ผู้เขียน หัวข้อ: มองผ่านเลนส์ ( มือใหม่หัดถ่ายรูป)  (อ่าน 18792 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: มองผ่านเลนส์ ( มือใหม่หัดถ่ายรูป)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 07:48:53 PM »
รูปสวยใสมากครับพี่  [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
Re: มองผ่านเลนส์ ( มือใหม่หัดถ่ายรูป)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 10:25:02 AM »

นานเป็นเดือนนับแต่ย่างเข้าหน้าฝนที่ผมไม่ได้ไปเดินออกกำลังกายรอบหมู่บ้าน
จวบจนวันนี้ที่นึกอยากขยับแข้งขาเสียหน่อย  จึงห้อยกล้องลากรองเท้าแตะฟองน้ำออกจากบ้าน

วันนี้ผมเปลี่ยนสไตล์การเดิน  จากท่วงทำนองที่เชื่องช้า  (ADAGIO)  เป็น  การเดินช้าๆ  แบบสบายๆ 
เดินให้เข้ากับการหายใจเข้าออก  เมื่อเริ่มเดินไปสักพัก  กำหนดลมหายใจเข้าเป็นเท้าซ้าย  และลมหายใจออกเป็นเท้าขวา 
พยายามประคองสติให้อยู่ลักษณะนั้น  อย่างยากลำบากในตอนแรก 
แต่เนื่องจากผมเคยฝึกท่าเดินแบบนี้มานานเป็นหลายปี  จึงเข้าที่ได้ไม่ยาก

การเดินแบบนี้พระเรียกว่าเดินจงกรม  ผมคิดดู  รู้สึกว่าน่าจะเข้าข่ายการเดินในจังหวะ  ลาตินมากกว่า   
ในยุคของผมนั้น  หนุ่มสาวเต็นรำจังหวะลาตินเป็นกันแทบทุกคน  เวลาออกงานหลังจากเต้นจังหวะที่เร็วๆ ทั้งหลายจนเหนื่อยแล้ว 
วงดนตรีจะเริ่มเล่น  ?สโลว์?  ให้หนุ่มสาวมีโอกาสได้พักรวมทั้งถือโอกาสได้ใกล้ชิดกัน

หนุ่มรูปไม่งามอย่างผมนั้นชอบเต้นจังหวะ  ช้าๆ  นี้จังหวะเดียว
เนื่องได้เรียนรู้มาจากสุดยอดคัมภีร์แห่งรัก   ฉบับ "โคลน"  พิมพ์วงจรเดียวจากข้องแท้ 

ว่านับจากบั้นเอวแห่งสตรีด้านหลังขึ้นมาสองขั้นครึ่งกลางกระดูกสันหลัง
เป็นจุดรวมแห่งความสุขสบายแห่งอิสตรีทั้งหลาย  ถ้าจี้จุดตรงนี้อย่างแผ่วเบาให้เข้ากับจังหวะก้าวเดิน 
เธอจะเหมือนต้องมนต์สะกด  และเธอก็จะร่ายรำตามจังหวะ  ล่องลอยพริ้วเป็นธรรมชาติ
และที่สุดเธอก็จะจดจำคุณในทางที่ดีไปตลอดชีวิตครับ 

โอ้คำภีร์นี้ห้ามลอกเลียนแบบจนกว่าจะได้รับการครอบจากอาจารย์นะครับ

จิตและอารมณ์เช้านี้จึงอิ่มเต็ม  ทำให้มีฟีลลิ่งในการเก็บดอกไม้มาฝากท่านทั้งหลายในเช้านี้ครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2017, 06:00:48 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 06:49:33 PM »

ปิดเทอมหลายวันแล้ว ถนนรอบหมู่บ้าน มีเด็กเล็ก กระทั่งเด็กวัยโต  ขี่จักรยานเล่นเป็นกลุ่ม

เย็นวันนี้ฝนขาดเม็ดน่าจะไม่เทลงมาแล้ว  ชวนให้ห้อยกล้องเดินออกล่า

ผมท่องสูตรการถ่ายรูปในใจ

แสง   มุมมอง   จังหวะเวลา

ก่อนพระอาทิตย์ลับฟ้า  ผมรอจังหวะ  และได้มารูปเดียว

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 12:28:32 PM »

มีผู้รู้ให้คำแนะนำมือใหม่อย่างผมว่า

หากล้องให้เหมาะกับตัวเรา  กล้องถ่ายรูปไม่ใช่แอมปริไฟร์หรือลำโพง  ที่รอให้เราเลือกซื้อหามาใช้

