ผู้เขียน หัวข้อ: CDROM Controller  (อ่าน 68948 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: CDROM Controller
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 10:21:02 PM »
หน้าปัดสีส้มดูดีครับ ดูเด่นดีครับ
ใส่ socket นี้เข้าไปจะสะดวกกับการใช้งานไหมครับ

ถ้าใช้ supply com  ก็ต่อหัว Molex แบบนั้นน่ะครับ [))]
พอดีตอนนี้กำลังทำบอร์ดจ่ายไฟใหม่ แทน switching เดิมน่ะครับ
วงจรภาคจ่ายไฟที่ออกแบบแล้ว ไม่มีตัวอย่างให้ดูบ้างหรือครับ [res] [res]
ยังขอลองอีกซักพักครับ ตัวที่ทำลองตอนแรกเป็น Regulate ปกติ LM338T ซึ่ง Dropout สูงพอสมควร
พอ CDROM โหลดกระแสเยอะนานๆ นี่ความร้อนอุ่นกาแฟได้เหมือนกัน  [c--c]

เลยเล็ง Regualte กลุ่ม LDO Low Dropout จะได้ใช้ไฟเข้าลดลง ความร้อนสูญเสียก็จะออกมาน้อยลงด้วยน่ะครับ ว่าจะลอง LDO ตัวใหม่ๆครับ เห็นสเปคการันตีกระแสกับ ripple ต่ำมากเลย

ก็อดใจรอกันนิดนึงครับ  (^_^)

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 04:51:32 AM »
ยังขอลองอีกซักพักครับ ตัวที่ทำลองตอนแรกเป็น Regulate ปกติ LM338T ซึ่ง Dropout สูงพอสมควร
พอ CDROM โหลดกระแสเยอะนานๆ นี่ความร้อนอุ่นกาแฟได้เหมือนกัน  [c--c]

เลยเล็ง Regualte กลุ่ม LDO Low Dropout จะได้ใช้ไฟเข้าลดลง ความร้อนสูญเสียก็จะออกมาน้อยลงด้วยน่ะครับ ว่าจะลอง LDO ตัวใหม่ๆครับ เห็นสเปคการันตีกระแสกับ ripple ต่ำมากเลย

ขอบคุณมากครับ [res]
 นานแค่ไหนก็จะรอครับ [shock1]

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:39:59 PM »
ไปถึงไหนแล้วครับน้า  [roll-eyes] [roll-eyes]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:57:15 PM »
ไปถึงไหนแล้วครับน้า  [roll-eyes] [roll-eyes]
ตัว PCB ต้นแบบล่าสุด ทำแบบเสร็จแล้วน่ะครับ ว่าจะวางแผนส่งทำ PCB ตัวจริงตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วก็ดันมีเรื่องปวดท้องจากงูสวัด มาซะก่อนน่ะครับเล่นเอาสามสัปดาห์ที่ผ่านมาทำอะไรแทบไม่ได้เลย นี่ก็เพิ่งจะบรรเทาไปไม่นานเองครับ

พอจะขยับทำอีกทีดันมีประเด็นน้ำท่วมอีก เลยยังเลื่อนไปก่อนน่ะครับ  [c--c]

ออฟไลน์ Hannan

• ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 12:22:04 AM »
ขอให้หายไวๆ  นะครับ  ค่อยๆ  ทำอย่าหักโหมนัก [cry1] [cry1]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ ManMicro

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 10:28:02 AM »
หน้าปัดสีส้มดูดีครับ ดูเด่นดีครับ
ใส่ socket นี้เข้าไปจะสะดวกกับการใช้งานไหมครับ

ถ้าใช้ supply com  ก็ต่อหัว Molex แบบนั้นน่ะครับ [))]
พอดีตอนนี้กำลังทำบอร์ดจ่ายไฟใหม่ แทน switching เดิมน่ะครับ
วงจรภาคจ่ายไฟที่ออกแบบแล้ว ไม่มีตัวอย่างให้ดูบ้างหรือครับ [res] [res]

ถ้าใช้ตัวนี้จะเป็นยังไงครับ LM2576T-xxx  [unde_cided] สามารถ ON/OFF ได้ด้วยนะ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 01:05:33 PM »
ถ้าใช้ตัวนี้จะเป็นยังไงครับ LM2576T-xxx  [unde_cided] สามารถ ON/OFF ได้ด้วยนะ

ตั้งใจว่าจะไม่ใช้ switching เพราะ noise สูงกว่า linear LDO เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ n.cm

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 07:00:23 PM »
ตัว PCB ต้นแบบล่าสุด ทำแบบเสร็จแล้วน่ะครับ ว่าจะวางแผนส่งทำ PCB ตัวจริงตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วก็ดันมีเรื่องปวดท้องจากงูสวัด มาซะก่อนน่ะครับเล่นเอาสามสัปดาห์ที่ผ่านมาทำอะไรแทบไม่ได้เลย นี่ก็เพิ่งจะบรรเทาไปไม่นานเองครับ

พอจะขยับทำอีกทีดันมีประเด็นน้ำท่วมอีก เลยยังเลื่อนไปก่อนน่ะครับ  [c--c]
สู้ๆครับผม [whistle1] [whistle1]

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 02:15:57 PM »
ถ้าเปิด GB ขอร่วมด้วย 1 ชุดครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 02:22:00 PM »
ถ้าเปิด GB ขอร่วมด้วย 1 ชุดครับ

