ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหลอดหน่อย ครับ  (อ่าน 2361 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
ถามเรื่องหลอดหน่อย ครับ
« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 05:19:56 PM »

- พอดีผมมีหลอด No. 21JZ6 , 17JZ8, 3GK5  and 6AQ5A

ยากสอบถามพี่ๆ เพื่อนสมาชิก หน่อยว่าหลอดนับเบอร์ดังกล่าวข้างต้นนำมาใช้กับ โครงงานไหนได้บ้างคับ [confused-face]

(ผมถอดมาจาก ทีวีธานินทร์รุ่นโบราณ ครับ) ดูจาก Data Sheet แล้วไม่เข้าใจครับ  เรียนจบมาน้อยความก็น้อย  [enjoyment]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: ถามเรื่องหลอดหน่อย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 05:26:33 PM »
มีอย่างละกี่หลอด ล่ะ  3gk5 นั่นทำปรีได้ นอก นั้น หลอด เพาเวอร์หมดเลย ครับ17jz8 ถ้ามีสองหลอดก็ แหล่มเลย se วัตต์ ต่ำ สบาย ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 05:30:57 PM »
21JZ6 , 17JZ8,  สองเบอร์นี้ทำแอมป์วัตต์ต่ำได้
3GK5   ใช้ทำปรีได้ เป็นหลอด single triode hi mu

6AQ5A ตัวนี้น่าเอามาทำแอมป์ที่สุดในหลอดกลุ่มนี้ แล้วใช้ 3GK5 drive ครับได้กำลังพอๆกับ EL84

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 07:47:47 AM »
ผมขอขอบคุณ พี่เล็ก และพี่อนุชิต มากครับที่ให้ความรู้ และข้อมูลต่างๆ 

ทั้งนี้ และทั้งนั้นผมก็ ยังต่อไม่ได้อยู่ดี เนื่องจากยังอ่อนประสบการณ์

อยู่ ส่วนหลอดที่ผมโพสต์ถามมีอย่างละ 1 หลอดครับ  พี่ [0002053E]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 08:51:25 AM »
 เอาไว้ฝึกทำเครื่องครับ  ลองต่อปรี หรือ แอมป์ เพื่อศึกษา หรือ เพิ่มประสพการณ์  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2017, 09:17:38 PM »
6aq5 เป็นยังไงบ้างครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2017, 10:09:25 PM »
 เป็นหลอด power pentode ขนาดเล็ก // EL90   PD. ~ EL84  12w