ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ  (อ่าน 104596 ครั้ง)

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 09:16:41 PM »
ยินดีต้อนรับสมาชิก No.600 เล็ก คลองเกลือ
ไม่รู้ว่าอ่านถูกหรือปล่าว
 [roll] [roll]

ประมาณเดือนหน้าปลายเดือน ผมคงจะไปเปิด "แหล่งสุมหัวชาว DIY หัวใจเดียวกัน" ที่เมืองทองธานี
แล้วคราวนี้ เราก็อยู่ใกล้กันแค่เอื้อม

มีอะไรแวะเวียนไปพูดคุยกัน บางทีอาจจะพบกับ เล็ก พระราม2, พ่อกำนัน และท่านอื่น ๆ ด้วยครับ
 [Cheers5] [Cheers5]

วันนั้นมีเมนูขนมจีนแกงไก่ ลอดช่องน้ำกระทิด้วย  [heyheybaby_jump]

ลอดช่องน้ำกระทิ สุดยอดมาก
กระทิอร่อย หวาน มัน ละมุนลิ้นมากครับ

ลอดช่อง ต้องสิงคโปร์  ครับ  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 11:19:59 PM »
ยินดีต้อนรับสมาชิก No.600 เล็ก คลองเกลือ
ไม่รู้ว่าอ่านถูกหรือปล่าว

ประมาณเดือนหน้าปลายเดือน ผมคงจะไปเปิด "แหล่งสุมหัวชาว DIY หัวใจเดียวกัน" ที่เมืองทองธานี
แล้วคราวนี้ เราก็อยู่ใกล้กันแค่เอื้อม

มีอะไรแวะเวียนไปพูดคุยกัน บางทีอาจจะพบกับ เล็ก พระราม2, พ่อกำนัน และท่านอื่น ๆ ด้วยครับ
 [Cheers5] [Cheers5]

วันนั้นมีเมนูขนมจีนแกงไก่ ลอดช่องน้ำกระทิด้วย  [heyheybaby_jump]

ลอดช่องน้ำกระทิ สุดยอดมาก
กระทิอร่อย หวาน มัน ละมุนลิ้นมากครับ

ลอดช่อง ต้องสิงคโปร์  ครับ  [gr_in]

ผมต้องขอขอบคุณทุกๆท่านครับที่ต้อนรับน้องใหม่อย่างอบอุ่น
คุณอัลจะไปเปิด "แหล่งสุมหัวชาว DIY หัวใจเดียวกัน" เมืองทองธานี
ขอบคุณมากเลยครับที่ให้เกียรติกับสมาชิกใหม่ แต่ผมยังขี้อายอยู่..อะ.. [gr_in]
อีกอย่างหนึ่งคือที่บ้านผมเขามีกลุ่มแม่บ้านของเขาอยู่ สถานที่คับแคบ
อาจจะไม่สะดวกในช่วงนี้ เอาไว้ให้ผมพร้อมมากกว่าดีกว่านะครับ คุณ.อัล

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:09:44 AM »
วันนี้ ไปร้านโชคชัย

ผมเพิ่งรู้ราคาว่า TDA7294 นั้น มีราคาตัวละ 70 บาท

เอาของพี่สังข์มาเล่นก็เลยไม่รู้ราคา
แต่พอมีเพื่อนสมาชิกมาเล่นด้วยอีก  จึงได้รู้ราคาค่าตัว ซึ่งเป็นราคาที่ซื้อหาเอามาเล่นได้

ราคาประมาณนี้ กับน้ำเสียงที่ได้ หากเอาไปวางชั่งบนตาชั่งทอง
งานนี้ตาชั่งจะเป็นธรรมหรือไม่ ต้องคอยฟังต่อไป

วันนี้ครบ 3 วันแล้ว และหลังจากที่หวดกับ Take Five ในค่ำคืนนี้ผลออกมาเช่นไร

พรุ่งนี้ ผมจะมาพูดคุยด้วยครับ

[confused-raccoon] [confused-raccoon]

อิเล็กทรอนิกส์ซอส์  ตัวละ 55 บาทไทยครับ  [roll]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 06:22:22 AM »

ผมต้องขอขอบคุณทุกๆท่านครับที่ต้อนรับน้องใหม่อย่างอบอุ่น
คุณอัลจะไปเปิด "แหล่งสุมหัวชาว DIY หัวใจเดียวกัน" เมืองทองธานี
ขอบคุณมากเลยครับที่ให้เกียรติกับสมาชิกใหม่ แต่ผมยังขี้อายอยู่..อะ.. [gr_in]
อีกอย่างหนึ่งคือที่บ้านผมเขามีกลุ่มแม่บ้านของเขาอยู่ สถานที่คับแคบ
อาจจะไม่สะดวกในช่วงนี้ เอาไว้ให้ผมพร้อมมากกว่าดีกว่านะครับ
คุณ.อัล

