ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเล่น Quad 405 Power Amplifier บ้างครับ  (อ่าน 9289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ใครเคยเล่น Quad 405 Power Amplifier บ้างครับ
« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 12:59:07 PM »

ภาพที่เห็นเป็นภาพแทน

เนื่องจากเพื่อนเขาไปได้ QUAD 405 มา ยังไม่ได้ทดสอบว่าใช้การได้หรือไม่
แต่สภาพที่เห็นก็คือ ภายนอกดูดี แต่ภายในเรซินที่เทในหม้อแปลง
เครื่องถูกวางทิ้งตากแดดไว้จนเรซินเยิ้มเหลว

เสียบไฟแล้ววัดค่า DC Offset ขึ้นเพียงเล็กน้อย
น่าจะใช้การได้

ท่านใดเคยฟังแอมป์ตัวนี้รีวิวให้ทราบก่อนที่ผมจะจับไปตรวจสอบ/ทดสอบบ้างนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
Re: ใครเคยเล่น Quad 405 Power Amplifier บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:04:14 PM »
เรซิ่นเยิ้ม [confused-raccoon]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

Re: ใครเคยเล่น Quad 405 Power Amplifier บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:10:37 PM »
เรซิ่นเยิ้ม [confused-raccoon]
พูดง่าย ๆ ก็คือ เขาทิ้งวางตากแดดร้อนจัดกลางเดือนเมษาแบบไม่ใยดี
พอเปิดเครื่องออกมาดู มันเยิ้มไหลเลอะเทอเลย น่าจะเป็นช่วงที่เครื่องถูกวางตะแคงน่ะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:10:54 PM »
ไม่เคยฟังครับ ... รออ่าน ..........ครับ

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:15:21 PM »

พูดง่าย ๆ ก็คือ เขาทิ้งวางตากแดดร้อนจัดกลางเดือนเมษาแบบไม่ใยดี
พอเปิดเครื่องออกมาดู มันเยิ้มไหลเลอะเทอเลย น่าจะเป็นช่วงที่เครื่องถูกวางตะแคงน่ะครับ
ครับ  เห็น น้าYOD เเก เเกะOPT quad II เห็น หล่อ อะไรไม่รู้ดำๆ เหมือนกันมั้ยครับน้า  เรซิ่นหลอมเหลวยากครับ

CC : http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,6639.0.html

มารออ่านเหมือนกันครับ  [heart_shell]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 11:31:12 AM »
พอมีเวลานิดหน่อย จึงเอารูปที่เขาเทซิลด์หม้อแปลงมาให้ดูกันว่าเป็นไปได้อย่างไร
ว่ามันเหลวคืนตัว และไหลเยิ้มออกมาเลอะเทอะ ต้องล้างด้วยทินเนอร์อย่างนี้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 11:41:47 AM »
หลังจากล้างแท่นที่เลอะเทอะ ก็ถอดอุปกรณ์ออกมา

ยังไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนต้องถอดเปลี่ยนออกบ้าง
ว่าง ๆ จะไล่เช็คอีกที

แต่ที่แน่ ๆ หม้อไฟที่เทซิลิโคนยังเละเหนียวเหนอะ
เอาอะไรเททับได้ไหม

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 11:53:40 AM »

ขอยืมแผ่น PCB ไป clone ทำ GB กันดีมั๊ยอ่า ให้น้าอัลลล์ เป็นแม่งานอ่าา     clapping-1-2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:11:11 PM »

ขอยืมแผ่น PCB ไป clone ทำ GB กันดีมั๊ยอ่า ให้น้าอัลลล์ เป็นแม่งานอ่าา     clapping-1-2

ผมก็คิดว่าจะส่งให้น้าเฉยเอาไป Clone เพื่อเอามาทำไว้ฟังกัน
เห็นทางเมืองนอกทำกันเยอะ ดูแล้วเรียบง่าย

มือใหม่น่าจะทำได้ง่าย ๆ ด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:17:02 PM »

เอาแผ่นที่สมบูรณ์ อ่านค่าอุปกรณ์ได้แผ่นเดียวก็พอครับ รึว่าจะรอให้เปลี่ยนอุปกรณ์ให้เสร็จก่อนก็ได้ครับ ใช้เวลาทำไม่กี่คืนก็เสร็จแว้วว ง่ายๆเองครับ แล้วมาปรับแบบให้เหมาะกับการเล่นของหมู่เฮาครับ   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:27:34 PM »

