ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 200684 ครั้ง)

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 05:53:25 AM »
ลองปรับไฟใหม่ จาก10.8V เป็น 11.8V   เสียงที่ได้ถูกใจกว่าเดิมครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:02:11 PM »
ลองปรับไฟใหม่ จาก10.8V เป็น 11.8V   เสียงที่ได้ถูกใจกว่าเดิมครับ

ผมเคยลองไฟไปประมาณเกือบๆ 100 mV. ไปสักพักจน TR Output ร้อนๆพอประมาณ แต่ยังไม่ได้ต่อสัญญาณเสียงใดๆข้าอินพุทและออกทางเอ้าท์พุทนะครับ พอมารู้ทีหลังว่าต่อไฟผิดเพราะ เอาไฟ 28 เข้าIn และ 28 เข้าGND ไฟ DC ทะลุไป70Vกลางๆ แต่มันไม่พังนะครับตอนนี้กำลังเบิร์นและร้องเพลงให้ฟังอยู่ แค่นี้ก็แหล่มแล้วครับ เกือบไปอีกแร่ะ!!

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:09:58 PM »
 [chick-slow]
ช่วงปรับไฟค่อนข้างกว้างครับ แนะนำค่าตั้งแต่ 10.8mV (=65mA) ถึง 15mV(=90mA) เวลาทดลอง ให้ทดลองเพิ่มทีละขั้นทีละ 1.4mV จำนวน 3 ขั้นพอดี

รักชอบเสียงแบบไหน ก็ปรับไว้ที่ตรงนั้นได้เลยครับ  [fb-smiling]

เกินกว่านี้ยังไม่อยากแนะนำ เพราะซิงค์จะร้อนมากเกินไปหน่อยน่ะครับ

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:27:14 PM »
อย่าลืม ที่ผมเปรยไว้  เรื่องให้ลองถอด C 0.1uF ที่ไบแคป C NFB  470uF ไบโพล่าร์ ออกไป

ถ้าระบบนิ่งดี จะฟังออกเลยทันทีว่า บุคลิกเดี่ยวที่ไม่มีไบแคปตัวนี้มันดีกว่ายังไงน่ะครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #484 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:35:37 PM »
อย่าลืม ที่ผมเปรยไว้  เรื่องให้ลองถอด C 0.1uF ที่ไบแคป C NFB  470uF ไบโพล่าร์ ออกไป

ถ้าระบบนิ่งดี จะฟังออกเลยทันทีว่า บุคลิกเดี่ยวที่ไม่มีไบแคปตัวนี้มันดีกว่ายังไงน่ะครับ  [wink-11]

แน่ะๆๆ...อาจารย์แว่นแบบมีก็อกสองให้ลองถอดซีไบแคปด้วย ส่วนมากผมเห็นแต่แนะนำให้มาแต่งเสียงกันที่ซีไบแคป แต่นี่แนะนำให้ถอดออก เอ๊ะ!! ยังไงๆๆ ต้องลอง แต่ตอนนี้ระบบผมยังไม่นิ่งครับยังปรับไปมาอยู่เรื่อยๆครับ ต้องจัดการตัวกิเลสตัวเดียวเลยครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #485 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 09:38:05 AM »
 [0002053E] [0002053E] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 11:50:41 AM »
ใครเปิดก๊อกสองแล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

ของน้า ปรับไฟเพิ่มแล้วเสียงเปลี่ยนไปแนวไหนครับ
 [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 12:06:44 PM »
 ลองปรับกันทีละน้อยๆก็ได้ครับ แล้วฟังจุดละสองวัน มันจะเห็นความแตกต่างที่ชัดเจนขึ้น ผมเองยังปรับทีละมิลเพื่อฟังการเปลี่ยนแปลงในแต่ละจุด ให้เวลาในการฟังแต่ละจุดมากๆหน่อยแล้วจะหาจุดที่ต้องการเจอเองครับ แต่ต้องให้ผ่านอย่างน้อย 150-200 ชั่วโมงไปแล้วครับ ประกอบเสร็จใหม่ปรับตามคู่มือที่น้าแว่นให้ไป ระหว่างนี้ก็ฟังผ่านๆรอเวลาไปเรื่อยๆครับ ถึงเวลาแล้วค่อยมาจูนจะเห็นผลที่เป็นรูปธรรมมากกว่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 12:23:10 PM »
ลองปรับกันทีละน้อยๆก็ได้ครับ แล้วฟังจุดละสองวัน มันจะเห็นความแตกต่างที่ชัดเจนขึ้น ผมเองยังปรับทีละมิลเพื่อฟังการเปลี่ยนแปลงในแต่ละจุด ให้เวลาในการฟังแต่ละจุดมากๆหน่อยแล้วจะหาจุดที่ต้องการเจอเองครับ แต่ต้องให้ผ่านอย่างน้อย 150-200 ชั่วโมงไปแล้วครับ ประกอบเสร็จใหม่ปรับตามคู่มือที่น้าแว่นให้ไป ระหว่างนี้ก็ฟังผ่านๆรอเวลาไปเรื่อยๆครับ ถึงเวลาแล้วค่อยมาจูนจะเห็นผลที่เป็นรูปธรรมมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ
ตอนนี้เปิดดูหนังฟังเพลง ทุกวันครับ รอให้ครบเบิร์น
จากนั้นก็คงจะเปลี่ยนสายไฟ ภายนอก-ภายใน----ฟังผล
แล้วค่อยไปเล่นเรื่องซี  และ จุดปรับไฟ เป็นลำดับสุดท้าย

