ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ  (อ่าน 104601 ครั้ง)

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:42:06 PM »

ผมจำไม่ได้ว่าตัวถังของไอซีต้องรองด้วยแผ่นซิลิโคนด้วยรึไม่ เมื่อยึดติดกับ heat sink ยังไงก็เช็คดูให้ชัวร์ ก่อนนะครับ   [pig90132]

ตัวถังของไอซีเบอร์นี้ เป็น -vs ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:44:39 PM »
ทำไมพี่อัลไม่เล่นที่ว่ามี 3886 2ตัวข้างในนะครับ

ตัวนี้เสียงเป็นอย่างไรถ้าเทียบกับ 3886 ครับ

เล่นสองตัวมันเกี่ยงกันทำหน้าที่ ข้างละตัวนี่แหล่ะไม่ต้องไปพึ่งตัวอื่น
และอู้ขี้เกียจก็ไม่ได้ด้วย

อาจารย์ผมบอกว่า 3886 กับ 7294 หากเอามาชนกัน
7294 ปลายแหลมพริ้วกว่า

อย่าเพิ่งไปเชื่อเป็นตุเป็นตะ ผมจึงได้ลองเองนี่ไงครับ

[unde_cided] [unde_cided]

ภาษาไทยวันคำ

เป็นตุเป็นตะ [ADV] ; sensibly
Sample. เขาพูดเป็นตุเป็นตะว่าเขาเห็นเธอด้วยตาของเขาเอง
Def. ติดต่อกันได้เรื่อง, อย่างเป็นจริงเป็นจัง

ผมสือสารผิดครับ เบอร์ LM4870 ครับ เห็นบางท่านว่าเสียงดีกว่า 3886 ทั้งๆที่มันเองก็มี3886 อยู่ข้างใน2ตัวครับ แต่ ic แพงหายากหน่อย แต่เคยมีคนต่อที่ ocz บอกว่าดีกว่า3886 และไม่ร้อน

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:45:21 PM »

ผมจำไม่ได้ว่าตัวถังของไอซีต้องรองด้วยแผ่นซิลิโคนด้วยรึไม่ เมื่อยึดติดกับ heat sink ยังไงก็เช็คดูให้ชัวร์ ก่อนนะครับ   [pig90132]

รองซิครับ ไม่รองก็ช๊อตไม่เหลือ

ภาพที่เห็นเป็นเพียงการยึดทดลอง หรือแค่หนังตัวอย่างครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:59:50 PM »
ไฟล์ทั้งสามนี้คือฉบับที่คุณเฉยลงไว้ในกระทู้ที่คุณปุ๊ภูเก็ตไ้ด้ถามไว้นานแล้วครับ

ผมไปสั่งทำ PCB มาลองทำเล่นดูเป็นที่เรียบร้อยไปแล้วครับ  [checks-raccoon] แล้วจึงไปขออนุญาตคุณเฉยครับ

หลังจากท่านอนุญาตแล้จึงนำไปแบ่งคุณอัลฯทำเล่นครับ เห็นว่าราคาย่อมเยา อุปกรณ์น้อยชิ้นครับ

นี่ก็รอลอกคุณอัลฯอยู่เหมือนกัน เผื่อที่มีเสียงไปแล้วถ้าได้แนวจากท่านผู้รู้น่าจะเสริมให้เสียงดีขึ้นครับ  [pig6456] [pig6456] [pig6456]

โอ้..พี่สังข์ เี๋ดี๋ยวนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ งานบัคกรีก็ดี  ก้าวหน้าไปกัดpcb มาเล่นเองเลย   [clap hand2] นับถือครับ นับถือ   เดี๋ยวอีกหน่อย ต่อไปน้าอัลต้องได้ขอครับปรึกษาจากพี่สังข์แระ   ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนน่ะครับ

น้าน่ะไม่รู้อะไรเสียแล้ว พี่สังข์เปรียบได้กับมวยพันดุ หมัดหนัก
ถึงจะไหว้ครูนาน

แต่ถ้าออกหมัด โป้งเดียว...จอดไม่ต้องแจว...เดินเข้ามุมได้เลย

[pig90103]

ช่าย  เช่นอสูรในเงาจันทร์ไง อายไม่รู้กี่ตลบ  [checks-raccoon]

