ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีแอมป์ไฮบริดฉบับเร่งด่วน  (อ่าน 5908 ครั้ง)

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
ปรีแอมป์ไฮบริดฉบับเร่งด่วน
« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:24:41 PM »
ก่อนอื่นต้องบอกที่มาของโครงงานนี้ก่อนเลยครับ โครงงานนี้มาจาก นิตยสาร คอมพิวเตอร์อีเลคทรอนิคส์เวิลด์ no 241

ที่มาของโครงงานนี้คือ พอดีน้า electron แนะนำไว้ที่เวปเพื่อนบ้าน ว่ามีโครงงานนี้ลงในหนังสือ และก็พอดีอีกเช่นกันผมไปห้างและไปเจอหนังสือพอดีเลยก็เลยซื้อมาเพื่อมาทำโครงงานนี้ครับ มาดูวงจรกันก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2014, 10:50:48 PM โดย wan2012 »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

Re: ปรีแอมป์ไฮบริดฉบับเร่งด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:27:20 PM »
ต่อครับ ในส่วนของลายปริ้นผมขออนุญาตไม่ลงน่ะครับ น้าๆท่านไหนอยากลองทำเล่นคงต้องหาซื้อหนังสือเอาอ่ะ น่าจะยังมีจำหน่ายอยู่ ขอข้ามขั้นตอนมาถึงตอนกัดปริ้นเลยแล้วกันครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

Re: ปรีแอมป์ไฮบริดฉบับเร่งด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:30:47 PM »
ต่อครับ เนื่องด้วยลายปริ้นในหนังสือเป็นแบบไม่กลับด้าน ผมจึงต้องลงอุปกรณืแบบกลับด้าน และ ใส่ซ๊อคเก็ตเป็นแบบโชว์หลอดไป (ของเดิมอุปกรณ์และหลอดจะอยู่ด้านเดียวกันครับ)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:34:21 PM »
ต่อครับ อะไหล่ก็ค้นๆเอาในบ้านครับ อันไหนไม่มีก็วิ่งไปซื้อครับ หมดไป 88 บาท อะไหล่หาง่ายครับ ที่หายากก็คงจะ k170 อะครับ ผมเองก็ไม่มีเลยจัด 2n3819 หลงๆเหลือๆจากปรีเฟท 3+1 ใส่ไปโลด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:39:10 PM »
ต่อครับ จะจบแล้วครับ 555
ถึงขั้นตอนต่อสายไฟ ผมใช้หม้อแปลง 2 ลูก ลูกนึง 0-24  อีกลูกนึง 0-6.3 มี 2 ขด ขดล่ะ 2 แอมป์ ดึงมาขดนึง หม้อแปลงก็หาง่ายครับ ทุ่นงบไปอีก  ส่วนหลอดหน่วยกล้าตายก็ 6n1p ส่วนไฟไฟไม่ได้วัดครับ เพราะอ่านในหนังสือแล้วงง เล่นเขียนให้วัดขา ซอร์ส ที่หลอด v1 ผมงงครับ ลองเสียบไฟฟังเสียง เงียบกริบไม่มีแสงสีเสียงและกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ เปิดเล่นเพลงในคอม เร่งวอลุ่มที่แอมป์ และ ปรี  เสียงที่ได้ยิน เงียบกริบครับ เฮ้ยอะไรว๊ะ ถอดปลัีกก่อนดีกว่า จัดการลองเฟทตัวใหม่ดิ ดูขาอย่างถี่ถ้วนก็ตรงนิหว่า ลองใส่ไปก่อน 1 ข้าง ลองเปิดใหม่ เงียบอีกแล้ว อะไรว๊ะ เลยลองเร่งวอลุ่มไปสุดๆดูดิ เฮ้ยมีเสียงแล้ว สรุป เกนคงต่ำต้องเร่งวอลุ่มที่ บ่ายโมงกว่าทั้งปรีและแอมป์ถึงจะดัง สับขาหลอกตัวเองซ๊ะ 1 รอบ   [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:50:23 PM »
มีคนมามุงดูด้วย จบแล้วครับ กลับบ้านได้ 555+ เหลือลงกล่องกับลองหาเฟตตัวจริงมาใส่ ครับ อ้อพอมีเสียงก็เปลี่ยนหลอดทันที ใส่ pcc88 เข้าไปดูก่อน เสียงดีใช้ได้แต่เสียงมันยานๆอืดๆ สงสัยไฟใส้หลอดไม่พอมั๊ง เพราะไฟได้แค่ 6.5 โวลล์เอง จัดการเปลี่ยนเอาพระเอกตัวจริงใส่ 6dj8 made in england พึ่งบินตรงมาถึงเมื่อเย็นนี้เอง ส่วนเรื่องเสียงผมรีวิวไม่เป็นครับ รู้แต่ว่ามันเจ๋งพอตัวเลยครับ เจ๋งแบบไหนคงต้องลองกันเองครับ   [smiling-tongue] [smiling-tongue] [smiling-tongue]

