ผู้เขียน หัวข้อ: BGA ic chip ถ้าบางขามันหลุดแล้วแก้ไขแบบนี้ได้มั้ยครับ  (อ่าน 4873 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
<a href="http://www.youtube.com/v/PuOSejMbGQs" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/PuOSejMbGQs</a>

เรื่องคือ play station 3 ผมมันมีอาการไฟเหลืองหลังเปิดเครื่องครับ แล้วทุกสำนักบอกว่ามันเกิดจากขาของ cpu หรือ gpu บางขาไม่สัมผัสกับหน้าสัมผัสบนเมนบอร์ด จึงมีคนหาวิธีออกมาแก้ ก็ทำอย่างในคลิปที่อยู่ด้านบนครับ ที่ผมสงสัยคือ จำเป็นต้องใช้ liquid flux แบบด้านบนมั้ยครับ เพราะว่าผมจะลองทำเองครับ ไปจ้างเขาก็ 800-2000 บาท ไหนๆแล้วมันหมดประกันแล้ว เลยว่าจะลองทำเองเลย เพราะในยูทูปบางคนก็แค่เป่าด้วยเครื่องเป่าลมร้อนอย่างเดียวแล้วก็ทาซิลิโคนใหม่ บางคนก็ใช้ฟลักด้วย มีตานี่ ใช้ทั้งฟลักแล้วก็แผ่นทองแดง

อาการตอนนี้ก็เปิดไม่ติดแล้ว เลยว่าจะลองทำดู ถ้าไม่รอดคงต้องซื้อใหม่ครับ แต่เท่าที่นั่งดูมาหลายๆอันมาก ทุกคนว่าทำแล้วรอดหมด และคนทำตามก็รอดด้วยแต่จะอยู่ได้นานแค่ไหนนี่แล้วแต่เคสไป แปลกใจมากว่าทำไมโซนี่ออกแบบพลาดขนาดนี้ เพราะโดยเฉลี่ยจะมีอายุอยู่ได้แค่ 3 ปี บวกลบไปไม่มาครับ ก็จะเริ่มเกิดอาการ คือ เล่นไปซักพักดับเอง เปิดใหม่ก็จะเล่นได้อีกอาจจะนานขึ้น แล้วก็จะเริ่มเปิดติดยากขึ้น ท้ายสุดก็เป็นแบบผมคือเปิดไม่ได้เลย  [entreat-raccoon]

ผมควรหาฟลักและแผ่นทองแดงมาทำแบบในคลิปมั้ยครับ หรือว่าก็แค่เป่าลมร้อนให้ตะกั่วมันละลายมาเชื่อมกันเองก็พอครับ  [confused-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
งง กับวิธีแก้ในยูทูปกับอาการที่บอกอ่ะ

ในวิดีโอมันไม่เห็นจะทำอะไรเกี่ยวกะขาCPUเลย หรือว่าทาฟลักแล้วเป่าขามันจะหายเด้งเหรอ? [confused-raccoon]

แผ่นทองแดงที่ใส่ไปก็เหมือนจะทำให้gapระหว่างตัวซิ้งระบายควาทร้อนกับบอร์ดห่างขึ้นอีกหน่อยนึง

ซึ่งถ้าแก้ที่ขาCPUให้หายเด้งแล้วก็ไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ ทาซิลิโคนก็พอแล้ว อีกอย่างทาซิลิโคนเยอะขนาดนั้นใช้ไปนานๆก็เย้มมาช๊อตที่ขาอยู่ดี  [pig90124]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
ถ้าอยากลองแก้เอง ลองแงะเครื่องออกมาดูก่อนดิว่าขามันหลุดมาจริงมั้ย [unde_cide

THERMAL GREASE อย่างดีหลอดนึงประมาณ 350-400บาท

ส่วนแผ่นทองแดงไม่แน่ใจว่าร้าน SaveWay ยังมีขายอยู่ป่าวนะ(เคยเอามาขายอยู่พักนึง)

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
ถ้าเป็นตามที่บอกนี่ น่าจะเป็นอาการ คล้าย ๆ กับ GPU ตระกูล Nvidia Geforce 8400 ที่มีปัญหาอันโด่งดังเลยครับ  [tremor-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
โอเช งั้นไปหาไขควงก่อน จะได้เริ่มแงะ เพราะไงซะ มันก็ได้หมดประกันไปแล้ว และราคาบอร์ดนี้ เห็นเค้าว่า 5000+ จัดการแงะมันเองซะเลย  [roll]

คลิบแบบนี้ในยูทูปมีบานเลย ลองถามเพื่อนมันว่า ช่างบ้านเรามันเอาไดร์เป่าผมเป่าให้แทนอ่ะ  [tremor-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ให้ช่างมือถือที่ชำนาญหน่อย หรือช่างซ่อมการ์ดจอ จัดการลงฟลักซ์น้ำ และอุ่นบอร์ด+เป่า Hot Air ตรงไอซีครับ หรือ ถ้าช่างที่มีเครื่องมือพร้อมมากๆ ก็ให้เค้า Re-Ball ชิพให้ใหม่เลยครับ [yes-raccoon]

