ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก 2016  (อ่าน 47875 ครั้ง)

ออฟไลน์ CAAD2

• trying to educate myself
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • Newbie Worthy Hobbyist
Re: ลำโพง จ๊ะ..จ๋า
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 06:45:27 PM »
เสริมให้ครับ ในฐานะ คนเคยเล่นbass  [chick-guitar]

https://www.youtube.com/watch?v=tgffDVO2UyA

[chick-headphone]
if not me, Who? & if not now, When?

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 07:30:39 PM »

แจ่มเลยครับ

พรุ่งนี้มาต่อนะครับ  ถือว่าคอเดียวกัน

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015, 06:26:34 AM »

ลักษณะของเส้นเสียงแยกออกได้เป็นสามเส้น

หนึ่ง   เสียงพยัญชนะ  เป็นตัวกำหนดทิศทาง

สอง   เสียงสระ   กำหนดความดัง ค่อย

สาม   เสียงวรรณยุกต์ คือเสียงสูงเสียงต่ำ หรือเราเรียกใหม่ว่า เสียงดนตรี
        เสียงดนตรีมีแปดคู่เสียง  โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และโด
        แต่ละแปดคู่เสียงนี้ถือว่าเป็น  1 Octave

อ๊อคเต็ปแรกเริ้มต้นที่ประมาณ  33 Hz ว่ามาอย่างนั้นจริงๆ เท่าไรช่างมันเถอะครับ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 08:10:47 AM »
ลำโพงที่เปล่งเสียงให้ผมรับรู้แล้วมีอารมณ์คล้อยตามเสียงดนตรี
เคาะมือตามจังหวะเพลง ย้ำนะครับ เคาะมือเคาะเท้าตามจังหวะเพลง
ถ้าถึงขนาดลุกขึ้นเต้นตาม

ผมถือว่า ลำโพงคู่นั้นสอบผ่านครับ ส่วนจะดีมาก ปานกลาง ดีน้อยอีกเรื่อง

แสดงว่า ผมให้ความสำคัญที่ "จังหวะ" นะครับ

จากการแสดงสดที่ปารีสของ diana krall
กลอง ให้จังหวะ  ได้อย่างเดียว
เบสให้จังหวะได้ และให้เมโลดี้ได้  คือทำได้สองอย่าง
กีตาร์ และเปียโน ให้ท่วงทำนองเสียงสูงต่ำ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และ โด  แปดคู่เสียงได้
แต่กีตาร์และเปียโนไม่สามารถให้ จังหวะได้

บทเพลงนั้นเราฟังทั้งบทตามที่ผู้ประพันธ์สร้างมา
ดนตรีทั้งบทต้องเป็นเนื้อเดียวกัน ถึงจะฟังได้ไพเราะ
ฟังแล้วรู้สึกคล้อยตามอารมณ์เพลง

เบส จึงเป็นตัวเชื่อมให้ กลอง สามารถประสานเสียงกับกีตาร์ เปียโน
ฟังแล้วกลืนกันทั้งบทเพลง
เสียงดนตรีแบบนี้และที่ผมได้ยินและสมองรับรู้โดยอัตโนมัติ
 มัน Yes, or No,  ผมรู้ของผมได้แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ CAAD2

• trying to educate myself
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • Newbie Worthy Hobbyist
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 12:03:10 PM »

แจ่มเลยครับ

พรุ่งนี้มาต่อนะครับ  ถือว่าคอเดียวกัน

รับทราบ ขอบคุณครับ
https://www.youtube.com/watch?v=APWhx97QvxE

ลำโพงที่เปล่งเสียงให้ผมรับรู้แล้วมีอารมณ์คล้อยตามเสียงดนตรี
เคาะมือตามจังหวะเพลง ย้ำนะครับ เคาะมือเคาะเท้าตามจังหวะเพลง
ถ้าถึงขนาดลุกขึ้นเต้นตาม

ผมถือว่า ลำโพงคู่นั้นสอบผ่านครับ ส่วนจะดีมาก ปานกลาง ดีน้อยอีกเรื่อง

แสดงว่า ผมให้ความสำคัญที่ "จังหวะ" นะครับ

จากการแสดงสดที่ปารีสของ diana krall
กลอง ให้จังหวะ  ได้อย่างเดียว
เบสให้จังหวะได้ และให้เมโลดี้ได้  คือทำได้สองอย่าง
กีตาร์ และเปียโน ให้ท่วงทำนองเสียงสูงต่ำ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และ โด  แปดคู่เสียงได้
แต่กีตาร์และเปียโนไม่สามารถให้ จังหวะได้

บทเพลงนั้นเราฟังทั้งบทตามที่ผู้ประพันธ์สร้างมา
ดนตรีทั้งบทต้องเป็นเนื้อเดียวกัน ถึงจะฟังได้ไพเราะ
ฟังแล้วรู้สึกคล้อยตามอารมณ์เพลง

เบส จึงเป็นตัวเชื่อมให้ กลอง สามารถประสานเสียงกับกีตาร์ เปียโน
ฟังแล้วกลืนกันทั้งบทเพลง
เสียงดนตรีแบบนี้และที่ผมได้ยินและสมองรับรู้โดยอัตโนมัติ
 มัน Yes, or No,  ผมรู้ของผมได้แบบนี้ครับ

ครับ บางครั้ง แค่3 ก็ โอ แล้ว
https://www.youtube.com/watch?v=pX6J5-13c-0
ํYesๆๆๆๆๆ  [chick3]
if not me, Who? & if not now, When?