ผมมักสับสน ระหว่างขวากับซ้าย + กับ - ดำ กับ แดง แถมยังไปสั่ง PCB กลับหน้ามาเล่นอีก เหล่านี้เป็นเหตุให้ผมกลัวไฟเป็นที่ยิ่งครับ

เวลาทำวงจรใด ๆ ผมมักทำเดินหน้าลูกเดียวจนเสร็จ (ค้างคืนแล้วบูดครับ) พอจะต่อไฟ  [tremor-raccoon] ก็จะหาคนตรวจการบ้านให้ และมักจะไม่ต่อไฟกลางคืนครับ

คุณcivicdotcom ผมนะแอบไปถามความรู้คุณอัลฯอยู่บ่อย ๆ ยังมิบังอาจครับ ทำได้เีพียงเดินตามในทิศทางที่ท่านผู้รู้ได้ให้ไว้เท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 03:20:20 PM »
ไม่ใช่เรื่องน่าอายอะไรเลย
นี่แหล่ะงาน DIY ที่เราทุกคนต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง ชื่อมันก็บอกอยู่ว่า

DO IT YOURSELF

ใครไม่ทำเองไม่มีวันที่จะเข้าใจครับ

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 06:42:00 PM »
ถ้าจะเล่นกันยาวๆ ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น 7293 ขนานได้ครับ ลองดู
แต่ทั้ง2เบอร์เบสจะบางและแข็งๆกว่า 3886 1875 ครับ
หรือเป็นที่วงจรก็ไม่รู้ พอดีเบอร์นี้ใช้อยู่กับ pr-1 ครับ
วงจรใช้ของ cew ทำไว้นานแล้วแต่ก็ให้เสียงระดับพอใช้ถึงดีครับ
แต่ใน ebay ก็เป็นที่นิยมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 06:51:47 PM »
ทำไมพี่อัลไม่เล่นที่ว่ามี 3886 2ตัวข้างในนะครับ

ตัวนี้เสียงเป็นอย่างไรถ้าเทียบกับ 3886 ครับ

เล่นสองตัวมันเกี่ยงกันทำหน้าที่ ข้างละตัวนี่แหล่ะไม่ต้องไปพึ่งตัวอื่น

อาจารย์ผมบอกว่า 3886 กับ 7294 หากเอามาชนกัน

อย่าเพิ่งไปเชื่อเป็นตุเป็นตะ ผมจึงได้ลองเองนี่ไงครับ

Sample. เขาพูดเป็นตุเป็นตะว่าเขาเห็นเธอด้วยตาของเขาเอง
Def. ติดต่อกันได้เรื่อง, อย่างเป็นจริงเป็นจัง

ผมสือสารผิดครับ เบอร์ LM4870 ครับ เห็นบางท่านว่าเสียงดีกว่า 3886 ทั้งๆที่มันเองก็มี3886 อยู่ข้างใน2ตัวครับ แต่ ic แพงหายากหน่อย แต่เคยมีคนต่อที่ ocz บอกว่าดีกว่า3886 และไม่ร้อน

LM4870 น่าจะเป็น  LM4780 นะครับ
มันเป็นตัวที่พัฒนาต่อจาก3886 ครับ
ใช้คำว่า overture เป็นจุดขายครับเสียงเป็นยังไงยังไม่รู้ เพราะยังไม่เคยฟังเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 07:49:07 PM »

