ผู้เขียน หัวข้อ: โมดิฟาย MR-322 ไปเรื่อยๆนะครับ  (อ่าน 30844 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
โมดิฟาย MR-322 ไปเรื่อยๆนะครับ
« เมื่อ: 27 มีนาคม 2014, 12:18:32 AM »
ผมว่าจะโมติดตั้ง RCA Jack CMC ด้านหลังเครื่องให้กับ MR-322 คิดว่างัยครับ

ผมว่าสายที่ติดตั้งมา คุณภาพอาจยังไม่ดีพอ  [happy-dreaming]
ด้านหลังเป็นแผ่นเหล็กหนาประมาณ 1.5 มิล คงต้องเจาะเพิ่มอีก 2 รู  เพราะมีแล้ว 1 รูของสายเดิม(เอาเป็นสาย GND) แค่ตะใบให้กลมอีกหน่อย  [smile-11]

หรือว่าควรเก็บความคลาสสิคไว้ดังเดิม  [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2014, 10:31:23 PM โดย xtreme »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 RCA victor black plate ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
หาหัวหาสายดีๆ มาเปลี่ยนดีกว่าครับ ต่อหัวไว้เสียบปรีก็พอ ประหยัดหัว 1 คู่ RCA Jack อีก 1 คู่

ครับ พี่ เป็ก  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
เสียดายความเก๋ามันเหมือนกันนะน้า แต่ถ้าจะรีดพลังก็น่าสน ว่าแล้วก็โมสายอาร์มซะด้วยเลยจิ ยุส่งอ่ะ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
อย่าทำเลย ครับ เอาแบบพี่กายว่า มันเสีย คุณค่าไปเลย แบบว่า วันนึง เจอตัวดีกว่า แล้ว อยากขาย อ่ะ ราคา วูบด้วยนะ คือแบบไม่เดิมอ่ะ  ผมเจอplanar 3 ราคา เกือบ40000 พอ เค้า โม rca  แค่นั้น ขาย7500เอง ครับ ไม่มีคนซื้อเลยอ่ะ

ผมว่าเจ้าน้องคนนี้มันเหมือนผมว่ะ  เครื่องที่ซื้อมาใช้กับเก็บเท่านั้นไม่เคยคิดขายเลยครับ อยากรู้ อยากลองก็จัดไปแต่ถามใจตัวเองดูดีๆก่อนครับว่าจะอนาคตจะขายออกหรือไม่ ถ้าคิดขายก็เลิกคิดที่จะโมไปเลย  ผมเองก็เจาะทั้ง IEC และ RCA ไปสองสามตัวเหมือนกัน ทำเอาไว้ลองเพื่อลองหาประสพการณ์ และก็ได้อะไรใหม่ๆที่แตกต่างไปจากเดิม ส่วนใหญ่ก็จะให้ผลไปในทางที่ดีขึ้น แต่ก็สูญเสียเสียงอันเป็นเอกลักษณ์ของเครื่องนั้นไปครับ ลองตรองดูก่อนที่จะทำ  [smile-11]

เสียดายความเก๋ามันเหมือนกันนะน้า แต่ถ้าจะรีดพลังก็น่าสน ว่าแล้วก็โมสายอาร์มซะด้วยเลยจิ ยุส่งอ่ะ

สายอาร์มก็อยากเปลี่ยนครับ แต่ไม่สามารถถอดขั้วที่สวม Headshell ออกมาใด้ ยังไม่รู้วิธีถอด คันอยู่เหมือนกัน  [yellow-lol]

