียบกลับเข้าไปใหม่ก็ใช้ได้เลย  [roll]

อย่าพูดดังไปครับคุณรุ่งเรื่อง usb เดียวคนแถวบ้านผมจะสนใจทำบ้าง เอาไปต่อคอมแล้วจะขี่เกียจหยิบแผ่นไปใส่เครื่องอีก กำลังบ่นเลยว่า dvd+dac เสียงดีกว่า marantz อีก ถึงกับเปิดสงครามย่อยๆในบ้านเลยครับ

« ตอบกลับ #629 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 02:27:33 PM »

อย่าพูดดังไปครับคุณรุ่งเรื่อง usb เดียวคนแถวบ้านผมจะสนใจทำบ้าง เอาไปต่อคอมแล้วจะขี่เกียจหยิบแผ่นไปใส่เครื่องอีก กำลังบ่นเลยว่า dvd+dac เสียงดีกว่า marantz อีก ถึงกับเปิดสงครามย่อยๆในบ้านเลยครับ
เสียง และ รายละเอียด มันก็ดีของมันในระดับนึงครับ  แต่ก็ยังห่างจาก transport ดีๆที่เล่นแผ่นแท้ อยุ่พอสมควร หรือ ถ้าจะให้ใกล้เคียงก็ต้องเล่นกับชุดระดับ 6-7 หลัก เพื่อนในกลุ่มผมไปถอยมาลองเทียบกันนานมากแล้วสุดท้ายก็กลับมาหา trasport พร้อมกับความเต็มใจที่จะต้องหยิบแผ่นใส่ถาด เล่นต่อไป  แต่ก็ด้วยความสะดวกสบาย  ทั้งการใช้งาน และ สตางค์ในกระเป๋า เหมาะแก่การรับแขก หรือ การฟังเพื่อการผ่อนคลาย ไม่ได้จริงจังกับการฟังมากนัก  ครับ