เอาแผ่นที่สมบูรณ์ อ่านค่าอุปกรณ์ได้แผ่นเดียวก็พอครับ รึว่าจะรอให้เปลี่ยนอุปกรณ์ให้เสร็จก่อนก็ได้ครับ ใช้เวลาทำไม่กี่คืนก็เสร็จแว้วว ง่ายๆเองครับ แล้วมาปรับแบบให้เหมาะกับการเล่นของหมู่เฮาครับ   [yes-raccoon]
มาอีกและของเก่ายังประกอบไม่เสร็จเลยน้า   laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:29:34 PM »
ส่งประกวดเลยแล้วกัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:54:27 PM »
มาอีกและของเก่ายังประกอบไม่เสร็จเลยน้า [/size]  laughhahaha laughhahaha

ก็นะ เล่นให้บ้ากันไปเลยย อิ อิ... แหม่...กว่าอะไรๆจะลงตัวไม่เร็วขนาดน้านน ตัวนี้ดูท่าจะง่ายมั่กๆ(ถ้าไม่มีอะไรแอบซ่อนอยู่นะ) fart-raccoon

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 01:01:01 PM »
มาอีกและของเก่ายังประกอบไม่เสร็จเลยน้า [/size]  laughhahaha laughhahaha

ก็นะ เล่นให้บ้ากันไปเลยย อิ อิ... แหม่...กว่าอะไรๆจะลงตัวไม่เร็วขนาดน้านน ตัวนี้ดูท่าจะง่ายมั่กๆ(ถ้าไม่มีอะไรแอบซ่อนอยู่นะ) fart-raccoon
อยากดูโคงการแบบจัดหนักๆ ผมจะให้พักพวกแถวๆบ้านผมจัดเป็นตัวอย่างซะหน่อยครับ เอาแบบงบ 10k ขึ้นไปครับ  [roll]

อืมหวานใจก็100w ก็ถือว่าหนักพอใช้ได้แล้ว มีโครงการจะทำตัวที่เหนือกว่าอีกหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 01:27:40 PM »
ผมก็คิดว่าจะส่งให้น้าเฉยเอาไป Clone เพื่อเอามาทำไว้ฟังกัน
เห็นทางเมืองนอกทำกันเยอะ ดูแล้วเรียบง่าย

มือใหม่น่าจะทำได้ง่าย ๆ ด้วยครับ

ไม่ต้องส่งไปแล้วครับ.... ได้ข้อมูลมามากมายพอที่จะลงมือได้เลยครับ ... มีเวลาค่อยทำแบบไว้ครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 01:34:19 PM »
อยากดูโคงการแบบจัดหนักๆ ผมจะให้พักพวกแถวๆบ้านผมจัดเป็นตัวอย่างซะหน่อยครับ เอาแบบงบ 10k ขึ้นไปครับ  [roll]
อืมหวานใจก็100w ก็ถือว่าหนักพอใช้ได้แล้ว มีโครงการจะทำตัวที่เหนือกว่าอีกหรือไม่ครับ
[/quote]

ฟังในบ้าน น้าจะเอาหนักขนาดไหนครับ  อยากได้หนักๆ น้าก็สั่งหม้อแปลงลูกใหญ่ๆครับหนักแน่นอน อิ อิ  120 วัตต์ เสียงก็โอเชสุดๆแว้ว การตอบสนองความถี่ก็ทำได้กว้างมากๆ น้าจะเอาอะไรอีก ไว้น้าเอา 200 วัตต์ที่เอามาทำ subwoofer ไปทำเป็นแอมป์ฟังเพลงธรรมดาก็ได้ครับ ... แล้วจะเอางบที่ไหนมาทดลอง เงินทั้งนั้นที่ต้องทุ่มลงไปครับ(แต่โปรเจ็ค sub ตั้งใจทำไว้ใช้งานเอง)
          >> ถ้ามีงบเยอะๆ แนะนำให้ไปซื้อเครื่องแบรนด์เนมเล่นดีกว่าครับ มือสองก็ได้เยอะมากราคาก็ไม่แรง เบื่อๆ ปล่อยต่อก็ง่ายด้วยครับ [thumbs-up-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2012, 01:46:46 PM โดย electron »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 01:45:37 PM »

ไม่ต้องส่งไปแล้วครับ.... ได้ข้อมูลมามากมายพอที่จะลงมือได้เลยครับ ... มีเวลาค่อยทำแบบไว้ครับ [yes-raccoon]

รับทราบ
ผมก็กำลังหาข้อมูล TR อยู่ และก็ได้ข้อมูลเอาไปจัดการแก้ไขจากที่นี่เช่นกัน
 [clap hand2]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 06:00:41 PM »

