ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้ง Alignment Protractor ไม่ยากอย่างที่คิดครับ  (อ่าน 11512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

เนื่องจากน้องชายผม คือน้องบอย มีหัวเข็ม shure m44-7 อยู่พอดีเลยแกะออกมา
เพื่อลองตั้ง Alignment Protractor

กับเครื่องนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2016, 08:06:31 PM โดย Guy_Audio »

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: การตั้ง Alignment Protractor ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 01:52:44 PM »
 ขอเกาะริงไซด์นะครับคุณ สาธิต ผมเด็กใหม่บริสุทธิ  [singing-happy]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: การตั้ง Alignment Protractor ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 01:58:23 PM »
มาขอเก็บความรู้ด้วยครับ ชี้แนะมือใหม่ด้วยนะครับ

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 02:01:41 PM »

หลังจากประกอบหัวเข็มเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่ต้องขันน๊อตให้แน่น ขันแค่พออยู่ก็พอครับ
และขั้นตอนนี้อย่าได้เปิดการ์ด ออกมาเป็นอันขาดครับก้านเข็มและปลายเข็มอาจเสียหายได้  [tremor-raccoon]

แล้วจึงนำเอา โปรแทรคเตอร์ มาวางลง ซึ่งที่กระผมใช้อยู่เป็นของ Analogue Studio
ซึ่งใช้งานได้ง่ายมาก ดูปลายเข็มได้ชัดและแม่นยำ ทั้งยังมีความหนาที่เท่ากับแผ่นเสียงพอดีครับ

หลังจากนั้นก็ตั้ง balance tonearm อย่างคร่าวๆ โดยให้โทนอาร์มอยู่ในสมดุล พร้อมเปิดการ์ดออก
ส่วนค่า Anti Skating ตั้งไว้ที่ 0 ก่อนนะครับ ไม่เช่นนั้นแล้วอาร์มจะถูกดึงกลับสู่ที่พัก

แล้วค่อยตั้ง balance tonearm อย่างละเอียด โดยนำไปวางที่ โปรแทรคเตอร์
ให้ปลายเข็มลอยอยู่เหนือ โปรแทรคเตอร์ ประมาณ 1 มิล ซึ่งนั้นหมายถึงค่า VTF จะอยู่ที่ 0-0.1 กรัม
(พยายามอย่าให้ปลายเข็มจรดกับแผ่นนะครับ เพราะถ้าจรดลงแผ่นจะมีค่าแรงกด VTF ซึ่งไม่ใช่การ balance tonearm ที่ถูกต้องตามค่าครับ)
พร้อมปรับ Dial ไปที่ 0 กรัมได้เลยครับ

หลังจากนั้น ให้ปรับค่า VTF ตามที่คู่มือแนะนำมาอย่างคร่าวๆครับ
ซึ่งหัวเข็ม Shure m44-7 แนะนำไว้ที่ 1.5 -3 กรัม
ผมตั้งไว้ประมาณ 1.5 กรัมก่อนครับแล้วนำหัวเข็มไปวางที่ โปรแทรคเตอร์ ได้เลยครับ
ซึ่งต้องวางให้ปลายเข็ม อยู่ในใจกลางจุดที่โปรแทรคเตอร์ ได้มาร์คเอาไว้    [sport-dance-raccoon]
และน่าจะต้องใช้แว่นขยายช่วยด้วยนะครับ  [roll-eyes]

หลังจากนั้นก็มาส่องที่ด้านบนว่า เฮดเชลล์ และตัวเรือนหัวเข็ม ก้านเข็ม
ได้ขนานกับเส้นตารางของ โปรแทรคเตอร์ หรือไม่  [unde_cided]
ซึ่งถ้าเอียงอย่างในรูป ให้ถอยหัวเข็มเข้าไปครับ
ส่วนโปรแทรคเตอร์ ซึ่งเป็นสิ่งสมมุติของร่องแผ่นเสียง ก็ต้องถอยตามไปด้วยครับผม    [shy_whistler]

