ผู้เขียน หัวข้อ: wiring guide Create Style  (อ่าน 57215 ครั้ง)

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: wiring guide Create Style
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 11:08:07 PM »
 [g-o-o-d]
เปลี่ยนลำโพงครับ เป็นคำตอบสุดท้าย laughhahaha

พี่เล็ก  กด like  ตรงไหนอ่ะครับ  บอกผมหน่อยดิครับ  [Cheers5]
[g-o-o-d] ตงนี้คับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 11:19:25 PM »
เปลี่ยนลำโพงครับ เป็นคำตอบสุดท้าย laughhahaha

โหดร้ายอะตอบแบบนี้....    [thumbs-up-raccoon]

ปายว่าไงนะ แบบนี้เรียกป่าเถื่อนใช่มะ !  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
กะจะบอกว่าให้เปลี่ยน system นะเนี่ย นี่กรุณา ปราณีแล้วครับ ลำโพงพี่เค้าทึมจริงๆครับไปฟังมาสองเที่ยวแล้ว เป็นลำโพง jbl ชุดโฮมครับ รุ่นนี้เลยครับ [smi_ley]

ผมก็ได้ฟังมาเพียง 1 เที่ยว  ลำโพงชุดนี้  เนื้อเสียงไม่ได้แถมมาจากผู้ขายหรือเปล่า [c--c]  มิติของแนวเพลงร้องยังไม่แสดงออก

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 06:25:37 AM »
จ๊าก....อยากร้องไห้เลย พูดแทงใจดำกันทั้งนั้น  [entreat-raccoon]

ไม่เป็นไร อย่าเสียงดังไป ขอค่อยๆจิ๊กเงินเมียไปสักพักก่อนนะครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 12:04:13 PM »
เข้ามาจดๆๆ งานพี่เล็กสวยกว่าญี่ปุ่นทำขายเยอะเลยครับ

[clap hand2]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 06:27:48 PM »
พักยกชั่วคราว ช่วงนี้เทสเครื่องรอส่งก่อนครับ [gr_in]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:52:22 PM »
ทิ้งห่างหายจากกระทู้นี้ และ ปรีห้าสิบหลอดไปนานเลยก็ด้วยติดงานภาระกิจหลักที่ร้าน แต่พรุ่งนี้จะส่งงานแล้ว  หลังจากส่งงานเรามาลุยกันต่อได้เลยครับ กับงาน wiring 2A3 สองเครื่อง เครื่องนึงเป็นงาน re wiring ส่วนอีกเครื่องขึ้นใหม่เลย แล้วจะตามติดมาด้วย  KT88/6550 สลับกับ EL34 ครับ  โดยจะสลับกับการเทสหลอดในกระทู้ fifty tube line pre เตรียมตัวจุดไส้รอกันได้เลยครับ [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 12:39:51 AM »
วันนี้ยุ่งทั้งวันมีเพื่อนแวะเวียนมาเยือนตลอด ครับช่วงเช้าก็ คุณ davit  คุณ alfa@  แล้วก็ bangdoi  ตกบ่ายนึกว่าจะได้ทำก็พอดีมีน้องๆจาก u-30 เจ้าหนุ่ม แบกวิทยุโบราณมา กับ ลูกเงาะ ยก passive pre TR มาให้แก้ กว่าจะเรียบร้อยกลับไปก็มืดแล้ว  ไหนๆแล้วก็เลยใช้ให้ ไวริ่งซะเลยเป็นการฝึกฝีมือไปในตัว โดยเริ่มจากรื้อกราวด์บัสเก่าทิ้ง ซึ่งเส้นเล็กและเคลือบนิเกิ้ลตอนนี้ดำแล้ว เลยจัดการวางใหม่และ เปลี่ยนขนาดให้ใหญ่ขึ้น และ เปลี่ยนเป็นทอง 14K

จากนั้นก็เดินไฟเมนจาก IEC ไปเข้าสวิทช์ เพื่อจ่ายให้กับขด primary ทั้งของชุดจุดไส้หลอด และ ไฟสุงครับ แล้วก็เริ่มจุดไส้หลอด Rectifier

คืนนี้คงจบที่เดินสายไฟจุดไส้หลอดทั้งหมดครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาอัพเดทอีกครั้ง ตัวนี้เป็นหนังสั้นคงจบแค่พรุ่งนี้ ก็จะมีแค่สร้างจุดยึดพวก R คาโทดก็คงจบ แล้วค่อยมาต่อกับ 2A3 อีกเครื่องที่ต้องทำใหม่ทั้งหมด พร้อมทั้ง KT88/EL34 แบบต่อเนื่องกันเลย

