ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 788260 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 09:49:09 PM »
จับ 1875 อีกแบบหนึ่งลงกล่อง  [roll]

กล่องแอมป์ 1875

กล่องใส่หม้อแปลง

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 10:05:52 PM »
สงสัยอีกนีดครับ ตรง c 22uf ถ้าเรารวมเป็นตัวเดียวได้ไหม โดยใช้เป็น c 100uf จะได้ไหม? [confused-raccoon] [confused-raccoon]
ผมว่าไม่น่าจะได้ครับ ของผมตัวกลางระเบิด ทำให้pcb ไหม้ทำให้ผมบัดกรีไม่ได้จุดเดิมเลยใช้ต่อขา c เอา ผลปรากฏว่าไม่ดังเฉยเลย laughhahaha สงสัยมันคงจะต้องแยกกันครับ คงต้องรอคุณรุ่งมาดูวงจรให้อีกที่ครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 11:34:11 PM »
กลับเข้ามาอีกครั้ง ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว ไม่ถอดหัวแร้งกันละ ต่ออีกชุดให้เสร็จ ก่อนที่จะไปหา R ค่า 1 Ohm กับฮีทซิงค์มาใช้
ว่าแต่จุดบัดกรีบน pcb ตรง C ค่า 22 uF  ขาชิดกันจัง และก็บัดกรีติด pcb ยากเสียด้วย เมื่อติดแล้วจะมีตะกั่วเป็นก้อนกลม ๆ อยู่ใกล้กันน่ากลัวมาก เมื่อล้างแล้วคงต้องใช้กล้องส่องพระตรวจดูมวลสารว่าตะกั่วชิดกันหรือติดกัน ไม่เช่นนั้นมีวีรกรรมอีกพี่สังข์ของคุณอัล

ต้องขอขอบคุณคุณอัลอีกครั้งที่กรุณามอบ pcb สวย ๆ ให้ผมลองมาทำ เมื่อทำแล้วรู้สึกว่าเร็วกว่าการ hw มาก เพราะไม่ต้องไล่ขา ไล่วงจร จัดระเบียบเพื่อความสวยงาม แม้จะเขียนเป็นร่างไว้ก่อน หรือทำตามแบบท่านอื่น ๆ ที่ทำไว้แล้ว หรือทำมาจนชำนาญเช่นคุณ tuck4427

ว่าแล้วก็ลงรูปส่งการบ้านชนิดที่ไม่เสร็จเหมือนกันทั้งสองชุดไปพลาง ๆ ก่อนครับ ใครเห็นอะไรผิดพลาดโปรดชี้แนะด้วยครับ
 [res] [res] [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 12:56:11 AM »
สงสัยอีกนีดครับ ตรง c 22uf ถ้าเรารวมเป็นตัวเดียวได้ไหม โดยใช้เป็น c 100uf จะได้ไหม? [confused-raccoon] [confused-raccoon]
ผมว่าไม่น่าจะได้ครับ ของผมตัวกลางระเบิด ทำให้pcb ไหม้ทำให้ผมบัดกรีไม่ได้จุดเดิมเลยใช้ต่อขา c เอา ผลปรากฏว่าไม่ดังเฉยเลย laughhahaha สงสัยมันคงจะต้องแยกกันครับ คงต้องรอคุณรุ่งมาดูวงจรให้อีกที่ครับ

ลากวงจรนี้มาอีกที

ตรง c 22uf ข้างละ3 ตัวนั้น ห้ามรวมกันเด็ดขาดครับ ด้วยความหวังดี ถ้า 22uF/50V ใหญ่ไป เอา 22uF/35V ใส่แทนได้นะครับ

กลับเข้ามาอีกครั้ง ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว ไม่ถอดหัวแร้งกันละ ต่ออีกชุดให้เสร็จ ก่อนที่จะไปหา R ค่า 1 Ohm กับฮีทซิงค์มาใช้
ว่าแต่จุดบัดกรีบน pcb ตรง C ค่า 22 uF  ขาชิดกันจัง และก็บัดกรีติด pcb ยากเสียด้วย เมื่อติดแล้วจะมีตะกั่วเป็นก้อนกลม ๆ อยู่ใกล้กันน่ากลัวมาก เมื่อล้างแล้วคงต้องใช้กล้องส่องพระตรวจดูมวลสารว่าตะกั่วชิดกันหรือติดกัน ไม่เช่นนั้นมีวีรกรรมอีกพี่สังข์ของคุณอัล