ให้ช่างมือถือที่ชำนาญหน่อย หรือช่างซ่อมการ์ดจอ จัดการลงฟลักซ์น้ำ และอุ่นบอร์ด+เป่า Hot Air ตรงไอซีครับ หรือ ถ้าช่างที่มีเครื่องมือพร้อมมากๆ ก็ให้เค้า Re-Ball ชิพให้ใหม่เลยครับ [yes-raccoon]

มีร้านแนะนำมั้ยครับพี่แว่น ผมจะได้ถอดแล้วแบกไปแค่บอร์ดนี้อย่างเดียวน่ะครับ ขอบคุณมากเลยครับผม ค่าบริการประมาณกี่ตังครับ จะได้เตรียมไปให้พร้อมเลยคับ [res]

[tig12]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402

มีร้านแนะนำมั้ยครับพี่แว่น ผมจะได้ถอดแล้วแบกไปแค่บอร์ดนี้อย่างเดียวน่ะครับ ขอบคุณมากเลยครับผม ค่าบริการประมาณกี่ตังครับ จะได้เตรียมไปให้พร้อมเลยคับ [res]
อ่า... ไม่มีครับ อันนี้ต้องลองคุยกะพวกช่างดูน่ะครับ ว่าทำอะไรได้บ้าง แล้วคิดตังค์ยังไงน่ะครับ
แต่ถ้าเป็นพวกซ่อมการ์ดจอเก่งๆ ก็เหมือนที่เค้าแนะนำกันใน OCZ น่ะครับ เครื่องมือเครื่องไม้ทำได้เยอะกว่า แทบจะ Ball ใหม่ได้เลย แต่ไม่รู้เค้าจะรับทำพวก PS3 รึเปล่าน่ะครับ ต้องลองคุยดูน่ะครับ [c--c]

อ่า... ไม่มีครับ อันนี้ต้องลองคุยกะพวกช่างดูน่ะครับ ว่าทำอะไรได้บ้าง แล้วคิดตังค์ยังไงน่ะครับ
แต่ถ้าเป็นพวกซ่อมการ์ดจอเก่งๆ ก็เหมือนที่เค้าแนะนำกันใน OCZ น่ะครับ เครื่องมือเครื่องไม้ทำได้เยอะกว่า แทบจะ Ball ใหม่ได้เลย แต่ไม่รู้เค้าจะรับทำพวก PS3 รึเปล่าน่ะครับ ต้องลองคุยดูน่ะครับ [c--c]

ครับผม งั้นเดี๋ยวลองไปแรดใน ocz ดู เผื่อจะเจอปลายทางครับ ขอบคุณครับ  [roll]

[tig12]

ออฟไลน์ Low ProFile

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
อันนี้ถ้าเป็นศัพท์ของร้านมือถือเรียกกันว่า CPU มันแครก ครับ การแก้ไข้ถ้าเป็นมือถือคือทำแบบในวีดีโอ
แกะบอร์ดออกมาเอาฟลักครีมใส่แล้วเอา hotair เป่าที่ตัวบอร์ดและที่ตัว cpu จนตะกั๋วที่ขาทั้งหมดละลายใหมอีกครั้ง
แต่ในวีดีโอที่เค้าใช้แผ่นทองแดงมาแปะทับอีกทีผมว่ามันเป็นการแก้ไขโดยใช้แผ่นทองแดงกดลงไปที่ cpu ให้ขามันแนบกับบอร์ดมากกว่า
เพราะเห็นเค้าเป่านิดเดียวเอง
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=847.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
    ผมเคยซ่อมการ์ดจอเสีย  โดยใช้เตาอบขนม หรือเตาแบบจานบิน  อบซิพครับ ไม่ทราบว่าใช้วิธีการเดียวกันได้ป่าว  แต่ที่บอกเห็นว่าขามันเด้ง ไม่รู้ใช้ด้วยกันได้ป่าว วิธีการของผมคือใช้กระดาษหนังสือพิมพ์หรือกระดาษทิชซู่ ซุปน้ำหมาดๆ ห่อทับตัวบอร์ดให้หมดเหลือแต่ บริเวณที่ต้องการอบ (คือซิปgpu) ความร้อนจากเตาอบจะสูงกว่าไดร์เป่าผมอ่ะครับ  โอกาสที่ขาจะติดกับตะกั่วมากกว่าแบบใช้ไดร์เป่า ส่วนที่ชุปน้ำปิดทับเมนบอร์ดเพื่อกันอุปกรณ์ส่วนอื่น ไม่ให้ได้รับความร้อนจากเตามากไปเพราะจะเกิดความเสียหาย 

ปล . แต่เท่าที่ลองจะใช้ได้สักพักเดียวแล้วก็จะกลับมาเสียใหม่  ไม่ดีเท่ากับการบอลขาเหมือนที่น้าแว่นบอก เพราะเราไม่ได้เติมตะกั่วใหม่เข้าไป
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ครับไปลองหาจนเจอร้านแล้วครับ พรุ่งนี้ว่าจะโทรไปถามดูว่าเค้าคิดเท่าไหร่ แต่อยู่ไกลบ้านจริงเชียว  fart-raccoon

ขอบคุณครับผม

[tig12]