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 04:32:42 PM »

หูนักดนตรีนั้นจะรับรู้ จังหวะ ได้ไวมาก
ผมละอิจฉาจริงๆ ครับ

เมื่อยี่สิบปีก่อนเคยไปหัดเรียนเปียโนอยู่หลายเดือน
ครูสอนให้หัดจิ้ม โด เร มี ..... ให้ลงจังหวะ  มิใช่คร่อมจังหวะ หรือผิดจังหวะ
ผมซ้อมจนระอา เพราะตอนนั้นผมเริ่มหงอกแล้ว

ที่สุดต้องยอมแพ้ครับ

ต้องไปหาคอนเสิร์ต วงครีมมาดูบ้างแล้วครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 08:50:28 AM »

JBL 1500 GTi

เป็นลำโพงซับติดรถยนต์ เคียงข้างรุ่นน้อง  JBL 1200 GTi มายาวนาน
ทุกวันนี้เลิกผลิตแล้ว ของใช้แล้วก็หายากยิ่งกว่ายาก
โดยเฉพาะ JBL 1500 GTi
เหตุเพราะโครงสร้างมันไปตรงเปะเดียวกับดอก JBL 2226 H/J (H = 8 โอห์ม ,  J = 16  โอห์ม)
นักเล่นเครื่องเสียงงานกลางแจ้งในเมืองไทยซื้อหากันไปเปลี่ยนชุดซ่อม มีตังก็ของเลียนแบบจากสิงคโปร์
เงินน้อยก็เอาชุดซ่อมของ ดอกลำโพงไทยแลนด์เมด  พีออดิโอ รุ่น 150/2226
ว๊อยซ์คอยล์ 4 นิ้วเท่ากันเป๊ะ พูดให้ง่ายขึ้น พีออดิโอทำรุ่นนี้ออกมาเป็นตัว Replacement  JBL  ทั้งดุ้น
ข่าวว่าเสียงน้องๆ ตัวจริง ทั้งนี้อาจได้กำลังขับจากเส้นแรงแม่เหล็กที่เกิน 8500 เกาส์ของโครง JBL 1500 GTi

ผมได้ JBL 1500 GTi มาหนึ่งคู่ เปลี่ยนชุดซ่อมพีออดิโอมาแล้ว แต่วัดว๊อยซ์ได้ 3.5 โอห์ม
แสดงว่าอาจเป็นว๊อยล์เดิม หรือทำขึ้นมาใหม่ เนื่องจากว๊อยซ์พีออดิโอจะ 8 โอห์ม
เถอะครับความหนักของมันทำให้ผมใช้เวลาวันละข้างในการติดตั้งลงตู้แบบ Karlson K15
เจ็บข้อศอกเพิ่มอีก แต่ก็ต้องทนเพราะความอยากฟัง

เอาเป็นว่า ได้เบสที่ถูกใจมากถึงมากที่สุดครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 08:56:53 AM »
JBL 1500 GTi

ความไว              94 dB
ตอบสนองความถี่    20-300 Hz
Le                     0.98 mH
X-Max               5.46 mm
Qts                   0.34

JBL 1500 GTi  ใส่ชุดซ่อมพีออดิโอ (คาดว่า สไปเดอร์ กรวยกระดาษ ขอบลำโพง)

วัด  LE               1.14- 1.2 mH
Re                     3.5 โอห์ม

JBL 2226 H

ความไว                97 dB
                         30-2.5 K
Re                      5.0 โอห์ม
Le                      1.75 mH
X-Max                 7.6 mm
Qts                     0.31

P Audio 150/2226

ความไว              97 dB
                        40-2000 Hz
Re                     5.3  โอห์ม
Le                      0.63 mH
X-Max                5.5 mm
Qts                    0.33
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2015, 09:03:48 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 09:12:49 AM »
อันว่าดอกลำโพง JBL นั้นเขากลับขั้วลำโพงมาจากโรงงานนะครับ
หมายถึงถ้าเอาถ่านไฟฉายเขี่ยตามขั้ว บวก ลบ  กรวยกระดาษจะเด้งลง
ซึ่งผิดกับยี้ห้ออื่นๆ ที่กรวยจะเด้งขึ้น

JBL 1500 GTi  ที่ผมได้มานี่  เขี่ยด้วยถ่านไฟฉายแล้วกรวยกระดาษเด้งลง
ทำให้คาดเดาว่า ว๊อยซ์คอยล์ น่าจะของเดิม
ถ้าเป็นตามนี้ก็วางใจได้ซึ่งผมอยากได้ว๊อยซ์เดิมนะครับ

จากการฟังผมรู้สึกว่า การตอบสนองความถี่น่าจะเกิน 300 Hz  ตามสเปคเดิม
เสียงคนร้องซึ่งผมฟังทั้งวัน  ย่านความถี่ที่ได้น่าจะอยู่ระหว่าง 550- 800 Hz บวกลบ ไม่เกิน 10%
นั่นหมายถึง ผมสามารถหา อัลเทคฮอร์นรุ่น 811B   ,  511B  มาลองเล่นได้
และไม่น่าเสียเวลาจูนฮอร์นให้ลงตัวนานนัก อาจสัก 7-8 เดือนคงอยู่