ต้องขอขอบคุณคุณอัลอีกครั้งที่กรุณามอบ pcb สวย ๆ ให้ผมลองมาทำ เมื่อทำแล้วรู้สึกว่าเร็วกว่าการ hw มาก เพราะไม่ต้องไล่ขา ไล่วงจร จัดระเบียบเพื่อความสวยงาม แม้จะเขียนเป็นร่างไว้ก่อน หรือทำตามแบบท่านอื่น ๆ ที่ทำไว้แล้ว หรือทำมาจนชำนาญเช่นคุณ tuck4427

ว่าแล้วก็ลงรูปส่งการบ้านชนิดที่ไม่เสร็จเหมือนกันทั้งสองชุดไปพลาง ๆ ก่อนครับ ใครเห็นอะไรผิดพลาดโปรดชี้แนะด้วยครับ

[clap hand2] [clap hand2]  22uF ค่าแรงดันเท่าไหร่  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 06:17:57 AM »

ตรงตำแหน่ง R9 พี่สังข์ ดูให้ดี ๆ ด้วยนะว่าเอา R ค่าเท่าไรใส่ลงไปครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:08:11 AM »

ตรงตำแหน่ง R9 พี่สังข์ ดูให้ดี ๆ ด้วยนะว่าเอา R ค่าเท่าไรใส่ลงไปครับ
R1 R9 ค่า1โอม

« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:20:11 AM »
คุณรุ่ง22uf ห้ามรวมกันเด็ดขาดแล้วจะต่ออย่างไรดีหละครับ
ของผมตัวกลางระเบิดโดยไม่ทราบสาเหตุ ทำให้ pcb ไหม้บัดกรีไม่ติดตรงขั่ว+ ผมเลยโยงขาที่บัดกรีไม่ติดไปต่อกับตัวที่อยู่ข้างๆผลปรากฏว่าไม่ดังครับเลยเลิกครับ
คงจะลำบากคุณรุ่งเพราะไม่มีpcb ดู ผมก็ไม่รู้จะโยงไปขาไหนดี มันบัดกรีไม่ติดกับpcb ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:40:58 AM »
คุณรุ่ง22uf ห้ามรวมกันเด็ดขาดแล้วจะต่ออย่างไรดีหละครับ
ของผมตัวกลางระเบิดโดยไม่ทราบสาเหตุ ทำให้ pcb ไหม้บัดกรีไม่ติดตรงขั่ว+ ผมเลยโยงขาที่บัดกรีไม่ติดไปต่อกับตัวที่อยู่ข้างๆผลปรากฏว่าไม่ดังครับเลยเลิกครับ
คงจะลำบากคุณรุ่งเพราะไม่มีpcb ดู ผมก็ไม่รู้จะโยงไปขาไหนดี มันบัดกรีไม่ติดกับpcb ครับ

[entreat-raccoon] ทำไมระเบิดล่ะครับ ค่าทนไฟน้อยไป หรือกลับขั่ว  [unde_cided]  ถ้าตัวกลางขั่วบวก มันจะไปต่อกับขั่วลบตัวขวาใกล้กัน

ตกลงแผ่นนี้ของใคร

C4 ตัวใหญ่ขวามือบน แผ่นแรก กลับขั่ว หรือเปล่า  [roll] ระเบิดดังกว่าน้าcleaning  อีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:50:20 AM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 12:17:22 PM »

น้ารังผึ้งมาเจอเสียก่อน
พี่สังข์ใส่ C ตัวโต ตัวขวามือข้าง IC กลับขั้วอีกแล้วครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 12:38:23 PM »

[entreat-raccoon] ทำไมระเบิดล่ะครับ ค่าทนไฟน้อยไป หรือกลับขั่ว  [unde_cided]  ถ้าตัวกลางขั่วบวก มันจะไปต่อกับขั่วลบตัวขวาใกล้กัน

ตกลงแผ่นนี้ของใคร

C4 ตัวใหญ่ขวามือบน แผ่นแรก กลับขั่ว หรือเปล่า  [roll] ระเบิดดังกว่าน้าcleaning  อีกนะ

[res]
แต่ละท่านหูตายังกับสับปะรด
รับทราบ R1 R9 ค่า 1 โอห์ม ครับคุณอัล

ส่วน C ตัวบนขวามือใส่กลับขั้วจริง ๆ ครับ คุณ RuNgPhUnG (ขอสารภาพก่อนว่าเรียงไว้ก่อนใส่ แต่พอจะใส่เห็นรอยบุบก็เลยกลับด้าน คิดได้อย่างไร) [phok]