มาเอาที่บ้านผมไปเล่นซิ มีอยู่ 1 ชุด เพราะดูอนาคตแล้วคงไม่ได้ทำแน่ ๆ ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:05:10 PM »
ขอบคุณครับพี่เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าไปหาครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:08:48 PM »
ขอบคุณครับพี่เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าไปหาครับ

พรุ่งนี้ ผมเข้าเวรครับ
ไม่มีวันหยุด และต้องเข้าเวรทุกวันด้วยจนถึงวันที่ 15 พ.ย. กว่าจะกลับบ้านก็ 4 ทุ่มครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:28:12 PM »
เวอร์ชั่นผม ขอรอน้ำลดก่อนครับ ค่อยทำต่ออีกที ตอนนี้งานราษฏร์งานหลวงเต็มไปหมดล่ะครับ  [c--c]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:35:46 PM »
เวอร์ชั่นผม ขอรอน้ำลดก่อนครับ ค่อยทำต่ออีกที ตอนนี้งานราษฏร์งานหลวงเต็มไปหมดล่ะครับ  [c--c]

ขึ้น  Intro  หน้าจอว่า  น้ำท่วมเลยนะครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 09:23:21 PM »

ตามสบายครับน้าแว่น ไม่ต้องรีบร้อนครับทำให้ perfect ที่สุดเท่าที่ทำได้ก็พอละ ดี ไอ วาย เพื่อความมันส์ครับ จะรีบร้อนไปใย ใช่ม๊า ใช่ม๊า  [b-o-a-t]

ออฟไลน์ pnserver

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 01:09:12 PM »
มาตามดูด้วยคน ป๋มรอด้วย

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
    • mastercomponent
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 02:11:47 PM »
น้ำลดมาหลายเดือนแล้วครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 02:17:46 PM »
น้ำลดมาหลายเดือนแล้วครับ [smi_ley]
มีกดดันด้วย...  [phok]
น้ำลง แต่งานยังวุ่นๆ เช่นเดิมครับ เดี๋ยวว่างๆ เอาตัวต้นแบบไปลองก่อนก็แล้วกันครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 02:20:50 PM »
รอด้วยอีกคนครับ    [OH]
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 02:39:32 PM »
น้ำลง แต่งานยังวุ่นๆ เช่นเดิมครับ เดี๋ยวว่างๆ เอาตัวต้นแบบไปลองก่อนก็แล้วกันครับ  [yes-raccoon]
รีบเลยครับ  3-2-1-raccoon น้ำจะมาอีกแล้ว [roll]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 03:40:09 PM »
มารอด้วยอีกคนครับ  [Bangdrink]

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 03:56:01 PM »
มารอด้วย  [smi_ley]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 08:23:52 PM »
จัดมาแบบด่วนๆๆๆๆ [yes-raccoon]ครับๆ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 08:56:07 PM »
จัดมาแบบด่วนๆๆๆๆ [yes-raccoon]ครับๆ
เจอทั้งงานราษฎร์ งานหลวง  มีหวัง"น้าแว่น" ของเรา น้ำหนักลดหลายโลแน่ๆ
 [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 04:40:53 PM »

มีสายรายงานว่า มีชายใส่แว่นใช้เวลาว่างเดินเล่นที่บ้านหม้อ เมื่อวันเสาร์ครับ [smi_ley]
กดดันอย่างต่อเนื่อง  [roll]

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 04:43:46 PM »
มีสายรายงานว่า มีชายใส่แว่นใช้เวลาว่างเดินเล่นที่บ้านหม้อ เมื่อวันเสาร์ครับ [smi_ley]
ของดีต้องใจเย็นๆ ครับ   fart-raccoon

ถ้าไม่พลาด เดี๋ยวเสาร์นี้แวะเอาไปให้ลองเทสบั๊กครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 05:05:28 PM »

อืม...ผมก็ใส่นะแว่นน่ะ ลุงยอด  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 05:15:26 PM »
แบบนี้ผมก็ต้องรอนะซิครับ เพราะ dac ผมมีรอไว้แล้วครับ พอจะมีแววไหมครับว่าจะมีโครงการนี้หรือไม่ครับ ผมจะได้ไม่ต้องไปหา CD player ครับ
dac พร้อม หา CDrom มาใส่ก็กล้ายเป็น cd player ไปเลย

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 08:22:26 PM »
แบบนี้ผมก็ต้องรอนะซิครับ เพราะ dac ผมมีรอไว้แล้วครับ พอจะมีแววไหมครับว่าจะมีโครงการนี้หรือไม่ครับ ผมจะได้ไม่ต้องไปหา CD player ครับ
dac พร้อม หา CDrom มาใส่ก็กล้ายเป็น cd player ไปเลย

แม่นแล้วครับน้า cleaning ผมก็ใช้อยู่แค่ CDrom กะ dac ครับ รอตัว Controller แค่นั้นเองครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 11:22:34 AM »

อืม...ผมก็ใส่นะแว่นน่ะ ลุงยอด  [smi_ley]
ของพี่ถอดๆใส่ๆ แต่ของคุณแว่นใส่ตลอดนะครับ [yes-raccoon]
ไม่อยากบอก Cd rom controller ผมมี2ตัว [roll] แต่สงสารน้องๆที่ไม่มีใช้เลยต้องมากดดัน fart-raccoon
ไม่ต้องรีบนะครับคุณแว่น แต่ให้ไวๆ [smi_ley]