มิใช่ตามที่เข้าใจอย่างนั้น

[in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ผมจะเข้าไปอยู่ที่ The Connect ที่ซื้อไว้ใหม่ และจะจัดมุมไว้เป็นที่พูดคุย สังสรรค์กับเพื่อนสมาชิก
ใครอยู่ใกล้กับผมก็จะได้แวะเวียนมาพูดคุยกันได้สะดวกยิ่งขึ้น

ไว้ให้ตกแต่งเสร็จก่อน จะชวนมานั่งพูดคุยกันครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 10:54:08 AM »
ย่างเข้าสู่วันที่ 4

จากการที่เปิดฟัง TDA7294 วันละหลายชั่วโมงมาหลายวัน
ก็พอที่จะมากล่าวถึงคุณงามความดีของ TDA7294 ให้ได้รับทราบกันบ้าง
ซึ่งพบว่าการฟังในแต่ละครั้ง มีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นเรื่อย ๆ

จากแผ่นแล้วแผ่นเล่าที่กล่าวถึง
โดยหมุนเวียนสลับสับเปลี่ยนการฟัง ก็พอสรุปประเด็นให้ฟังได้อย่างไม่กระดากปากนัก

กับแผ่นของอ๊อต โฟร์เอส ตำนานลูกทุ่ง 4 ซึ่งเป็นการเอาเพลงของครูสุรพล สมบัติเจริญ
มาเรียบเรียงดนตรี และทำนองใหม่ แต่ยังคงเค้าโครงเดิมไว้

หลายท่านอาจสงสัย แผ่นเพลงอื่นนายอัลกอฮอล์ไม่มีแล้วหรือไง จึงเอาเพลงลูกทุ่งมาฟัง

การเอาเพลงลูกทุ่งมาเปิดฟังกับแอมป์ที่ประกอบขึ้นมาใหม่นั้น
ก็เพราะว่า

เพลงลูกทุ่งนี่แหล่ะ การปั้นคำร้องออกมาแต่ละคำ แต่ละประโยค
อักขระล้วนชัดถ้อย ชัดคำ ฟังง่าย

อีกทั้งทำนอง และดนตรีก็คุ้นหูเราดี เพราะได้ยินมาตั้งแต่วัยเด็ก
และยิ่งเป็นเพลงของครูสุรพล สมบัติเจริญ ด้วยแล้ว ไม่ต้องพูดถึง
คำร้อง ทำนอง และดนตรี ชัดถ้อยชัดคำ สนุกสนานน่าฟัง สามารถฉุดอารมณ์ของผู้ฟังได้ดียิ่งนัก

กับแผ่นของอ๊อต โฟร์เอส ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่สุรพลตัวจริง
ใครไม่เห็นปก CD ก็คงคิดว่าสุรพลมาร้องและทำดนตรีใหม่เป็นแน่แท้

กว่าจะบอกเรื่องเสียงได้ ร่ายยาวไปครึ่งหน้าแล้ว  [roll]

TDA7294 สามารถขับขานบทเพลงออกมาได้ดี
จุดเด่นที่เห็นชัด ๆ ก็คือ เสียงกลาง และปลายแหลมที่เป็นเลิศ
เสียงร้องนุ่มนวล ไม่กระด้าง ฟังแล้วระรื่นหูดีจัง

อยากจะบรรยายอีกเยอะ ขอยกยอดไว้ก่อนก็แล้วกัน

ทีนี้มากล่าวถึงประเด็นที่มีผู้สงสัย ว่าเบสบางไหม

PCB ที่น้าเฉยได้เขียนซึ่งเป็นตัวที่ผมทำเล่น กับ PCB ที่คุณดิเรก อยู่กรุง ได้เคยเขียนลงในนิตยสารไว้นั้น
พบว่าค่าอุปกรณ์ที่ใช้แตกต่างกันในหลายจุด

ผมจะขอกล่าวถึง PCB ที่น้าเฉยได้เขียนไว้

ฟันธงว่า เบสไม่บาง แต่เป็นเบสที่นุ่มนวล คล้ายกับเบสของ LM3875
หากเอาไปเทียบกับ TDA2050 เบสของ TDA2050 หนักแน่นกว่า แต่ก็ไม่เนียนนุ่มเท่า TDA7294

สรุป TDA7294 เอามาฟังกับเพลงลูกทุ่ง ให้รายละเอียดปลายแหลม และเสียงเครื่องเคาะต่าง ๆ ได้ดี
เสียงร้องชัดถ้อย ชัดคำ ฟังแล้วไม่เครียด โดยเฉพาะคนที่ชอบฟังเพลงร้องน่าจะหลงรักเอาได้ง่าย