ถามต่ออีกว่า ตัวดำ ๆ ด้านหน้าสุดก่อน C (น่าจะเป็นไดโอด)ที่ในภาพเขียนว่า bridge rectifier ที่ด้านหนึ่งจะปาดเอียง กับมีเครื่องหมาย + และ - ไว้ด้วย ผมเอาเตรื่องหมาย + เข้าด้านซ้้ายเพื่อจะให้ตรงกับขั้วของ C ที่ด้านซ้ายเป็นขั้ว + ถูกต้องหรือไม่ครับ เมื่อตอนซื้อมาครั้งแรกกับครั้งหลังไม่เหมือนกัน(ขั้วต่างกัน) จึงซื้อแบบเดียวกันมาใช้ แต่ไม่ทราบว่าใส่อย่างไร

« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 12:56:01 PM »
ตัวไดโอดบริจด์ มีขาหลายแบบนะครับ แต่แผ่นวงจรนี้ใช้ขาแบบนี้ครับ ไล่จากด้านซ้าย  + AC  AC  - หน้าตาก็จะคล้ายแบบนี้

ถ้าได้แบบนี้มาก็ใช้ได้นะครับเราก็แค่กลับเอาด้าบหลังออกมา โดยเอาขั่วบวกใส่ตรงตามที่เราต้องการ

แต่ถ้าได้แบบ AC + - AC หรือ AC - + AC ใช้ไม่ได้นะครับ

« ตอบกลับ #731 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 01:19:47 PM »
คุณรุ่งครับ ผมต่อไม่ผิดขั่วครับหันถูกข้าง ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมมันสลับข้างกันระเบิดคนละวันด้วยครับ และเป็นตัวตรงกลางด้วยครับ  C ผม 50V ครับ
ที่ผมเอาขั่วต่อกันผมไม่ได้ต่อติดๆกันเลยครับ ผมโยงข้ามขั่วครับ แต่พอจ่ายไฟเงียบไม่ดังครับตรวจสายต่างๆก็ครบแต่ไม่ดัง เลยเลิกครับ [smi_ley]
มันร้องเพลงไปได้ 1 เพลงแล้วค่อยระเบิดครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 01:21:51 PM »
ผมลองเขียนรูปการลงอุปกรณ์มาไห้ดู น่าจะดูง่ายกว่าเดิม หรือ งงกว่าเดิมไม่รู้ครับ  [roll-eyes]

ของผมมีแต่ปริ๊น ยังไม่มีอุปกรณ์ลงเลยครับ อยากเล่นใจจะขาด แต่ไม่มีเวลาไปหาซื้อ น้าๆช่วยแบ่งอุปกรณ์ไห้ผมสักชุดได้ใหมครับ  [c--c]
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 02:02:05 PM »
คุณรุ่งครับ ผมต่อไม่ผิดขั่วครับหันถูกข้าง ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมมันสลับข้างกันระเบิดคนละวันด้วยครับ และเป็นตัวตรงกลางด้วยครับ  C ผม 50V ครับ
ที่ผมเอาขั่วต่อกันผมไม่ได้ต่อติดๆกันเลยครับ ผมโยงข้ามขั่วครับ แต่พอจ่ายไฟเงียบไม่ดังครับตรวจสายต่างๆก็ครบแต่ไม่ดัง เลยเลิกครับ [smi_ley]
มันร้องเพลงไปได้ 1 เพลงแล้วค่อยระเบิดครับ

ลากวงจรนี้มาอีกที น้าcleaning ดู C7 และ C8 ในวงจรนะครับ ดูขั่วของ C7 ตัวกลาง ขั่วบวก มันลง Gnd และ C8 ขั่วลบลง Gnd นั่นหมายความว่า น้าจะโยง จากบวก C7 ไปหาบวก C8 ไม่ได้ หากแรงดัน C7 น้อยกว่า แรงดันไฟ บวกลบ ก็จะทำให้ C7 ระเบิดได้ ไม่ทราบว่าใช้หม้อแปลงแรงดันเท่าไหร่ครับ