เครื่องอายุ 40 กว่าปี เสียงอันเป็นเอกลักษณ์ของเครื่องคงจะเปลี่ยนไปมากแล้ว สายต่างๆคงหมดสภาพไปแล้วหล่ะผมว่า  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
พยายามจะหาคู่มือแต่ไม่มีร่นน้า X เลย แต่ ได้ไฟล์ที่เป็นประโยชน์สำหรับท่านที่หาคู่มือเกียวกับเครื่องเสียง

http://www.google.co.th/imgres?imgurl=http%3A%2F%2Fuebergabe-daten.hifi-classic.at%2Fhttpdocs%2FBDA_SM_Archiv%2FSony%2FSony_PUA-1500-S-L_TA_TEMPLATE.jpg&imgrefurl=http%3A%2F%2Fuebergabe-daten.hifi-classic.at%2Fhttpdocs%2FBDA_SM_Archiv%2FBDA_SM_Index_User.xls&h=469&w=1603&tbnid=HpxCrsAlq8s23M%3A&zoom=1&docid=dSrbeMiQHgB5wM&ei=gzs0U9I6iI-TBar2gZgH&tbm=isch&ved=0CNUBEIQcMEQ4ZA&iact=rc&dur=260&page=7&start=146&ndsp=23

จะหา link สั้นๆไม่เจอเลย เอายาวๆนี่ล่ะ คลิก link กด ปุ่ม เข้าสู่หน้าเวป  จะได้ไฟล์ excell เมื่อเปิดจะพบว่ามีทังยี่ห้อ /รุ่น / ... และตามด้วย link ที่เก็บ คู่มือเป็น PDF โดยก็อป link เอาไปวางใน Browser เพื่อโหลดคู่มือ  เพราะผมกดใน excell ไม่ไป  [yellow-lol]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
อาร์มของผม ลักษณะคล้ายแบบนี้ เผื่อคล้ายกันคับ

ลองเปลี่ยนแต่สายสัญญาณ ดูก่อนก็ได้คับ แบบ บัดกรีติดเหมือนเดิม  ไม่ได้ดัดแปลงมาก ถ้าอยากกลับไปแบบดั้งเดิม ก็บัดกรีสายเก่าเข้าไป

รึจะลองเปลี่ยนสาย Headshell ก็ไม่ยากเหมือนกันคับ

เสียงเปลี่ยนแน่นอนอีกเหมือนกัน

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ทำได้ครับ พี่ X แต่ต้องคงรูปแบบเดิมไว้ให้มากที่สุดครับ
คือจะไม่ใช้การเจาะ แต่จะเลี่ยงใช้การยึดในแบบอื่นแทน ที่จะไม่ทำให้ภาพลักษณ์ภายนอกเสียครับ
และทำให้กลับเป็นอย่างเดิมได้ หรืออย่างน้อยก็ทำให้ภายนอกดู เดิมๆ ที่สุดครับ
แต่ถ้าไม่คิดจะขายคือชอบตัวนี้มาก ก็จัดเต็มที่ได้เลยครับ

อย่างเครื่อง Rega ที่จะมาขายให้ พี่ นุ แล้วพี่ นุนำมาให้กระผมดู
เพียงดูจากภายนอกพอจะบอกได้เลยครับว่า ไม่น่าที่จะเสี่ยงซื้อ
ฝาครอบของ Rega ออกแบบมาให้ครอบ แต่เครื่องนี้กลับยึดด้วยน๊อตใส่บานพับ
แล้วติดขั้ว RCA อีก ซึ่งหมายความว่าอาร์มได้ถูกรื้อมาแล้ว
แล้วแค่นี้ทำไมถึงไม่กล้าซื้อเพราะว่าแค่ยึดน๊อตด้วยบานพับก็สามารถบอกอะไรเราเกี่ยวกับเจ้าของได้แล้วครับว่า [puzzled] [afraid]
แล้วนี่ถึงขนาดรื้ออาร์มเพื่อเปลี่ยนสายอีก ทั้งๆที่อาร์ม Rega ยอดเยี่ยมอยู่แล้วที่จะซื้อก็เพราะอาร์มนี่แหละครับ
เพราะฉนั้นถ้าได้มามันเสี่ยงมากครับ รับรองว่าต้องมีปัญหาอย่างใดอย่างหนึ่งแน่ครับ