และแน่นอน  Amp Camp Amp  สัก 2 คู่ ก็เพียงพอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2015, 09:21:33 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 09:25:34 AM »

และการที่ผมเล่นเครื่องเสียง PA ด้วย
มันทำให้สามารถเอาตู้ลำโพง 8 นิ้วมาพ่วงโดยตัดฮอร์นหรือฟูลเร้นจ์ที่ฟังในบ้านออก
ผมก็มีชุดร้องคาราโอเกะ ฉลองปีใหม่ตรุษจีนสบายแฮ
แค่คิดก็นึกสนุกละครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015, 08:58:31 AM »
นั่งจิ้มคีย์บอร์ดที่ละตัว ทำให้ใช้เวลามากขึ้น
การนั่งพิมพ์งานสำหรับหนุ่มน้อย(แก่มาก)รูปงามอย่างผม
ทำให้เกิดอาการบาดเจ็บที่เรียกว่า คอมพิวเตอร์ซินโดรม
ปวดข้อศอก หัวไหล่ขึ้นไปถึงท้ายทอย คอแข็งเอี้ยวทีปวดมากครับ

อย่างไรก็ตาม ได้นอนพักผ่อนก็ดีขึ้นมาคุยกันต่อได้

ครั้งที่แล้วผมคุยถึงความรู้สึกที่รับรู้ในการรับฟังเสียงเพลงเสียงดนตรี
ผมเน้นที่จังหวะที่ถูกต้องแม่นยำ นำมาซึ่งผลรวมของการเล่นดนตรี + เสียงร้องทั้งวง
เรานั้นฟังเสียงดนตรีกันทั้งวงว่างั้นเถอะ
เสียงดนตรีที่สอดประสานกันทั้งวง อาจหมายถึง Tonal Balance ที่ดีก็เป็นได้ใช่ไหม
หรือนั่นคือเสียงความถี่ย่านเสียงสูง กลาง และต่ำ มันสมดุลกัน

ต่อมาเสียงดนตรีที่ผมฟังปุ๊บแล้งบอกได้ว่า มัน เยส หรือ มัน โน
ผมให้ความสำคัญที่เวทีเสียงทั้งสามด้าน  กว้าง ลึก สูง
กว้างจากซ้ายไปขวา กว้างมาก น้อย นะฟังง่าย(ต้องประกอบกับแอมป์ที่เชื่อถือได้ด้วยนะครับ)
เสียงด้านลึก อาจฟังยาก ขึ้นกับตำแหน่งนั่ง ยืนฟัง
เสียงด้านสูงต่ำนี่ซิ ที่ผมจะใช้เป็นเกณฑ์ตัดสินด้วยคะแนนเกินครึ่งครับ

ผมไม่ชอบฟังเพลงแล้วดูเหมือนนักร้องคุกเข่าร้องซึ่งชีวิตจริงบนเวทีนักร้องยืนร้องเพลงกัน
ตำแหน่งการตั้งลำโพงมีส่วนช่วยจุดนี้มาก
แต่ยังแพ้ดอกลำโพงที่ถูกออกแบบมาเป็นอย่างดี
ดอกลำโพง Eminence AlPha 15A , ITT ฟูลเร้นจ์ 12 นิ้ว , JBL 1500 GTi 
ณ ตำแหน่งที่ตั้งเดียวกัน ให้เสียงด้านสูงไม่เท่ากันครับ

ต้องไม่ลืมว่า ตู้แบบ Karlson K15  ดอกลำโพงอยู่ต่ำสุดและ แหงนหน้าขึ้น
JBL 1500 GTi  ให้เสียงร้อง ณ จุดนั่งฟังเป็นรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า
ผมนั่งบนเก้าอี้ทำงาน ฟังดูเหมือนเสียงร้องอยู่เหนือหัวผมครับ
นี่แค่ดอกลำโพงเสียงทุ้มอย่างเดียว ผมยังไม่พ่วงเสียงกลางแหลมเลย
ลักษณะนี้  แสดงว่า เสียงดนตรีหลุดออกนอกตู้ ให้มิติด้านสูงสมจริงมาก ถึงมากที่สุด
เปรียบเทียบเหมือนฟังจากหูฟังดีๆ นะครับ
เสียงลอยอยู่กึ่งกลางหัวเราอย่างนั้น

ผมให้ JBL 1500 GTi   ผ่านม้วนเดียวจบครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 08:04:17 AM »
ต่ออีกหน่อยในเรื่องของความรู้สึกส่วนตัวในแง่ของการฟังลำโพงว่าผ่าน หรือ ไม่ผ่าน

สองตอนที่ผ่านมาพอสรุปได้ใกล้เคียงว่า
เพลงที่ฟังต้องมีจังหวะที่ถูกต้องก่อนที่ตามมาคือความสมดุลของดนตรี
น่าจะเรียกได้ว่า มี Tonal Balance

