ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสักครั้ง กับ LM3886 BTL Mode  (อ่าน 17082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
อีกสักครั้ง กับ LM3886 BTL Mode
« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:25:37 PM »
เนื่องจากผมไป GB PCB นี้มาจากบ้านใหญ่

เห็นว่ามีหลายท่านที่ไป GB มาพร้อมกัน และเพื่อยืนยันว่าผมจะลองจัดหนักกับเขาบ้าง
จึงเอาภาพมายืนยัน

LM3886 BTL Mode ข้างละ 6 ตัว ขาดอุปกรณ์อีกนิดหน่อย

ด้านใต้ PCB ลงไว้ครบแล้ว

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: อีกสักครั้ง กับ LM3886 BTL Mode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:28:42 PM »
 laughhahaha laughhahaha laughhahaha หมื่นณรงค์คิดจะเอามาข่ม ขนาน 3 ของเสมา รึ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: อีกสักครั้ง กับ LM3886 BTL Mode
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:28:51 PM »
           [gr_in]   อีกครั้งเดียวเองเหรอคะ แล้วจะไปหา COPPER BAR จากที่ไหนล่ะคะ ?   [unde_cided]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:29:36 PM »
ภาพชัด ๆ ที่ยังไม่ได้ล้างทำความสะอาดครับ

เพียงแค่อยากให้พ่อเสมาได้เห็นเท่านั้น
นี่ถ้าให้พ่อเสมาแห่งทุ่งดอนเมืองได้ลงมือบัดกรีตัวอุปกรณ์ตัวน้อย ๆ เล็กกว่าหัวไม้ขีดไฟด้วยแล้ว

เมื่อไรหนอ เราจะได้เห็น... [smi_ley]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:30:54 PM »
          [gr_in]   อีกครั้งเดียวเองเหรอคะ แล้วจะไปหา COPPER BAR จากที่ไหนล่ะคะ ?   [unde_cided]

มีบ้างไหม หน้าตาเป็นยังไง ขุนณรงค์ยังไม่รู้จักเลยครับ
 [confused-raccoon]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:31:08 PM »
มาแล้วของหนักๆ ของใหญ่ๆ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:32:48 PM »
เสมาว่าจะไปหาชื้อ หัวแร้งเป็นแบบปากกาดีกว่า แบบปืนมิถนัดเลย มันสั่นพอเจอจุดเล็กๆมันบังคับหัวแร้ง มิได้
เสมาเคยดูคลิปพี่เล็ก แล้วเสมาก็บัดกรีชิปdac cs มาแล้วนะขอรับ ขาติดกันกว่านี้อีกครับ laughhahaha จะหาว่าคุย

วันๆเสมาทำงานก็จะจับแต่ปากกา มิได้จับปืนเลย น่าจะต้องหาหัวแร้งแบบปากกาจะดีกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:34:54 PM »
มีบ้างไหม หน้าตาเป็นยังไง ขุนณรงค์ยังไม่รู้จักเลยครับ

ดิฉันไม่มีค่ะ คุณพี่ต้องให้พี่สุดหล่อไทยโซล่าสั่งมาให้ด้วยค่ะ ถ้าไม่มีต้องดัดแปลงใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่ๆแทนค่ะ  ที่ต้องใส่คือไว้เชื่อมทุกแชนแนลเป็นหนึ่งเดียว ตรงที่มีรูใหญ่ๆนั่นแหละค่ะ ถ้าหาภาพได้จะมาโพสท์ให้ดูค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:35:48 PM »
มาแล้วของหนักๆ ของใหญ่ๆ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon
เอามาโชว์ แล้วก็เอาใส่โหล และแถมเอาไปไว้ใต้เตียงอีกต่างหาก laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:41:32 PM »

