ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกซื้อกล้องถ่ายรูปดิจิตัล ไม่ ให้ ถูก ใจ คนอื่น  (อ่าน 13351 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88

เมื่อสามปีก่อนได้รับเชิญให้เป็น  รองประธานกรรมการผ้าป่าสามัคคี ซึ่งถือว่าเจ้าภาพให้เกียรติเรามาก

ผมเลยได้โอกาสทำความดี  โดยยกเอาเกียรติทั้งหลายทั้งปวงยกให้พี่สาวคนโตของผมด้วยความเต็มใจ

ส่วนตัวเองเป็นแค่กรรมการตัวเล็กคิดว่าเหมาะสมแล้ว

ผ้าป่าไปทอดที่วัดป่าแห่งหนึ่งที่จังหวัดแม่ฮ่องสอน

ผมเลยฉวยโอกาสจัดทัวร์ทำบุญ  ซึ่งได้ทั้งบุญ  ได้ทั้งบาป  ทัวร์เที่ยว   ทัวร์กินโดยแท้

ปัญหาคือ  ผมอยากได้กล้องสักตัว  ไม่ต้องหยิบยืมคนอื่น   ที่ให้อย่างไม่เต็มใจและผมก็ดูอาการนั้นออก

ต่อไปนี้ผมจะเล่าวิธีเลือกซื้อกล้องดิจิตัลแบบบ้านๆ นอกกรุงให้ฟังครับ......

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
 laughhahaha...ผมเคยได้รับผลความรู้สึกแบบนี้มาเหมือนกัน...น้อยใจปนกับปวดใจ....ผมมานั่งรอวิธีเลือกแบบที่กล่าวมานะครับ 3-2-1-raccoon

สมัยที่ยังเป็นมนุษย์เงินเดือน  ถ้าผมสามารถฟอร์แมทอดีตช่วงนี้  ลืมๆ ให้หมดจะดีไม่น้อยเลย

มีวันหนึ่งยืมรถโคโรลล่าน้องสาวไปทำงาน  ขณะขับรถติดจากบ้านหัวหมากไปตามถนน  ผมถูกโบกมือเรียกแบบเรียกแท๊กซี่

จำจนบัดนี้  ดังนั้นกล้องดิจิตัลตัวแรก  ต้องไม่มี C  และไม่มี  N  ไม่มี  S  นำหน้า

ไปไหนมาไหน  ทั้งงานมีผมคนเดียวที่ห้อยยี้ห้อนี้

จิ๋ว แต่ แจ๋ว เบาหวิว เท่านั้น

มองแต่ไกลนึกว่า  สี่ห้าพัน  พอเดินเข้ามาใกล้  อืมม.. ดูดีมีสกุล  เท่าไหร่นาอยากรู้...

ทิ้งท้ายเตือนตัวเองว่า  ไม่ซื้อรถ  ยี้ห้อและรุ่น  ที่เป็น  TAXI

เพื่อที่จะไม่ซื้อกล้องดิจิตัล  ที่ แล ซ้าย ที  แล ขวา ที  เจอกล้องหน้าเดิมคุ้นๆ ตา 
มองลึกลงไป เอาเปรียบจัง  ขายชื่อโกยกำไรซ้ำแล้วซ้ำอีก

แล้วเรามีทางเลือกมากนักหรือ?

คำตอบ คือ ไม่ และ ไม่มี ครับ !

คน  +  กล้อง  +  เท็คโนโลยี่

คน  กับ  กล้อง  โดยมีเทคโนโลยี่มาเป็นตัวประสาน   =    คน  +  เทคโนโลยี่

คนที่ชอบกล้อง   หรือคนที่ชอบถ่ายภาพ   หรือคนที่ชอบดูภาพ

มาค้นหาตัวตนของผมเองว่าเป็นคนเช่นไร  ด้วยคำถามสุดฮิต

What?    When?    Where?   Why?  and   How?

คำตอบอยู่ที่ตอนหน้าครับ.....

