ผู้เขียน หัวข้อ: b1 กำลังมาแรง แต่ของผม b52  (อ่าน 4481 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
b1 กำลังมาแรง แต่ของผม b52
« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:38:03 AM »
พักนี้ ดู มีอะไรแปลกๆๆ (สงสัยอ่ะ) กล่าว คือ มี คนตามหาb1 กันน่าดุเลย เว็บ htg ก็๋ สามสี่ท้าน มาเว็บนี้ก้ มี พี่นพดล อีกคน 
สำหรับผม มไ่เคยกรุ๊บบาย ตัวนี้แต่ เคย กัด pcb มาทำครั้งนึง เสียงที่ได้ก็ เฉยๆๆนะครับ ( ทำไม่ดีอ่ะ)จน เอาไปแจก น้องๆๆ
มาวันนึง มีน้อง เค้า ขาย ชุด ปรี all fet ที่เว็บ htg ผมก็ไปสอยๆๆๆมาดองไว้ เรียกว่า ดองได้ที่ จน ถูกเพื่อนรัก ว่า จะซื้อมาทำไม ถ้าของที่
มีอยู่ เอ็งยัง ไม่ทำให้มีเสียง ว่าแล้วก็ประกอบๆๆๆๆๆๆ แล้วฟัง ปรีตัวนี้ เป้น ปรี แบบบัฟเฟอร์ (ผู้ขายแจ้งว่างั้น) ผมลองดู ก้ ท่าจะจริง เสียงที่ได้
ก็โอเคนะ แต่ ผมว่ามันจืดๆๆ ไปนิด แถมไม่มีเกนด้วย และแล้วก็นึก อะไรขึ้นมาได้อย่างนึง เมือหลายปีมาแล้ว เคยเอาหม้อคู่นึงไปเทส ที่ชลบุรี
ติดอันดับ ที่สอง จะเป้น รองก้ mc step up ของพี่นักเล่นท่านนึงเท่านั้น  (เป้นรองแค่ แหลมนิดๆๆ)  แล้วเจ้านี่ก้เสียงดีกว่า utc  อีกสองคู่ที่มาประชันกันวันนั้นด้วย
(มีคนขอซื้อ 4000) แต่ผมไม่ขายหรอก5555 กลับมาเข้าเรื่อง เจ้าหม้อที่ว่า ผมเคยเอามาทำ ปรีพาสซีพเล่น เสียงก็ โอแฮะ แต่ แต่ มันฟังแล้ว เหมือนขาดๆๆ
อะไรไปอย่าง ผมไม่รู้จะเรียกอะไร แบบไม่ใช่นักฟัง ที่เก่งอ่ะ  นึกคัน เลยเอาหม้อ อินพุท ที่มีอยู่ สี่ห้าคู่ มาต่อเข้ากับปรี all fet โดย สัญญาณ ผ่าน วอลลุ่ม เข้า ปรี แล้วมาที่หม้อ ก่อนเข้าแอมป์
 ที่นี้  ก้ ฟังเสียงกัน  เสียง ที่ได้ ดี กว่า ปรีall fet หรือ ใช้ หม้อเพียวๆๆ ดี แบบไหน ใครว่างมาฟังเอาเองที่บ้านผมละกัน สรุปเลย ตอนแรกกะขายทิ้งเพราะ มีเยอะ รกบ้าน ดอง เพียบ
 ผมยังหาปรี ที่ให้น้าเสียง แบบมันไม่ได้(หมายถึง ผมชอบที่สุดนะครับ) ผมคิดว่า b1 + input trans อาจเป้น คำตอบ ให้ใครหลายๆๆคน ที่กำลังแสวงหา  ก็ได้ นะครับ
ปรี all fet buffer
 input tran magnevox  600:25k   20-25 khz     
power  nap 140  3886   hybridge 50 watt  2a3 se

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
Re: b1 กำลังมาแรง แต่ของผม b52
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:44:07 AM »
 ขอตั้งชื่อ ปรี ตัวนี้ว่า b52 ละกัน555   ผมไม่มั้นใจนักว่า ที่ตามหาb1 กัน จะเอามาเล่นแบบนี้หรือเปล่า
ได้ข่าวว่า เร้วๆๆนี้จะมีโปรเจค แบบนี้โดยใช้ หม้อเจนเซ่น ออกมาขายด้วย สำหรับผม คงไม่แล้วล่ะ เพราะ แค่นี้ ก็ พอใจที่สุดแล้ว