สุดท้าย เบสไม่บาง แต่เป็นเบสที่นุ่ม และหนักแน่นสู้ Chip บางตัวไม่ได้

แล้วตอนต่อไปจะเอามาคุยเรื่องการฟังกับแผ่น Siam Gallery ให้ฟังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2012, 11:05:14 AM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 11:18:43 AM »
มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม

อันที่จริง TDA7294 บ้านเราได้เล่นกันมานานแล้ว
จากการไปค้นหาหนังสือเล่มเก่า ก็พบว่าคุณดิเรก เคยเอามาเขียนโครงงานไว้

ท่านที่สนใจ ลองไปค้นหามาอ่านกันอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 11:45:41 AM »

แต่..... ตามแบบในหนังสือ ทำแล้วไม่โอเชนะจ๊ะ ไอซีระเบิดจ้ะ แบบที่ผมทำแก้ไขแล้วจ้า แบบที่ผมทำก็มาจากของคุณดิเรกนี่ล่ะจ้ะ   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 11:48:55 AM »
ด้านบนก็เป็นตัวที่คุณ tfender กับ WCS-2008 ทำมาแล้ว

น่าจะอยู่ใน CEW เล่ม 210 ไปบอกซีเกต ว่าเอา โครงงานนี้ เค้ากัดให้ได้ ไม่ต้องส่งไฟล์ไปให้เค้า (ฟังเค้าบอกมาอีกที)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:32:33 PM »
อ้าว คุณรุ่งหายไปไหน  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:38:12 PM »
อ้าว คุณรุ่งหายไปไหน  3-2-1-raccoon

[laugh-raccoon] กดผิด จะถามอะไรจำไม่ได้ล่ะ  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:41:49 PM »

แต่..... ตามแบบในหนังสือ ทำแล้วไม่โอเชนะจ๊ะ ไอซีระเบิดจ้ะ แบบที่ผมทำแก้ไขแล้วจ้า แบบที่ผมทำก็มาจากของคุณดิเรกนี่ล่ะจ้ะ   [yes-raccoon]

[yes-raccoon]จริงครับ

แต่ก่อนมาเล่น ตระกูล Lmxxxx ผมทำตามคุณดิเรก ในหนังสือCEW แล้วไม่สำเร็จ ICไฟลุกไหม้ไป 6 ตัว(ควันเต็มห้อง [no-raccoon])
เลยยกเลิกไปเลย แผ่นปรินซ์ยังอยู่เลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน โทรไปถามคุณดิเรกแล้ว ก็ไม่มีที่ผิด  แต่ทำไมไหม้ได้

TDA7294 ราคาถูกมากๆ ได้กำลังเยอะดี แต่ขามันเยอะไปหน่อย 14ขา ฮาร์ดไวร์ยุ่งยาก
 [clap hand2]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:59:17 PM »

แต่ก่อนมาเล่น ตระกูล Lmxxxx ผมทำตามคุณดิเรก ในหนังสือCEW แล้วไม่สำเร็จ ICไฟลุกไหม้ไป 6 ตัว(ควันเต็มห้อง [no-raccoon])
เลยยกเลิกไปเลย แผ่นปรินซ์ยังอยู่เลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน โทรไปถามคุณดิเรกแล้ว ก็ไม่มีที่ผิด  แต่ทำไมไหม้ได้

TDA7294 ราคาถูกมากๆ ได้กำลังเยอะดี แต่ขามันเยอะไปหน่อย 14ขา ฮาร์ดไวร์ยุ่งยาก

ต้องถามน้าWCS-2008 ครับ กัดได้สวยเลย ไม่รู้ระเบิดไหม  [roll-eyes] ไล่ดูก็ไม่มีอะไรผิด นอกจากลายปริ้นท์กลับด้านกัน ถ้าได้ลายปริ้นท์แบบในหนังสือ เมื่อใส่ IC ขา 1 กับ 3 จะ้เป็นไฟ บวกลบ ลายที่ถูกต้องจะเป็นเหมือนของน้าWCS-2008

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 01:11:39 PM »

ลึมบอกไป ของผม เวอร์ชั่นที่เป็น IC 2 ตัวอยู่ในแผ่นเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 01:20:06 PM »
รับประทานข้าวอิ่ม

หนังท้องตึง หนังตาหย่อน เพราะความง่วง
อย่ากระนั้นเลย มาโม้ต่อดีกว่า

ตอนที่ 2 การฟังกับแผ่น Siam Gallery

แอมป์ TDA7294 ตัวนี้ เมื่อเอามาฟังกับเพลงของนักร้องหญิงมันช่างถูกชะตากันยิ่งนัก
นั่นจึงสาเหตุหนึ่งที่เอาผมเอาแผ่นชุดนี้มาเปิดฟัง