จากในรูป เมื่อถอยแล้ว ตัวเรือนหัวเข็มและเฮดเชลล์
ก็เริ่มที่จะขนานใกล้เคียงกับเส้นตารางมากยิ่งขึ้น  [happy-ears]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2016, 08:04:36 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 02:02:31 PM »

หลังจากที่ค่อยๆขยับ จนทุกอย่างได้ตรงแล้ว ให้ขันน๊อตล๊อกหัวเข็มอย่างเบามือ
และอย่าได้ขันแรงเป็นอันขาด เอาแค่พออยู่นะครับ 
เพราะหัวเข็มอาจจะชำรุดหรือค่า azimuth อาจจะคลาดเคลื่อนได้  [bottle-raccoon]
โดยแรงดึงของน๊อต ที่จะกระทำให้เอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง

ซึ่งเมื่อล๊อกแล้วต้องนำหัวเข็มกลับมาเช็คโดยนำมาวางลงที่มาร์คของ โปรแทรคเตอร์
และสังเกตุดูว่าค่าของมุม zenith คลาดเคลื่อนหรือเปล่า
โดยสังเกตุจากก้านเข็มว่าได้ขนานกับเส้นของตารางหรือไม่ถ้าก้านเข็มตรงก็จะไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าก้านเข็มงอหรือเอียงคงต้องใช้วิธีตั้งแบบประนีประนอมแล้วทดลองฟัง  yahoo1
ส่วนค่า azimuth จะสังเกตุได้จากเงาสะท้อนของโปรแทรคเตอร์ว่าปลายเข็มได้ขนานกับเงาหรือเปล่า
ซึ่งถ้าโปรแทรคเตอร์ เป็นแบบไม่มีเงาสะท้อนให้ใช้กระจกแทนก็ได้ครับ
ซึ่งถ้าไม่ตรงอาจจะต้องเสริมแหวนหรือหนุนด้วยเส้นด้าย แต่ถ้าเป็นเฮดเชลล์แบบถอดได้
ตอนใส่เข้าก้านอาร์มสามารถที่จะบิดไปมาได้เล็กน้อย แล้วตั้งก่อนจะขันล๊อกให้แน่นก็กระทำได้ครับ
ส่วนโปรแทรคเตอร์อีกจุดคือจุด B  หรือสิ่งสมมุติของแทรคนอก
ถ้าจุด A ผ่าน จุด B ก็จะผ่านตามไปด้วยครับ  [wave-dance-raccoon]
แต่ถ้าจุด A ผ่านจุด B ไม่ผ่านให้เน้นที่จุด A ไว้ก่อนครับ เพราะเป็นสิ่งสมมุติของแทรคใน
ซึ่งเวลาเล่นกับแผ่นเสียงและทดลองฟังจริง แทรคในจะมีปัญหามากกว่าแทรคนอกครับ
เนื่องจากรัศมีความโค้งของร่องแผ่นที่แคบมากกว่า 

และถ้ามีเครื่องชั่งหัวเข็ม ก็นำมาชั่งเพื่อปรับค่าโดยละเอียดก็ยิ่งดีครับ ในภาพตั้งไว้ที่ 1.50 กรัมครับ

แล้วตั้ง Dial ที่ค่า 1.5 ตามอีกทีจะได้แม่นยำมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2016, 08:09:45 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 02:03:27 PM »

หลังจากนั้นทดลองฟังครับ โดยกระผมจะใช้แผ่นเสียงของ Jack Johnson - In Between Dream
ซึ่งหาได้ง่าย ราคาไม่แพง ฟังก่อนเป็นแผ่นแรกเพื่อเทียบกับซีดี ว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่  [unde_cided]