น้า JP74 ครับ ผมเคยลองถอดน๊อตใต้อาร์มออกมาแล้วครับ  แต่ดึงไม่ออก ไม่กล้าใช้แรงมาก คงต้องหยอดน้ำมันนิดนึงก่อนมั้ง  [smile-12]

ส่วนการติดตั้ง RCA ผมกำลังทำ Adapter สำหรับยึดอยู่ครับน้า Guy คงอาศัยรูน๊อตเดิมๆ และเป็นแผ่นอลูเป็นฉากออกมาทางด้นหลัง ไม่เจาะแท่นเดิมครับ ขอบคุณมากครับ  [0002053E]

แต่ไม่ขายหรอกครับ คงเก็บไว้ดู ไว้ประดับห้องฟังแทนครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
น้า JP74 ครับ ผมเคยลองถอดน๊อตใต้อาร์มออกมาแล้วครับ  แต่ดึงไม่ออก ไม่กล้าใช้แรงมาก คงต้องหยอดน้ำมันนิดนึงก่อนมั้ง  [smile-12]

ส่วนการติดตั้ง RCA ผมกำลังทำ Adapter สำหรับยึดอยู่ครับน้า Guy คงอาศัยรูน๊อตเดิมๆ และเป็นแผ่นอลูเป็นฉากออกมาทางด้นหลัง ไม่เจาะแท่นเดิมครับ ขอบคุณมากครับ  [0002053E]

แต่ไม่ขายหรอกครับ คงเก็บไว้ดู ไว้ประดับห้องฟังแทนครับ  [fb-smiling]
เท่าที่เคยรื้อมา บางรุ่นทากาวมาด้วย ต้องให้ความความร้อนพออุ่นๆไม่ต้องหยอดน้ำมัน [smile-11]

เท่าที่เคยรื้อมา บางรุ่นทากาวมาด้วย ต้องให้ความความร้อนพออุ่นๆไม่ต้องหยอดน้ำมัน [smile-11]

พอดี Arm รุ่นผมสังเกตดูแล้วเหมือนมีเคลือบด้วยสารคล้ายพลาสติกกันหมอง ถ้าใช้ความร้อนอาจละลายได้ครับ  [0002053E]

น้าเอ็กซ์เค้าเป็นคนหูแข็งแรง ครับ  [frightened-12]

เส้นทางสายไหมครับ น้าเป๊กกี้

รุ่นใหญ่เค้าจะลากจากโทนอาร์มใส่บล็อคไม้กันครับ

เค้าสร้าง head shell simple มากๆครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
เยี่ยมไปเลยครับ คุณเล็ก  [wink-11]

เป็นแนวทางในการโมดิฟายโทนอาร์มที่น่าเล่นมากครับ  [0002053E]

Re: โมดิฟาย MR-322 ไปเรื่อยๆนะครับ(เปลี่ยนหัวข้อใหม่)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 01:08:24 PM »
เจอเจ้านี่มาครับ The Q Up  แต่ผมว่าจะทำให้นุ่มนวลกว่านี้  [smiling-tongue]
เจอหัวแพงๆ จะได้ไม่ต้องกังวลมาก  [smile-11]

Re: โมดิฟาย MR-322 ไปเรื่อยๆนะครับ(เปลี่ยนหัวข้อใหม่)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มีนาคม 2014, 07:31:17 PM »
สั่งพันหม้อแปลง 220--->100V ขนาด 100VA เต็มๆ แบบ Isolate มาใช้กับ MR-322 ทำกล่องใส่ให้เข้ากัน  [smile-11]
ด้านล่าง ปล่อยโล่งไว้ระบายความร้อนเพราะเสียบทิ้งไว้ตลอด แต่หม้อก็แค่อุ่นๆ นิดเดียวเองครับ  [huge-thumbs-up]

ขั้วสายด้านหลังเจาะไว้ใส่ IEC Power Socket

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 10:51:47 PM »
น้าอ้อน พางานเข้า งานโมเทิร์นเลยไม่คืบหน้าเลย  [yellow-lol]