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:24:58 PM »

เพิ่งได้มาใหม่ ต้องลองเอามาใส่ดู
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 10:09:31 PM »
มีเวลาได้ลองต่อฟังเสียงก่อนครับ..เดี๋ยวๆว่างค่อยจัดระเบียบใหม่.ทดสอบกับเพลงอมตะลูกทุ่งหยาด นภาลัย.ได้บรรยากาศแบบเก่าๆดี..ใช้หม้อที่มีอยู่แล้ว..24-0-24 v สองชุด แยกกัน.ไม่มีปัญหาผ่านฉลุยครับ..

« ตอบกลับ #491 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 10:33:54 PM »
 [dizzy-smiley] โอ้โห.. สาย..

ปรับไบอัสเสร็จแล้ว ปิดเครื่อง ลงแท่น จัดสายเลยครับน้า  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 10:50:11 PM »
[dizzy-smiley] โอ้โห.. สาย..

ปรับไบอัสเสร็จแล้ว ปิดเครื่อง ลงแท่น จัดสายเลยครับน้า  [fb-smiling]

ครับ.อาจารย์.ปรับเสร็จแล้ว.ไม่มีปัญหา.เดี๋ยวจัดสายใหม่.ตอนนี้โล่งอกแล้วครับ..เสียงถูกใจมากครับ..ขอบคุณ.อาจารย์มากๆเลยครับ.สำหรับคู่มือการประกอบที่สุดแสนละเอียด.ทำให้ผมมีความมั่นใจและมีความสุขกับงานDiyขึ้นอีกเยอะเลย.

• http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 10:54:54 PM »
สอบถามน้าแว่นหน่อยครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนทรานซิสเตอร์  21195 21196 ลงไปแทนของเก่า  วัดตัวถังทั้ง 2 ตัวไม่ช็อตกับซิ้ง แต่ว่า 21196 21196 วัดที่ตัวถังทั้ง2ตัวมันช็อตกันเอง  บางทีวัดข้างขวาไม่ช็อต ข้างซ้ายช๊อต ทิ้งใว้ซักพัก  วัดข้างซ้ายไม่ช๊อต แต่ข้างขวาช๊อต บางทีก้ไม่ซ็อตทั้ง2ข้าง บางทีก็ช๊อตทั้ง2ข้าง  ตอนนี้ไม่กล้าต่อไฟเลยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 11:27:58 PM »
สอบถามน้าแว่นหน่อยครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนทรานซิสเตอร์  21195 21196 ลงไปแทนของเก่า  วัดตัวถังทั้ง 2 ตัวไม่ช็อตกับซิ้ง แต่ว่า 21196 21196 วัดที่ตัวถังทั้ง2ตัวมันช็อตกันเอง  บางทีวัดข้างขวาไม่ช็อต ข้างซ้ายช๊อต ทิ้งใว้ซักพัก  วัดข้างซ้ายไม่ช๊อต แต่ข้างขวาช๊อต บางทีก้ไม่ซ็อตทั้ง2ข้าง บางทีก็ช๊อตทั้ง2ข้าง  ตอนนี้ไม่กล้าต่อไฟเลยครับ

มันเป็นขาไฟหลัก + กับ - ครับ ซึ่งพ่วงกับ C ยักษ์ด้วยแน่ๆ ถ้าใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัด ต้องจ่อไว้ราว 3-5 วินาทีครับ ถึงจะวัดผลจริงๆ
หรือไม่ก็ปลดภาคจ่ายไฟออกก่อน แล้วค่อยวัดครับ

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 11:51:18 PM »
  เปลี่ยนรูปแล้วดูแปลกตาไปเลยครับ  [chick-guitar]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Somaeklong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 12:47:05 AM »
เริ่มว่างอีกแล้ว. กำลังประกอบครับ. มีหม้อ 24 0 24. กับ. 31 0 31. อันไหนจะดีกว่ากันครับ. ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #497 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 03:24:53 AM »
เริ่มว่างอีกแล้ว. กำลังประกอบครับ. มีหม้อ 24 0 24. กับ. 31 0 31. อันไหนจะดีกว่ากันครับ. ขอบคุณครับ
ถ้ากระแสเท่ากัน ลูกหลังได้เปรียบกว่าครับ

