ผู้เขียน หัวข้อ: ขอด้วยครับน้ากับ 6dj8 MM phono stage  (อ่าน 6990 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
Re: ขอด้วยครับน้ากับ 6dj8 MM phono stage
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 09:38:53 PM »
ไวดีแท้เน้อ  คนมีฝีมืออะไรก็ง่ายไปหมด [great]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ขอด้วยครับน้ากับ 6dj8 MM phono stage
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2015, 11:07:26 AM »
ถ้ากราวด์เทิร์นลงแท่นแล้วไม่ต้องลงแท่นอีกจุดครับ มันจะให้ผลเสียมากกว่าดี  อีกอย่างเทิร์นเก่าๆควรเช็คสายกราวด์ที่ออกจากโทนอาร์มด้วยนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นแก้ผิดจุด ลองตรวจสอบดูครับ โฟโนตัวนี้ทำง่ายที่สุดแล้วไม่เคยสร้างปัญหาจุกจิกเลยผมทำมา 6-7 ปีแล้ว เงียบสงัดมากๆแม้จะใช้ภาคจ่ายไฟแบบธรรมดาๆครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก ลองปรับแล้วครับน้าผลน่าจะดีขึ้นครับน้า จริงแล้วมันแค่ฮัมเบาๆตรงหน้าลำโพงครับน้าสำหรับผมถือว่า ok เลยครับน้าผ่าน 555  [0002053E]

ไวดีแท้เน้อ  คนมีฝีมืออะไรก็ง่ายไปหมด [great]

ขอบคุณครับน้า จัดเป็นแบบ PCB ก็เร็วหน่อยครับน้าเดินสายไม่มากก็เสร็จอีกย่างวงจรไม่ยุ่งยากด้วยครับน้า [heyheypig445]

สรุปเมื่อคืนก็ตามคาดครับน้าไม่ได้ฟัง 555 พาลูกนอนแต่หลับก่อนลูกครับน้าสลึมสลืออีกทีก็พระอาทิตย์ขึ้นเลยครับน้า [pig90102]

ปล. VDO ผมโพสอยู่ตาม Link ด้านล่างครับน้า ^_^
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=19079.msg293900#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2015, 02:04:52 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2015, 12:41:10 AM »
ได้หลอดมาใหม่ครับน้า 6BQ7 ขาหลอดตรงกับ 6DJ8 แต่ spec จะต่างกันหน่อยครับน้า ผมหาข้อมูลแล้วเห็นเขาเอามาเสียบแทนกันเล่นเลยอยากลองดูครับน้า [fb-smiling]

จัดการเสียบเข้าแท่นแล้ววัดไฟครับน้า เท่าที่วัดไฟต่างจากเดิมไม่มากครับน้าแทบจะไม่ต่าง ไฟสูงอยู่แถวๆ 250v แรงดันตกค่อมหลอดประมาณ 100v แรงดัน Rk ประมาณ 2.4v ครับน้า
จัดใส่เข้าระบบลองฟังอัตราขยายเบาลงหน่อยครับน้า เสียงจะเบากว่า ECC88 ที่ผมใช้เป็นหลัก ฟังค่าวๆจะขุ่นกว่าเดิมหน่อยครับน้า เสียงฟังดูนุ่มสบายลื่นดีครับน้า เอามาเปลี่ยนบรรยากาศได้อย่างดีเลยครับน้า [huge-thumbs-up]
เสียงเดียวอัด VDO มาอีกทีครับน้า [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2015, 11:12:47 AM »
ช่วงหลังๆมานี้ผมชอบฟังแผ่นเสียงครับน้า ผมว่าเสียงมันฟังสบายกว่าฟังทีได้ยาวๆครับไม่ล้าหู โดยเฉพาะเสียงกลางมันอิ่มดีครับน้า [fb-smiling]

ุ6DJ8 MM Phono เปลี่ยนหลอดเป็น 6BQ7
amp : 6080se
ลำโพง : Pioneer CS-901
เพลง : เฉือนหัวใจ - โอ๋ ชุติมา แก้วเนียม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2015, 11:17:50 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2017, 10:13:38 PM »
phono ตัวโปรดผมครับน้าที่ทำก็มีแค่ตัวนี้ตัวเดียวครับน้า 555
ผ่านมาก็ใช้ฟังประจำมาตั้งแต่เริ่มเล่นแผ่น ก็มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงมาเรื่อยตามที่คิดเองว่าดีครับน้า
ล่าสุดก็เอา switching มาใช้จุดใส้หลอดครับ ด้วยความอยากลองว่าใช้ไฟ DC จะเป็นอย่างไร
switching ที่ใช้ได้จากน้าเล็กมาระยะหนึ่งแล้วครับ ไฟเข้า AC บ้านธรรมดา ไฟออก DC 6-9v 4A เป็นของไต้หวันครับ

จัดการใส่เข้าไปตามรูปครับน้า

ผลใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรครับน้า ใช้จุดใส้หลอด 6dj8 สองหลอดตอนแรกคิดว่าจะมีร้อนบ้างแต่ลองมือจับไม่รู้สึกร้อนเลยครับ ส่วนเรื่องความสงัดไม่รู้สึกแตกต่างจากเดิมครับน้าก็มีฮัมเบาๆหน้าลำโพงประมาณเดิม ส่วนเรื่องเสียงก็ไม่รู้สึกต่างอะไรครับน้าแต่รู้สึกมโนว่าเสียงจะดูสดขึ้นมานิดๆครับ
เท่านี้ครับน้าไม่มีอะไรมากอยากคุยเฉยๆครับ [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2017, 10:30:03 PM »
  หาซี 10000uf คร่อมทางออกไว้ครับ แล้วลองฟังเทียบดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2017, 11:43:21 PM »
ครับน้าเล็กผลที่ลองเอา C 9400uF ค่อมไฟจุดไส้หลอด เท่าที่ฟังไม่รู้สึกต่างจากเดิมครับน้า
ที่ผมว่าฮัมคือผมบิด volume สุดจะมีฮัมเบาๆแถวน่าลำโพงครับน้าไม่ถือว่าดังมาก แต่ถ้าต้นทางเป็น DAC บิด volume สุดก็ยังสงัดครับน้า