LM4870 น่าจะเป็น  LM4780 นะครับ
มันเป็นตัวที่พัฒนาต่อจาก3886 ครับ
ใช้คำว่า overture เป็นจุดขายครับเสียงเป็นยังไงยังไม่รู้ เพราะยังไม่เคยฟังเหมือนกันครับ
ที่ผมฟังมาหลายๆคนบอกว่าดีกว่า 3886 ครับ แต่ที่คนไม่นิยมเพราะ ic มันแพง และคงไม่มีคนเชียร์ด้วย ก็เลยไม่มีใครพูดถึงเลย ปัญหาเรื่อง ic แพงผมไม่ห่วงเลยถ้ามันเสียงดีจริงๆ ให้ตัวละ500ก็ชื้อถ้ามันเสียงดีจริงๆ ทำแล้วมันคุ้ม ถ้าทำไว้ฟัง ถ้าทำแบบสนุกสนานทดลองแบบนี้คงต้องหาแบบถูกๆมาเล่น อย่างไรก็แล้วแต่ผมว่าถ้าเขาพัฒนาขึ้นมาจาก3886 มันต้องย่อมดีกว่าไม่มากก็น้อยครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 08:13:08 PM »
ที่ผมฟังมาหลายๆคนบอกว่าดีกว่า 3886 ครับ แต่ที่คนไม่นิยมเพราะ ic มันแพง และคงไม่มีคนเชียร์ด้วย ก็เลยไม่มีใครพูดถึงเลย ปัญหาเรื่อง ic แพงผมไม่ห่วงเลยถ้ามันเสียงดีจริงๆ ให้ตัวละ500ก็ชื้อถ้ามันเสียงดีจริงๆ ทำแล้วมันคุ้ม ถ้าทำไว้ฟัง ถ้าทำแบบสนุกสนานทดลองแบบนี้คงต้องหาแบบถูกๆมาเล่น อย่างไรก็แล้วแต่ผมว่าถ้าเขาพัฒนาขึ้นมาจาก3886 มันต้องย่อมดีกว่าไม่มากก็น้อยครับ

เสี่ยคลีนนิ่งซื้อ 4780 มาโปรยแถวหน้าบ้าน 2 ตัวซิ เดี๋ยวผมเชียร์้เอง
ถ้าเชียร์ไม่ขึ้น ยินดีให้ปรับ...
 laughhahaha

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:28:26 PM »
ที่บ้านผมมีมากว่า 2 หรือ 3 ปีแล้วครับ ซื้อใว้ตั้งแต่เริ่มเล่น diy ใหม่ๆ ผมว่าที่เขาไม่ค่อยทำกันเพราะว่าขามันมากเกินไปแล้วขามันอยู่ชิดๆกันมากน่ะครับ
มือใหม่จึงโดดไปเล่นตัวที่ใช้ขาน้อยๆกันก็เท่านั้นเองครับ [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:34:21 PM »

ขาชิดกัน เราก็จับขาให้อ้าๆออกหน่อยนึงก็ได้ขอรับ เท่านี้ก็ทางสะดวกแล้วจ้า ไม่ต้องกลัวจะช๊อตกันครับ อย่างในแบบที่ผมทำไว้นั่นก็ต้องจับถ่างขา นิดนึง ถึงจะใส่ลงรูบน PCB ได้ครับ อิ อิ อิ  [gr_in]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:47:51 PM »

เอาภาพการลงอุปกรณ์มาแปะไว้ก่อน
แต่ดูแล้วที่ผมได้ PCB มานั้น มี Jumper อยู่ 2 จุด ไม่รู้ว่าตัวไหน Update กว่าครับ
 [roll-eyes]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:49:15 PM »
ที่บ้านผมมีมากว่า 2 หรือ 3 ปีแล้วครับ ซื้อใว้ตั้งแต่เริ่มเล่น diy ใหม่ๆ ผมว่าที่เขาไม่ค่อยทำกันเพราะว่าขามันมากเกินไปแล้วขามันอยู่ชิดๆกันมากน่ะครับ
มือใหม่จึงโดดไปเล่นตัวที่ใช้ขาน้อยๆกันก็เท่านั้นเองครับ [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447]
น่าจะลองหาวิธีทำนะครับเพราะหลายๆคนบอกว่าเสียงดีกว่า3886 อีก แต่อย่างว่าขามันชิด แต่หลายๆท่านก็บัดกรีขาชิป dac กันได้ ขา4780 คงไม่น่าจะใช่ปัญหาครับ คงต้องหาลองซะบ้างครับ เห็นแว็ปๆที่ htg มีขายพร้อม pcb ครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:50:42 PM »

ขาชิดกัน เราก็จับขาให้อ้าๆออกหน่อยนึงก็ได้ขอรับ เท่านี้ก็ทางสะดวกแล้วจ้า ไม่ต้องกลัวจะช๊อตกันครับ อย่างในแบบที่ผมทำไว้นั่นก็ต้องจับถ่างขา นิดนึง ถึงจะใส่ลงรูบน PCB ได้ครับ อิ อิ อิ  [gr_in]

ก็น้ามืออย่างเทพแล้ว พวกผมมันยังเด็กๆ เห็นมากๆ ก็มือสั่นแล้วครับ [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:51:18 PM »
ขาอย่างนี้ไม่ชิดหรอก บัดกรีไม่ถึง 1 นาทีก็เรียบร้อยแล้ว
ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:55:27 PM »

