ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีโทน ทรานซิสเตอร์ แบบกระทัดรัด  (อ่าน 8339 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
ปรีโทน ทรานซิสเตอร์ แบบกระทัดรัด
« เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 06:59:54 PM »

ต้องการทำปรีโทน ทรานซิสเตอร์เล็ก  ๆ  แบบกระทัดรัดสักตัวนึงใช้ฟังกับแอมป์ได้หลากหลายแนว  เพราะเนื่องจากมี PCB ภาคจ่ายไฟอยู่แล้ว แต่ยังขาด  PCB  ปรีโทน  จึงขออนุญาติสั่งทำกับเสี่ยรุ่ง  1แผ่น  เพื่อมาทดสอบลำดับต่อไป  แต่เห็นว่าคิวงานวิจัยยาวเหยียด  จึงขอตั้งกระทู้รอไปก่อนครับ  [huge-thumbs-up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014, 07:10:46 PM โดย tfender »

Re: ปรีโทน ทรานซิสเตอร์ แบบกระทัดรัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 07:13:45 PM »
ธันวาคม    ถึงคิวผมใช่มั๊ยครับเสี่ย  จะได้หยอดกระปุกค่า  PCB รอ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: ปรีโทน ทรานซิสเตอร์ แบบกระทัดรัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 07:16:49 PM »
ชอบครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 07:17:48 PM »
งั้นตอนนี้ผมเตรียมแผ่นนี้ไว้รอแล้วกัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 05:39:44 PM »
กะทัดรัด จริงๆ ไม่มีข้อมูลอะไรเลย  [yellow-lol]

ข้อมูลทีส่งมาทาง PM

C Input  and output  MKP  Spec  ,27.5, 37.5 , 45 mm
เพิ่ม  R 2.7K  อนุกรมก่อนเข้า  C Input 4.7Uf  หลังโวลลุ่มนะครับ

เอาลาสเนสเอาแบบใส่สวิทช์กด  6 ขาลงปริ้นท์เลยนะครับลูกพี่ [chick-clap]

* พวก  C ค่าน้อยๆ  ตรงที่ปรับทุ้ม แหลม  ทรง Wima  เอาเผื่อรูขา 7.5 , 10  15  22.5 mm นะครับลูกพี่

เอาแนวๆ  นี้อ่ะครับ  หรือว่าลูกพี่จะ SOlo  ตามสูตร จัดเต็มเลยนะครับ เอาสกรีนลายอุปกรณ์นะครับ

ใส่ ตาไก่ทองเหลืองเหมือนเดิมนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 05:52:34 PM »
 [frightened-11]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 05:56:36 PM »

[yellow-lol]  เป็นความลับทางการค้าหรือว่าไปเอาของใครมา รีบบอกนะครับจะได้ลบออก ผมไม่ชอบมีความลับ มันอึดอัด  [chick4]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 06:12:41 PM »

[yellow-lol]  เป็นความลับทางการค้าหรือว่าไปเอาของใครมา รีบบอกนะครับจะได้ลบออก ผมไม่ชอบมีความลับ มันอึดอัด  [chick4]

ผมก็เอามาจากหนังสือปรีโทน 108 ครับเสี่ย สนใจอยากลองหัดทำดู ผมก็ได้มาเท่านี้จริง  ๆ  ไม่ได้มีความลับอะไรเลยเสี่ย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 06:39:53 PM »

ผมก็เอามาจากหนังสือปรีโทน 108 ครับเสี่ย สนใจอยากลองหัดทำดู ผมก็ได้มาเท่านี้จริง  ๆ  ไม่ได้มีความลับอะไรเลยเสี่ย

ฝีมือระดับเสี่ย ถ้าแค่ลองหัดคงไม่ต้องแล้วมั้งครับ จะสู้ตัวที่ทำอยู่ตอนนี้ได้หรือ เสียเวลาเปล่าๆ  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:30:34 PM »
ตัวเวอร์ชั่นเต็มของวงจรนี้ น้าตั้มแกเคยมีเคยใช้แล้วแหละ แต่อาจจะไม่รู้หรือ ลืมไปแล้วก็ได้ เพราะทำปีๆนึงเยอะจัด.. อาจจะลืมไปแล้วว่าเคยเล่นวงจรตัวเต็มของอันนี้ไปแล้ว [yellow-lol]

มันเป็นตัวตัดทอน แนวเดียวกับวงจรปรีโทนสายพันธุ์ Hafler ครับ แต่ลดไดรฟ์เอาต์พุตลงเหลือสเตจเดียวเท่านั้นเอง

วงจรนี้ ผมก็เห็นว่าไม่น่าทำครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:19:32 PM »
ต้วนี้เสียงดี ผมยังจำได้ สมุดกราฟ ดินสอ กระดาษไข Lotring Template ใช้ออกแบบ pcb

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:47:28 PM »
 ต้องขอบคุณอาจารย์มากๆ ครับที่มาให้คำชี้แจงกับลูกศิษย์ครับผม

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 05:19:52 AM »
 [chick-comb]เสี่ยเล่นอะไรของเสี่ยนี่ ของเล่นเยอะแยะ แต่ก็ติดตามชมและเป็นกำลังใจให้ครับ  [chick-clap]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 09:04:12 AM »
[chick-comb]เสี่ยเล่นอะไรของเสี่ยนี่ ของเล่นเยอะแยะ แต่ก็ติดตามชมและเป็นกำลังใจให้ครับ  [chick-clap]