ทั้งอรวี, นันทิดา และมีนักร้องหญิงดังของค่ายแกรมมี่ร่วมร้องอยู่ด้วย

กับทำนองเพลงลูกกรุง ทำให้ได้อารมณ์ในการฟังอีกรูปแบบหนึ่ง
ประกอบกับเสียงร้องของนักร้องสาวที่กล่าวถึง ช่างมีเสน่ห์เย้ายวนชวนฟังยิ่งนัก
หากชุดเครื่องของท่านใดให้เสียงที่ดี ชวนฟัง  รับรองว่าเมื่อฟังกับแผ่นเพลงชุดนี้

บางทีทำให้ผู้ฟังตกอยู่ในภวังค์ได้ง่าย ๆ เหมือนกัน

แล้ว TDA7294 ก็ไม่ทำให้ผิดหวังแต่อย่างใด
เสียงจีบปากจีบคอ แอมป์ตัวนี้ให้เสียงที่ดีไม่เป็นรองใคร
ประกอบกับแอมป์ให้ย่านเบสที่นุ่มนวล  จึงทำให้การฟังรู้สึกผ่อนคลาย ไม่ทำให้ผู้ฟังรู้สึกล้าหู
การฟังของผม หากเผลอเอาหมอนหนุนหัวนอนฟังเมื่อใด เผลอหลับไปก็หลายหนแล้วครับ

แล้วตอนต่อไป
จะมาเล่าถึงการฟังกับแผ่นของ Take Five ดูซิว่าเสียงย่านต่ำ กับการหวดกลองที่มีเสียงความถี่ต่ำกระแทกลงพื้น
แอมป์ TDA7294 ตัวนี้จะทำได้ไหม

พรุ่งนี้ก็แล้วกัน จึงจะมาเล่าต่อ
ตอนนี้หนังตาหย่อนแทบปิดแล้วครับ

[heyheypig447] [heyheypig447]

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 02:24:31 PM »
ที่บอกว่า

3886...ภาค output....เป็น tr ครับ 
7294....ภาค output....เป็น fet ครับ

นี่บ่งบอก อัตลักษณ์ อะไรของแต่ละตัวเหรอ ครับ  [unde_cided] หรือก็ไม่ได้ มี อะไรพิเศษ

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 04:26:52 PM »
ที่บอกว่า

3886...ภาค output....เป็น tr ครับ 
7294....ภาค output....เป็น fet ครับ

นี่บ่งบอก อัตลักษณ์ อะไรของแต่ละตัวเหรอ ครับ  [unde_cided] หรือก็ไม่ได้ มี อะไรพิเศษ

จากที่เล่นมาหลายเบอร์

LM1875, TDA2030, TDA2050
LM3875, LM3886, TDA7294

ผมเองยังมานั่งนึกอยู่ว่า เรานี่บ้าไปหรือปล่าว เพราะมันก็ Chip อยู่ในกลุ่มเดียวกัน
แล้วจะมัวมานั่งทำไปทำไม

แต่เมื่อทำแล้ว เรื่องเสียงนั้นไม่เหมือนกันสักตัว
สำหรับผมแล้ว ขอจัดเป็น 3 กลุ่ม ใหญ่ ๆ ส่วนตัวไหนเป็นอย่างไร ยังมีเรื่องที่ต้องกล่าวอีกเยอะ

กลุ่มที่ 1 LM1875, LM3875 เสียงร้องเด่น
กลุ่มที่ 2 TDA2050, LM3886 เบสหนักแน่น
กลุ่มที่ 3 TDA2030, TDA7294 ปลายแหลมดี

ท่านใดมีความเห็นอย่างไร เอามาแชร์กันหนุก ๆ นะครับ

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 09:33:52 AM »
ที่บอกว่า

จากที่เล่นมาหลายเบอร์

LM1875, TDA2030, TDA2050
LM3875, LM3886, TDA7294

ผมเองยังมานั่งนึกอยู่ว่า เรานี่บ้าไปหรือปล่าว เพราะมันก็ Chip อยู่ในกลุ่มเดียวกัน
แล้วจะมัวมานั่งทำไปทำไม

แต่เมื่อทำแล้ว เรื่องเสียงนั้นไม่เหมือนกันสักตัว
สำหรับผมแล้ว ขอจัดเป็น 3 กลุ่ม ใหญ่ ๆ ส่วนตัวไหนเป็นอย่างไร ยังมีเรื่องที่ต้องกล่าวอีกเยอะ

กลุ่มที่ 1 LM1875, LM3875 เสียงร้องเด่น
กลุ่มที่ 2 TDA2050, LM3886 เบสหนักแน่น
กลุ่มที่ 3 TDA2030, TDA7294 ปลายแหลมดี