เอาภาพการลงอุปกรณ์มาแปะไว้ก่อน
แต่ดูแล้วที่ผมได้ PCB มานั้น มี Jumper อยู่ 2 จุด ไม่รู้ว่าตัวไหน Update กว่าครับ
 [roll-eyes]

น่าสนอีกแล้วแต่คงไม่เอาหละครับ ดูแล้วแนวเสียงไม่โดนเห็นว่าเสียงออกจัดๆเหมาะกับพวกร็อค

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:04:06 PM »

[roll-eyes]

เรียกน้ำย่อย จังนะครับคุณ Alcohol
สะกิดความอยาก ลอง กันอีกแล้ว [roll]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:13:36 PM »

[roll-eyes]

น่าสนอีกแล้วแต่คงไม่เอาหละครับ ดูแล้วแนวเสียงไม่โดนเห็นว่าเสียงออกจัดๆเหมาะกับพวกร็อค

จงมีความศรัทธา และเชื่อมั่น

ความเชื่อของคุณคลีนนิ่ง ช่างพิลึกนัก ฟังใครเล่ามาก็เชื่อเป็นตุเป็นตะ ไม่เคยเชื่อตนเอง
เชื่อง่ายอย่างนี้นี่เอง จึงขาดศรัทธา

และหากออกมาดี ผมจะไม่ชวนเล่นด้วยโดยเด็ดขาด และยังต้องจับหวดก้นให้ขึ้นลายเป็นเสือพาดกลอน

[roll] [roll]

ถ้าเสียงออกมาแนวร็อค จะดีใจสุด ๆ ไม่รู้เหรอว่าผมเป็นพวกขาร็อค

เป็นแฟนร็อคอยู่หลายวง อย่างเช่น  กันเอ็งโหลด, ลิงกินผัก, หลอดประจวด, สกอร์เปลี่ยน  
ส่วนนักร้องไทย ก็ ปาล์มหมี่, แม็คโคร, เสก หิวโซ และอีกหลายคน

แล้วน้าคลีน ไม่ฟังเพลงร็อคกับเขาบ้างเหรอ มัวแต่ฟังถงลี่อยู่นั่นแหล่ะ
 laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:22:06 PM »
ขาอย่างนี้ไม่ชิดหรอก บัดกรีไม่ถึง 1 นาทีก็เรียบร้อยแล้ว

ที่ผมว่าขามากๆนั้นน่ะมัน LM 4780 1 ตัว = 2 แชลแนล ครับ ตามที่น้าคลีน เขาจะให้น้าอัล ลองเล่นดูไงครับ
แต่เท่าที่รู้มาว่าน้าไม่ค่อยจะชอบชิพแบบนี้สักเท่าไร ใช่ไหมครับ [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447]

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:28:09 PM »

[roll-eyes]

ผมดูแล้วก็เหมือนกันทุกอย่าง เลยนะครับ อีกแค่ตัวนึง (ที่่น้า Alcohol ทำอยู่) จัมป์ไฟลบเข้าขา C 47/50
แต่ ตัวจะลากลาย อ้อม หลบ ไปต่อ ก็ไม่ต้องจัมป์

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:29:46 PM »

ที่ผมว่าขามากๆนั้นน่ะมัน LM 4780 1 ตัว = 2 แชลแนล ครับ ตามที่น้าคลีน เขาจะให้น้าอัล ลองเล่นดูไงครับ
แต่เท่าที่รู้มาว่าน้าไม่ค่อยจะชอบชิพแบบนี้สักเท่าไร ใช่ไหมครับ [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447]

ตัวนี้เคยคุยกับพี่ ถ้าจำไม่ผิดก็สองครั้งแล้ว
Chip  2 in 1 แบบนี้ไม่ค่อยโดนใจเท่าไร กลัวว่ามันจะไม่ Stable น่ะครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:38:03 PM »
ท่านใดที่ทำ Chip amp. ตัวนี้
ไม่ทราบว่าภาคจ่ายไฟ ใช้ C ค่าเท่าใดกันบ้าง

จะได้ไปซื้อ PCB ภาคจ่ายไฟเอามาทำให้เสร็จครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:47:41 PM »

เท่าที่ใช้งานอยูจริง ครั้งแรก ใช้หม้อ 23-0-23 / 2.5A ครับ ก็โอเคครับ และต่อมาใช้หม้อ 18-0-18 / 3A ก็โอเชครับ ไม่ต้อง regulate ผ่านไดโอดบริดจ์ ตรงไปเข้าไอซีเลยครับ สบาย ๆ สำหรับค่าซีฟิลเตอร์ ลองดูเองครับว่าชอยที่เท่าใด ?

