ผู้เขียน หัวข้อ: ++ อยากทราบแอมป์Solid (DIY) ในดวงใจของท่านครับ ++ (Thor.1)  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก

เอาทั้งที่เคยทำและเคยฟังมานะครับ ว่าประทับใจแอมป์โซลิดสเตท DIYตัวไหนในแง่ใดมากที่สุด

ได้หมดทั้ง ไอซี-ทรานซิสเตอร์-มอสเฟท-ไอจีบีที ฯลฯ

ขอบคุณครับ...........
[0002053E]

นาๆจิตตังครับ.... [enjoyment]ไม่มีคำตอบสุดท้าย

[yellow-lol]   ถูกต้องเลยขอรับ ... ไม่อย่างนั้นคงจะไม่มาทำโน่นนี่ไม่รู้จบอยู่รึ เบื่อๆตัวนี้ก็ฟังตัวโน้นบ้าง เบื่อตัวโน้นก็ไปฟังตัวนั้น ประมาณว่าความพอใจยากจะสิ้นสุด !!!

ความต้องการของมนุษย์ไม่มีที่สิ้นสุด.....ไม่งั้นคงไม่ต้องขึ้นแอมป์ตัวใหม่   [yellow-lol]

ไม่มีสิ้นสุดแต่น่าจะมีตัวที่ประทับใจในน้ำเสียงบ้างซักตัวนะครับ

งั้นเอาของผมละกัน MA200 Magnet อันนี้รู้จักกันดี เป็นตัวแรกๆที่ประกอบแล้วรู้สึกว่าเสียงดี

อีกตัว Exellence Amp (วัตต์ต่ำจ่ายหนัก) จากหนังสือเซมิฯ แต่ตัวนี้ได้ฟังไม่นานเท่าไหร่

ย้ายงาน-ย้ายบ้านแล้วเลิกเล่นเครื่องเสียงไปหลายปี แต่เท่าที่จำได้ ฟังคร่าวๆก็รู้สึกว่าเสียงดีกว่าหลายๆตัวที่เคยทำมา

อยากทราบว่ามีท่านใดเคยทำตัวนี้บ้างครับ.........
[angel-watermelon]

ตั้งแต่เข้าวงการ diy มา ทำ ss อยู่ตัวเดียวครับ gainclone  [blueglass-watermelon] [blueglass-watermelon] ฉะนั้นชอบที่สุดครับ  [Stick-out-watermelon] [Stick-out-watermelon] [Stick-out-watermelon]

[laught-watermelon] PASS F5 เลยครับครับ ไม่ผิดหวัง แต่ยังไงก็ไม่จบ Hi never end อิอิ   [blueglass-watermelon]

ผมเล่นแค่ lm3875 lm3886 มี 4 เครื่อง วงจรไม่เหมือนกัน เสียงยังไม่เหมือนกันเลยสักกะะตัว เดือนนึงสับเข้าสับออกวนไม่รู้กี่รอบ  แต่งเสียงเพิ่มนู่นเพิ่มนี้ ไม่รู้จักพอ [yellow-lol] [yellow-lol]5555 ไม่จบสักที 

ณ.ตอนนี้คงเป็นf5 ครับ ฟังมานานแล้วยังไม่เบื่อเลย
แต่ตอนนี้ชักติดใจ firstwatt j2ขึ้นเรื่อยๆ ตอนแรกได้มาก็ว่าดีแต่ไม่ติดหูสักเท่าไหร่ ผ่านไป1อาทิตย์ ชักเนียนขึ้นเรื่อยๆ (ตัวนี้ไม่ได้DIY)

ผมชอบ เสียง NAD แต่ขายไปแล้ว  U amp สวยงามน่าสนครับ [YL76]

แอมป์ ต่ำกว่า ครึ่งแสน ที่ เคยฟัง แล้ว ชอบ ที่สุด คือ vcl  ครับ ตัวนั้น กำลัง ขับ 200 วัตต์  อยากได้ ที่สุด จนถึงทุกวันนี้ เก็บ เงินได้ ร้าน ดันปิด 555 ( ใครมี บอกนะ จะไปสู่ขอ) ตัว เทพๆๆ กว่านี้ เสียงดีทุกตัว แต่ กลับไม่ถูกใจ ซักตัว แต่ ถ้าให้เลือก แอคคิวเฟส รุ่น 20 หรือ25 วัตต์(จำไม่ได้) ของเค้า ผมว่า โดนใจ แต่ แพงเกิ๊น