ท่านใดมีความเห็นอย่างไร เอามาแชร์กันหนุก ๆ นะครับ

กลุ่มที่ 1 LM1875, LM3875 เสียงร้องเด่น  ผมเห็นด้วยครับ (ทำมาแล้วครับ) [clap hand2]
กลุ่มที่ 2 TDA2050, LM3886 เบสหนักแน่น ผมไม่แน่ใจ (กำลังทำอยู่) [unde_cided]
กลุ่มที่ 3 TDA2030, TDA7294 ปลายแหลมดี ผมไม่มั่นใจ (ยังไม่ได้ทำเลย) [c--c]

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 02:52:30 PM »

เกือบลืมไปเลยว่าผมยังค้างคาเรื่องเล่าการฟัง TDA7294 กับแผ่นนี้

Take Five บอกกล่าวอะไรกับเราบ้าง

ก็ตอนปฐมบทที่จะเริ่มลงมือทำ
เพื่อนรักมาทักว่า TDA7294 ตัวนี้ให้เสียงเบสที่บาง

โบราณว่า จิ้งจกทัก ขอให้หยุดฟัง และตรึกตรอง
แต่นี่ เพื่อนทักทั้งที จะไม่ให้คิดได้ไง

เอาละซิคราวนี้นายอัลกอฮอล์จะทำไงดี

จะถอยหลัง....ก็ยังคาใจ และไม่ใช่วิสัยของผม
จะเดินหน้าต่อ....บอกได้เลยว่าไม่มั่นใจ  และไม่รู้ว่าจะเจอกับอะไร  กลัวเสียเวลาโดยใช่เหตุ

ด้วยความสงสัย และความอยากรู้ จึงทำให้ต้องเดินหน้าต่อให้ถึงจุดหมายปลายทาง
แต่ถ้าผมหยุดเสียก่อน ก็คงต้องสงสัยไปอีกนานว่า

TDA7294 เบสบางจริงหรือปล่าว

นั่นจึงเป็นมูลเหตุที่ผมต้องหยิบแผ่นขึ้นหิ้ง Take Five เอามาฟัง
เพราะแผ่นนี้ ให้เสียงย่านนี้ดียิ่งนัก และการฟังคราวนี้ ทำให้ผมหายสงสัยหมดสิ้น ไม่ระแวงสงสัยอีกต่อไป

ต่อไปนี้ คือ สิ่งที่ผมอยากจะเอามาเล่าสู่กันฟัง

การรับฟังนั้น ขอจงใช้วิจารณญาณไตร่ตรองให้ดี
เพราะว่านายอัลกอฮอล์คนนี้โม้เก่ง
 laughhahaha laughhahaha

มาเข้าเรื่องกันดีกว่า

การฟังแอมป์ TDA7294 ตั้งแต่ที่ส่งเสียงดัง
ผมต่อฟังจาก DVD Pioneer เอาสัญญาณ Digital Out ไปเข้า Mini DAC TDA1543
ต่อจากนั้นจึงเอาไปต่อกับปรีหลอด 6N2P (12AX7) ตัวเก่งของผม แล้วจึงเอาสัญญาณ Analog Out
ไปเข้า TDA7294 กระสือ โดยไม่มีวอลลุ่มมาต่อคั่นแต่อย่างใด

และทุกวันนี้ ก็ยังฟังอยู่อย่างนี้ ไม่เปลี่ยนแปลง

การฟังเพลงลูกทุ่ง ลูกกรุง ที่ผ่านมานั้น
TDA7294 ฉายแววออกมาให้ได้ยินตั้งแต่แรกแล้ว และก็ไม่ทำให้ผิดหวังในน้ำเสียง
เสียงกลาง และปลายแหลม มีความโดดเด่นเป็นอย่างมาก

เรื่องเสียงเบส เหมือนว่ามันฝังใจตั้งแต่เริ่ม และการฟังแต่ละครั้ง
นั่นจึงเป็นจุดที่ผมจ้องจับผิดเสมอ

ฟังเพลงลูกทุ่ง ก็พอจับผิดได้แล้ว
แต่กับแผ่นเพลงลูกกรุงสมัยใหม่ของค่ายแกรมมี่นั้น เป็นเพลงร้องซึ่งอยู่ย่านเสียงกลางเสียเป็นส่วนใหญ่
ซึ่งทำให้รู้เลยว่าแอมป์ตัวนี้ เหมาะกับการเอาไว้ฟังเพลงร้องยิ่งนัก
เพราะโทนเสียงร้องอบอุ่น แหลมไม่บาดหู และมิหนำซ้ำยังทอดยาวเป็นประกายน่าฟัง

