ผู้เขียน หัวข้อ: Jfet BOZ!!!!!! Fus Ro Dah  (อ่าน 7629 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Jfet BOZ!!!!!! Fus Ro Dah
« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 03:29:55 AM »

ยืมรูปเค้ามายั่วน้ำลายซักหน่อย

พอดีนั่งว่างๆครับ ดูไรไปเพลินๆเห็นในบ้านหลังใหญ่ (Diyaudio.com) มีคนทำแบบฮาร์ดไวร์

มันง่ายไปสำหรับคนซึมๆแบบผมเลยจัดซะ ^^ (น้าเล็กบอกว่าบายซึม [gr_in])

วงจรง่ายๆ เน้นคุณภาพและประสิทธิภาพของอุปกรณ์ทุกตัว ออกแบบโดยศาสดาท่านเก่าแก่ เนลสัน พาส คนเดิม

ไว้ใช้กับ ZEN รึเปล่า [unde_cided]  แต่เดี่ยวผมจะยัดมันไปอยู่กับ แคมแอม ของผมครับ [shock1]

วงจร มีเกนประมาณ 30 ครับ

สูตรของวงจรนี้ครับ A = [gm x Rd] / [1 + (gm x Rs)]
ค่า gm ของ 2sk170 = 22mS   :::::::::::::::::::::::::::::: ขออ้างอิง น้า wchatchai จากกระทู้เก่าของน้า tfender นู้นนนน กด

แต่ถ้าผมจับยัดลงไปในแคมแอม สงสัยต้องหารเกนใหม่ครับ เพื่อจุดที่ดีดี๊ที่สุด(กระซิบผมทีว่าควรใช้เกรนเท่าไหร่ครับ [confused-raccoon])

และมีอีกคำถาม เห็นแต่ละคนใช้ไฟไม่เท่ากันเลยครับ บางคน 35v บ้าง 18v บ้าง 16v บ้าง แล้วเราจะใช้เท่าไหร่ดี [unde_cided]

แต่ผมอยากใช้ Battery ครับ แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะใช้กี่โวล์ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

และที่สนุกคือ ให้สมาชิกทุกคนช่วยออกแบบนะครับ  [tremor-raccoon]
สั่งได้เลยเอาแบบไหน อาร์กลม สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม 1/10 1/3 1/2 30 watt ได้หมด ซีไลต์ ซีฟิล์ม ซีดาวอังคาร จัดไป
terminal ตากงตาไก่ ตาแมวได้หมด เส้นโค้ง เส้นหยัก เส้นขาด เส้นเล็ก บะหมี่ แยกน้ำก็ได้ สั่งมาจัดไปครับ laughhahaha

วันนี้มาส่ง เชม ก่อนครับ

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: Jfet BOZ!!!!!! Fus Ro Dah
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 07:11:35 AM »
 [roll-eyes] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 08:27:39 AM »
วงจรนี้ใช้ไฟเลี้ยง  33 - 35 VDC  เ่ท่านั้นครับ  เสียงถึงจะเป็น JBOZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:03:55 AM »
วงจรนี้ใช้ไฟเลี้ยง  33 - 35 VDC  เ่ท่านั้นครับ  เสียงถึงจะเป็น JBOZ

ในที่สุดก็มีกุนซือมาตอบแล้ว น้า tfender ทำแล้วใช่ไหมครับ เสียงเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:12:29 AM »

ในที่สุดก็มีกุนซือมาตอบแล้ว น้า tfender ทำแล้วใช่ไหมครับ เสียงเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ

ยังครับ  เคยแค่นอนฝันเฉย ๆ   [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:22:45 AM »

ยังครับ  เคยแค่นอนฝันเฉย ๆ   [heyheybaby_jump]

แง่วๆ นึกว่าทำเล่นแล้ว งั้นมาลองพร้อมกันไหมครับ [c--c]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:26:27 AM »
วงจรนี้ใช้ไฟเลี้ยง  33 - 35 VDC  เ่ท่านั้นครับ  เสียงถึงจะเป็น JBOZ