ดิฉันไม่มีค่ะ คุณพี่ต้องให้พี่สุดหล่อไทยโซล่าสั่งมาให้ด้วยค่ะ ถ้าไม่มีต้องดัดแปลงใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่ๆแทนค่ะ  ที่ต้องใส่คือไว้เชื่อมทุกแชนแนลเป็นหนึ่งเดียว ตรงที่มีรูใหญ่ๆนั่นแหละค่ะ ถ้าหาภาพได้จะมาโพสท์ให้ดูค่ะ

ถ้าอย่างนั้น มีลวดเยอรมันเบอร์ 17 ที่ใช้พันหม้อแปลงเหลืออยู่
คงจะใช้ได้ ขอเพียงน้องหญิง Victoria เอาภาพมาให้ดูเป็นแนวทาง

หรือวาดเส้นลงไปในภาพพอเป็นสังเขป

แค่นี้ก็พอจัดหนักได้แล้วครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:43:33 PM »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:46:17 PM »

การกระทำเยี่ยงนี้มีประโยชน์ใหญ่หลวง ขอขอบน้ำใจพ่อเสมายิ่งนัก
 [res] [res]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:49:21 PM »

ในภาพคุณพี่จะเห็นแท่งสีส้มๆ ตรงๆนั่นแหละค่ะ เป็นทองแดงแผ่นแล้วปั๊มออกมามีขาตรงตามตำแหน่งรูใหญ่ๆที่อยู่บน PCB เสียบลงไปแล้วบัดกรีเป็นสะพานไฟชั้นเลิศ ในภาพคงจะไปพ่นหรือชุบสีมาตรงที่ไม่ได้บัดกรีค่ะเลยเป็นสีส้ม ป้องกันการเกิดออกไซด์ที่ผิวทองแดงได้ด้วยค่ะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:53:19 PM »
คงต้องให้คุณ thaisolar จัดหามาให้แล้ว
จะได้แลดูสวยงามครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:57:10 PM »

ในภาพคุณพี่จะเห็นแท่งสีส้มๆ ตรงๆนั่นแหละค่ะ เป็นทองแดงแผ่นแล้วปั๊มออกมามีขาตรงตามตำแหน่งรูใหญ่ๆที่อยู่บน PCB เสียบลงไปแล้วบัดกรีเป็นสะพานไฟชั้นเลิศ ในภาพคงจะไปพ่นหรือชุบสีมาตรงที่ไม่ได้บัดกรีค่ะเลยเป็นสีส้ม ป้องกันการเกิดออกไซด์ที่ผิวทองแดงได้ด้วยค่ะ
ตัวนี้เป็นของแท้ใช่หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:58:37 PM »
คงต้องให้คุณ thaisolar จัดหามาให้แล้ว

[yes-raccoon] ใช่ค่ะเพราะต้องสั่งทำให้มีขาเสียบตรงกับช่องบน PCB เท่านั้น เมื่อเค้ามี PCB ขาย ก็น่าจะมี COPPER BAR เฉพาะที่ใช้กับ PCB นี้เท่านั้นขายด้วยค่ะ

ในภาพ คือ Jeff Rowland ค่ะ ชื่อแอมป์นะคะ ไม่ใช่ชื่อแฟนดิฉันค่ะ  [roll]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:04:04 PM »

[yes-raccoon] ใช่ค่ะเพราะต้องสั่งทำให้มีขาเสียบตรงกับช่องบน PCB เท่านั้น เมื่อเค้ามี PCB ขาย ก็น่าจะมี COPPER BAR เฉพาะที่ใช้กับ PCB นี้เท่านั้นขายด้วยค่ะ

ในภาพ คือ Jeff Rowland ค่ะ ชื่อแอมป์นะคะ ไช่ชื่อแฟนดิฉันค่ะ   [roll]
เล่นเอาของแท้มาให้หมื่นณรงค์ดูเลย  ขอภาพตรงอื่นอีกหน่อยซิครับ ไม่ได้เห็นตัวจริงได้ดูรูปก็ยังดีครับ
แต่ของหมื่นณรงค์ก็ไม่เหมือนตั้งแต่ ic แล้วครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:13:09 PM »