ที่จริงแล้วกล้องถ่ายรูปเลือกเจ้าของ  ผมฟังแล้ว  ม่ายเชื่อหรอกครับ

เมื่อผมเลือกกล้อง  หรือ  เถอะหนาเชื่อเขาหน่อย  คือผมกำเงินของคนอื่นเดินเข้างานกล้องที่ศูนย์ไบเท็ค
 เพื่อให้กล้องมันเลือกเรา  และที่สุดผมได้  Panasonic GF1  ซึ่งกำลังฮิตในพ.ศ.นั้น

และเมื่อถึงเวลา  ผมก็ห้อยกล้อง  เดินหาหรือเลือกคนที่ผมจะถ่าย
ได้มาแค่นี้พอจะไหวไหมครับ

เครดิตงานแต่งงาน  ก้อย กับ ก้อง

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 12:39:14 PM »

หนึ่งปีผ่านไป  RICOH GXR  กับเลนส์ 50 มม  ก็ถือได้โอกาส  เลือกผมเป็นเจ้าของอีก

ยี้ห้อนี้มักจะพานพบแต่แบบนี้
 เดินผ่านกันใกล้ห้องน้ำในร้านอาหารแห่งหนึ่ง  ไม่รู้จักกันด้วย
 เจ้าของกล้องปากเปราะขอถ่ายรูปดื้อๆ
 เธอยิ้มแล้วหยุดให้เวลาตั้ง 12 นาที

ความประหม่าตั้งผิดถูก  พอดูได้แค่นี้แหละ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 12:47:22 PM »

ที่หาดแม่รำพึงระยอง  พี่สาวและน้องสาวมีบ้านพักคนละหลัง   พาพรรคพวกไปที 30 คนนอนกันสบาย
  พออายุมากขึ้นไปมาลำบาก  แต่ละปีไปเอาโอโซนแค่ครั้งสองครั้งเท่านั้น

ผมมองว่า  Panasonic GF1  ให้ความคล่องตัวพอสมควรครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 01:13:36 PM »
น่ารักดีครับพี่  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 07:17:49 PM »
อัพเดทกันหน่อย

ผมชอบถ่ายรูปในลักษณะเชิงเล่าเรื่อง  โดยการมองผ่านเลนส์  
นั่นคือการถ่าย  การวางมุมมอง แล้วกดฉับ  เล่าผ่านการมองหลังเลนส์ทั้งสิ้นนะครับ
มา ติ มาชม กันครับ

ใบไม้เกิดใหม่มีสีต่างออกไป แสดงให้เห็นถึงวัยอายุเพิ่งเกิด
มันเป็นที่ชื่นชอบของเหล่าแมลงกินใบ

ขณะที่กำลังถอยกลับ  มองภาพบนจอแล้วแปลกตาดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2012, 07:35:26 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 07:25:10 PM »
ภาพที่จงใจถ่าย  เพื่อแสดงถึงการเล่าเรื่องในเชิงเปรียบเทียบ  ภาพที่เน้นเรื่อง  จุดนำสายตา
จากจุดแรกจนถึงจุดสุดท้าย  มุมมองที่ต่างของผู้คน  ความคิดเห็นที่ไม่ตรงกัน
ทว่าอยู่ร่วมในสังคมเดียวกันได้

มะลิ เป็นแมวช่างคิดนะครับ  บางครั้งมะลิคิดมากจนไข้ขึ้น ป่วยอยู่สองวัน  และไม่กินข้าว
หมอต้องรีบเอาผ้าในตู้เย็นเช็ดตัวให้ตัวร้อนมาก  แล้วปักหนึ่งเข็มลดอาการไข้

"มันเป็นโรคเครียดครับ"  หมอบอกภายหลัง  จ่ายยาให้

ดูแววตามะลิกำลังครุ่นคิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2017, 06:03:02 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 08:30:28 AM »

สายลม และ แสงแดด  

เดินออกกำลังกาย  ถ่ายรูป  

ฝึกหัดถ่าย  เรื่องของ  แสงและเงา

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 08:31:58 AM »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 08:33:33 AM »

คราบงูเห่า  แถวบ้านมีเยอะ  บางวันนั่งดูทีวีด้วยกัน (เรื่องจริง)

ไดนามิกส์  ชอบชอบ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 08:37:23 AM »

ของแถม  สแน๊ปช๊อต

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 06:45:12 PM »

ปลายหัก 

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 06:48:38 PM »

นี่  หรือ  คือ  คำ  ตอบ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 06:50:35 PM »

ที่ นี่ ประ เทศ ไทย  (  Super Heroes)

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 06:52:30 PM »

นัก เลง มด

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 10:43:42 PM »
มองผ่านเลนส์ ด้วยคนครับ...