ยังครับ  เคยแค่นอนฝันเฉย ๆ   [heyheybaby_jump]

แง่วๆ นึกว่าทำเล่นแล้ว งั้นมาลองพร้อมกันไหมครับ [c--c]

เพื่อนผมเคยส่งมาให้ฟังทีนึงครับ   แต่ถ้า  Hardwire  ผมไม่  Jam  ด้วยนะครับ   เพราะผมยังอ่อนประสบการณ์อยู่  เดี๋ยวพลาดพลั้งไฟจะ บรึ้ม ซิครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2013, 06:31:05 AM โดย tfender »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:33:37 AM »
มาดูตี๋หมูตุ๋น เค้าคุยกะ  By BoZ !!!   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:35:49 AM »
มาดูตี๋หมูตุ๋น เค้าคุยกะ  By BoZ !!!   [roll]

หรือว่าจะเอาเล็ก ชิ้น เปื่อย  ดี [roll-eyes]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 01:16:30 AM »
คิดถึงก๋วยเตี๋ยว เรือรังสิตเลย  [pig90136]

ส่งงานครับ Rev.1 A little bit. [roll-eyes]

ขนาด PCB 40X45 mm.

- R 1/2 watt
- เชื่อต่อ โดย ตาไก่ 1 mm. กว่าๆ ที่มีขายตามบ้านหม้อครับ
- C 10 u จะลอยอยู่บนอาร์ครับ
- k170 ทำงานที่อุหภูมิเดียวกันครับ

แนะนำติชมได้ครับ เพื่อสิ่งที่ดีที่สุด [roll]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 10:03:01 PM »
ส่งใหม่ครับ สลับขา k170 เฉยเลย เกือบล่ะ [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 10:08:27 PM »
ส่งใหม่ครับ สลับขา k170 เฉยเลย เกือบล่ะ [tremor-raccoon]

น้อง..แล้ว  C  Filter  ไปซุกอยู่ตรงไหนอ่ะครับ   [roll-eyes]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 10:13:48 PM »
ตรงสัญญลักษณ์ C- C+อ่ะครับ ลอยๆอยู่บน PCB กะว่าให้มันเล็กๆ หรือจะเอาไว้ตรงไหนดีครับ [unde_cided] แนะนำได้นะครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 10:28:55 PM »
ตรงสัญญลักษณ์ C- C+อ่ะครับ ลอยๆอยู่บน PCB กะว่าให้มันเล็กๆ หรือจะเอาไว้ตรงไหนดีครับ [unde_cided] แนะนำได้นะครับ
เอารูเยอะๆด้วยครับจะใด้ใส่ซีได้หลายขนาด [roll]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 11:12:08 PM »

C อ่ะไรอ่ะครับ  ทำไมมันเล็กอย่างกะไม้จิ้มฟันเลยอ่ะ  [shock1]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 08:47:07 PM »
เดี๋ยวเคียร์งานเสร็จจะมาส่งการบ้านอีกนะครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 09:14:15 PM »
โอ้ย..นี่ถ้า HW ป่านนี้นั่งฟังสบายไปแล้วครับ  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 10:13:17 PM »
โอ้ย..นี่ถ้า HW ป่านนี้นั่งฟังสบายไปแล้วครับ  laughhahaha

ฮาๆผมก็ว่างั้นแหละครับน้าเล็ก [checks-raccoon] แต่เพื่อความยุ่งยาก ลาก PCB เล่นดีกว่า [roll]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 09:26:51 PM »

สงสัยจะทำเสร็จแล้วนอนฟังสบายใจไปนานแล้วเน๊อะ วงจรนี้อ่ะ   [enjoyment]

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2013, 08:45:07 AM »
 [dizzy-smiley] คืออะไร เอามาทำอะไร ท่านพี่ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ  [dizzy-smiley]
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 01:41:07 AM »