ส่วนเสียงเบส ยังถือเอาสาระมากนักไม่ได้ เพราะเพลงที่ฟังมิใช่จะเอามาชี้ขาดกันได้

Take Five ตอบโจทก์เราได้
เมื่อฟังในระดับเสียงที่ค่อนข้างดังขึ้นมาอีกหน่อย เสียงหวดกลองที่ทิ้งตัวกระแทกลงพื้นจนสะเทือนนั้น
TDA7294 ก็สามารถถ่ายทอดออกมาได้ดี มีความนุ่มนวล และไม่บาง
เพียงแต่หากเอามาเทียบกับ TDA2050 ผมขอบอกกล่าวให้ทราบได้ทันทีว่ามีความหนักแน่นสู้ TDA2050 ไม่ได้
แต่ก็เป็นเสียงเบสที่นุ่มนวล

การเอา TDA7294 มาทำแอมป์ฟังเพลงนั้น คงจะมีคำตอบแล้วว่าเหมาะกับแนวเพลงที่ท่านชื่นชอบหรือไม่
แต่สำหรับผมแล้ว แอมป์ตัวนี้สามารถตอบโจทก์ในการฟังเพลงของผมได้อย่างลงตัวตามแนวเพลงที่ผมชอบ
และอีกไม่นาน ผมจะสร้างบ้านให้ TDA7294 อยู่อย่างถาวร

ติดตามกันมาเสียยืดยาว
หวังว่าสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ผมกล่าวถึงนี้ น่าจะเกิดประโยชน์แก่ผู้ที่อยากลองเล่นลองฟัง
และขอขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่าน ที่มาร่วมเชียร์และเป็นแรงใจอย่างมิขาดสายครับ

[in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 06:32:07 AM »

ตื่นนอนตั้งแต่ตี 4 เพราะนอนเต็มอิ่ม
เมื่อตื่นขึ้นมาแล้วไม่รู้จะทำอะไรดีเพราะยังมืดอยู่  งั้นนอนฟังเพลงเบา ๆ ดีกว่า

ควานไปเจอแผ่น Snow Rose x-SEED
แผ่นนี้ ผมยังไม่เคยเอามาฟังกับ TDA7294 เลยสักครั้ง

คราวนี้ไม่พลาดแน่ ๆ

การฟัง ณ คาบนี้ ฟังในระดับเสียงที่ไม่ดังนัก เพราะกลัวโดนเสียงคำรามของคนข้าง ๆ
กับเสียงนักร้องสาวที่มาในโทนโปร่งใส เล่นกับกีตาร์เพียงตัวเดียวแบบนี้
ดูช่างมันเข้าทางกับ TDA7294 ยิ่งนัก เสียงร้องมีความอิ่มและโปร่ง ปลายแหลมไม่มีแยงหูเลยสักนิด

และกีตาร์ที่เล่นคลอตามเพลงนั้น TDA7294 ก็ถ่ายทอดน้ำเสียงให้ปลายเสียงแหลมที่เป็นประกายชัดเจน
ไม่รุงรัง  ฟังเพลินทีเดียว

เอามาฟังเพลงแบบนี้เข้าท่าดีมากครับ
 [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 01:39:55 PM »
พี่สังข์ส่ง PCB มาให้หลายวันแล้ว วันนี้ลงอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว ของใหม่บ้างงัดจากบอร์ดเก่าบ้าง

ใก้ลส่งเสียงแล้ว วางอุปกรณ์แบบนี้ไม่รู้ว่าจะจีฮัมหรือเปล่า

ต้องขอบคุณพี่สังข์อีกครั้งที่ส่ง PCB มาให้แล้วไม่ยอมคิดตังค์ วันจันทร์จะส่งอุปกรณ์บางส่วนไปให้ครับ

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 02:43:01 PM »
เมื่อเอา TDA7294 มาเล่นกับไฟ

ฝนตกมาตั้งแต่เช้ามืด ออกไปไหนไม่ได้
จึงเอา TDA7294 มาเล่นกับไฟ

จากที่เคยเล่นกับไฟ DC  24v ฟังจนคุ้นหูแล้ว ก็ถึงคราวที่จะต้องเล่นกับไฟ DC 34v ดูบ้าง
และไฟที่แตกต่างกันถึง 10v. ส่งผลต่อเสียงพอสมควร ซึ่งจะขอกล่าวให้ทราบดังนี้

เล่นกับไฟ DC 24v.
เนื้อเสียงเนียนนุ่ม ฟังเพลงร้องได้ดี เสียงร้องจะมีความละเมียด
อีกทั้งเบสก็มีความนุ่มนวล ไม่ตูมตาม จึงส่งผลให้เสียงออกมาในโทนนุ่มนวล ฟังแล้วผ่อนคลาย