ต่อมาก็เป็นเรื่องของ  Sound Stage  ซึ่งผมเน้นที่มิติด้านสูง

วันนี้ต่อซึ่งขอพูดเลยถึงเรื่องที่ทุกท่านรู้ดี นั่นคือ  เรื่องของ DYNAMIC

Tonal Balance , Sound Stage , Dynamic  จึงเป็นที่มาของคำว่า

ความมีดนตรีสูง  ซึ่งน่าจะใกล้กับคำว่า  Musicality

ทั้งสามตัวนี้มันอยู่ในใจของนัก DIY อยู่แล้วนะครับ เป็นเรื่องและเป็นไปโดยอัตโนมัติ
ซึ่งเกิดจากประสบการณ์ จนกลายเป็นทักษะของแต่ละคน และชั่วโมงบินเท่านั้น
ไม่มีใครด้อย เด่นต่างกันหรอกครับ

สุดท้ายคือความชอบส่วนตัวของผม คือผมชอบเสียงปรบมือของผู้คนจำนวนมาก
ผู้คนที่กำลังชมการแสดงสดนับหมื่นคน ในสนามกีฬา ในคอนเสิร์ทฮอลล
คือเสียงปรบมือ มันเอามาอีดิทแต่งเติมให้ฟังดูดียาก
เขาไม่ทำกัน บันทึกมาอย่างไรปล่อยตามไปตามนั้น

เปิดการแสดงสด  1 ใน 10 ของการแสดงสด อาทิ The Core Unplug
ถ้าผมได้ยินเสียงปรบมืออื้ออึงกึกก้องอยู่รอบตัวเต็มห้องเสียงสูงท่วมหัว เมื่อไรละก็
ลำโพงที่ฟังอยู่นั่นผ่านครับ

เพราะเสียงร้อง เสียงดนตรี ซาวด์เอ็นจิเนียร์ มามิกซ์ใหม่ในห้องสตูดิโอได้
ส่วนเสียงปรบมือ ไม่น่ามิกซ์นะครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 09:23:31 AM »
เอามาจากเว็บคาราโอเกะที่ผมเขียนสนุกๆ จากประสบการณ์
เล่าสู่ผองเพื่อนสมาชิกเครื่องเสียงกลางแจ้ง

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=48718.375

ศาสตร์ หมายถึง วิชา
วิชา     คือความรู้

คณิตศาสตร์ ให้หมายถึงความรู้เกี่ยวกับตัวเลข
บวก ลบ คูณ หาร    ฯลฯ

ศาสตร์ทุกศาสตร์ จึงมีที่มามีที่ไป
มีเหตุมีผลพิสูจน์ตามหลักวิทยาศาสตรได้
ศาสตร์หรือวิชาพื้นฐานแต่ละวิชาเมื่อมีผู้รู้อธิบาย
คนที่ไม่รู้ก็เข้าใจได้ง่าย

และในเรื่องที่ซับซ้อน
ก็สามารถเรียนรู้ได้เพิ่มเติมอีกได้
คำว่าเรียนรู้ได้ หมายถึง ผู้ที่เรียนทีหลัง
สามารถเรียนทันคนที่เรียนก่อนได้

ความรู้มาจาก การอ่าน ฟัง ถาม
เมื่อเข้าใจจึงลงมือปฎิบัติ
ปฏิบัติหลายๆ ครั้งนำมาซึ่ง ประสบการณ์
ประสบการณ์หลายๆ ครั้งนำไปสู่ ทักษะ
หลายๆ ทักษะจะทำให้เกิด "องค์ความรู้"
หลายๆ องค์ความรู้ ผู้นั้นจะกลายเป็น ผู้รู้

ผู้รู้ หรือ กูรู้ สามารถรังสรรค์สิ่งใหม่ๆ ได้ด้วยตัวเอง
ผลงานที่ออกมาจึงกลายเป็นงานเฉพาะตัวคนๆ นั้น
ถ้าผลงานเข้าตาผู้คนจำนวนมาก
ผู้คนทั่วไปอาจเรียกงานนี้ว่า "งานศิลป์"

ศิลป์ ถ้ามันคือ "พรสวรรค์"   อย่างหนึ่ง
และหรือ ศิลป์ อาจมาจากทักษะที่สั่งสมดังที่อธิบายข้างบน
ศิลป์ อาจไม่สามารถหาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายได้ทุกเรื่องอย่างโจ่งแจ้ง
ศิลป์ของแต่ละคนจึงมีไม่เท่ากัน
และยากที่จะเรียนรู้ให้เท่ากัน

ศาสตร์และศิลป์ในการเล่นเครื่องเสียงเพื่อฟังเพลงฟังดนตรี
ของแต่ละคนจึงไม่มีทางที่จะเหมือนกัน หรือเท่ากัน
ไม่มีทางที่จะเรียนรู้เพิ่มเติม เพียงเพื่อให้รู้เท่ากัน

ผมเอาแค่ ดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง จากคอมพิวเตอร์
 จึงต้องลืมเรื่องของศาสตร์และศิลป์
  ฟังเพราะมันเป็นความชอบ และดูเหมือนมันเป็นสิ่งที่ต้องเสพย์ เท่านั้น

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 11:49:31 AM »
มาละครับ เคล็ดวิชากระบี่บิน

ตู้แบบ Karlson K15  ,  Eminence Alpha 15A  ประเดิมก่อน

ฟังเบสอย่างเดียว ล้างสนิมหูให้เกลี้ยง

Alpha 15A
Recommended for professional audio
and bass guitar applications as a woofer in a vented or sealed enclosure.
ตู็คาสัน บุภายในส่วนใหนครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 03:14:11 PM »
ผมยังไม่ได้ใส่พวกซับเสียงครับ