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 08:29:35 AM »

มันเป็นขาไฟหลัก + กับ - ครับ ซึ่งพ่วงกับ C ยักษ์ด้วยแน่ๆ ถ้าใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัด ต้องจ่อไว้ราว 3-5 วินาทีครับ ถึงจะวัดผลจริงๆ
หรือไม่ก็ปลดภาคจ่ายไฟออกก่อน แล้วค่อยวัดครับ

ป้อนไฟดังปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ mai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 12:09:34 PM »
มารายงานครับผมเสร็จแล้วครับใช้หม้อ 24-0-24 3a 2ขดมีอยู่แล้วป้อนไฟแล้วครับปรับที่ 11ma ทดลองฟังแล้วต่อกับปรีกล่อมกรุง
สอบถามหน่อยครับเวลาไม่ได้เปิดเพลงบางช่วงจะมีเสียงดังออกลำโพงดอกลำโพงขยับลำโพงจะเป็นอะไรไมครับ

« ตอบกลับ #500 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 12:16:47 PM »
 ในรูปไม่เห็นชุดป้องกันลำโพง ไม่ทราบว่าได้วัด DC offset ที่ output หรือไม่ครับ   [chick5]

« ตอบกลับ #501 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 12:20:17 PM »
มารายงานครับผมเสร็จแล้วครับใช้หม้อ 24-0-24 3a 2ขดมีอยู่แล้วป้อนไฟแล้วครับปรับที่ 11ma ทดลองฟังแล้วต่อกับปรีกล่อมกรุง
สอบถามหน่อยครับเวลาไม่ได้เปิดเพลงบางช่วงจะมีเสียงดังออกลำโพงดอกลำโพงขยับลำโพงจะเป็นอะไรไมครับ
เสียงดังแบบไหนครับ ถ้าเกิดเป็นเสียงปุ เหมือนเสียงข้าวโพดคั่วของแผ่นดำ อันนี้ผมเคยเจอตอนฟังลองกับกล่อมกรุงของเพื่อน น่าจะมาจากเพลตหลอดเริ่มร้อนและขยายตัวนิดๆ ถ้าไม่ดังมากก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนใหญ่ได้ยินตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ ต้องรอเครื่องร้อน 15 นาทีขึ้นไปน่ะครับ ถึงจะนิ่งดี

ถ้าเป็นฮัมหรือจี่เบาๆ ต้องเช็คระบบกราวด์ละเอียดอีกทีครับ
อาจต้องเปลี่ยน R 10 Ohm บนบอร์ด เป็นการต่อลวดตรงแทนครับ เชื่อม S.GND กับ P.GND เข้าด้วยกันเลย

« ตอบกลับ #502 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 12:41:49 PM »
สอบถามครับอาจารย์.กราวน์ของตัวป้องกันลำโพง.เราจะต่อลงแท่นเลย.หรือต่อที่กราวน์ภาคจ่ายไฟของแอมป์ครับ. [frightened-11]

ออฟไลน์ mai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 12:56:10 PM »
ในรูปไม่เห็นชุดป้องกันลำโพง ไม่ทราบว่าได้วัด DC offset ที่ output หรือไม่ครับ   [chick5]
เสียงดังแบบไหนครับ ถ้าเกิดเป็นเสียงปุ เหมือนเสียงข้าวโพดคั่วของแผ่นดำ อันนี้ผมเคยเจอตอนฟังลองกับกล่อมกรุงของเพื่อน น่าจะมาจากเพลตหลอดเริ่มร้อนและขยายตัวนิดๆ ถ้าไม่ดังมากก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนใหญ่ได้ยินตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ ต้องรอเครื่องร้อน 15 นาทีขึ้นไปน่ะครับ ถึงจะนิ่งดี

ถ้าเป็นฮัมหรือจี่เบาๆ ต้องเช็คระบบกราวด์ละเอียดอีกทีครับ
อาจต้องเปลี่ยน R 10 Ohm บนบอร์ด เป็นการต่อลวดตรงแทนครับ เชื่อม S.GND กับ P.GND เข้าด้วยกันเลย
ผมไม่มีชุดป้องกันลำโพงต่อตรงครับ เดียวเย็นนี้ลองดูอีกทีครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #504 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 01:27:56 PM »
สอบถามครับอาจารย์.กราวน์ของตัวป้องกันลำโพง.เราจะต่อลงแท่นเลย.หรือต่อที่กราวน์ภาคจ่ายไฟของแอมป์ครับ. [frightened-11]
แบบที่ผมทำไว้ คือไม่ได้ใช้ป้องกันลำโพง จะเดินสายเท่าที่จำเป็น จุดต่อลำโพงออกมาเป็นคู่จะทำงานได้สะดวก