ฟังในบ้าน น้าจะเอาหนักขนาดไหนครับ  อยากได้หนักๆ น้าก็สั่งหม้อแปลงลูกใหญ่ๆครับหนักแน่นอน อิ อิ  120 วัตต์ เสียงก็โอเชสุดๆแว้ว การตอบสนองความถี่ก็ทำได้กว้างมากๆ น้าจะเอาอะไรอีก ไว้น้าเอา 200 วัตต์ที่เอามาทำ subwoofer ไปทำเป็นแอมป์ฟังเพลงธรรมดาก็ได้ครับ ... แล้วจะเอางบที่ไหนมาทดลอง เงินทั้งนั้นที่ต้องทุ่มลงไปครับ(แต่โปรเจ็ค sub ตั้งใจทำไว้ใช้งานเอง)
          >> ถ้ามีงบเยอะๆ แนะนำให้ไปซื้อเครื่องแบรนด์เนมเล่นดีกว่าครับ มือสองก็ได้เยอะมากราคาก็ไม่แรง เบื่อๆ ปล่อยต่อก็ง่ายด้วยครับ [thumbs-up-raccoon]
[/quote]กระผมนั้นฟังไม่ดังครับ ยิ่งบ้านผมกำแพงติดกับเพื่อนบ้านด้วยครับ ยิ่งเปิดดังไม่ได้ครับ การที่บ้างที่ผมอยากได้วัตต์เยอะเพราะยังมีความเชื่อว่า วัตต์เยอะจะได้ รายละเอียด มากกว่าวัตต์น้อยๆ ผมก็ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือเปล่าครับ
ก็อ่านเจอมาและมันก็ดันจำฝังในสมองไปเลยครับ ถ้ามันไม่จริงๆไม่จำเป็น วัตต์เยอะและน้อย เหมือนกันผมจะได้ลบความคิดแบบเดิมๆไปครับ
หันไปคบกับพวกวัตต์น้อยๆพอครับ
งบไม่มีหรอกครับ กรอบครับตอนนี้ครับ แหมบ้างที่ก็อยากได้แบบสุดยอดที่ราคาประหยัดครับ ถ้ามีเงินเล่นแบรน์ ผมก็คงเล่นรุ่นใหญ่ๆแบรน์ไปแล้วครับพี่ [roll]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:11:22 PM »
วัตต์มากได้เปรียบที่จะเอาไปขับลำโพง โดยไม่เกี่ยงว่าเป็นลำโพงใด ๆ
เปรียบเหมือนกับไมค์ ไทสัน ท้าชกกับนักมวยได้ทุกคนตั้งแต่รุ่นเล็ก ไปจนถึงรุ่นของตัวเอง

แต่เรื่องวัตต์ที่จะเอาไปขับลำโพงนั้น
หากจะเอาไปเปรียบกับนักมวยก็คงจะไม่ถูกนัก เพราะว่ามันอยู่ที่ความพอดี และความลงตัวที่สองสิ่งนั้นสอดประสานกัน
พิจารณาแล้วเห็นว่า จะทำให้การฟังสนุกเร้าใจมากกว่า

เหมือนกับการเล่นแอมป์วัตต์ต่ำ ๆ อย่าง 2A3 ที่มีกำลังไม่เกิน 3 วัตต์
หากได้ลำโพงที่เหมาะสมกันเอามาฟัง การฟังก็แสนจะสนุกเร้าใจ เพลิดเพลิน

ดังนั้น ผมจึงไม่ได้มองและให้ความสำคัญกับเรื่องวัตต์มากเป็นอันดับแรก
แต่ผมจะให้ความสำคัญในเรื่องของความลงตัว และความพอดีมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2012, 07:20:46 PM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:24:38 PM »
งบไม่มีหรอกครับ กรอบครับตอนนี้ครับ แหมบ้างที่ก็อยากได้แบบสุดยอดที่ราคาประหยัดครับ ถ้ามีเงินเล่นแบรน์ ผมก็คงเล่นรุ่นใหญ่ๆแบรน์ไปแล้วครับพี่ [roll]

เอาแบบนั้นเลยเหร่อน้า... ยากอ่ะ ขนาดทำเองถ้าอยากจะแจ่มยังหลายตังค์เลยอ่า ... เก็บเงินไว้ให้ลูกสาวเรียนหนังสือบ้างนะครับ ยังต้องใช้อีกเยอะกว่าจะเอาตัวรอดพึ่งตัวเองได้... ตรงนี้หละที่ผมเองถึงได้ไม่มีอะไรเทพๆเล่นกะเค้า ได้แต่มองเค้าเล่นกันสนุกสนานไป เพราะต้องเอาตังค์ไปจ่ายเรื่องการเรียนของลูกสาวเหมือนกันกับน้าแหละ ถึงได้ทำอะไรมากไม่ได้ครับ เอาเท่าที่จะทำได้ก็พอละครับ [shut-up-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:34:54 PM »

