ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูวงจร EL 34 PSE ให้ด้วยครับ หลอดมันลุกแดงฉานเลยครับ  (อ่าน 3770 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
ช่วยด้วยครับ

เป็นเครื่องยี่ห้อ Granite Stone Henge ครับ  หาวงจรไม่ได้ ผมไล่จากแผงวงจรกับอุปกรณ์ที่ติดตั้งอยู่

อาการคือเปิดเครื่องได้สักครู่เดียว หลอดจะมีอาการเพลตลุกแดง

รบกวนช่วยผมด้วยครับ วัดไฟได้ตามรูปเลยครับ  ไม่รู้ว่าวงจรมีอะไรผิดหรือเป่ล่า

และจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
opt 104 ohm / 1 ohm [frightened-12]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
วัดได้ 380mV ตรง R 1 โอห์มแสดงว่ามีกระแสไหล 380mA ซึ่งเยอะเกินไป แบบนี้แสดงว่าวงจร bias น่ามีปัญหาหรือ short ครับ ทำให้ Grid มองเห็น bias voltage เป็น 0V
ลองเช็ควงจร bias ว่ามันป้อนไฟลบไปที่ grid เท่าไหร่ครับ เอาหลอด EL34 ออกก่อนแล้วค่อยวัดก็ได้ครับ

วัดไฟที่ขากริด ได้ -3.42V ครับ

วัดค่าความต้านทานของขากริดกับกราวด์ ได้ 170K ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2014, 10:05:17 AM โดย serikul »

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
วงจร bias ผิดปกติแล้วครับ ควรจะเป็นค่าที่สูงหน่อยครับ น่าจะประมาณ -30V ครับ

วัดค่าความต้านทานของขากริดกับกราวด์ ได้ 170K ครับ

เสียบแค่หลอด EL 34 2 หลอด ไม่ได้เสียบ 12AX7 ภาคไดรฟ์นะครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
มันเป็นเฉพาะตอนน้าไม่ได้เสียบหลอด drive หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
1. เสียบหลอด drive แล้วเป็นไหม?
2. วัด grid เทียบกับ GND ต้องซัก -15 V ขึ้นไป มีให้หมุนปรับไหม ?
3. coupling cap รั่วอ่ะเปล่า ลองตัดออกไปก่อนก็ได้ ?

1. เสียบหลอด drive แล้วเป็นไหม?
เป็นครับ

2. วัด grid เทียบกับ GND ต้องซัก -15 V ขึ้นไป มีให้หมุนปรับไหม ?
มี R เกือกม้าตัวเล็ก ๆ ลองปรับสุดแล้วได้ -5.4Vครับ

3. coupling cap รั่วอ่ะเปล่า ลองตัดออกไปก่อนก็ได้ ?
เอาออกแล้วก็เป็นครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
แยกเป็นสองประเด็นครับ  ลองถอดหลอดออกหมด ไฟชุดไบอัสปรับได้หรือไม่ครับ ถ้าปรับได้ผมสันนิฐานว่าไม่ที่หลอดไม่เสื่อมก็ กริดลีค ถ้าปรับไม่ได้ก็ชุดไบอัสนั่นแหละครับ แต่ทั้งนี้ของเช็คอุปกรณ์รอบข้างว่าอยู่ในสภาพใช้งานหรือไม่ แอมป์อายุมากโขอยู่  กราวด์ลอยหรือเปล่าค่อยๆเช็คไปตัดปัญหาไปทีละจุดเดี๋ยวก็เจอปัญหาครับ   เอารูปหงายท้องมาลงไว้ซิครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยกันดูให้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รีบเอามาลงเลยครับ นั่นอาจารย์เข้ามาดูให้แล้ว ไหนจะมีท่าน molecular อีก ไม่ได้ให้มันรู้ไป   [chick2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านเป็นอย่างสูงครับ  ผมคิดว่าผมเจอต้นเหตุแล้วครับ
จากที่หลายท่านช่วยวิเคราะห์ไปที่ไฟลบของขากริด และให้มองหา R เกือกม้า ทำให้ผมนึกไปถึงการจัดวงจรแบบ Fix Bias ซึ่งผมคิดว่ามีใช้แต่ในวงจร PP ไม่นึกว่าในวงจรแบบ SE ก็จะมีด้วย

ลองไล่วงจรอีกที บังเอิญเห็นป้ายที่หม้อแปลงมีชุดไฟ 0-45V ไว้ด้วย แต่สายไฟมันหายไปไหน
มองหาอยู่นานจึงมองเห็นว่ามันถูกตัดจนกุดเหลือสั้นนิดเดียว  เริ่มแน่ใจว่าไฟชุดนี้น่าจะเอาไปทำไฟลบ
สำหรับชุด Fix Bias แน่ ๆ เลย

เจอชุดจ่ายไฟลบ เอาไปไว้ซะไกลเลย ต่อสายไฟแล้วเอาไปป้อนให้ชุดจ่ายไฟ

ตอนนี้วัดไปลบที่ขากริดได้ -30 Volts  ตามที่คุณCijtele52 ได้ช่วยวิเคราะห์และประมาณไว้อย่างแม่นยำ

ไฟที่ขาคาโทด วัดได้ 65mV

ตอนนี้หลอดทำงานเป็นปกติดีแล้วครับ 

ขอบคุณทุก ๆ ท่านเป็นอย่างสูง ที่กรุณาเข้ามาช่วยวิเคราะห์ และทำให้เข้าถึงสาเหตุและสามารถแก้ไขได้อย่างรวดเร็ว

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
มีเวลา....ไม่ลองเล่นซนกับจุดทำงาน mode อื่นๆ เพื่อเทียบเสียงดูล่ะครับ
 - Triode Mode (G2--R ซัก 100-470--->P) ---วัตต์ลดลงเสียงฟังดีขึ้น เหมือนพวก DHT...

- Pentode Tube Strap to Triode --->G2 /G3  ต่อเข้า plate ---> see image attached on below...

- Self Bias (ต่อเพิ่มแทน R 1R) ---ซนกับเสียงด้วย Bypass Cap....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2014, 11:51:52 AM โดย Molecular Man »

เป็นเครื่องของเพื่อนครับ  ซื้อต่อเค้ามาอีกที เจ้าของเดิมทั้ง Up ทั้ง Mo ไว้อย่างที่เห็นไนภาพครับ บางอย่างผมถอดออกไปบ้างแล้ว  เพิ่งจะมารู้ว่านอกจาก up กับ mo แล้ว ยังมีวางยาไว้อีกต่างหาก