ออฟไลน์ del_74

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:10:22 PM »
น่าสนใจ [pig90132]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:23:34 PM »

[roll-eyes]

จงมีความศรัทธา และเชื่อมั่น

ความเชื่อของคุณคลีนนิ่ง ช่างพิลึกนัก ฟังใครเล่ามาก็เชื่อเป็นตุเป็นตะ ไม่เคยเชื่อตนเอง
เชื่อง่ายอย่างนี้นี่เอง จึงขาดศรัทธา

และหากออกมาดี ผมจะไม่ชวนเล่นด้วยโดยเด็ดขาด และยังต้องจับหวดก้นให้ขึ้นลายเป็นเสือพาดกลอน

[roll] [roll]

ถ้าเสียงออกมาแนวร็อค จะดีใจสุด ๆ ไม่รู้เหรอว่าผมเป็นพวกขาร็อค

เป็นแฟนร็อคอยู่หลายวง อย่างเช่น  กันเอ็งโหลด, ลิงกินผัก, หลอดประจวด, สกอร์เปลี่ยน  
ส่วนนักร้องไทย ก็ ปาล์มหมี่, แม็คโคร, เสก หิวโซ และอีกหลายคน

แล้วน้าคลีน ไม่ฟังเพลงร็อคกับเขาบ้างเหรอ มัวแต่ฟังถงลี่อยู่นั่นแหล่ะ
 laughhahaha laughhahaha

ผมรู้สึกจะเคยถามพี่เฉยเองแหละครับ แต่จำไม่ได้ว่าแนวไหนเสียง แต่ไม่ใช่แนวเพลงร้องแน่ๆครับ ผมไม่ฟังเลยเพลงร๊อคครับ อายุยังไม่ถึงวัยรุ่นครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 06:31:08 AM »
การกำหนดชะตาให้กับงาน DIY
ไม่ต้องรอฟ้าลิขิต

เราชอบอย่างไหน ก็ปรุงเสียงเอาตามใจชอบ

นุ่มนวล
อยู่ระหว่างกลาง ๆ
สด เจิดจ้า

มีตัวอย่างให้เห็นแล้วอยู่ทนโท่ ว่า IC เบอร์เดียวกัน เสียงยังปรุงออกมา 3 รส
ไม่เหมือนกันสักราย

แล้วทำไม จะต้องให้ฟ้าลิขิตมาบันดาลเสียงให้เรา
เรานี่แหล่ะ ที่จะเป็นผู้กำหนดเสียงที่เราต้องการจะฟัง