ถ้าใช้ตัวป้องกันลำโพง ที่แน่ๆคือไม่เกี่ยวกับแท่น (Chassis GND) ครับ
ต้องต่อมาที่กราวด์ภาคจ่ายไฟหลักครับ เพราะเป็น P.GND และต่อจากจุดนี้ไปที่ขั้วลบของจุดต่อลำโพงออกด้วยครับ ไม่ควรโยงสายกราวด์แบบสองสามทอด
ี่
แต่ยังไงผมก็ยังห่วงเรื่องระบบกราวด์ เพราะวงจรป้องกันลำโพงเกือบทั้งหมดที่เป็นสเตอริโอ ไปผูกกราวด์ร่วมกันระหว่างซ้าย--ขวา ทำให้เกิดกราวด์ร่วมอีกจุดหนึ่ง (ถ้าเอาพวกป้องกันพวกนี้ไปใช้กับแอมป์แบบบริดจ์ แอมป์ก็ไหม้ครับ)

« ตอบกลับ #505 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 01:48:09 PM »
แบบที่ผมทำไว้ คือไม่ได้ใช้ป้องกันลำโพง จะเดินสายเท่าที่จำเป็น จุดต่อลำโพงออกมาเป็นคู่จะทำงานได้สะดวก

ถ้าใช้ตัวป้องกันลำโพง ที่แน่ๆคือไม่เกี่ยวกับแท่น (Chassis GND) ครับ
ต้องต่อมาที่กราวด์ภาคจ่ายไฟหลักครับ เพราะเป็น P.GND และต่อจากจุดนี้ไปที่ขั้วลบของจุดต่อลำโพงออกด้วยครับ ไม่ควรโยงสายกราวด์แบบสองสามทอด
ี่
แต่ยังไงผมก็ยังห่วงเรื่องระบบกราวด์ เพราะวงจรป้องกันลำโพงเกือบทั้งหมดที่เป็นสเตอริโอ ไปผูกกราวด์ร่วมกันระหว่างซ้าย--ขวา ทำให้เกิดกราวด์ร่วมอีกจุดหนึ่ง (ถ้าเอาพวกป้องกันพวกนี้ไปใช้กับแอมป์แบบบริดจ์ แอมป์ก็ไหม้ครับ)
งั้นผมไม่ใส่ดีกว่า.ดูท่าจะไม่เวอร์ค.

« ตอบกลับ #506 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 02:40:14 PM »

ี่
งั้นผมไม่ใส่ดีกว่า.ดูท่าจะไม่เวอร์ค.
ใส่ได้ครับ ตามที่ผมบอกไว้คือ เอากราวด์ภาคไฟหลักไปที่ขั้วลำโพงสายดำครับ อย่าไปลากพ่วงต่อออกมาจากกราวด์ของบอร์ดป้องกันเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ chat72

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 04:59:03 PM »

ต่อเสร็จ ปรับไปอัสแล้ว ยังไม่ได้ฟังเสียงเลย แต่ผมวัดค่าความต่างศักย์คร่อมลำโพงข้างหนึ่งได้ 10mv อีกข้างได้แค่ 0.3-0.5mv เองครับ มีอะไรผิดปรกติหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #508 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 11:53:59 PM »

ต่อเสร็จ ปรับไปอัสแล้ว ยังไม่ได้ฟังเสียงเลย แต่ผมวัดค่าความต่างศักย์คร่อมลำโพงข้างหนึ่งได้ 10mv อีกข้างได้แค่ 0.3-0.5mv เองครับ มีอะไรผิดปรกติหรือเปล่าครับ

ถ้าขั้นตอนวัดไบอัส และ จุดอื่นๆแล้วไม่มีสิ่งผิดปกติใดๆอีก ล่ะก็ไม่มีปัญหาครับ ลองหาลำโพงหน่วยกล้าตายลองเสียงเบาๆดูก่อนก็ได้ครับว่ามีเสียงขลิบ แตกหรือไม่น่ะครับ ถ้าไม่มีก็ผ่านได้ครับ

เพราะถ้าถามว่า 10mV ผิดปกติมั๊ย ก็ถือว่าไม่นะครับ อยู่ในเกณฑ์ที่ปกติของแอมป์ทั่วไปที่ไฟ DC offset ที่ออกมาจะอยู่ในช่วง +- 25mV. ถือว่าปกติครับ

ออฟไลน์ chat72

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 11:37:15 AM »
มีเสียงแล้วครับ  [chick-guitar] หายเหนื่อยเลย ส่วนเสียงเป็นยังไงคงต้องรออีกพักหนึ่งครับ ยังไม่ได้ฟังกับชุดหลัก แต่ผมว่าเสียงไม่แข็งเลยนะ