ตู้ลำโพงโบราณมักใส่ใยซับเสียง รวมทั้งคำแนะนำจากผู้ใช้ Karlson ก็ให้ซับเสียงตรงพื้นหลังดอกลำโพง

แต่ตู้ลำโพงสมัยใหม่ดังๆ หลายยี้ห้อ เขาไม่ใส่กันนะครับ

เท่าที่ทดลองเล่นดูกับตู้ทั้งโฮมยูส และงาน PA 
เห็นว่าใส่แผ่นแด๊มพ์เหมือนแผ่นที่บุประตูรถยนต์
ทำให้เสียงนิ่งชัดเจนขึ้น แต่มันแพงเท่านั้น
ผมเคยลองซื้อน้ำยาฟลิ๊นโค้ด แบบทากระบะท้ายรถปิกอัพมาลองทาภายในตู้ลำโพงพีเอดู ได้ผลเหมือนกันครับ

สำหรับตู้ Karlson ที่ผมฟังอยู่นี่ คงรอจนเรื่องดอกลำโพงลงตัว
ค่อยคิดเรื่องแด๊มพ์ผนังตู้ครับ 
โดยเฉพาะแผ่นหลังนั้นเบสมาทีสั่นกระพือรับรู้ได้
ต้องแก้ด้วยการออกแบบการคาดดามไม้ใหม่ครับ

และผมคงไม่เอาใยพวกซับเสียงมาปูแน่นอนครับ

ไอเดียคงแบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2015, 03:26:24 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 05:23:30 AM »

งานเลี้ยง ย่อม มีวันเลิกลา

เล่าสู่กันฟัง ตอนลำโพงจ๊ะ - ลำโพงจ๋า ก็เช่นกัน
มาถึงบทจวนสุดท้ายที่ว่า ลำโพงที่ผมเล่นและลองฟังใน พ.ศ. นี้
มันจะต้องเป็นลูกผสมระหว่าง OB กับ ตู้ Karlson K15

Karlson  ลงตัวที่  JBL 1500 GTi 
แววเส้นเสียงของเบสดีถูกใจ ทั้งผมและเมีย อย่างไม่เคยเป็นมาก่อน
ซึ่งเชื่อว่า เมื่อทำการปรับจูนตัวตู้อีกบ้าง
มันก็จะผ่านการทดลองงานตั้งแต่ยังไม่ถึงสามเดือน

ที่เหลือคือ OB ซึ่งผมลองเล่นมาแล้วตั้งแต่ 3 - 15 นิ้ว
สำหรับห้องเอนกประสงค์อันร้อนระอุทุกวันนี้
ผมได้  JBL LE8T  ในตู้  Lancer 44 ตำนานวินเท็จตลอดกาล
คือไม่ว่าผ่าความจริงในด้านไหน มันตอบสนองผมได้หมดจด

มันช่างเป็นวินเท็จฟูลเร้นจ์ 8 นิ้ว ในอุดมคติซะจริง
เหลือก็แต่ถอดออกมาวางอยู่นอกตู้เท่านั้นครับ

คงไม่เอาดอกครับ Altec 511B
เนื่องจากคิดแล้วมันคงใช้งบลับอีกหลายต่อหลายแสน
และถ้าเกิด ว๊อยซ์คอยล์ แน่นอน ซึ่งโอกาสขาดของมันมีได้ตลอดเวลา
งบลับก็จะกลายเป็นงบเปิดซ้ำซากให้ จิต ตก ถาวร

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 06:18:06 AM »
กำลังเพลินจะจบซะแล้ว  ผมก็ชอบฟังจากหูฟังมาก่อน เพลิดเพลินกันเสียงที่ลอยอยู่กลางหัว  รู้สึกว่ามันมีความเป็นดนตรีสูง เสียงร้องไพเราะน่าฟัง มีความสมดุลของดนตรี  เสียงปรบมือของผู้ชมคอนเสิร์ทไม่หนวกหูเหมือนกับลำโพงที่ฟังอยู่  ซึ่งมันดังมากกว่าเสียงเพลงซะอีก  ก็เลยติดใจพยาม DIY ดอกฟูลเร้นจ์  ให้ได้ใกล้เคียงกับหูฟัง สรุปบัดนี้ก็ยังไม่ได้ดั่งใจเลย

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2015, 04:36:15 PM »
ข้อสังเกตุ

ดอกลำโพงเมื่อออกจากสายพานการผลิต
จะถูกสุ่มไปวัดสเปค  วัดกันลอยๆ กลางอากาศไม่ใส่ตู้
 สเปคที่ได้ ถือว่าเป็น สเปคโรงงาน ที่เผยแพร่ทั่วไป

ดอกลำโพงทั้งหมด เก็บในคลังสินค้ารอส่งให้ดีลเลอร์
ผ่านไป 6 เดือน ลองเอามาวัดสเปคใหม่
ผลที่ได้ มีสเปคหลายค่าที่เปลี่ยนไป การเปลี่ยนมีทั้งค่าที่เพิ่มขึ้น และมีค่าที่ลดลง