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 12:54:34 AM »
อย่าบอกน้าเด้งดิพี่ว่าผมทำ เดี๋ยวน้าแกจะบอกว่าเสียงไม่ดี [phok]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 01:07:59 AM »
อย่าบอกน้าเด้งดิพี่ว่าผมทำ เดี๋ยวน้าแกจะบอกว่าเสียงไม่ดี [phok]

ว่างๆ มาไวริ่ง 1626 ให้มั่งจิ  [gr_in]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 01:10:31 AM »

ว่างๆ มาไวริ่ง 1626 ให้มั่งจิ  [gr_in]
ถามเจ้าคน ไวริ่งดูดิ โดนตีมือไปกี่ที [smi_ley]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 12:29:25 PM »
อยากโดนตีมือมั่งจัง laughhahaha

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 12:35:15 AM »
    อยากโดนตีก็มาดิครับ    หลังจากดูมาหลายสัปดาห์ รู้สึกว่ามีคนสนใจหลอดกันเยอะมากขึ้น และ อยากจะเริ่มทำ แต่ยังไม่กล้าที่จะทำกัน ผมขอเอาแนวผมตอนเริ่มทำใหม่มาบอกกล่าวนะครับ  เมื่อเริ่มต้นเราไม่รู้อะไรเลย อย่างแรกและควรรู้อย่างยิ่งคือ  ทำความรู้จักกับหลอดที่จะทำ โดยเฉพาะมือใหม่ๆผมแนะนำเลยครับให้เริ่มกับ ปรีแอมป์แอมป์ก่อน เพราะใช้ทุนไม่มาก อุปกรณ์แค่ไม่กี่ชิ้นก็จะได้ชื่นชมผลงานแล้ว  จะได้มีกำลังใจในการทำต่อไป หลอดทำง่ายกว่า solid มากครับ แต่จะต้องใช้ไฟที่สูงกว่ามากเช่นกัน แต่กระแสนิดเดียว ไม่น่ากลัวครับ ( บอกไม่น่ากลัว แต่ก็ไม่ควรตั้งอยู่ในความประมาทนะครับ อย่างไรเสียไฟก็ยังอันตรายอยู่ดี )  เมื่อเลือกหลอดที่จะทำได้แล้ว เราอาจจะไม่สามารถไปรู้อะไรลึกๆเกี่ยวกับหลอดมากนักเช่น คุณสมบัติของหลอด  แต่สิ่งที่ควรรู้เป็นอย่างยิ่งนั้นคือ ขาไหนคืออะไร  ซึ่งข้อมูลนี้ก็สามารถหาได้จาก TDSL  ตาม link ครับ

http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php 

เพียงเราใส่ เบอร์หลอดลงไปก็จะมีรูปแสดงโครงสร้างหลอด ว่าขาไหนคืออะไร  เป็นหลอดชนิดไหน ไตรโอด หรือ เพนโทด หรือ เตดโตด  ตอนนี้ผมจะยังไม่ขอพูดถึงข้อมูล ใน ดาต้าชีสก่อน ( อยากจะให้ลงมือทำ พร้อมกับการศึกษาไปเรื่อยๆครับ ความเข้าใจจะมีมากกว่าการอ่านอย่างเดียว)  เมื่อรู้จักหลอด และ ขาของมันแล้ว เราก็ข้ามขั้นตอนมาที่ วงจรเลย  เพราะตอนนี้เราจะรู้แล้วว่า ขาไหนจะต้องต่อกับอะไร

ตัวอย่างโครงสร้างหลอด 12AU7

ตารางที่ 1 แสดงขาต่างๆของ Triode Vacuum Tube เบอร์ 12AU7

ที่มาของข้อมุล

วันนี้ผมจะใช้ วงจรนี้เป็นตัวเริ่มเรื่องครับ  6SL7 Plate follower with nfb  gain ~ 8 output impedance ~ 5k

จากรูปจะเห็นว่ามีสองข้าง หลอดชนิดนี้ เรียกว่า หลอด ดับเบิ้ล ไตรโอด ก็จะประกอบไปด้วย เพลท  กริท  คาโทด และ ไส้หลอด

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 12:38:00 AM »
จากนั้นก็สร้างแบบจำลองสำหรับเทสขึ้นมาตัวนึง ใช้ pcb แบบไข่ปลาก็ได้นะครับ ผมเองก็ฝึกคิดวิธีการไวริ่งจากการทำแบบนี้ครับ 