สงสัยจะทำเสร็จแล้วนอนฟังสบายใจไปนานแล้วเน๊อะ วงจรนี้อ่ะ   [enjoyment]

ยังเลยครับ ฮาๆ ตอนแรกคิดว่าจะเอามาใช้งาน พอดูไปดูมา แอมป์เรา มันก็จัดวงจรคล้ายๆกัน เลยพักไว้ก่อนหน่ะครับ

ที่สำคัญยังนึกประโยชน์ของมันแบบจริงไม่เจอแต่ตอนนี้เริ่มแว๊บเข้ามาแล้วว่าจะเอามาเพิ่ม Gain ของสัญญาณ

แล้วแยกเข้า 2.1 Channal คลาสเอ(Front) แล้วก็ คลาสดี(Sub Woofer) ครับ แล้วว่าจะทำชุดโฮมใหม่ด้วยเลย (5.1) ซับอันเก่าลาโลกไปแล้ว

เลยอยากจะทำคลาสดี ซัก 350-500 Watt แล้วก็ตีตู้ ตอนนี้คลาสดีเริ่มเข้าที แต่ยังหาสูตร ตู้ซับดีๆที่ใช้ดอกในไทยยังไม่เจอ เจอแต่ PA 15"-18" ไม่ไหวใหญ่ไป

เกรงใจเพดานที่บ้านอะครับ ฮาฮา

ส่วนท่านใดที่ยังต้องการ PCB Buffer ตัวนี้อยู่ รอแป๊บนะครับ จะทะยอยส่งการบ้านเรื่อยๆ แต่ดูจากอุปกรณ์ ฮาร์ดไวร์เป็นทางออกที่ดี (น้าเล็กแนะนำมาครับ)

รอก่อนนะครับโปรเจ็คพัน(หัว)ล้าน หลายอันเหลือเกิน ฮาฮา [afraid]

ปล.อยากได้แบบไหนคอมเม้นไว้นะครับ จะทำให้ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 01:53:07 AM »
[dizzy-smiley] คืออะไร เอามาทำอะไร ท่านพี่ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ  [dizzy-smiley]
ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมรู้มันคือวงจร buffer ที่ออกแบบมาให้มีเกรนการขยายด้วย (หรือจะเรียกว่า Line Pre-Amplifier ก็ได้ครับ)

ใช้กับอะไร
-ในกรณีที่ Source ปล่อย Signal ออกมาต่ำเกินไป ก็เอาเจ้า JBOZ มาต่อก่อนเข้าแอมป์เรา
-หรือถ้าเราอยากจะแบ่งสัญญาณ Output ที่ออกจาก  Source ไปเข้าแอมป์หลายๆตัว แบบว่า

ปล. Source  คือ แหล่งกำเนิดเสียง เช่นพวก Turn Table, CDplayer, DAC, MP3 Player

และที่เด็ดๆเดี๋ยวนี้มีทุกบ้านก็คือ Smart Phone, Tablet ที่สัญญาณ ออกมาค่อนข้างต่ำนั้นเองครับ

[fb-smiling]

ผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ความรู้งู งู ปลา ปลา ของผมก็มีเท่านี้เองครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yaatone

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 02:21:48 AM »
อยากรู้ครับ...วิธีการแบ่งสัญญาณ out put จากเจ้า JBOZ แบ่งยังไง
เบิ้ลพ่วงไปเลยหรือเปล่าครับ... [puzzled]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 11:54:22 AM »
อยากรู้ครับ...วิธีการแบ่งสัญญาณ out put จากเจ้า JBOZ แบ่งยังไง
เบิ้ลพ่วงไปเลยหรือเปล่าครับ... [puzzled]

ผมยังไม่ได้ลงครับ ว่าจะขานออกไปสองชุดเลย ไม่รู้ทำอย่างนี้ได้หรือเปล่าเหมือนกัน

เดี๋ยวลองแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ [fb-smiling]