ชาวต่างชาติ...นายนี้ผมเจอบนท้องถนนเป็นหนที่ 2 ครับ พอดี พกกล้องมาด้วย เก็บภาพไว้อมยิ้ม ...ซะหน่อย

ที่อมยิ้ม...ก็เพราะ คุณหมอนี่.... ดันแปะสติกเกอร์สีดำหลังหมวกกันน็อคของตำรวจ... มีข้อความว่า ....

ระวัง
              ฝรั่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2013, 10:55:23 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 07:53:12 AM »

หยุด !  หยุด !  หยุด  !  หยุดความรุนแรง

ด้วย สปีด หน้า กล้อง   เราหยุดคุณได้

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 07:48:33 AM »

บางครั้ง บางคราว  ผมต้องหลบฉาก

วานนี้ตื่นแต่ตีสาม  เตรียมตัวไปงานหมั้นหลานสาว  (พอเราแก่  หลานๆ เค้าก็เจริญวัยโตตามธรรมชาติ)

เห็นกล้องโตและเลนส์โตๆ นับร้อย  ผมเลยหลบ
 แต่ก็เอา  RICOH GXR  เลนส์  50 ถ่ายวีดีโอ  แก้เขิน

ได้แบบนี้มาฝากตามประสาคนหลงไหลเสียงเพลง  สองสามช๊อต  ครับ

besame mucho   เพลงโปรด

<a href="http://www.youtube.com/v/nsgjp-BFi24?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/nsgjp-BFi24?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 07:58:01 AM »

เมื่อชอบการแสดงสด
มีเวทีให้ดูฟรีทุกวันละครับ
งานแต่ง งานหมั้น  มีให้ดูฟรี

แต่อย่าเข้าผิดงานละ  เพราะเวลามาขอซองคืนมันโกลาหลเจ้าภาพพิลึก  เคยเจอครับ

วงนี้ผมเจอมาหลายงานนะครับ  ชอบสไตล์การเล่นแบบซิมเปิ้ลของเค้าครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/dTpPK_UDCRA?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/dTpPK_UDCRA?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 10:08:22 AM »

เมื่อชอบการแสดงสด
มีเวทีให้ดูฟรีทุกวันละครับ
งานแต่ง งานหมั้น  มีให้ดูฟรี

แต่อย่าเข้าผิดงานละ  เพราะเวลามาขอซองคืนมันโกลาหลเจ้าภาพพิลึก  เคยเจอครับ

วงนี้ผมเจอมาหลายงานนะครับ  ชอบสไตล์การเล่นแบบซิมเปิ้ลของเค้าครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/dTpPK_UDCRA?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/dTpPK_UDCRA?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>

เพลงเพราะดีครับพี่มะละกอ [res]

ออฟไลน์ akera

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 05:43:39 PM »
เห็นสาวสวยไม่ได้...เป็ฯต้องส่องทุกที

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 05 มีนาคม 2013, 09:23:47 AM »

เหล็กรัด  C  ขนาด  เส้นผ่าศูนย์กลาง  40  มม  และ  25  มม 
เวลาไม่ต้องการละมีให้เห็น  เวลาอยากได้หาแทบตายไม่เจอ 

มีขายที่บ้านหม้อที่เดียว

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 05:15:55 AM »

ห่างหายไปนาน เหตุนับเนื่องจาก สารพัดภูมิแพ้จนต้องประกาศสงครามต่อสู้กันนานหลายปี
แม้เป็นอาการที่ทำความรำคาญทางกายแต่ทว่ามันกัดกร่อนจิตใจไปทีละนิด
สิ่งที่ตามมาคืออารมณ์บ่จอยนะสิ จับกล้องแต่ขาดจินตนาการไปไม่รอด

ดูภาพเก่าย้อนหลัง หายหมดแล้ว เดี๋ยวผมหามาเติมให้เต็มนะครับ

น.ส. มะลิ ขวัญอ่อน 11 ฝน 10 หนาว

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 05:18:17 AM »

ไม่รู้ว่าคนติดแมว หรือว่าแมวติดคน

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 05:33:14 AM »

ภาพ 1 ภาพ เล่าเรื่องราวได้มากมาย ยิ่งมากยิ่งดี
เหมือนฟังเพลงหนึ่งเพลง กว่าจะจบเพลง คิดถึงความหลังปะติดปะต่อกันจากเรื่องหนึ่งโดดไปอีกเรื่อง

ออฟไลน์ sucheep1897

• Hobby หลังเกษียณความชอบส่วนตัว ใครไม่ชอบไม่เป็นไร
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2018, 10:58:11 AM »
 [finger16]หายไปนานเลยนะครับพี่