ในภาพ คือ Jeff Rowland ค่ะ ชื่อแอมป์นะคะ ไช่ชื่อแฟนดิฉันค่ะ   [roll]
เล่นเอาของแท้มาให้หมื่นณรงค์ดูเลย  ขอภาพตรงอื่นอีกหน่อยซิครับ ไม่ได้เห็นตัวจริงได้ดูรูปก็ยังดีครับ
แต่ของหมื่นณรงค์ก็ไม่เหมือนตั้งแต่ ic แล้วครับ  laughhahaha

ฟังนะเสมา....ขุนณรงค์จะบอกอะไรให้ฟัง

เรามีเนื้อหมู 3 ขีด ใบมะกรูด กระเพรา พริกแกง กระทิ พร้อมเครื่องปรุงเหมือนกันทุกอย่าง
คิดว่าเรา จะแกงหมูได้อร่อยเหมือนกันไหม?

ไม่จำเป็นหรอกครับ ที่เราจะต้องไปหาของที่เหมือนกับเขาแบบเป๊ะ ๆ ไม่มีที่ติ
ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่รสมือ ฝีมือในการชิมรส และปรุงรส

คิดว่าที่กล่าวมาเช่นนี้ ใช่หรือปล่าวครับ?

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:18:12 PM »
        clapping-1-2  ถ้าหาไม่ได้ทำอย่างไร ?  ไม่ต้องสั่งก็ได้ค่ะแต่ต้องใช้ฝีมือหน่อยนึง หาทองแดงเส้นแบนๆหน้ากว้างซัก 5-7 mm หนาซัก 1 mm มาตัดให้ได้ความยาวที่เราจะใช้โดยวัดจากบน PCB ของคุณพี่น่าจะใช้ 4 เส้นต่อหนึ่งแผ่น (คงจะใช้ทำสะพานไฟเลี้ยงวงจรและเอ้าท์พุทออกลำโพง) เมื่อตัดได้แล้วก็หาลวดทองแดงเปลือย(ไม่อาบน้ำยา)ใหญ่มาตัดสั้นๆซัก 1 เซ็นติเมตรเพื่อมาบัดกรีเป็นขา เพื่อเสียบลงรูใหญ่ๆนั่นแหละค่ะ คงจะนึกภาพออกนะคะ ก็ไม่ต้องซื้อค่ะแต่จะไม่งามเท่าเค้า (เราก็พ่นสืซะหน่อย) ประหยัดเงินได้อีกค่ะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:31:30 PM »
       clapping-1-2  ถ้าหาไม่ได้ทำอย่างไร ?  ไม่ต้องสั่งก็ได้ค่ะแต่ต้องใช้ฝีมือหน่อยนึง หาทองแดงเส้นแบนๆหน้ากว้างซัก 5-7 mm หนาซัก 1 mm มาตัดให้ได้ความยาวที่เราจะใช้โดยวัดจากบน PCB ของคุณพี่น่าจะใช้ 4 เส้นต่อหนึ่งแผ่น (คงจะใช้ทำสะพานไฟเลี้ยงวงจรและเอ้าท์พุทออกลำโพง) เมื่อตัดได้แล้วก็หาลวดทองแดงเปลือย(ไม่อาบน้ำยา)ใหญ่มาตัดสั้นๆซัก 1 เซ็นติเมตรเพื่อมาบัดกรีเป็นขา เพื่อเสียบลงรูใหญ่ๆนั่นแหละค่ะ คงจะนึกภาพออกนะคะ ก็ไม่ต้องซื้อค่ะแต่จะไม่งามเท่าเค้า (เราก็พ่นสืซะหน่อย) ประหยัดเงินได้อีกค่ะ