โครงานทดลองครั้งนี้ยังไม่จบ สิ้นดี ยังมีหม้อที่เก้บไว้ทับกระดาษ มาหลายปีเข้าคิวเล่น อีก สองคู่ (ขายกินไปเยอะเลย เสียดายจัง)
แต่ก็ไม่รู็ เมื่อไหร่จะได้เอามา ทดลอง เห้นแว่วๆๆว่า ปีหน้า จะส่งผม ลงไปอยู่ ที่ไกลๆๆอีกปี ข้อหา น่าตาดี เกินเจ้านายอีก555
 [smile-watermelon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: b1 กำลังมาแรง แต่ของผม b52
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:47:15 AM »
 พูดดีอย่างนี้นี่เองเจ้านายถึงส่งไปอยู่ชายแดน  [laught-watermelon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:50:59 AM »
 ที่เอามาเล่าให้ฟัง เผื่อใครมี ทั้งหม้อทั้งเจ้านี่จะได้เอามาลองเล่นดูกันครับ แต่ถ้าใครยังไม่มี ก็ไม่ต้องไปหาหรอกครับ ที่นี่ ปรี แอมป์ ออกมาเยอะเหลือเกิน ตามเล่นไปเรื่อยๆๆดีกว่า สนุกกว่าเยอะ ผมว่า ปรี ไอซี  หาบเร่ fet10 3+1 U pre ผมซื้อมาหมด  บางตัว ยังไม่ได้ทำก็ขาย ที่เหลือกำลัง ประกอบร่างอยู่  ลองแล้ว อาจจะ ดีกว่าเจ้าb52 ของกระผมก็ได้ ว่าแล้ว รีบไปประกอบให้เสร็จๆๆดีกว่า ดองเยอะเกินไปแล้ว [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:54:32 AM »
เอามาโชว์สักงานนึงซิครับ คุณน้อง   [embarrassed]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:57:21 AM »
ก็นั่นไงโชว์แล้ว กว่าจะทำเสร้จ นานเลยนะนั่น  เอางาน ดองไปดุก่อนละกัน 3+1 เสร็จแล้ว รอพัก จะเอาไปฟัง 10hl เสร็จแล้ว เหลือupre1 อ่ะ ไม่รู้จะประกอบยังไงงง มาก ไม่มีเวลาตามอ่าน กะว่า พักหน้า จะเอาไปให้พี่ ชี้แนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:14:31 AM »
ก็นั่นไงโชว์แล้ว กว่าจะทำเสร้จ นานเลยนะนั่น  เอางาน ดองไปดุก่อนละกัน 3+1 เสร็จแล้ว รอพัก จะเอาไปฟัง 10hl เสร็จแล้ว เหลือupre1 อ่ะ ไม่รู้จะประกอบยังไงงง มาก ไม่มีเวลาตามอ่าน กะว่า พักหน้า จะเอาไปให้พี่ ชี้แนะครับ
มิวเอาไว้ทำตัวสุดท้ายเลยนะครับ เพราะถ้าทำก่อน อาจจะไม่ได้ทำตัวที่เหลือทั้งหมด [shy_whistler]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:31:30 AM »
ขอซื้อแผ่นสีน้ำเงินเอาไปปั่นราคา ขายต่อ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ arowana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:39:41 AM »
ขอซื้อแผ่นสีน้ำเงินเอาไปปั่นราคา ขายต่อ  [yellow-lol]

โอ้ว MA-200 อยากได้ครับ ซื้อออออ  [enjoyment]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:58:20 AM »
ของทุกสิ่งทุกอย่างมันมีดีเท่ากัน ถ้ามันอยู่ถูกที่ และถ้าได้ของที่ถูกใจแล้วขอให้ใส่ใจเข้าไปอีก มันจะต่างจากที่เราถูกใจมากพอสใควรครับ หาประสบการณ์มากๆ แต่ทำในสิ่งที่เราต้องการจะมีความสุข [guitar-watermelon]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 12:18:52 PM »