โดยสังเกตุดูมุม VTA ไปด้วยว่าหัวเข็มทำมุม SRA กับแผ่นเสียงในลักษณะใด
ซึ่งเครื่องเล่น TT ของน้องบอยไม่สามารถที่จะปรับมุม VTA ได้ การเลือกความสูงของหัว
จึงจำเป็นต้องดูอย่างละเอียดว่าสามารถที่จะใส่กันได้หรือไม่โดยที่ยังคงอยู่ในระดับ บวกลบ ไม่มากจาก 0 องศา
ซึ่งจากในรูป จะเห็นได้ว่าเป็นค่า VTA + ซึ่งปลายเฮดเชลล์จะอยู่ต่ำกว่าจุดขนานเพียงเล็กน้อย
อย่างนี้สามารถที่จะทดลองฟังไปก่อนได้เลยครับ  clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

แต่ถ้าหัวต่ำกว่ามากอาจจะต้องเปลี่ยนแมทที่หนาขึ้นหรือหนุนหัวครับ
แต่ถ้าหัวเชิด VTA - ก็เปลี่ยนแมทที่บางลงก็กระทำได้ครับ

หลังจากทดลองฟังแทรคนอกก็มาที่แทรคในกันบ้างครับ พร้อมตั้งค่า anti skating
แล้วสังเกตุว่าเสียงมีอาการพล่าให้ได้ยินหรือไม่  [c--c] [c--c] [c--c]
ซึ่งถ้าตั้ง Alignment Protractor ดีแล้วจะเกิดอาการพล่าได้ยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2016, 08:13:24 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 02:04:13 PM »

แอมป์ของคุณ นกครับ MARK AUDIO

<a href="http://www.youtube.com/v/9lKf-O7g1fc?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/9lKf-O7g1fc?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

และมาต่อด้วยแผ่นช้างน้อยพาเพลิน Repercussion Unit In Need Again
ซึ่งผมได้เพิ่มน้ำหนักหัวเข็มประมาณ 1.85 เสียงออกมาเต็มกว่าครับ  [dancing]
น้องบอยโชคดีไปครับ ขนาดหัวเข็มและสายเฮดเชลล์พึ่งเปลี่ยนใหม่เสียงยังฟังได้ดีเลยครับ
กับชุดที่ตั้งอยู่ในห้องนอนราคาสบายๆ  [thanks-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2016, 08:18:22 PM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 03:30:18 PM »
ชอบเลยเบสแน่นดีมาก [fb-smiling]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2014, 09:05:34 PM »
ส่วนค่า azimuth จะสังเกตุได้จากเงาสะท้อนของโปรแทรคเตอร์ว่าปลายเข็มได้ขนานกับเงาหรือเปล่า
ซึ่งถ้าโปรแทรคเตอร์ เป็นแบบไม่มีเงาสะท้อนให้ใช้กระจกแทนก็ได้ครับ
ซึ่งถ้าไม่ตรงอาจจะต้องเสริมแหวนหรือหนุนด้วยเส้นด้าย แต่ถ้าเป็นเฮดเชลล์แบบถอดได้
ตอนใส่เข้าก้านอาร์มสามารถที่จะบิดไปมาได้เล็กน้อย แล้วตั้งก่อนจะขันล๊อกให้แน่นก็กระทำได้ครับ

รบกวน อธิบายเพิ่มเติม จุดนี้ ซักนิดนะคับ ผมกำลังมีปัญหาอยู่เลยคับ

อาร์มผมเป็น thorens TP16 headshell แบบถอดได้ วันก่อนซนจัด ดีงออกมาเปลี่ยนปลาย Needle ตอนใส่กลับเผลอไปบิด  headshell เข้าเอียงไปเยอะ

หาอ่านบทความการตั้งค่า azimuth ก็เจอว่าให้หากระจกมาดูเงาะสะท้อน แต่ยังไม่เข้าใจ

แล้วถ้าผมหา ระดับน้ำเล็ก ๆ ที่ไว้วางบนheadshell มาใช้ปรับเอา จะได้ไม๊คับ   [enjoyment]