คนไทยทุกวันนี้เป็นโรคภูมิแพ้ถึง  10  ล้านคน  ข่าวบอกว่าเพิ่มขึ้นในอัตราที่น่ากังวลใจอย่างยิ่ง
คนที่เป็นมากนั้นถึงขั้นนอนหมดเรี่ยวแรง

โรคภูมิแพ้นับวันขยายสายพันธ์มากขึ้นจนหมอที่เชี่ยวชาญโรคภูมิแพ้เริ่มมีอาการแพ้คนไข้ของตัวเอง  
ยิ่งเจอตารางนัดคนไข้ของวันถัดไป
หมอบางคนถึงกับลาป่วย  ด้วยอาการไข้ขึ้นสูง   กรรมจริงๆ ครับ

ผมเริ่มเป็นภูมิแพ้มาแต่เกิด  พออายุเข้าเรียนอนุบาล  ผมก็แพ้ครูประจำชั้น
อาการแพ้คือ  ผมจะชอบแอบมองคุณครูคนสวย  จะพูดจาเดินเหินดูเหมือนนางฟ้าในฝัน
จากอนุบาลยันมัธยมปลายอาการของโรคนี้เพิ่มขึ้นตามวัยแก่แดดแก่ลม
นับครูได้ถึง  1  โหลพอดีครับ

ถึงทุกวันนี้เวลาที่แพ้สายลมและแสงแดด  สายฝนและสายฟ้า  ผมก็มักจะหมดแรง  หมดจริงๆ  ไม่แกล้งหลอก  
จึงต้องขออภัยท่านทั้งหลาย  ที่เรื่องเล่าจริงบ้างเท็จบ้างของผมมันผลุบๆ โผล่ๆ  ไม่ต่อเนื่อง

เวลาอาการเหมือนคนเมาค้าง  ผมจะถึงทางตัน  คิด เขียน อะไรไม่ออกทั้งๆ ที่อยากจะเขียนเล่าสู่กันฟัง

วันนี้จึงขอนำเสนอด้วยรูปสดๆ ใหม่ๆ  จากสนามหน้าบ้าน  เช้าหลังฝนครับ

มะลิกับหลานสาววัยพระฉันเพล  กับลานดอกปีนร่วงเกลื่อนเพราะสายฝนคืนที่เพิ่งผ่าน

แล้วผมจะกลับมาอธิบายอีกครั้งถึงรูปภาพว่ามันไปสัมพันธ์กับการเลือกซื้อกล้อง  ฉบับ  ไม่ ถูก ใจ คน อื่น อย่างไรครับ

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: เลือกซื้อกล้องถ่ายรูปดิจิตัล ไม่ ให้ ถูก ใจ คนอื่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 06:31:41 PM »
คมชัดดีครับท่านพี่มะละกอ  ถ่าย Macro ได้ดีสมกับตัวของมัน โทนสีของภาพหากไม่ได้แต่ง ต้องบอกว่า สดเหมือน DSLR ยี่ห้อ N

ผมถ่ายภาพมาตั้งแต่เป็นหนุ่มน้อย จนกระทั่งเป็นหนุ่ม(เหลือ)น้อย ที่จริงต้องเรียกว่า ไม่เหลือหนุ่มเลย

นอกจากจะมีกล้อง DSLR พร้อมเลนส์ครบย่าน แถมด้วย Macro อีก 1 ตัว  แต่ผมก็มีคอมแพ็คตัวหนึ่งเสมอ

มันซุกอยู่ในรถตลอดเวลา จะใช้เมื่อใดก็ได้ดังปรารถนา มันคือ RICOH R10 ครับ อายุ 4 ปี้เศษ

ความจริงเ R10 เป็น Compact ที่ถ่าย Macro ได้ดีมาก ๆ ใน กลุ่ม Compact ด้วยกัน ในขณะนั้น

ผมคิดว่า RICOH Compact รุ่นหลัง ๆ น่าจะดีขึ้นไปอีก คงได้ภาพ Macro ที่จัดได้ว่า ไม่มีวันแพ้ใครในกลุ่ม Compact

ความคล่องตัว  ไม่เป็นภาระในการพกพา ทำให้ผมยังต้องมีมันไปทุกที่ ๆ เอารถไปด้วย

ส่วนเจ้า DSLR เอาไว้งานที่จะต้องเอาจริง เอาจัง โอกาสสำคัญ ๆ หรือไป ต.ป.ท. ที่วิวสวย ๆ จึงจะยอมทนสะพายใส่กระเป๋าไป