ของทุกสิ่งทุกอย่างมันมีดีเท่ากัน ถ้ามันอยู่ถูกที่ และถ้าได้ของที่ถูกใจแล้วขอให้ใส่ใจเข้าไปอีก มันจะต่างจากที่เราถูกใจมากพอสใควรครับ หาประสบการณ์มากๆ แต่ทำในสิ่งที่เราต้องการจะมีความสุข [guitar-watermelon]
  ชอบคำพูด พี่มากๆๆเลยครับ ตัว ผมนั้น ไม่กล้าเรียกว่า diyer ได้เต็มปากมากนัก เพราะ ซื้อ งานสำเร้จก็เยอะ  แต่ถ้าใครรู้จัก กับผมมากๆๆ จะรู้ ว่าผมมันพวก นักทดลอง ลองโน่นนี่นั่น ไปตามประสา เท่าที่ของจะมีให้อำนวย 12ax ผมยังเอาไปทำไดโอดจ่ายไฟ เลยครับพันเอ้าพุท 14 interleava  หรือ ทำหลอดเบอร์177 ที่ไม่มีข้อมูล หลอด ตัดต่อพันธุกรรม sansui 607  พันR ivด้วยลวด คอลย์ รีเลย์  เรื่องเสียง ผมเอาแค่ถูกใจของผมพอ แต่ ความมันสื ความสะใจ นี่ผมให้น้ำหนักมากกว่า ก้ สนุกๆๆไปตามประสา ผม ล่ะครับ แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยห้าวแบบเมื่อก่อน อาศัย ความรู้ตามเน้ต เอา ไม่งั้น ตูมตาม พังที เงินทั้งนั้น มานั่งคิดๆๆ หมดไปเยอะเหมือนกันครับ [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 12:27:17 PM »

ma200 นี่ ถ้าอยากได้จริงๆๆผมก็ ปล่อยนะ แต่ ต้องมาเอาไปให้ หมด มีอุปกรณ์ครบ กล่อง อลูมิเนียม สองใบ ฮีวิ้งค์ เฉพาะ ของอย่างเดียวก็ ร่วม5000แล้ว ใครสนจก็ ติดต่อได้  ถามว่าทำไมถึงปล่อย ก็ ตอบเลยละกัน อยู่ที่นี่ภูเก้ต มีโอกาสไปฟัง ตัวเป้นๆๆ รุ่นเก่า กับรุ่นใหม่ ที่เค้ายังทำขายอ่ะ บอกตรงๆๆ ขนาด เค้าโมกัน ใส่อะไหล่ เทพๆๆ หลายจุด สำหรับผม ยังไม่โดนครับ แต่ถ้าไม่มีใครเอา ก็ คงจะประกอบ เอาไว้ ร้องเพลง ที่บ้าน อ่ะครับ (คำว่าไม่โดน นี่ไม่ได้หมายความว่า มันไม่ดีนะ  มันดีแน่ๆๆแต่ ผมไม่ชอบแค่นั้นครับ ) [smile-watermelon]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 12:34:04 PM »
  ชอบคำพูด พี่มากๆๆเลยครับ ตัว ผมนั้น ไม่กล้าเรียกว่า diyer ได้เต็มปากมากนัก เพราะ ซื้อ งานสำเร้จก็เยอะ  แต่ถ้าใครรู้จัก กับผมมากๆๆ จะรู้ ว่าผมมันพวก นักทดลอง ลองโน่นนี่นั่น ไปตามประสา เท่าที่ของจะมีให้อำนวย 12ax ผมยังเอาไปทำไดโอดจ่ายไฟ เลยครับพันเอ้าพุท 14 interleava  หรือ ทำหลอดเบอร์177 ที่ไม่มีข้อมูล หลอด ตัดต่อพันธุกรรม sansui 607  พันR ivด้วยลวด คอลย์ รีเลย์  เรื่องเสียง ผมเอาแค่ถูกใจของผมพอ แต่ ความมันสื ความสะใจ นี่ผมให้น้ำหนักมากกว่า ก้ สนุกๆๆไปตามประสา ผม ล่ะครับ แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยห้าวแบบเมื่อก่อน อาศัย ความรู้ตามเน้ต เอา ไม่งั้น ตูมตาม พังที เงินทั้งนั้น มานั่งคิดๆๆ หมดไปเยอะเหมือนกันครับ [smile-watermelon]