ขอบพระคุณอย่างสูงครับลูกพี่ ตอนนี้ตองรอทางเสี่ยรุ่งจัด PCB ให้ครับจึงจะเริ่มการทดลองครับผม ตอนนี้จับบัตรคิวรอครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 10:29:30 AM »
ก็คือวงจรซ้ำก็ยกเลิกก็ได้ครับเสี่ย

[chick-clap]  อะไรที่ดูแล้วไม่น่าทำ ก็อย่าทำเลยครับ เสียตังค์เสียเวลา เสียอนาคต รู้ๆอยู่อะไรคืออะไร  [chick-comb]

ออฟไลน์ kognan

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 12:33:31 PM »
จากท่าน Mr.Q(ต้วนี้เสียงดี ผมยังจำได้ สมุดกราฟ ดินสอ กระดาษไข Lotring Template ใช้ออกแบบ pcb) ผมก็ยังยืยยันกับท่านMr.Q ครับ เดิมวงจรนี้คนออกแบบวงจรนี้เป็นคน เยารมัน ต่อมาฮองกงทำชุดคิทขาย  ประเทศไทยอาจารย์ชิดชัยของศรีสุทธาทำชุดคิทขาย  (ศรีสุทธาเลิกร้านแล้ว)  ตอนนี้เราสามารถซื้อปริ้นท์ที่เขียนอุปกรณ์บนปริ้นท์แล้วที่ร้านซิเกท เลเซอร์ราคา 50 บาทมาทำเล่นใช้อุปกรณ์ดี ๆ cที่เป็นตัวทางของเสียง 10ไมโคร 2ตัวที่ติดกันเปลี่ยนเป็น4.5ไมโคร ดี ๆรับรองว่าเสียงที่ท่านได้ดีมาก ๆ ครับ ในปริ้นท์จากร้านซีเกทจะผิด 2 จุดดูวงจรประกอบผมถ่านรูปลงเวทไม่เป็นครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 10:59:47 AM »
ขอยกเลิกโครงงานนี้ก่อน เนื่องจากเป็ฯวงจรซ้ำที่เคยทำแล้วครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 12:45:56 PM »
จากท่าน Mr.Q(ต้วนี้เสียงดี ผมยังจำได้ สมุดกราฟ ดินสอ กระดาษไข Lotring Template ใช้ออกแบบ pcb) ผมก็ยังยืยยันกับท่านMr.Q ครับ เดิมวงจรนี้คนออกแบบวงจรนี้เป็นคน เยารมัน ต่อมาฮองกงทำชุดคิทขาย  ประเทศไทยอาจารย์ชิดชัยของศรีสุทธาทำชุดคิทขาย  (ศรีสุทธาเลิกร้านแล้ว)  ตอนนี้เราสามารถซื้อปริ้นท์ที่เขียนอุปกรณ์บนปริ้นท์แล้วที่ร้านซิเกท เลเซอร์ราคา 50 บาทมาทำเล่นใช้อุปกรณ์ดี ๆ cที่เป็นตัวทางของเสียง 10ไมโคร 2ตัวที่ติดกันเปลี่ยนเป็น4.5ไมโคร ดี ๆรับรองว่าเสียงที่ท่านได้ดีมาก ๆ ครับ ในปริ้นท์จากร้านซีเกทจะผิด 2 จุดดูวงจรประกอบผมถ่านรูปลงเวทไม่เป็นครับ
ที่ผมบอกแบบนี้เพราะผมเป็นเด็กฝึกงานอยู่ที่นั่น อ.จารย์เป็นคนเอาวงจรมาจากแม็กกาซีนของฮ่องกง โดยผมและเพื่อน  เป็นคนร่างลาย pcb ออกมาเอง เข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ choetsak

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 01:55:54 PM »
น่าจะตัวเดีนวกันนะน้าตั้มยกเว้นตัวล่างนะแต่ผมว่าน่าจะเป็นฮาฟเลอร์ทั้งหมด
ตัวนี้เบสเหลือเฟือบ้านหม้อมีเยอะ เห็นเลเยอร์เซอร์กิตเขาทำขายอยู่
ถ้าน้าตั้มอยากได้แบบไฮเอ็นด์ก็ตามแบบน้ารุ่งน่ะถูกทางแล้วครับ

กะทัดรัด จริงๆ ไม่มีข้อมูลอะไรเลย  [yellow-lol]

ข้อมูลทีส่งมาทาง PM

C Input  and output  MKP  Spec  ,27.5, 37.5 , 45 mm
เพิ่ม  R 2.7K  อนุกรมก่อนเข้า  C Input 4.7Uf  หลังโวลลุ่มนะครับ

เอาลาสเนสเอาแบบใส่สวิทช์กด  6 ขาลงปริ้นท์เลยนะครับลูกพี่ [chick-clap]

* พวก  C ค่าน้อยๆ  ตรงที่ปรับทุ้ม แหลม  ทรง Wima  เอาเผื่อรูขา 7.5 , 10  15  22.5 mm นะครับลูกพี่

เอาแนวๆ  นี้อ่ะครับ  หรือว่าลูกพี่จะ SOlo  ตามสูตร จัดเต็มเลยนะครับ เอาสกรีนลายอุปกรณ์นะครับ

ใส่ ตาไก่ทองเหลืองเหมือนเดิมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2014, 02:11:19 PM โดย choetsak »

ออฟไลน์ choetsak

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 08:08:56 PM »
น้าตั้มตัวนี้เสียงดีกว่าที่น้าตั้มเอามาโชว์ซะอีกคลาสเอด้วย
ผมใช้อยู่เสียงดีมากยิ่งน้าตั้มจัดอุปกรณ์แบบไฮเอ็นด์อยู่แล้วรับรอง