การใช้หลักพักสาย ในการฝากอุปกรณ์จะช่วยให้การจัดทำได้ง่าย และ สวยงามครับ

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 01:21:40 AM »

[roll-eyes]

หลอดยี่ห้ออะไรครับ  ทำไมแก้วใสมาก ๆ เลย    [shock1]                       
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 10:07:09 AM »
    อยากโดนตีก็มาดิครับ    หลังจากดูมาหลายสัปดาห์ รู้สึกว่ามีคนสนใจหลอดกันเยอะมากขึ้น และ อยากจะเริ่มทำ แต่ยังไม่กล้าที่จะทำกัน ผมขอเอาแนวผมตอนเริ่มทำใหม่มาบอกกล่าวนะครับ  เมื่อเริ่มต้นเราไม่รู้อะไรเลย อย่างแรกและควรรู้อย่างยิ่งคือ  ทำความรู้จักกับหลอดที่จะทำ โดยเฉพาะมือใหม่ๆผมแนะนำเลยครับให้เริ่มกับ ปรีแอมป์แอมป์ก่อน เพราะใช้ทุนไม่มาก อุปกรณ์แค่ไม่กี่ชิ้นก็จะได้ชื่นชมผลงานแล้ว  จะได้มีกำลังใจในการทำต่อไป หลอดทำง่ายกว่า solid มากครับ แต่จะต้องใช้ไฟที่สูงกว่ามากเช่นกัน แต่กระแสนิดเดียว ไม่น่ากลัวครับ ( บอกไม่น่ากลัว แต่ก็ไม่ควรตั้งอยู่ในความประมาทนะครับ อย่างไรเสียไฟก็ยังอันตรายอยู่ดี )  เมื่อเลือกหลอดที่จะทำได้แล้ว เราอาจจะไม่สามารถไปรู้อะไรลึกๆเกี่ยวกับหลอดมากนักเช่น คุณสมบัติของหลอด  แต่สิ่งที่ควรรู้เป็นอย่างยิ่งนั้นคือ ขาไหนคืออะไร  ซึ่งข้อมูลนี้ก็สามารถหาได้จาก TDSL  ตาม link ครับ

http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php 

เพียงเราใส่ เบอร์หลอดลงไปก็จะมีรูปแสดงโครงสร้างหลอด ว่าขาไหนคืออะไร  เป็นหลอดชนิดไหน ไตรโอด หรือ เพนโทด หรือ เตดโตด  ตอนนี้ผมจะยังไม่ขอพูดถึงข้อมูล ใน ดาต้าชีสก่อน ( อยากจะให้ลงมือทำ พร้อมกับการศึกษาไปเรื่อยๆครับ ความเข้าใจจะมีมากกว่าการอ่านอย่างเดียว)  เมื่อรู้จักหลอด และ ขาของมันแล้ว เราก็ข้ามขั้นตอนมาที่ วงจรเลย  เพราะตอนนี้เราจะรู้แล้วว่า ขาไหนจะต้องต่อกับอะไร

ตัวอย่างโครงสร้างหลอด 12AU7

ตารางที่ 1 แสดงขาต่างๆของ Triode Vacuum Tube เบอร์ 12AU7

ที่มาของข้อมุล

วันนี้ผมจะใช้ วงจรนี้เป็นตัวเริ่มเรื่องครับ  6SL7 Plate follower with nfb  gain ~ 8 output impedance ~ 5k

จากรูปจะเห็นว่ามีสองข้าง หลอดชนิดนี้ เรียกว่า หลอด ดับเบิ้ล ไตรโอด ก็จะประกอบไปด้วย เพลท  กริท  คาโทด และ ไส้หลอด

[thumbs-up-raccoon] [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ raavin

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 01:56:03 PM »
พี่เล็กครับ สอบถามนิดหนึ่งครับ(ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เปลืองหัวข้อ)
หลอดเรคติไฟ 5U4 ปกติใช้กระแสและแรงดัน 5V / 3A แต่หม้อแปลงที่ผมสั่งพันเค้าดันใหม่ระบุว่า 5V / 7A ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 02:30:01 PM »
 ใช้ได้ครับ สำหรับงานเครื่องหลอดเผื่อกระแสได้ แต่แรงดันเกินพังครับ  งานที่ผมทำส่วนใหญ่เผื่อกระแส 100 % ทุกจุดครับ