ผมชอบนะที่คิดแปลกอย่างนี้ ถ้ามว่าเมื่อก่อนไฟมันแรงๆตามอารมณ์ความต้องการ แต่ตอนนี้เหลือถ่านไฟอ่อนกับขี้เถ่า แต่ลองนึกซิครับก่อนที่จะมาเป็นขี้เถ่ามันมีประโยชน์ทำได้หลายๆอย่างไห้ได้กิน ดีกว่าไฟแรงๆที่ยังรอปรุงอยู่เลย แต่ผมขออย่าให้ถ่านอ่อนๆที่กำลังจะหมดไฟหมดไปครับเอถ่านดำๆมาคอยเติม มันจะแรงกว่าถ่านไฟที่ก่อทีแรก เพราะถ่านนี้มันแรงแบบคงที่ๆมีขี้เถ่าคอยควบคุมความแรงอยู่ครับมันจะไม่ทำให้อาหารใหม้ได้  [champ-watermelon1]
และอีกอย่างการเสียเงินที่ได้ทดลองไปมากมาย แล้วตอนนี้คุณค่าของเงินนั้นมันอยู่ที่ใหน ถ้าไม่อยู่ในความคิดเราเอาตรงนั้นมาผลิตดอกซิครับ มันจะได้มีคุณค่าขึ้น
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 12:49:16 PM »
ผมชอบนะที่คิดแปลกอย่างนี้ ถ้ามว่าเมื่อก่อนไฟมันแรงๆตามอารมณ์ความต้องการ แต่ตอนนี้เหลือถ่านไฟอ่อนกับขี้เถ่า แต่ลองนึกซิครับก่อนที่จะมาเป็นขี้เถ่ามันมีประโยชน์ทำได้หลายๆอย่างไห้ได้กิน ดีกว่าไฟแรงๆที่ยังรอปรุงอยู่เลย แต่ผมขออย่าให้ถ่านอ่อนๆที่กำลังจะหมดไฟหมดไปครับเอถ่านดำๆมาคอยเติม มันจะแรงกว่าถ่านไฟที่ก่อทีแรก เพราะถ่านนี้มันแรงแบบคงที่ๆมีขี้เถ่าคอยควบคุมความแรงอยู่ครับมันจะไม่ทำให้อาหารใหม้ได้  [champ-watermelon1]
และอีกอย่างการเสียเงินที่ได้ทดลองไปมากมาย แล้วตอนนี้คุณค่าของเงินนั้นมันอยู่ที่ใหน ถ้าไม่อยู่ในความคิดเราเอาตรงนั้นมาผลิตดอกซิครับ มันจะได้มีคุณค่าขึ้น
คุณค่าก็มีจริงอย่างพี่ว่าล่ะครับ แต่ พักหลังๆๆนี่ งาน ยุ่ง มากๆๆๆ โดนย้ายมาลงใต้ บ้านแทบไม่ได้กลับเลยครับ อาศัยว่า หอบหิ้วมาทำเล็กๆๆน้อยๆๆ ความรู้จากการทดลอง ก้ มีครับ โม้ให้ฟังได้เลย ครับ แต่ ก็แลกกับ การ โดนแม่ด่า ตอนตีสาม ข้อหาทำ ซีระเบิด ไฟดับทั้งบ้าน หรือไม่ก็ ภรรเมีย บอก วันนี้ ทำแกงเขียวหวานหลอด กับ ผัด ดอกลำโพงให้ทาน ซื้อไรมานักหนา ไอ้คุณสามี [laught-watermelon] [laught-watermelon] [laught-watermelon]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 12:57:42 PM »

[/quote] คุณค่าก็มีจริงอย่างพี่ว่าล่ะครับ แต่ พักหลังๆๆนี่ งาน ยุ่ง มากๆๆๆ โดนย้ายมาลงใต้ บ้านแทบไม่ได้กลับเลยครับ อาศัยว่า หอบหิ้วมาทำเล็กๆๆน้อยๆๆ ความรู้จากการทดลอง ก้ มีครับ โม้ให้ฟังได้เลย ครับ แต่ ก็แลกกับ การ โดนแม่ด่า ตอนตีสาม ข้อหาทำ ซีระเบิด ไฟดับทั้งบ้าน หรือไม่ก็ ภรรเมีย บอก วันนี้ ทำแกงเขียวหวานหลอด กับ ผัด ดอกลำโพงให้ทาน ซื้อไรมานักหนา คุณคุณสามี [laught-watermelon] [laught-watermelon] [laught-watermelon]
[/quote]เหมือนกันเลย  [smiling-tongue]