ผู้เขียน หัวข้อ: 1626 SE Darling Amplifier  (อ่าน 12562 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 1626 SE Darling Amp มีมาให้ดูอีกเครื่องนึงกับเขาบ้างนะขอรับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 06:32:18 PM »
 สวยทั้งเครื่อง งามทั้งไอเดีย  [g-o-o-d]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
Re: 1626 SE Darling Amp มีมาให้ดูอีกเครื่องนึงกับเขาบ้างนะขอรับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 08:06:12 PM »

ต้องบอกว่าฝีมือเยี่ยม  [clap hand2]

ว่าแต่ pcb  กัดเองหรือเปล่าครับ    ถ้าทำเองมีเทคนิกการทำเช่นไร วานบอกข้าน้อย ๆ ทีเถอะ  [gr_in]               ขอบคุณครับ
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:04:24 PM »
ผมชอบไอเดียนี้มาก ๆ
กด +1 ไม่ลังเลครับ
 [g-o-o-d] [g-o-o-d] [g-o-o-d]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:08:40 PM »
ยอดฝีมือจริงๆเลยครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
เอารูปมา update เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาก็ลุยทำจนเสร็จสมอารมณ์หมาย [roll] ก็เสร็จไปอีกหนึ่งโครงการ โครงการนี้ใช้เวลาร่วมห้าเดือน  [bored-raccoon] คุ้มครับกับคุณภาพเสียงที่ได้ แต่คงต้องเผาไปอีกซักระยะนึง แล้วค่อยเอามาปรับแต่งกันอีกที่ แต่ ณ ตอนนี้โดยรวมก็ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ เป็นหลอดที่น่าทำมากๆอีกเบอร์นึงครับ ใครมีหลอดอยุ่แล้ว เอามาร้องเพลงเลยครับ ไม่ผิดหวังครับ  [enjoy-raccoon]

PCB Module ที่ผมใช้ในการสร้างแอมป์ตัวนี้ ผมมี socket 9ขา กับ 7ขา แบบลง PCB อยู่หลายอัน ก็เลยทำ PCB เพื่อเอามาใช้กับ socket ที่มีอยู่ จะได้ไม่ต้องไปซื้อ socket แบบ H/W

เดินสายจนเสร็จสมบรูณ์เมื่อวานนี้เอง   [thanks-raccoon]

Ground ผมใช้สายไฟแกนเดี่ยวขนาด 2.5 mm? เอามาทำเป็น ground bus  [yes-raccoon]

การเชื่อมต่อกราวด์ผมแยก Signal ground กับ Power ground ออกจากกัน โดยเอามารวมกันที่จุดรวมกราวด์ โดยจะเอา Ferrite Beads Filters เป็นตัวเชื่อม Signal ground กับ Power ground เข้าด้วยกัน ตัว Ferrite Beads มันจะช่วยกรอง noise ที่มากับกราวด์ไฟสูงครับ

ส่วนตรงนี้เป็นชุดหน่วงไฟสูง วงจรเอามาจากหนังสือ CEW ครับ เล่มที่เท่าไหร่จำไม่ได้ ส่วนลาย PCB น้า Electron เป็นคนออกแบบใหม่ให้เล็กลง ผมก็จับเอามาดัดแปลงอีกตามใจผมอีกทีนึง ตัวนี้ผมกำหนดเวลาเอาไว้ที่ 30วินาที เพราะหลอด rectifier ของ Russia เบอร์ 5?4? (เทียบเท่า 5Z4) ใส้หลอดจะร้อนค่อนข้างช้าครับ

ส่วนอันนี้เป็นภาคจ่ายไฟครับ จะค่อนข้างเล็กแต่เล็กพริกขี้หนูนะครับ เนื่องจากพื้นที่ใช้สอยค่อนค้างน้อย C filter ตัวแรกเป็นแบบ PP ค่า 3.9uf แต่วัดได้ 4.2uf หลอดRussia เบอร์ 5?4? ตาม data sheet กำหนด C ตัวแรกไม่เกิน 5uf หม้อแปลงเป็นผลงานของคุณ Darkman (เปิล) ครับ ไฟตรงไม่มีตก หม้อไม่ร้อน ราคามิตรภาพ  [coffee3]

อันนี้กำลังทดสอบจ่ายไฟสูงครับ เสียบแต่หลอด rectifier อย่างเดียว ผ่านครับไม่มีปัญหาใดๆ ต่อไปก็ทดสอบหลอด output ก็เอาหลอด 1626 มาเสียบแล้ววัดไฟก็ไม่มีปัญหาใดๆ ไม่ฮัม ไม่จี้ ภาค output ก็ผ่าน จากนั้นก็ทดสอบภาค drive ก็ไม่พบปัญหาใดๆ จะมีแต่ก็ Vp ของหลอด 8532W สูงกว่าในวงจรอยู่ 20V แต่ก็ไม่ส่งผลอะไร

จัดการเอาฐานมาครอบต่อขั้วลำโพง ปลั๊ก สวิทช์ เป็นอันเสร็จ   [pig90118]

อันนี้เป็นคริป ทดสอบตัวหน่วงไฟสูงครับ  

<a href="http://www.youtube.com/v/U02TKikQDBA" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/U02TKikQDBA</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม 2012, 09:50:42 AM โดย gotgi »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
งามคับ นึกว่าน้าจะเปิดเพลงให้ฟังซะอีก [in-love-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [shock1] แอมป์สวยครับ ทำ PCB เข้ากันได้ลงตัว หน่วงเวลามีไฟให้ลุ้น ด้วย ฟ้าไหมๆ ถ้ากระพริบนานๆ ถึงขั้นหงายท้องดูเลย เสียงไอเป็นธรรมชาติมากครับ มิได้แกล้งไอ ส่วนเสียงกลางออกติดปลายแหลมนิดๆ ออกแนวสดใส  มีเสียง FM กวนด้วย ไม่จริงนิดหนึ่ง  3-2-1-raccoon

งามคับ นึกว่าน้าจะเปิดเพลงให้ฟังซะอีก [in-love-raccoon]

กล้องที่ใช้มันบันทึกเสียงไม่ค่อยดีนะครับ ลองอยู่หลายทีแล้วครับ เสียงที่ได้ก้ยังแย่อยู่  [c--c] เลยไม่ได้เอาลง youtube

[shock1] แอมป์สวยครับ ทำ PCB เข้ากันได้ลงตัว หน่วงเวลามีไฟให้ลุ้น ด้วย ฟ้าไหมๆ ถ้ากระพริบนานๆ ถึงขั้นหงายท้องดูเลย เสียงไอเป็นธรรมชาติมากครับ มิได้แกล้งไอ ส่วนเสียงกลางออกติดปลายแหลมนิดๆ ออกแนวสดใส  มีเสียง FM กวนด้วย ไม่จริงนิดหนึ่ง  3-2-1-raccoon

laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha  [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
สวดยอดเลยครับ ชอบจริงๆ [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"