คลาสสิค  ป๊อป  แจ๊ส  ร็อค  โจ๊ะโจ๊ะ

หากกำหนดไม่ได้ แล้วจะมานั่ง DIY ทำไม

ขอย้ำอีกที
ชอบอย่างไหนปรุงเอาอย่างนั้น

ส่วนเสียงเล็ก เสียงใหญ่ เสียงบาง นั่นเป็นเผ่าพันธ์ตามกำเนิดของ IC

ผมยังมีความเชื่อและศรัทธาอย่างนี้ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 06:39:40 AM »
ผมก็ศรัทธาว่าถ้ามี3875 3886 แล้วก็คงจะพอแล้ว เพราะคิดว่ามันไม่ต่างกันเท่าไรในการทำเป็น power ทำไว้หลายตัวเกินก็ฟังไม่ทัน และผมก็เชื่อว่า 3875/3886 ไม่ด้อยไปกว่า TDA แน่นอน
ถ้าจะทำโซลิตอีกคราวนี้ต้องหาตัวที่ใครๆก็ฟันธงว่าเหนือกว่า3875/3886 มากแบบทิ้งห่างเลยแบบนี้น่าสน
ผมคงไม่ทำดีกว่าครับอันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ และคงไมมีใครมาชวนผมทำหรอกครับ และคงไม่มีใครสนว่าผมจะทำหรือเปล่า
แต่ผมก็สนใจจะทำถ้าแอมป์ที่จะทำมีกำลังขับเยอะกว่า3886 ไม่ใช่บ้าเรื่องกำลังวัตต์อีก แต่ผมก็ยังศรัทธา อยู่เสมอว่ากำลังวัตต์มีผล ต่อเสียง ขนาดเปลีย่น C ตัวเดียวยังต่าง ยังฟังกันออก นับประสาอะไรกับกำลังวัตต์ต่างกันจะไม่แตกต่าง เปิดเบาๆกำลังขับเยอะ ผมฟังแล้วเหมือนว่ารายละเอียดมีเยอะกว่า ผมก็เลยศรัทธาไม่เสื่อมคล้าย
/เพราะผมก็ศรัทธาว่า ลำโพงมีผลต่อการเปลีย่นแปลงชัดเจนที่สุดมากกว่าแอมป์ในตระกูลคล้ายๆกัน เช่น 1875/3875/3886 ผมฟังแล้วเสียงก็ไม่ได้แตกต่างกันจนชัดเจนมากมายอะไรถ้าฟังในชุดเดิมๆที่มีอยู่
แต่พอเปลี่ยนลำโพงเท่านั้นความแตกต่างชัดเจนบังเกิด
ชิปแอมป์พวกนี้ ลงทุนไม่มากแต่ก็ไม่ใช่น้อยถ้ารวมทุกอย่าง เก็บเงินไว้สักวันคงจะมีโครงการใหญ่ออกมาดีกว่า ทำซ้ำๆไม่ฉีกแนวไปเท่าไร
อันนี้ความศรัทธาส่วนบุคคลนะครับ ก็รอทำ3886 ให้สมบูรณ์แล้วเทียบเสียง ตัวไหนชอบมากกว่าตัวนั้นก็ใช้งานไป ส่วนตัวที่ชอบน้อยก็เก็บหรือปล่อยออกไป
เพราะชุดที่มีอยู่ คงไม่สามารถใช้ได้กับแอมป์ทุกตัว คงไม่แม็ทถ้าเจอเนื้อคู่แล้วก็คงต้องหยุด ไม่เช่นนั้น แอมป์จะเต็มบ้านแต่ฟังได้ตัวเดียวและมีตัวเดียวที่ชอบที่สุด พอเจอที่ชอบแล้ว ตัวไม่ชอบก็คงไม่เอามาเปิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 06:47:18 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 07:41:23 AM »

[roll-eyes]

ผมดูแล้วก็เหมือนกันทุกอย่าง เลยนะครับ อีกแค่ตัวนึง (ที่่น้า Alcohol ทำอยู่) จัมป์ไฟลบเข้าขา C 47/50
แต่ ตัวจะลากลาย อ้อม หลบ ไปต่อ ก็ไม่ต้องจัมป์

ถ้าผมจำไม่ผิด PCB ที่ไปสั่งทำเป็นแบบที่คุณ Aoun ว่าไว้ครับ

ถ้า PCB กับการลงอุปกรณ์ต่างกัน ตามที่คุณ Aoun ว่าไว้ก็ใส่จั๊มเปอร์เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 08:58:53 AM »
ขออภัย  นอกเรื่องนิดหน่อย....

เบอร์เดียวต่างวงจรเสียงจะเป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีว่าผมทำตัวนี้ไว้นานละยังไม่เสร็จสักทีทั้ง ๆ ที่เหลืออุปกรณ์ไม่กี่ตัว  เห็นน่าสนใจวัตต์สูงยิ่งวงจรบริจด์ด้วยที่สำคัญมีไอซีอยู่แล้ว ตั้งใจว่าทำเสร็จจะจับยัดแทนแอมป์รถน่ะครับ...