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 01:01:45 AM »
ได้ครับ พี่ JP  แต่ต้องลองชั่งน้ำหนักของระดับน้ำก่อนนะครับ
ว่าหนักเท่าไหร่ แล้วค่อยไปลดค่า VTF ตามน้ำหนักของระดับน้ำก่อนที่จะวางระดับน้ำ
บนเฮดเชล แล้วค่อยหัวเข็มไปวางลงบนแผ่นกระจกเพื่อกันก้านเข็มชำรุดครับ
ซึ่งการมองที่เฮดเชลอาจจะตรงตามระดับน้ำ แต่ความคลาดเคลื่อนยังมีอยู่ครับ
ให้มาลองเช็คด้วยแว่นขยายที่ปลายเข็มกับเงาของกระจกจนเป็นเส้นตรงจะแม่นยำมากกว่าครับ
กรณีที่เกิดเสียงที่พล่า หรือเสียงทั้งสองข้างดังไม่เท่ากัน โฟกัสเอียง เสียงแหลมจัด เสียงร้องบี้
มาจากสาเหตุที่ปลายเข็มลงไม่ได้ฉากกับร่องครับ

ออฟไลน์ Mr.F

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • KTL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 11:05:32 AM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 12:05:27 PM »
  กด like ไม่ได้อ่ะครับ

กดให้คุณ สาธิต ทำไม ยัง 49 อยู่เลยอ่ะครับ  ผมกดอีกที มันฟ้องว่า errror อ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 12:46:25 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
ขอบคุณ พี่ Mr.F มากครับที่แวะมาเยี่ยมชม
  กด like ไม่ได้อ่ะครับ

กดให้คุณ สาธิต ทำไม ยัง 49 อยู่เลยอ่ะครับ  ผมกดอีกที มันฟ้องว่า errror อ่ะครับ
แค่คิดถึงกันก็พอแล้วครับ คุณ สุรเดช  [enjoyment]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 06:15:23 PM »
 [Elvis-11]เยี่ยม...ครับ มีประโยชน์มาก...สำหรับมือใหม่
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 07:46:45 PM »
เล่นมานานตั้งไม่เป็นซักที  เริ่มจะตั้งเป็นแล้วครับ อยากได้ โปรแทรคเตอร์ Analogue Studio ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 01:46:00 PM »
เล่นมานานตั้งไม่เป็นซักที  เริ่มจะตั้งเป็นแล้วครับ อยากได้ โปรแทรคเตอร์ Analogue Studio ครับ

ต้องสั่งเองจาก UK แล้วล่ะครับ พี่ samud
ใช้งานง่ายจริงๆครับ มองเห็นปลายเข็มชัดดีครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มกราคม 2014, 10:30:37 PM »
[Elvis-11]เยี่ยม...ครับ มีประโยชน์มาก...สำหรับมือใหม่

ขอบคุณ พี่ Art มากครับ  [YL76]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 12:46:06 AM »

สาวกเรก้าครับ ซ้ายหรือขวาดีอ่าครับ  [smiling-tongue]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 12:57:58 AM »
ลองทั้งสองอันเลยครับ  [what11]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 01:55:48 AM »
เรียบร้อยแล้วครับ  [smiling-tongue]

ตอนนี้เลือกใช้อันด้านขวาก่อนครับ barewald ตรงทั้งสามจุดเลยครับ แถมลองวาดอาร์มก็ได้ตามแนว arc  [smile-11]  พรุ่งนี้เช้าค่อยมาฟัง ตอนนี้เปิดมะได้ เดี๋ยวหม่อมแม่จะกริ้ว  [yellow-lol]

vta ยกไว้ 4 มิลกว่า เผื่อไว้เพราะผมตั้งน้ำหนักเข็มตามในภาพ (ค่าเดิมก็ประมาณนี้ครับ ฟังแล้วมันลงตัวในแบบที่ผมชอบมากสุด) อาร์มมันจะต้องกดลงมาอีกทำให้ก้านเข็มมันแอ่นนิดๆ ถือว่าชดเชยมุม กับน้ำหนักกันไป ถ้าฟังแล้วไม่โดนก็ค่อยว่ากัน ว่าจะลดอะไรเพิ่มอะไรอีกทีครับ