อีกทีเก็บดอกลำโพงที่ผลิตรุ่นเดียวกันซึ่งฟังอยู่ในตู้มาเป็นปี
วัดสเปคใหม่  ค่ามี่ได้ก็ยังคงเปลี่ยนไป การเปลียนค่ามีนัยไม่เหมือนกัน
ถ้าเราจะเอาดอกลำโพงมา DIY เล่น  โดยอ้างอิง  Factory Specification 
ผมว่าเราได้ผลที่คำนวณออกมาคลาดเคลื่อน ไม่ว่าขนาดตู้และจุดตัดครอส

ห้องแลปที่ทำงานวิจัยเกี่ยวกับลำโพงเมืองนอกจึงเข้ามามีบทบาทในการช่วยวัดสเปคให้ใหม่
ได้สเปคใหม่ ณ ปัจจุบัน จึงนำไปสู่การออกแบบตู้  ได้ขนาดตู้ นำไปสู่จุดตัดครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค
เมื่อติดตั้งบนหน้าตู้  ค่อยนำมาหาค่าที่ถูกต้องด้วยการเครื่องมือโดยตรง

และช่วงนี้เองที่เส้นกร๊าฟจะชี้จุดที่คลาดเคลื่อน เพื่อปรับจูนอีกที
ปรับเสร็จแล้ว ก็นำมาทดสอบฟังด้วย หู ของทีมงานมากประสบการณ์ในห้องโดยเฉพาะ
ทดสอบผ่านแล้วจึงผลิตออกขาย

ถูกแพงมันมีที่มาที่ไป ครับ

ศาสตร์ และ ศิลป์ ย่อมมีที่มาที่ไป มิได้นำมากล่าวอ้างกันลอย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2015, 04:44:10 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015, 11:06:23 AM »
คิดเล่นๆ

JBL GTi 1500

ผมเอามิเตอร์วัดค่า  Le  หรือค่าเหนี่ยวนำของว๊อยซ์คอยล์ ได้  1.15 mH

ลองคิดย้อนกลับ
โดยใช้สูตรหาค่าจุดตัดพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค
แบบบัทเตอร์เวิร์ท  ออร์เดอร์ที่หนึ่ง  6 dB/Octave

ได้จุดตัดครอสที่  550 Hz
หนึ่งเท่าของ Octave ที่สูงขึ้นคือ  1100 Hz
นั่นพออนุโลมได้ว่า มันเริ่มสโลบลงที่จุดนี้

การตอบสนองความถี่ที่ราบเรียบที่ดีที่สุดอยู่ที่ 550 Hz บวกลบเล็กน้อย

ผมคิดเองเออเองแบบจับแพะชนแกะทำนองว่า
ตัวว๊อยซ์คอยล์ มันก็สามารถทำหน้าที่เป็บ ฟิลเตอร์ กรองเสียงแหลมไม่ให้ผ่านอีกด้วย
ถ้าผม ริ จะต่อสายลำโพงตรงเข้า JBL GTI 1500
และด้วยโครงสร้างทางกายภาพดอกลำโพง 15 นิ้ว + 1.15 mH 
มันก็จะทำให้ ณ  550 Hz คลื่นสัญญาณเสียงต่ำก็เริ่มจะลาดลงด้วยอัตรา 6 dB/Octave

เมื่อคิดต่อไปว่า ถ้าเราสามารถหาดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียว
มาต่อโดยมี  C คร่อม ค่าก็ให้เป็นไปตามสูตร ณ จุดตัด 550 Hz  จุดเดียวกัน
ผมทดลองทำตามที่คิดแล้วครับ
ลองกับดอกลำโพงหลายต่อหลายแบบ

ผลที่ออกมา น่าอัศจรรย์ ยิ่งนักครับ
กับคำว่า อัศจรรย์ นี้ หมายถึง  เสียงดีนั่นเอง
ยิ่งจูนเรื่องของ Time Aligement  ระหว่าง  เจบีแอล และ ดอกฟูลเร้นจ์ แล้ว
เสียงมันกลืนกันเป็นเนื้อเดียวชนิดเด็กๆ ก็ฟังออก ครับ

อย่าเพิ่งเชื่อ จนกว่า จะได้ฟังกับตัวเอง ครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015, 06:52:32 AM »

อยู่ระหว่าง พักครึ่งเวลา

ให้นักกายภาพบำบัด ข้อศอก

เดี๋ยวมาครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2015, 06:28:46 AM »

ผมตั้งธงที่จะทำชิพแอมป์  LM3875
ให้เสร็จก่อนปีใหม่คือประมาณ 60 วันจากวันนี้
โดยความเชื่อส่วนตัวว่าหาแอมป์ก่อน ค่อยหาลำโพง

ลำโพงที่ผมอยากได้นั้นเน้นฟังแบบใกล้ชิด
ใกล้ชิดอย่างที่เห็นในสตูดิโอนั่นแหละ
ผมไม่อยากเรียกว่า ลำโพงมอนิเตอร์ เพราะรู้ว่าฝีมือยังไปไม่ถึง

พอจะรู้ว่า ลำโพงมอนิเตอร์ชั้นนำราคาแพงระยับนั้น
เขาใช้  LM3886 ขับ จะด้วยวิธีไหนก็แล้วแต่
ให้มีกำลังประมาณ 100-150 วัตต์ ขับเสียงทุ้มหนึ่งตัว
และ 50 วัตต์ ขับทวีทเตอร์
บาล๊านซ์อินพุต  แอ๊คทีพครอสโอเวอร์ฯ ตัดค่อนข้างต่ำประมาณ 1500 บวก ลบ
และมีหลายจุดตัดให้เลือกอีกด้วย ครับ