เอาแบบนั้นเลยเหร่อน้า... ยากอ่ะ ขนาดทำเองถ้าอยากจะแจ่มยังหลายตังค์เลยอ่า ... เก็บเงินไว้ให้ลูกสาวเรียนหนังสือบ้างนะครับ ยังต้องใช้อีกเยอะกว่าจะเอาตัวรอดพึ่งตัวเองได้... ตรงนี้หละที่ผมเองถึงได้ไม่มีอะไรเทพๆเล่นกะเค้า ได้แต่มองเค้าเล่นกันสนุกสนานไป เพราะต้องเอาตังค์ไปจ่ายเรื่องการเรียนของลูกสาวเหมือนกันกับน้าแหละ ถึงได้ทำอะไรมากไม่ได้ครับ เอาเท่าที่จะทำได้ก็พอละครับ [shut-up-raccoon]

การศึกษาของลูกเป็นเรื่องสำคัญอย่างยิ่งเหนือสิ่งอื่นใด
เพราะเป็นการลงทุนให้กับคนที่เรารัก

ตอนที่ลูกผมสองคนเรียนหนังสืออยู่นั้น ผมก็ต้องเขม็ดแขม่ในการใช้จ่ายเงิน
และวางแผนอย่างรัดกุม

กว่าจะถึงวันที่ลูกทั้งสองเขาบินเดี่ยวได้ตามลำพัง
เราผู้เป็นพ่อเป็นแม่ ต้องอดทนขนาดไหน

เรือน้อยทั้งสองลำของผมไปถึงฝั่งแล้ว และตอนนี้เขาพายเรือให้ผมนั่งเล่นอย่างสบายใจแล้วครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:37:29 PM »
อย่าเครียด มารู้ภาษาไทยวันละคำ

เขม็ดแขม่ [V] ; economize
Syn. อดออม, มัธยัสถ์, ประหยัด, กระเหม็ดกระแหม่
Ant. สุรุ่ยสุร่าย
Sample. คุณนายบ้านนี้เขม็ดแขม่เหลือเกินไม่ยอมเสียเงินซื้ออะไรง่าย ๆ
Def. ใช้จ่ายอย่างระมัดระวังเพราะเกรงว่าจะไม่พอใช้

โชคดีกันทุกท่านนะ ลูก ๆ เปิดเทอมกันแล้ว
 [roll]

ออฟไลน์ Pongpun

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2012, 12:18:01 PM »
ลองดูตาม Link นะครับ clone ได้ใกล้เคียงมาก ราคาไม่แพง หรือถ้าจะซ่อมมีรูป close up น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง

http://www.ebay.com/itm/pair-2pcs-power-amp-base-on-Quad-405-1-assembled-tested-/320915678642?pt=UK_AudioTVElectronics_HomeAudioHiFi_Amplifiers&hash=item4ab810a5b2

พ่อเื่พื่อนผมเคยใช้รุ่นนี้กับ JBL 4311 ประมาณนี้ แต่ตอนนั้นผมยังไม่ประสีประสาอะไร แต่ใช้ฟังกับเพลง orchestra ได้ดี
พวกที่มี dynamic range เยอะๆ bass ลงลึกๆ ผิดถูกประการใดต้องขอโทษที

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2012, 10:57:11 PM »
ลองดูตาม Link นะครับ clone ได้ใกล้เคียงมาก ราคาไม่แพง หรือถ้าจะซ่อมมีรูป close up น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง

http://www.ebay.com/itm/pair-2pcs-power-amp-base-on-Quad-405-1-assembled-tested-/320915678642?pt=UK_AudioTVElectronics_HomeAudioHiFi_Amplifiers&hash=item4ab810a5b2

พ่อเื่พื่อนผมเคยใช้รุ่นนี้กับ JBL 4311 ประมาณนี้ แต่ตอนนั้นผมยังไม่ประสีประสาอะไร แต่ใช้ฟังกับเพลง orchestra ได้ดี
พวกที่มี dynamic range เยอะๆ bass ลงลึกๆ ผิดถูกประการใดต้องขอโทษที

คงต้องกู้ให้คืนชีพ ขอบคุณสำหรับแหล่งข้อมูลครับ