เอามาแทนตัวนี้

ภาคจ่ายไฟคงต้องโมเพิ่มแรงดันขึ้นอีก

แล้วก็กะว่าจะยัดลงกล่องตัวนี้

ขอบคุณกระทู้นี้มากนะครับที่มีส่วนในการกระตุ้นผมให้อยากทำให้มันเสร็จ ๆ สักที... [res]........คงจะขัดใจหลาย ๆ ท่านว่าใช้กับรถทำไมไม่เอา 3886  ก็เรียนตามตรงว่าเอาตามของที่มีน่ะครับดองเอาไว้นานมากแล้วด้วย..( มัวแต่ปั่นจักรยานครับช่วงนี้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 09:19:33 AM โดย watdiy »
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:02:56 AM »
ขออนุญาตอารัมภบท
เพราะบางท่านเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย หรือมองว่าทำมันขึ้นมาทำไม

อยากพูด อยากบอก

ที่ขยันทำก็เพราะว่า ต้องการศึกษาหาความรู้ว่า IC แต่ละตัวมีบุคลิกเป็นเช่นไร
สามารถปรับเปลี่ยนบุคลิคได้มากน้อยเพียงใด  เพื่อเป็นประสบการณ์และความรู้ใหม่ที่ไม่เคยเจอ

ผมเป็นคนที่เชื่อคนยาก ใครพูดว่าดี หรือว่าไม่ดีอย่างไร จะเก็บเป็นข้อมูลไว้ยังไม่ฟันธง
และเมื่อได้ลงมือทำด้วยตนเอง ก็จะนำคำพูดของท่านเหล่านั้นกลับมาพิจารณาทบทวนพร้อมทดลองปรับจูนไปด้วย

เมื่อผลออกมาเช่นไร นั่นจะยืนยันคำกล่าวบอกกล่าวได้เป็นอย่างดี
แต่ถ้ามีความเชื่อมั่นท่านใดแล้ว ผมจะไม่ลังเลและระแวงสัยใสอีก

ผมมาทำให้ดูเป็นตัวอย่าง โดยไม่ระแวงสงสัยว่า ใครจะชอบหรือไม่ชอบ
เพราะเข้าใจดีว่า "อัตตบุคล" ต่างมีความเห็นต่าง เนื่องจากมีอัตตลักษณ์ (Identity) ที่ต่างกัน

เหมือนกับการส่องกระจกเงาเวลาหวีผมตัวเราเอง มีบ้างไหมที่ชมตัวเองว่ารูปหล่อทุกวัน

มนุษย์ได้สร้างอัตลักษณ์ขึ้นด้วยความเข้าใจตัวเองจากการเลียนแบบจากภาพ หรือเปลือกนอกของสิ่งอื่น
แต่ก็ทำให้สิ่งนั้นกลายเป็นอัตลักษณ์เป็นตัวของตัวเอง

การเอาเปลือกนอกที่สัมผัสมากำหนดเป็นอัตตลักษณ์ เป็นตัวตนของเรา นั่นจะทำให้มนุษย์กลายเป็นผู้ถูกกระทำ มนุษย์มิใช่ผู้กระทำอย่างแท้จริง
เพราะในทุกการกระทำของมนุษย์เป็นผลมาจากการถูกกระทำของสังคม

กฎเกณฑ์/อุดมคติ/ค่านิยม/วาทกรรม  ล้วนถูกกำหนดโดยสังคม
ไหงพูดเรื่อง DIY กลายเป็นเรื่องมนุษย์และจิตวิทยากันล่ะเนี่ย

วันใดถ้าเผลอไผลคุยเรื่องธรรมะสอดแทรกมาบ้าง
ขอทุกท่านจงโปรดให้อภัยนายอัลกอฮอล์คนนี้ด้วยนะครับ

[res] [res] [res]

ภาษาไทยวันละคำ คำว่า "เผลอไผล" กลัวคำมันตาย เพราะไม่มีใครใช้กัน

เผลอไผล [V] ; unconscious
Syn. หลงๆ ลืมๆ, เผลอ, หลงลืม
Ant. รอบคอบ
Sample. หากเราเผลอไผลไปลบข้อมูลออกโดยไม่ได้ตั้งใจก็สามารถใช้คำสั่งนี้กู้ไฟล์ขึ้นมาใหม่ได้
Def. หลงลืมไปชั่วขณะ

เผลอไผล [V] ; to be careless
Sample. หากเขาเผลอไผลทำงานไม่รอบคอบอย่างนี้อีก เห็นจะถูกลงโทษ
Def. หลงๆ ลืมๆ

เผลอไผล [V] ; be unaware
Syn. เผลอ
Sample. วินาทีที่ผู้เป็นพี่สาวเผลอไผลนั้นเขาก็ยื่นมือไปหยิบชิ้นส่วนในจานส่งเข้าปากเคี้ยวทันที