ส่วนเรื่อง "รถ" ผมมองอีกมุมหนึ่งครับ การที่เขาเลือก ยี่ห้อ+รุ่นใด มาเป็นแท็กซี่ แสดงว่า มันต้องคุ้มกับการลงทุนที่สุด

ผมจึงใช้รถที่ตัว T ครับ และยังเอา LPG กรอกปากมันตั้งแต่ยังเป็นป้ายแดง ไม่ยอมให้มัน "เสียนิสัย" กินของแพง เพียงแต่ให้มันจิบของแพงวันละนิดเท่านั้น

Re: เลือกซื้อกล้องถ่ายรูปดิจิตัล ไม่ ให้ ถูก ใจ คนอื่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 08:05:11 AM »
คมชัดดีครับท่านพี่มะละกอ  ถ่าย Macro ได้ดีสมกับตัวของมัน โทนสีของภาพหากไม่ได้แต่ง ต้องบอกว่า สดเหมือน DSLR ยี่ห้อ N

ผมถ่ายภาพมาตั้งแต่เป็นหนุ่มน้อย จนกระทั่งเป็นหนุ่ม(เหลือ)น้อย ที่จริงต้องเรียกว่า ไม่เหลือหนุ่มเลย

นอกจากจะมีกล้อง DSLR พร้อมเลนส์ครบย่าน แถมด้วย Macro อีก 1 ตัว  แต่ผมก็มีคอมแพ็คตัวหนึ่งเสมอ

มันซุกอยู่ในรถตลอดเวลา จะใช้เมื่อใดก็ได้ดังปรารถนา มันคือ RICOH R10 ครับ อายุ 4 ปี้เศษ

ความจริงเ R10 เป็น Compact ที่ถ่าย Macro ได้ดีมาก ๆ ใน กลุ่ม Compact ด้วยกัน ในขณะนั้น

ผมคิดว่า RICOH Compact รุ่นหลัง ๆ น่าจะดีขึ้นไปอีก คงได้ภาพ Macro ที่จัดได้ว่า ไม่มีวันแพ้ใครในกลุ่ม Compact

ความคล่องตัว  ไม่เป็นภาระในการพกพา ทำให้ผมยังต้องมีมันไปทุกที่ ๆ เอารถไปด้วย

ส่วนเจ้า DSLR เอาไว้งานที่จะต้องเอาจริง เอาจัง โอกาสสำคัญ ๆ หรือไป ต.ป.ท. ที่วิวสวย ๆ จึงจะยอมทนสะพายใส่กระเป๋าไป

ส่วนเรื่อง "รถ" ผมมองอีกมุมหนึ่งครับ การที่เขาเลือก ยี่ห้อ+รุ่นใด มาเป็นแท็กซี่ แสดงว่า มันต้องคุ้มกับการลงทุนที่สุด

ผมจึงใช้รถที่ตัว T ครับ และยังเอา LPG กรอกปากมันตั้งแต่ยังเป็นป้ายแดง ไม่ยอมให้มัน "เสียนิสัย" กินของแพง เพียงแต่ให้มันจิบของแพงวันละนิดเท่านั้น

เจอรุ่นพี่เล่นกล้องตัวจริงของจริง     อายม้วนกลับบ้านเลยครับผม.....

ผมให้ความรู้สึกในการถ่ายรูปแล้วมาดูอย่างมีความสุข  เป็นอารมณ์เดียวกันกับการฟังเพลงที่ชื่นชอบครับ

เรื่องรถผมคลุกคลีมานานเพราะเป็นเสมือนอาชีพเลี้ยงตัว 

เวลาขายโตโยต้า  ผมก็บอกลูกค้าว่า  มันทนทาน  เพราะวิ่งได้  24  ชั่วโมงเหมือน  TAXI

เวลาขาย  HONDA  CIVIC  เซลพเนจรอย่างผมก็บอกลูกค้าให้ดูตามท้องถนน  รุ่นนี้ไม่มีแท๊กซี่นะครับ

ทุกวันนี้  ที่บ้านก็ยังใช้  วีออส  ครับเล็กดีรสโต

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 05:57:29 PM »
ท้องฟ้า  เปื้อนสี