อ้อมีมินิรีวิวจากเจ้าของโครงงานครับ  [chick-guitar] [chick-guitar] [chick-guitar]
  แนวเสียงปรีแอมป์ชุดนี้ก็ยังคงไว้ซึ่งแนวเสียงของเจเฟต คือการแจกแจงรายละเอียดต่างๆของเสียง ทำได้เป็นอย่างดี แถมยังมีความนุ่มนวลแบบหลอดแฝงอยู่ด้วย ให้เสียงร้องที่ชัดเจนและมีพลังท่านที่ชอบแนวเสียงประเภท ชัดเจนสดใสปลายเสียงแผ่วพริ้วไม่ควรพลาด กับงบประมาณการสร้าง 1500 บาท แต่ก็อาจเพิ่มขึ้นหรือลดลงขึ้นอยู่กับเกรดอุปกรณืที่ใช้ครับ
[0002053E] [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:55:51 PM »
อ้อในหนังสือยังมีโครงงาน พาราแรล พุช-พูล 6L6 ด้วยครับ ใช้ 6L6 ข้างล่ะ 4 หลอด และก็ 12ax7 กับ 12au7 ข้างล่ะ 1 หลอด ถ้าน้าท่านไหนชอบจัดหนักๆ ก็ลองหาซื้อหนังสือมาอ่านดู แล้วลองทำตามดูได้ครับ

ออฟไลน์ Blue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 11:53:34 PM »
ไวจัง จบซะแล้ว ฉบับเร่งด่วนจริง ๆ อ่านยังไม่ทันมันเลยครับน้า
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 12:17:22 AM »
 [huge-thumbs-up] โปรเจคนี้มาเร็ว เสร็จเร็ว  ได้ฟังเร็ว  [chick-headphone]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 12:22:16 AM »
 น้าเค้าเครมเร็วครับ  [chick-headphone]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 12:54:43 AM »
ประกอบแอมป์เร็ว แต่อย่างอื่นไม่เร็วน่ะครับ  [wink-12] [wink-12] [wink-12]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 06:03:24 PM »
ชอบมากเลยครับแอมป์ราคาประหยัดไม่ถึงร้อย (88 บาท) กิกิ ..ยอดเยี่ยมเลยครับถ้าลงอุปกรณ์ตัวจริงแบบครบๆ และจัดไฟให้มันถึงๆ เสียงก็คงออกมาเต็มๆแน่นอนครับ ถ้าน้าwan2012จะกรุณาผมว่าจะขอลายPCBไม่ทราบว่าได้สแกนเอาไว้ไหมครับถ้ามีช่วยส่งมาทางอีเมล์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมมีหลอด6922อยากลองบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับผม

ตอนนี้ผมก็กำลังทำปรี 6dj8 หลอดเดียวอยู่เมือนกันแต่ว่าจะใส่หลอด 6922 แทน ซึ่งคิดว่าน่าจะได้

สำหรับ Hybrid ผมมีปรี 12DK7 อยู่แล้วอยากจะลองเอามันมากัดกันกับตัวที่น้าwan2012ทำครับ อิอิอิ

Line Pre Hybrid ของผมเอาไว้ฟังกับ 6GB3A SE Amp ตัวนี้อยู่เสียงไปกันได้ดีครับ

ร้องเพลงเข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 06:33:48 PM »
ชอบมากเลยครับแอมป์ราคาประหยัดไม่ถึงร้อย (88 บาท) กิกิ ..ยอดเยี่ยมเลยครับถ้าลงอุปกรณ์ตัวจริงแบบครบๆ และจัดไฟให้มันถึงๆ เสียงก็คงออกมาเต็มๆแน่นอนครับ ถ้าน้าwan2012จะกรุณาผมว่าจะขอลายPCBไม่ทราบว่าได้สแกนเอาไว้ไหมครับถ้ามีช่วยส่งมาทางอีเมล์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมมีหลอด6922อยากลองบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับผม

ตอนนี้ผมก็กำลังทำปรี 6dj8 หลอดเดียวอยู่เมือนกันแต่ว่าจะใส่หลอด 6922 แทน ซึ่งคิดว่าน่าจะได้

สำหรับ Hybrid ผมมีปรี 12DK7 อยู่แล้วอยากจะลองเอามันมากัดกันกับตัวที่น้าwan2012ทำครับ อิอิอิ

Line Pre Hybrid ของผมเอาไว้ฟังกับ 6GB3A SE Amp ตัวนี้อยู่เสียงไปกันได้ดีครับ

ร้องเพลงเข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยครับ

ผมไม่ได้สแกนไว้อะครับ เครื่องปริ้นผมเสียนานแล้ว เดี๋ยวผมถ่ายเอกสารส่งให้น้าได้มั๊ยครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 07:23:11 PM »
 [chick-clap]

ไม่ต้องดีกว่าครับน้า ยังไงก็ขอขอบคุณมากๆนะครับ เด๋วผมไปเดินหาซื้อหนังสือเอาเองดีกว่าครับอยากอ่านเรื่องพุช-พูล6L6ด้วยเหมือนกันครับผม

[0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 10:08:02 PM »
 Line pre hybrid ในเว็บเราน่ะมีเยอะมากครับไม่ต่ำกว่าสิบเบอร์ ถ้าเอาเด็ดๆก็เลือกวงจรที่รันไฟ 250 V ขึ้นไป เด็ดทุกเบอร์ครับผมทดลองมาหมดแล้ว ยังมีอีกหลายสิบเบอร์ที่ยังไม่ได้เอาขึ้นเว็บให้ กลัวว่าลงไปแล้วจะกลายเป็นหลอดหายากซะก่อนที่เพื่อนๆจะได้เล่นกัน เพราะเป็นหลอดนอกกระแสที่เสียงดีทั้งนั้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 11:06:00 PM »
Line pre hybrid ในเว็บเราน่ะมีเยอะมากครับไม่ต่ำกว่าสิบเบอร์ ถ้าเอาเด็ดๆก็เลือกวงจรที่รันไฟ 250 V ขึ้นไป เด็ดทุกเบอร์ครับผมทดลองมาหมดแล้ว ยังมีอีกหลายสิบเบอร์ที่ยังไม่ได้เอาขึ้นเว็บให้ กลัวว่าลงไปแล้วจะกลายเป็นหลอดหายากซะก่อนที่เพื่อนๆจะได้เล่นกัน เพราะเป็นหลอดนอกกระแสที่เสียงดีทั้งนั้นครับ

โอ้โห!! มีเป็นสิบๆเบอร์เลยเหรอครับน้า น่าสนใจจริงๆครับถ้าไฟ250v.อัฟนี่จะขนาดไหนกันนะ ตัวนี้ขนาดว่ารันไฟแค่50v.ยังให้รายละเอียดเสียงซิปๆออกไรฟัน ฟรุ้งฟริ้งกรุ้งกริ้งดีครับ และหลอด12DK7 RAYTHEON ไม่น่าเชื่อว่าราคาจะถูกขนาดนี้ครับคุ้มค่ามากๆครับ และต้องขอบคุณน้าเล็กและ DAV ทีมที่ออกแบบวงจรดีๆมาให้ได้เล่นกันครับ

..อ้อลืมบอกน้าเล็กไปเรื่องแอมป์  6GB3A ที่เสียงดังไม่เท่ากันมันเป็นเพราะไบดิ้งโพสข้างที่มันเบาช็อตแท่นเครื่องครับแก้หายไปตั้งนานแล้วครับ และยิ่งมาจับกับปรี12DK7ตัวนี้แล้วมันดังสนั่นลั่นห้องเลยครับ
..แต่R20K/2W.ที่Plateของหลอด6EH7ดูมันออกจะสีคล้ำๆดำๆเหมือนจะไหม้เลยครับหรือเป็นสีปกติของมัน แต่ผมวัดค่าก็ยังปกติอยู่ครับ เด๋วว่าจะหาที่วัตต์สูงขึ้นมาลองเปลี่ยนดูครับ

[chick-clap]