บางทีผมอาจจะใช้ลวดเงิน มาเดินแทนทองแดง แต่ยังหวั่นใจกลัวเสียงแปร๋นไปครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:36:31 PM »
บางทีผมอาจจะใช้ลวดเงิน มาเดินแทนทองแดง แต่ยังหวั่นใจกลัวเสียงแปร๋นไปครับ

เบสจะหายๆมังคะ แต่ไม่ขอออกความคิดเห็นมากไปกว่านี้แล้วค่ะ ที่เหลือก็ตัวใครตัวมัน นะคะ    3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:40:11 PM »

เบสจะหายๆมังคะ แต่ไม่ขอออกความคิดเห็นมากไปกว่านี้แล้วค่ะ ที่เหลือก็ตัวใครตัวมัน นะคะ    3-2-1-raccoon

นั่นแหล่ะ คือสิ่งที่กลัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:47:52 PM »
 [shock1]  ผมยังไม่มี ไอซีออฟแอมป์เลย งบมันเป็นสปอยเลอร์รถไปเสียแล้ว  [roll]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:52:20 PM »
[shock1]  ผมยังไม่มี ไอซีออฟแอมป์เลย งบมันเป็นสปอยเลอร์รถไปเสียแล้ว  [roll]

ผมสอยมา 30 ตัว แบ่งกัน 3 ราย มีเหลืออยู่ 2 ตัว ไม่พอเอาไปทำเสียแล้วซิครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:53:28 PM »
เอา ออปแอมป์ไปทำอะไรกันครับ  [confused-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:53:56 PM »
ข้างล่ะ 6 ตัวนี่มันทำงานยังไงเหรอครับ [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 12:06:49 AM »
ข้างล่ะ 6 ตัวนี่มันทำงานยังไงเหรอครับ [unde_cided]

คิดง่ายๆก็เหมือนกับเครื่องยนต์ 6 สูบค่ะ แต่ละสูบทำงานเท่ากันแล้วพลังงานที่ได้มารวมกันเป็นหนึ่งเดียว

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 12:08:43 AM »
ข้างละ 6 มาจาก ซีกบวกขนาน 3 ตัว บริดจ์กันกับ ซีกลบขนานกัน 3 ตัว ช่วยขับกำลัง แต่การขนานถ้าจูนออฟเซ็ตไม่ดี มีเหนื่อยครับ  [c--c]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 12:10:19 AM »

คิดง่ายๆก็เหมือนกับเครื่องยนต์ 6 สูบค่ะ แต่ละสูบทำงานเท่ากันแล้วพลังงานที่ได้มารวมกันเป็นหนึ่งเดียว

ท่าทางจะแรงแฮะ

ข้างละ 6 มาจาก ซีกบวกขนาน 3 ตัว บริดจ์กันกับ ซีกลบขนานกัน 3 ตัว ช่วยขับกำลัง แต่การขนานถ้าจูนออฟเซ็ตไม่ดี มีเหนื่อยครับ  [c--c]

เหมือน pp ของแอมป์หลอดมั้นครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 12:19:07 AM »
ข้างละ 6 มาจาก ซีกบวกขนาน 3 ตัว บริดจ์กันกับ ซีกลบขนานกัน 3 ตัว ช่วยขับกำลัง แต่การขนานถ้าจูนออฟเซ็ตไม่ดี มีเหนื่อยครับ  [c--c]

เหมือน pp ของแอมป์หลอดมั้นครับ
ยิ่งกว่าครับ เพราะ PP ก็คือ push-pull สัญญาณด้านนึง อีกด้านนึงเป็นกราวด์

แต่ตัวนี้คือ BTL : Bridge-Tied Load คือ เป็น push-pull เฟสตรงด้านนึง อีกด้านนึงเป็น push-pull กลับเฟส ทำให้ลำโพงได้รับกำลังอัดเพิ่มเกือบเท่าตัวครับ  [smi_ley]