กับไฟ DC 34v.
ก่อนต่อฟัง ผมคาดว่าเสียงคงใส และกระฉับกระเฉงขึ้นมาอีก

แต่ที่ไหนได้คาดเดาผิดครับ
น้ำเสียง ยังคงความนุ่มนวลอยู่เหมือนเดิม แต่ได้ความใส และเสียงมีความกระจ่างขึ้นมาอีก
อีกทั้งเวทีเสียงก็กว้างขวางกว่าเดิม

การเพิ่มไฟขึ้นมาอีก ทีแรกนึกว่าจะส่งผลต่อเสียงในย่านเบสและทำให้เบสบาง
นั่นก็เดาผิด เบสมีน้ำหนักขึ้นมาอีกหน่อย ทำให้การฟังเพลงเพลินไปอีกแบบหนึ่ง

การฟังเทียบเคียงกันนี้ ในความชอบของผมนั้น
ผมชอบการฟังเพลงที่ไฟ 24vdc. ครับ
 [g-o-o-d]

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 03:28:02 PM »
พี่สังข์ส่ง PCB มาให้หลายวันแล้ว วันนี้ลงอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว ของใหม่บ้างงัดจากบอร์ดเก่าบ้าง

ใก้ลส่งเสียงแล้ว วางอุปกรณ์แบบนี้ไม่รู้ว่าจะจีฮัมหรือเปล่า

ต้องขอบคุณพี่สังข์อีกครั้งที่ส่ง PCB มาให้แล้วไม่ยอมคิดตังค์ วันจันทร์จะส่งอุปกรณ์บางส่วนไปให้ครับ

ความคิดผมแล่นขึ้นมาทันทีที่ได้เห็นแนวการวางอุปกรณ์เพื่อลงกล่อง [roll-eyes] นั่นและครับเกินค่า PCB แล้ว [roll]

ประกอบเสร็จแล้วแจ้งผลให้ทราบพร้อมคำแนะนำด้วยนะครับ

เพราะผมจะขออนุญาตนำแนวการวางอุปกรณ์เพื่อลงกล่องแบบนี้ไปใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 05:40:58 PM »
ที่ผ่านๆมาผมแนะนำไห้เพื่ิอนๆหลายๆท่านลองเล่น IC เบอร์นี้ดู แต่ก็ไม่ได้รับเสียงตอบรับเท่าที่ควร เนื่องจากหลายๆแหล่งข้อมูล
ไห้ข้อมูลไว้ว่า IC เบอร์นี้เบสบาง แต่จากที่ผมได้สัมผัสแล้วไม่เป็นอย่างนั้นเลย พอได้ยินน้าอันมาอัลยืนยังอีกเสียง ผมก็นั่งยิ้มอยู่ในใจ
จริงๆแล้วหูเราก็พอไปวัดไปวากับเขาได้เหมือนกัน น้าอัลมาปลุกกระแสครั้งนี้ คงทำไห้นัก DIY หลายๆท่านหันมาลองเล่น TDA7294
กันมากขึ้นครับ  [yes-raccoon]
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 06:13:18 PM »
ที่ผ่านๆมาผมแนะนำไห้เพื่ิอนๆหลายๆท่านลองเล่น IC เบอร์นี้ดู แต่ก็ไม่ได้รับเสียงตอบรับเท่าที่ควร เนื่องจากหลายๆแหล่งข้อมูล
ไห้ข้อมูลไว้ว่า IC เบอร์นี้เบสบาง แต่จากที่ผมได้สัมผัสแล้วไม่เป็นอย่างนั้นเลย พอได้ยินน้าอันมาอัลยืนยังอีกเสียง ผมก็นั่งยิ้มอยู่ในใจ
จริงๆแล้วหูเราก็พอไปวัดไปวากับเขาได้เหมือนกัน น้าอัลมาปลุกกระแสครั้งนี้ คงทำไห้นัก DIY หลายๆท่านหันมาลองเล่น TDA7294
กันมากขึ้นครับ  [yes-raccoon]

ผลละตั้งผลลัพธ์ไว้ในใจแล้วถ้าจะบางอย่างที่หลายท่านว่าก็ไม่ว่ากระไร

แต่มือใหม่ต้องหาครูที่พอจะถามการบ้านได้ จึงได้รบกวนคุณอัลฯ

ผลที่ได้ผมอาจได้ยินเสียงก่อนคุณอัลฯ แม้หายเหนื่อยยามได้ยินเสียงแรก แต่อุปาทาน หรือใจมันเอียงไปทางเบสบาง แต่หูมันฝืนได้ยินแม้ไม่เท่า TDA2050 ที่ทำก่อนหน้านี้ไม่นาน