นกย้ายถิ่น

ที่มาของการเลือกซื้อกล้องดิจิตอล

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 08:47:44 AM »
อยากเห็นกล้องที่พี่มะละกอใช้ครับ
 [roll-eyes]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 08:55:44 AM »
อยากเห็นกล้องที่พี่มะละกอใช้ครับ
 [roll-eyes]
อยากเห็นเหมือนกันครับน้า อัล [heyheypig436] [heyheypig436] [heyheypig436] [heyheypig436]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 12:17:43 PM »

RICOH GX200

RICOH GXR  เลนส์ฟิกซ์  50 มม  มาร์โคร   ครับ

http://www.ricohthai.com/gxrft1.html

PANASONIC GF1  เพิ่งขายไป  รอ  GX2  ข่าวว่าเดือน พ.ย.  นี้จะเปิดตัวแต่เห็นเงียบ

ผมชอบ  พานาโซนิค  ตรงฟังชั่นถ่ายวีดีโอ  ซึ่งเทียบได้กับ  CANON 5DIII เค้าว่าอย่างนั้น

ซึ่งแน่นอนว่า  คุณภาพวีดีโอที่ออกมา  จะหาพบได้ในกล้องวีดีโอตัวจริงเสียงจริงระดับ  สามแสนขึ้นเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 12:23:47 PM »

บอดี้  Ricoh GXR

เลนส์เรียกว่า  ชุดกล้อง  มีเซนเซอร์ เลนส์  แยกถอดได้  ฝุ่นไม่เข้าเด็ดขาด

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 12:28:29 PM »

ผมชอบความสมจริงของ  RICOH  ดูภาพเหมือนภาพมันมีชีวิต  มีลมหายใจ

ฟิลลิ่งเดียวกับเวลาฟังเพลงจากชุดที่เราพอใจนะครับ

ได้ความเป็นดนตรี

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 12:33:13 PM »
Snap Shot  ที่แน่นอน

งานคอมมาร์ท  แค่ยกกล้องกดฉับ  อาศัยสัญชาติญาณของมือปืนเหมือนหนังคาวบอย

จ่ายแบงค์ 500  ทะเลาะกับมอเตอร์ไซค์รับจ้าง  ข้างถนน

ตำแหน่งกล้องอยู่ที่เอว  ฝึกแอบถ่ายให้ชำนาญ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 08:09:16 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 08:12:45 AM »

ผมชอบถ่ายรูปใกล้ๆ
ผมชอบถ่ายรูปให้แสงสีตัดกัน
ผมชอบกล้องที่ฉลาดไอคิวสูง  (ถ่ายย้อนแสงกล้องมันก็รู้  ทำให้หน้าไม่ดำ)
กล้องอัจฉริยะแบบนี้ต้องการเทคโนโลยี่ล่าสุด  เท่าที่เงินในกระเป๋าจ่ายได้
เล็ก เบา พกพาง่าย

เป็นที่มาของ  RICOH GXR  ตัวนี้ครับ  แม้จะมิได้ตามต้องการทั้งหมดก็ตาม

ภาพจากกล้องฟิลม์  ให้อารมณ์  ถึงความใกล้ชิด  ผมรู้สึกถึงความใกล้ชิดนั้นจากกล้อง  ริโก้ทุกตัวครับ

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 08:52:45 AM »
 [yes-raccoon] ภาพสวยๆทั้งนั้นเลยครับ  [pig90103]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:42:32 AM »
ภาพจาก  ริโก้  GX200  กล้องตัวจิ๋ว  ครั้งขับรถเล่น  ทัวร์หาของกิน  กรุงเทพ - เชียงคาน  เลย

ต้นธันวาคม  ปีที่หนาวจัดมากปีหนึ่ง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:44:57 AM »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:46:32 AM »

ร้านอาหาร  ริมแม่น้ำโขง  เชียงคาน

สิ่งที่คนกรุงนำไปมอบให้  "ปาย"  ล่มสลายทางวัฒนธรรม  แต่ที่เชียงคานกลับไม่ง่ายนัก

คนปาย และ คนเชียงคาน  อพยพหนีสงครามมาจาก  หลวงพระบางทั้งหมด 
เมื่อข้ามโขงแยกออกเป็น 2 ขบวน  หนึ่งตั้งอยู่ริมน้ำที่เชียงคาน  เลย
อีกหนึ่งกลัวมาก  ข้ามเขาและหยุดพักเหนื่อยที่  ปาย  แม่ฮ่องสอนในปัจจุบัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:54:29 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:50:08 AM »