ผมไม่เอาขนาดนั้นนะครับ ฟังเพลงแบบผ่อนคลาย
และฟังแบบให้ลำโพงเปล่งเสียงเพลงเสียงดนตรีสัก 60%
ที่เหลือ 40% ให้รู้สึกด้วยอายะตะนะ
เป็นความรู้สึกโดยอัตโนมัติ ว่ามันมีอยู่จริง เช่น
ฟังเพลง Hotel California  ช่วงอินโทร  ได้ยินเสียงกลองดังตุ้มลงต่ำลึกทะลุพื้นลงไป
ซึ่งเสียงลักษณะนี้ ผมเคยได้ยินและอิ่มใจจากชุดที่เคยมีมาในอดีต นานมากแล้ว

60%  ที่ต้องการ กับห้องฟังเอนกประสงค์ เปิดโล่ง สารพัดเสียงรบกวน
ดอกลำโพงหาได้ง่ายทั่วไป ใช้ห้องเป็นตู้ลำโพง  คือฟังแบบลำโพง OB
ลดต้นทุนเรื่องทำตู้ จ้างเขาทำต้องมีครึ่งหมื่นขึ้น
หาดอกฟูลเร้นจ์ดอกเดียวให้ถูกใจ  (อย่างน้อยมีสะตังเรื่อง "ไม่ทำตู้" ตุนไว้บ้างแล้ว)

คิดได้คิดดี แล้วค่อยทำตามที่คิด เลือกดอกลำโพงมาฟังแบบเปลือยกายเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ
ฟังเพลงแบบ เนียร์ฟิลด์  เสียงเพลงยิงตรงเข้าหู ได้อารมณ์แบบใช้เฮดโฟน นะครับ
ฟังเพลิน ค่อยเคลิ้มหลับไม่รู้ตัว ..... สุจใจยิ่งนักครับ

• Diyless
  • **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2015, 07:35:09 AM »
 ใช้ LM3875 เหมือนกัน หม้อแปลงEI แบบแบบบ้าน ๆ (เพราะหาซื้อมือสองแถวข้างบ้าน)  ข้างละ 5 แอมป์ สะสมจะทำแอมป์หลอด6L6pp อยุ่ยังไม่ครบซักที  ผมก็มาจบอยู่ที่ดอกฟูลเร้นจ์ดอกเดียวเหมือนกันคือให้มันจบไปเลยแค่ดอกเดียว ไม่ต้องมีอะไรมากั้นหรือแต่งเสียงก่อนที่จะเปร่งออกมาจากดอกลำโพง  การมีเน็คเวิร์คกั้นหรือกรองมันเหมือน ๆ กับไปเปลี่ยนบุคลิกเสียงของดอกลำโพงนั้น ๆ ไป   ใจคืออยากฟังให้เคลิบเคลิ้มเหมือนฟังจากหูฟัง  ซึ่งหูฟังไม่ว่าคุณสัมบัติแสนดีราคาถูกหรือแพงก็ได้อรรถรสในการฟังคล้าย ๆ กันคือเบส ลอยนุ่มนวล เสียงร้องเสียงดนตรีออกมาพอดิบพอดี  เสียงดนตรีแต่ละชิ้นชัดเจน  บางคนบอกว่าก็ซื้อหูฟังดี ๆ นั่งฟังไปเลยจะมัวมาทำตู้อยู่ทำไม  ซึ่่งข้อเสียของหูฟังก็คือต้องฟังอยู่กับทีนั่นเองและใครพูดคุยก็ไม่ได้ยิน  ทำงานไปด้วยก็ไม่สะดวก

Re: ลำโพงที่รัก 3
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015, 06:05:23 AM »
ผมหลีกเลี่ยงกลิ่นตะกั่ว กลิ่นหัวแร้งอยู่ร่วมเดือน แพ้กลิ่นครับ
สาเหตุหลัก เลี้ยงแมวในบ้าน  นอนด้วยกัน  9 ปีละครับ

ก่อนปีใหม่  ว่าจะทำลำโพงร้องคาราโอเกะตู้เล็กเบาๆ แทนตู้หนักที่ใช้งานอยู่
ปีนี้กะ ร้องแบบผ่อนคลายภายในแฟมมิลี่ เพื่อนฝูง 4-5 คน
ร้องกับคอมคาราโอเกะใช้มีดี้ไฟล์  แต่ผมนำมีดี้ท้องตลาด มาแก้ไขใหม่ให้ตรงกับ Roland GS
Edit ใน  Cakewalk Pro Audio 9 เก่ากึ๊ก โปรแกรมซีเคว้นมาตรฐานใช้งานง่ายแม้ว่าโบราณ

ยกเว้น สามสี่เพลงที่เป็นไฮไลท์ ที่จะโชว์ 
ผมแก้มีดี้ไฟล์ โดยเปลี่ยนชิ้นดนตรีทุกชิ้น รวมทั้งจังหวะ ให้เป็นสไตล์แจ๊ส 
ส่วนเพลงโปรด  จะมีดนตรี ชุดกลองแบบ  Brush ให้จังหวะ  Acoustic Bass  เพื่อเชื่อมเสียงกลองกับ เปียโน
โดยมี  Soprano Sax เดินเมโลดี่ประคองเสียงร้องไม่ให้ล่ม