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 02:01:18 AM »
เห็นแล้วนึกถึงวันแรกที่เราหัดตั้งกันเลยนะครับ อย่างเครียด  [strained-raccoon]
แต่เด่วนี้ กาแฟยังไม่ทันเย็นเลยเสร็จแระ  แต่ VTA จัดต่ออีกเป็นเดือน [yellow-lol]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 02:03:28 AM »
ลืมบอกไป จริงๆแล้ว โปรแทคเตอร์ของเรก้าจะแถมมากับเครื่องครับ เป็นกระดาษแผ่นเล็กๆ มันไม่ละเอียดเลย ก็เลยลองค้นดูว่าคนใช้เรก้าเค้าใช้อันไหนกันในเว็บ vinyl engine ก็ได้สองแบบนี้มาครับ barewald กับ stevenson โดยส่วนใหญ่แนะนำกันว่า ให้ลองใช้ barewald ก่อนถ้าตั้งได้ ก็ใช้ไป แต่ถ้าไม่ได้เพราะตัวบอดี้ของหัวเข็มมันยาว หรือใหญ่มาก ให้ลอง stevenson ครับ

ทั้งสองแบบโหลดได้ฟรี เป็นไฟล์ pdf ผมโหลดมาเสร็จ ก็จัดการเปิดด้วย photoshop ไม่แก้ไซด์ใดๆ แล้วนำไปวางบนงานขนาด 10x12 นิ้ว ไม่ย่อหรือขยาย จากนั้นเซฟไฟล์ใหม่ นำไปอัดที่ร้านอัดรูป ตามขนาดใหม่ที่ผมทำไป ก็จะได้อย่างในรูป กระดาษมัน ไม่ต้องไปปริน เพราะบางทีขนาดจะเพี้ยนครับ เช็คได้จากเส้นบนและด้านซ้าย วัดด้วยฟุตเหล็ก ถ้าไม่ตรงอย่าไปใช้ครับ ต้องวัดได้พอดีเด๊ะเลย

ลงทุน 20 บาทนะครับ  [enjoyment] เดี๋ยวลองฟัง barewald จนชินก่อน แล้วจะลองเป็น stevenson ครับ ถ้ามีเวลาจะหาแผ่นที่ฟังง่ายๆ แล้วบันทึกไว้มาอัพให้ช่วยกันเปรียบเทียบครับ  [wink-11]

ส่วนยี้ห้ออื่นๆก็มีนะครับ แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อน แล้วจะโหลดได้ครับ ลองดูนะครับ เวลาเซ็ทได้ที่ อาร์มมันเกาะร่องเสียงได้ค่าเพี้ยนน้อย เสียงมันจะได้ใกล้เคียงกับที่คนตัดแผ่นเค้าทำมาหน่อย ถ้าจะเอาใกล้สุดๆ คงต้องไปอาร์มลิเนียร์ หรืออย่างน้อยก็ 12 นิ้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2014, 02:12:03 AM โดย c3po™ »

[tig12]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 02:05:57 AM »
เห็นแล้วนึกถึงวันแรกที่เราหัดตั้งกันเลยนะครับ อย่างเครียด  [strained-raccoon]
แต่เด่วนี้ กาแฟยังไม่ทันเย็นเลยเสร็จแระ  แต่ VTA จัดต่ออีกเป็นเดือน [yellow-lol]