เรื่อยๆแล้วกันนะครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆ ดูกันไป  [happy-dreaming]

เอาเพลงมาฝากคั่นเวลานิดนึง พอล้างด้วย Systema แล้วก็ฟังได้ แผ่นยังดีทุกเพลงมีเสียงรบกวนจากฝุ่นนิดหน่อย  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:17:33 PM »
มาติดตามการปรับปรุง MR-322 กันต่อครับ  [fb-smiling]

วันนี้นั่งฟังเพลง เกิดสงสัยว่าทำไม ข้างซ้ายมันดังค่อยกว่าด้านขวา แผ่นเดียวกันบางวันเอียงขวามาก บางวันเอียงน้อย  [what11]

เป็นเพราะอะไรหว่า???  ลองปรับ Anti-Sketing ลองปรับมุมเข็มเอียงไป เอียงมา เสียงก็หนักขวาตลอด เอาหัวเข็มมาวัดความต้านทานก็เท่ากันทั้งซ้ายขวา  [what11]

อย่ากระนั้นเลย เลิกฟัง!!!! [angry-11] 

จับเครื่องหงายท้อง แกะดูใส้ดูพุงซะหน่อย  [yellow-lol]

ลองวัดสายสัญญาณจากโทนอาร์มไปที่ปรีโฟโน   ........... พระเจ้าจอร์สสสสสสส  [frightened-12]

ข้างขวาได้ความต้านทาน 0.6-0.9 โอหม์  สายขยับมีผล วิ่งขึ้นลง  [frightened-11]
ข้างซ้ายอาการหนักกว่า คตท. 0.9-1.2 สายขยับวิ่งไปถึง 2.5-3 โอห์มกันแลยทีเดียว  [frightened-11] [frightened-11] [frightened-11]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:22:41 PM »
ลองเอาสายจีนถูกๆ กับสายไมค์โครโฟนที่ทำไว้ลองเครื่อง ยาวเมตรกว่าๆ มาลองวัดดู (ของ MR-322 ยาวไม่ถึงเมตร)

ได้ความต้านทานแค่ 0.3-0.4 โอห์ม  [frightened-12]
สายเจ้าสำนัก 10 เมตรความต้านทานยังสวิงแค่ 0.3-0.4 โอห์มเท่านั้น  [huge-thumbs-up]

สายสํญญาณที่เป็น GND ของ MR-322 ก็ความต้านทานต่ำแค่ 0.3 โอห์ม  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:24:44 PM »
วอนซะแล้ววววววว MR-322 อยากเติม SE เข้าท้ายรุ่นอีกเครื่องแล้ว  MR-322 Special Edition  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:25:47 PM »
รูสายเดิมถอดออกมา ใส่ขั้ว GND ได้พอดี  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:28:04 PM »
การวัดสายด้วย วิธีการวัดแบบนี้เอามาเป็น ref. ไม่ได้หรอกครับเป๊ก  อย่างน้อยที่สุดคุณต้องปลดสายออกมาแล้ววัดสายจากมิเตอร์โดยตรงครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:28:13 PM »
จากนั้นก็เจอค้อน เจอสิ่ว เจอควงสว่าน  [wink-12]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:30:14 PM »
การวัดสายด้วย วิธีการวัดแบบนี้เอามาเป็น ref. ไม่ได้หรอกครับเป๊ก  อย่างน้อยที่สุดคุณต้องปลดสายออกมาแล้ววัดสายจากมิเตอร์โดยตรงครับ

ปลายด้านนึงเปิดครับพี่ ไม่ได้เสียบกับอะไร คีบที่ใส้ใน แล้วคีบที่ขั้วด้านในเครื่องตรงๆ เลยครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 เมษายน 2014, 05:31:20 PM »
จัดการต่อสาย  และบัดกรีด้วยตะกั่วเงินคนยาก Koki  [smile-11]