เพลงโชว์  จะทำด้วยโปรแกรม  SynthFont2  เลือกใช้ทั้ง SoundFont และ VSTi ทำมั่วๆ เอาสนุกครับ

ลองฟังเพลงพาเพลิน

http://k003.kiwi6.com/hotlink/xt1yzphpss/2.mp3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2015, 06:32:17 AM โดย malako »

• Diyless
  • **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015, 11:09:26 AM »
เพียงคำเดียว  เยี่ยมครับเพลงช้า ร้องคาราโอเกะก็ประมาณนี้ละครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 03 มกราคม 2016, 09:31:34 AM »

บางครั้งคนเราเลือกที่จะเหนื่อย ไม่เว้นแม้แต่หนุ่มน้อย(แก่มาก) รูปงามอย่างผม
ออกแบบทำลำโพงร้องคาราโอเกะวันส่งท้ายปี  จึงเหน็ดเหนื่อยมากพอควร

เน้นเสียงร้องของคน  ผมลองผสมผสานระหว่างตู้แบบ OB กับตู้แบบปิด
 OB  รับภาระเสียงร้อง  ส่วนตู้ปิด  ช่วยเสียงดนตรีด้านเบสให้แน่นขึ้น
คิดเอง เออเอง ลองทำเลยครับ

โชคช่วย ได้เสียงตามต้องการ ตู้ลำโพงร้องคาราโอเกะ หน้าบ้าน
ญาติ มิตรสหายไม่เกิน 20 คน
เน้น บรรยากาศ อาหารอร่อยลิ้น เครื่องดื่มนา นา ชนิด

30 ธันวาคม  2558
วันสุกดิบ ทดสอบเสียง

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 03 มกราคม 2016, 09:36:20 AM »
ผมชอบให้เสียงร้องเสียงดนตรีออกแบบโมโน
จึงจัดวางลำโพงเป็นแท่งเดียว  ฟังภายในบ้าน โอเค
พอยกออกนอกบ้าน ไม่ผ่านครับ

ต้องปรับตำแหน่งจนได้ตามรูปข้างล่าง และ ปรับหมุน OB ให้เป็น มอนิเตอร์สำหรับนักร้องอีกด้วย
ส่วนดอกทวีทเตอร์ตัวจิ๋วไม่ใช้นะครับ ลองแล้วเสียงร้องมันพร่า แต่ฟังเพลงดีได้อารมณ์

หมายเหตุ   ดอก 8 นิ้วฟูลเร้นจ์ยี้ห้อ FOSTER ทำเลียน  JBL LE8T ตัวดังในอดีตกาล
               ให้ช่างแขก โมใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2016, 09:40:43 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 03 มกราคม 2016, 09:45:53 AM »
วันที่ 31 ธันวาคม   2558

ญาติ มิตรสหาย ทะยอยมาพร้อมอาหาร และเครื่องดื่ม
ปีนี้เน้น ไวน์ ล้วน  แต่ก็มีเบียร์รองรับ 
เย็นพระเอกคือ พันซ์ ปั่นสดๆ มาถึงให้ปรุงรสเอาเอง
น้ำแข็ง น้ำมะนาว น้ำโซดา และ  GINS GORDON
น่าเสียดายหาซื้อ ส้มโอไม่ได้

ปรุงเสร็จ ขายดีครับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 03 มกราคม 2016, 09:49:13 AM »

เบิก และ บาน กันเต็มตัวครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/t2raqUnT1Pk" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/t2raqUnT1Pk</a>

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 03 มกราคม 2016, 09:52:15 AM »

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/utIZnAcJnpM" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/utIZnAcJnpM</a>

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 มกราคม 2016, 05:49:46 AM »

งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา
เมื่อวันใหม่ ปีใหม่ เดินทางมาถึง ได้ยินเสียงพลุรอบทิศดังเป็นระยะ
เราร่วมร้องเพลงพระราชนิพนธ์ พรปีใหม่ และต่อด้วย สุขกันเถอะเรา

เปิดเบียร์อีกขวด ดื่มฉลองต่ออีกนิด พร้อมกับเริ่มเก็บถ้วยชาม
นอกนั้นช่างมันเถอะ เนื่องจากหมู่บ้านค่อนข้างปลอดภัย และระบบรักษาความปลอดภัยเชื่อถือได้
สิ่งของที่อยู่นอกบ้านยังไม่เคยหายมากว่า 30 ปีแล้วครับ

สำหรับลำโพงร้องเพลง คงรอวันที่มีเรี่ยวแรงรื้อเก็บ แม้จะเป็นเพียง 8 นิ้ว ก็ตามแต่แม่เหล็กหนักมากครับ

บทเรียนเพื่อที่จะรู้ในครั้งนี้ เป็นการตอกย้ำว่า 
ลำโพงแบบ  OB  ยังมีมนต์เสน่ห์สำหรับผมเสมอ
อนาคต คงต้องแสวงหาดอกลำโพงดีๆ มาเล่น มาลองตามวิถีทางของคนรักลำโพงครับ

สวัสดีปีใหม่ พี่ เพื่อน น้องทุกท่านครับผม