ครับพี่สาธิต พรุ่งนี้เช้าล่ะ รู้เลยว่าจะยังไงดี แน่ๆ เท่าที่ส่องดูปลายเข็มตอนนี้ ระนาบสวยเลยครับ ว่าจะหาพลาสติคใส มาทำเส้นเป็นตาราง ไว้วางด้านข้างอาร์ม เวลาดูมุมขนาน จะได้เล็งง่ายหน่อย น่าจะมีประโยชน์ไม่น้อย เห็นทางสวนเสียงเค้าใช้อยู่ครับ

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 02:21:46 AM »
เจ๋งเลยครับ ผมใช้ไม้บรรทัดเลยครับ
เอาแค่ไกล้เคียงพอจากนั้น มั่วๆไปค่อยๆตั้งไปเรื่อยๆครับ
VTA สัมพันธ์กับ VTF เป็นอะไรที่เหนื่อยมาก  [dizzy-smiley]

ออฟไลน์ tankeshi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 06:09:00 PM »

Stanton รุ่นนี้แหละครับน้า Guy ที่ใช้โปรเทคเตอร์ตามรูปแล้ว ตั้งไม่ได้ครับ
ขอบคุณน้า Guy มากๆครับ  [0002053E]

• Moderator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 06:27:00 PM »

Stanton STR8.150 Digital DJ Turntable
เป็นรุ่นที่ออกแบบมาสำหรับใช้งานในแบบของ DJ ครับ พี่ tankeshi
กับอาร์มก้านตรง 8 นิ้วที่ไม่มีการหักงอเหมือนอย่างอาร์มทั่วๆไป
ไม่สามารถที่จะตั้ง Alignment ได้อย่างปกติทั่วไปครับ

คือการทำให้ก้านและเฮดเชลล์หัวเข็มตรง กับอาร์มที่สั้นเพียงแค่ 8 นิ้ว
เหมาะที่จะนำมาสแครชแผ่น โดยที่หัวเข็มไม่กระโดดหลุดออกจากร่องครับ
อย่างเช่นถ้าเป็นอาร์มปกติก็จะตั้งแบบในรูปครับเพื่อให้หัวเข็มเอียง
เวลาสแครชแผ่นก้านเข็มจะได้ลดการสะบัดหลุดออกจากแทรค
ก็เลยมีการคิดค้นอาร์มก้านตรงแบบของ Stanton STR8.150 มาใช้ซะเลยครับ

ส่วนอีกภาพจะเป็นหัวสไตล์ DJ อีกแบบที่ไม่สามารถปรับ Alignment ได้เช่นกันครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 06:32:50 PM »
 คุณ สาธิตจัดหัวกล้วยมาเป็น นายแบบด้วย  [smile-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 06:36:29 PM »
ส่งซิกในเชิงสัญลักษณ์ไงล่ะครับ
ตั้งเติ้งอะไร ยัดไปก็เล่นได้แระ เรื่องกล้วยๆ  [banana-dance]

ออฟไลน์ tankeshi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 06:38:34 PM »
จากรูปการตั้งมุมให้ใด้ 23 องศาในอาร์มแบบ s shape

แต่ในกรณีอาร์มตรงแบบ stanton การตั้งหัวเข็มให้ขนานเฮดเชลล์ ก็ถือว่าเป็นมุมที่ไกล้เคียงที่สุดไหมครับ หรือมีโปรเทคเตอร์สำหรับอาร์มแบบนี้ไหมครับน้า Guy  [embarrassed]

• Moderator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 06:54:43 PM »
ไม่แน่ใจเลยครับ ว่ามีหรือเปล่า
เพราะเครื่องถูกออกแบบมาให้ใช้งานได้ง่ายๆ ในเวลาที่หัวเข็มชำรุดแล้วเปลี่ยนได้ในทันทีครับ
การตั้ง Alignment เลยไม่ค่อยเน้นกระมังครับ