ออฟไลน์ raavin

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 02:34:15 PM »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 10:43:40 PM »
ต่ออีกนิดก่อนจะไปนอน พรุ่งนี้ต้องออกแต่เช้ามืด ครับ  ในชั้นต้นผู้ที่เริ่มทำยังไม่ต้องไปสนใจเรื่องการจัดระเบียบของอุปกรณ์มากนัก เน้นต่อให้ถูก เอาให้ดังก่อนครับ  แล้วธรรมชาติมันจะสอนคนทำเองว่าควรจะจัดอุปกรณ์อย่างไร แต่เดี๋ยวผมก็จะจัดทิค และ วิธีการคิดให้ในลำดับต่อไป  ที่ผมบอกว่าให้ธรรมชาติสอนคงสงสัยใช่มั้ยหล่ะครับว่าสอนอย่างไร  ก็โดยธรรมชาติของมนุษย์ เมื่อทำแล้วมีปัญหา หรือ ใช้งานไม่สะดวก ( เมื่อวางอุปกรณ์รกๆก็จะไม่สามารถวัดไฟไ้ด้ หรือ วัดได้ก็ด้วยความยากลำบาก ) เราก็ต้องหาทางแก้ไข และ ค่อยพัฒนาปรับปรุงเป็นลำดับครับ  ประสพการณ์จากการทำแต่ละครั้ง จะเป็นทั้งบทเรียน และ ครูสำหรับเราได้เป็นอย่างดี กว่าใครมาสอนทั้งหมด  ฉะนั้นต้องขยัน และ หมั่นฝึกฝน(ไม่ต้องมากวันสิบ ยี่สิบนาทีก็พอ หรือ แล้วแต่สะดวก แต่ไม่ต้องถึงกับบ้าแบบผมนะ ตอนผมเริ่มก็ไปนั่งมองคนอื่นเค้าทำ อืม...เค้าทำกันสวยนะ  แต่ทำไมเราทำไม่ได้แบบเค้า ทุกอย่างมันมีวิธี เราต้องหมั่นฝึกฝน แล้วพัฒนาต่อในแบบฉบับของเรา  ) แล้วความชำนาญ รวมทั้งวิธีการ ก็จะตามมาเอง ดูให้เยอะ แต่จงอย่าลอก ให้เอาแนวที่คิดว่าดีมาปรับใช้ในรูปแบบและวิธีการของเรา  วันนี้ผมคงทิ้งไว้เท่านี้ก่อน  เดี๋ยวกลับมาแล้วจะมาหยอดให้ทุกๆวัน วันละนิดละหน่อย

เห็นมั้ย เพียง 10-20 นาทีเราก็จะได้ line pre หลอด ไว้ใช้งานกันแล้วครับ

เนื่องจากวันนี้ผมไม่สามารถรีวิวได้ เนื่องจากเก็บอุปกรณ์ที่ชั้นล่างหมดแล้ว เพราะจะไม่อยู่หลายวัน เดี๋ยวกลับมาแล้วค่อยมาต่อกันใหม่ครับ  คืนนี้ฝันดีราตรีสวัสดิ์ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 11:30:29 PM »
เดินทางโดยสวัสดิภาพครับพี่ท่าน  [yes-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 03:17:35 PM »
เดี๋ยววันนี้จะขึ้น guide line module ECF82 บน tube plate ให้ สำหรับเอาไปใช้ drive ในวงจรแอมป์ต่างๆที่จะทำกัน ไม่งั้นก็จะเฝ้าแต่จะรอ pcb กันครับ ทำง่ายๆและได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าด้วยเมื่อเทียบกับงาน pcb เดี๋ยวมาดูกันครับ ผมเลือกวงจรที่ใช้อุปกรณ์เยอะหน่อย คือ mu follower ครับ

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 03:25:16 PM »
  วิธีการทำมีหลายวิธีแต่ผมจะเลือกใช้ที่พักสายมาเป็นตัวเชื่อมจุดต่อเพราะเพื่อนๆจะสามารถหาซื้อมาใช้งานกันได้ไม่ยาก และทุกอย่างจะจบบน tube plate อันนี้ครับ ในส่วนของภาค drive

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 09:24:25 PM »
 เดี๋ยวคืนนี้จะขึ้นให้นะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวไหลยาวจนลืมอีก เดี๋ยวต้องตัด bakelite ทำ tag board เพื่อฟิกส์ตำแหน่งใช้งานเองครับ