ต้องรอให้คุณอัลฯมายืนยันว่าหูผมก็พอฟังออก

ยิ่งกว่านั้น หากท่านชอบเพลงร้องโทนเสียงนุ่มๆ ทุ้มต่ำแล้วละก็ ได้การเลย

ผมมีแผ่นของสุเทพเพียงแผ่นเดียว ทั้ง ๆ สุเทพ วงศ์กำแหง เป็นนักร้องลูกกรุงคนแรก ๆ ที่ฟังและชอบลูกกรุงเพิ่มอีกแนวเมื่อจากบ้านนอกมา เพลงเหล่านั้นผมขึ้นใจแล้ว

เมื่อมาได้ยินสำเนียงจาก TDA7294 + ปรี 6DJ8 รุ่นสองหลอด + MINI DAC + DVD ลำโพงไร้ชั้นจากไพโอเนียร์มินิคอนโป

แม้ปรีและแอมป์ต่างก็เป็นกระสือ แต่สำเนียงที่ได้เสียงร้องช่างนุ่มนวลสุขุมเป็นแนวผู้ใหญ่ ผมอาจกล่าวเกินเลยไป ท่านใดได้ทำแล้วลองพิจารณาเสียงดูซิครับ

คำกล่าวผมอาจใช้เป็นแนวทางการตัดสินใจไม่ได้ เพราะหูผมยังไม่ถึง เมื่อได้ยินมาเช่นนี้แล้วก็ถามท่านผู้รู้ในที่นี้ช่วยวิเคราะห์วิจารณ์หรือให้คนแนนกันเถอะครับ

สำหรับผมไม่ผิดหวัง ซ้ำต้องขอบพระคุณหลาย ๆ ท่านในที่นี้ที่จุดประกาย ให้วงจรให้ไฟล์ PCB ไปกัดโดยไม่หวงห้ามหรือปิดบัง

[res] [res] [res]

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 07:25:59 PM »
ผมทำบ้านชั่วคราว (ยังไม่ได้ทำสี) ให้กับ TDA7294 เกือบเสร็จแล้ว
หลาย ๆ ท่านหากได้เห็น อาจจะขำและนึกว่านายอัลมักง่ายทำอย่างงี้เลยเหรอ

ก็บอกแล้ว ขอทำแบบง่าย ๆ สไตล์นายอัลกอฮอล์ เอาง่ายไว้ก่อน

แต่ลูกสาวแอบเอากล้องปัญญาอ่อนของผมไปเที่ยวต่างประเทศ
จึงไม่สามารถถ่ายรูปเอามาให้ชมกันได้

แล้วจะเอามาให้ชมภายหลังครับ

ออฟไลน์ nasanarak

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 08:10:32 PM »
ผมเคยฮาร์ดไวด์7294 เมื่อเจ็ดปีแล้ว วงจรตามดาต้าsheet เสียงเบสมันไม่ตึบๆๆ เสียงกลางแหลมมีดีเลยหละ ทุกวันี้ แม่ยังใช้เปิดเพลงธรรมมะอยู่บ้าน เดี๋ยวว่าจะ ทำอักสักตัว ไอซีเหลืออยู่สองตัวพอดี จริงๆ หากหา7293 ไ น่าเอามาทำเช่นกันได้วัตต์เพิ่มขึ้นด้วย

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 08:14:48 PM »
ผมเคยฮาร์ดไวด์7294 เมื่อเจ็ดปีแล้ว วงจรตามดาต้าsheet เสียงเบสมันไม่ตึบๆๆ เสียงกลางแหลมมีดีเลยหละ ทุกวันี้ แม่ยังใช้เปิดเพลงธรรมมะอยู่บ้าน เดี๋ยวว่าจะ ทำอักสักตัว ไอซีเหลืออยู่สองตัวพอดี จริงๆ หากหา7293 ไ น่าเอามาทำเช่นกันได้วัตต์เพิ่มขึ้นด้วย

ถ้าชอบเบสหนัก ลองทำ TDA2050 ดูซิครับ
ตึบ ๆ ๆ ได้ใจเลยล่ะ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 08:17:02 PM »
7294 ต้องรองแผ่นยางด้านหลังตัว IC หรือเปล่าครับรื้อหมดบ้านแล้วหาไม่ได้

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 08:31:10 PM »
7294 ต้องรองแผ่นยางด้านหลังตัว IC หรือเปล่าครับรื้อหมดบ้านแล้วหาไม่ได้

ตัวถังของ 7294 ต่อกับ -vs ครับ

ถ้าจะทดลองฟังเสียง โดยที่ไม่รองแผ่นไมก้า หรือฉนวนนำความร้อน ก็ "ห้าม" ยึดแผ่นระบายความร้อนลงแท่นซึ่งเป็น กราวน์ โดยเด็ดขาด
และ "ห้าม" ให้ส่วนหนึ่งส่วนใด ของวงจร ไปสัมผัสถูกแผ่นระบายความร้อนด้วย ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 08:34:29 PM »

ต้องไปเซียร์หามารอง มิเช่นนั้นพังแน่