วิถีชีวิต  รากเหง้าที่มีมาแต่โบราณ  การเอาชนะความหนาวเย็นสุดขีด  ยามค่ำคืน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:52:11 AM »

ร้านอาหาร  ริมแม่น้ำโขง  เชียงคาน

ถูกใจคอขวดมากเลยครับน้า  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 11:00:29 AM »

ร้านอาหาร  ริมแม่น้ำโขง  เชียงคาน

ถูกใจคอขวดมากเลยครับน้า  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ผมดื่ม  1  ขวด  กับอีก  1  กระป๋อง  ทำให้ขับรถได้นิ่งขึ้น  ครับ 

ขากลับ ฝ่าหมอกหนาทึบจากภูเรือ  ถึงกรุงเทพก่อน  16.30 น.  รวดเดียว  เส้นสายไม่ตึงดีครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 11:02:35 AM »

นักท่องเที่ยวมีหลายแบบ   และแต่ละคน น่ารักมากๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 07:10:05 PM »
ใน  พ.ศ.  2555  นี้มีกล้องที่ผมอยากได้อีกไหม?

มีครับผม  แต่รับรองว่า  ไม่มีใครในประเทศไทยอยากได้

ก็ใครละอยากได้กล้องจากบริษัทที่ล้มละลายไปแล้ว  

KODAK  งัยครับ

ราคาที่  9900  บาทไทย  ให้ความคุ้มค่าเกินไปอีกเท่าตัวเมื่อเทียบกับกล้องดังหลายยี้ห้อ

ผมกำลังอ่านใจร้านค้าที่ยังมีกล้องรุ่นนี้อยู่ในสต๊อกว่าราคาจะลงมาอีกหรือไม่นะครับ
เพราะแค่เลนส์ที่มากับกล้องผมว่าคุ้มที่สุดแล้ว

โกดักนั้นพัฒนาเซนเซอร์รับแสงมาก่อนใครๆ  
ตัวที่อยู่ใน  Leica M9  นั้นเป็นเซนเชอร์ที่โกดักผลิตและเคลือบ UV  มาที่ตัวเซนเซอร์เลย

ดูรูปที่รีวิวจากเว็บแห่งหนึ่ง  (ขออภัยผมลืมก๊อปชื่อเว็บเก็บ  แต่คงหาไม่ยากนัก)

ดูไก่ตัวนี้แล้วจะรู้ว่าเทคโนโลยี่โกดักไปไกลกว่าใครๆ  น่าเสียดายที่ดื้อไปหน่อย

กล้องราคาต่ำกว่าสองหมื่นยี้ห้ออื่นมีอายเลยครับ

พักหลังผมชอบดูนก อย่าว่าแต่นกเลยครับ  ดวงจันทร์ก็ซูมมาสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2012, 07:22:26 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 07:18:16 PM »

เจอละครับรีวิว  อ่านให้จุใจ

http://www.xn--72cg2czalc9dzb4amr1g.com/index.php/digital-camera-review/149-kodak-easyshare-z990-review

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
Panasonic น่าสนใจหรือเปล่าครับ เลนส์เขาก็ว่าดี ผมกำลังสนใจ FZ200อยู่ครับ

Panasonic น่าสนใจหรือเปล่าครับ เลนส์เขาก็ว่าดี ผมกำลังสนใจ FZ200อยู่ครับ

ในแง่เทคโนโลยี่  ผมว่ากล้องทุกยี้ห้อมีความเท่าทัดเทียมใกล้เคียงกันนะครับ

ยิ่งกล้องที่ใช้งานทั่วไปแทบหาความต่างยาก

พานา กับ ไลก้า  โคกันในแง่การพัฒนา  พานาเทคโนโลยี่ทางดิจิตอล  ไลก้าทางเลนส์  ดูรุ่นด้วยครับ

ถ้าสนใจ FZ200  ผมว่าเขยิบขึ้นไปที่  GX1  ราคาตอนนี้น่าใช้มาก  ผมชอบฟังชั่นถ่ายวีดีโอของพานาเค้าครับ

ตอนนี้ใจผมเอนเอียงที่จะเล่นกล้องคอมแพคมากที่สุดครับ  และชอบเลนส์ฟิกซ์เช่น  RICOH GRD4  สุดยอด