แต่หากไปต่อกับ  C6 ยิ่งไปกันใหญ่ไม่ควรทำเลยละครับ

ผมลองเขียนรูปการลงอุปกรณ์มาไห้ดู น่าจะดูง่ายกว่าเดิม หรือ งงกว่าเดิมไม่รู้ครับ  [roll-eyes]

ของผมมีแต่ปริ๊น ยังไม่มีอุปกรณ์ลงเลยครับ อยากเล่นใจจะขาด แต่ไม่มีเวลาไปหาซื้อ น้าๆช่วยแบ่งอุปกรณ์ไห้ผมสักชุดได้ใหมครับ  [c--c]

[res] ชัดเจนเยี่ยมเลย  [clap hand2]

« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 02:33:30 PM »
คุณรุ่งครับ ผมต่อไม่ผิดขั่วครับหันถูกข้าง ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมมันสลับข้างกันระเบิดคนละวันด้วยครับ และเป็นตัวตรงกลางด้วยครับ  C ผม 50V ครับ

ลากวงจรนี้มาอีกที น้าcleaning ดู C7 และ C8 ในวงจรนะครับ ดูขั่วของ C7 ตัวกลาง ขั่วบวก มันลง Gnd และ C8 ขั่วลบลง Gnd นั่นหมายความว่า น้าจะโยง จากบวก C7 ไปหาบวก C8 ไม่ได้ หากแรงดัน C7 น้อยกว่า แรงดันไฟ บวกลบ ก็จะทำให้ C7 ระเบิดได้ ไม่ทราบว่าใช้หม้อแปลงแรงดันเท่าไหร่ครับ

แต่หากไปต่อกับ  C6 ยิ่งไปกันใหญ่ไม่ควรทำเลยละครับ

ผมต่อผิดเลยครับแบบนี้ ถึงว่าทำไมไม่ดัง คงต้องไปลองแก้ไขครับ คงจะต้องดูวงจรประกอบแต่ที่ตัว pcb มันทาสีไว้หมดตรงไหนที่เป็นจุดกราวด์ครับ ถ้าตามรูปที่เพื่อนๆถ่ายลงไว้ครับ ผมจะโยงไปหาตัวไหนได้ครับบน pcb ครับจะได้ไปลองแก้ไขครับ
คุณรุ่งผมจะโยงข้ามฝากได้ไหมครับ ต่อขาจากตัวที่บัดกรีไม่ติดไปอีกข้างตัวกลางที่ปกติได้ไหมครับ

[res] ชัดเจนเยี่ยมเลย  [clap hand2]
ผมต่อผิดเลยครับแบบนี้ ถึงว่าทำไมไม่ดัง คงต้องไปลองแก้ไขครับ คงจะต้องดูวงจรประกอบแต่ที่ตัว pcb มันทาสีไว้หมดตรงไหนที่เป็นจุดกราวด์ครับ ถ้าตามรูปที่เพื่อนๆถ่ายลงไว้ครับ ผมจะโยงไปหาตัวไหนได้ครับบน pcb ครับจะได้ไปลองแก้ไขครับ
คุณรุ่งผมจะโยงข้ามฝากได้ไหมครับ ต่อขาจากตัวที่บัดกรีไม่ติดไปอีกข้างตัวกลางที่ปกติได้ไหมครับ
หรือไปลงจุดไหนก็ได้ใช่ไหมครับที่เป็นจุดกราวด์ครับ

หม้อผมใช้ 18-0-18 ครับ แล้วการต่อผิดของผมข้างเดียวมันมีผลทำให้ไม่ดังทั้งสองข้างเลยหรือครับ ตอนที่ไม่ดังนี่ผมต่อแบบOCL สเตอร์นะครับ แผ่นเดียวไม่ใส่ R5 ครับ และผมแปลกใจทำไมมันถึงได้ระเบิดตัวกลางเหมือนกันเลยครับแต่คนละ pcb ครับ และคนละแถบอีกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 02:52:05 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #735 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 03:06:14 PM »
หม้อที่น้าใช้ 18-0-18 ครับ ผ่านตัวบริดจ์  25.5 - 0 - 25.5 ถ้าวัดไฟบวกลบ จะได้ 51Vdc เอา 22uF/50V ไปคร่อมก็ระเบิดได้ครับ เอาอย่างนี้น้าcleaning ถอด C7,C8,C12,C13 ออกไปเลยไม่ต้องใ่ส่ ลองวัดไฟบวกลบ ว่าปกติไหม ลองต่อสัญญาณสิครับมีเสียงไหม  ของน้าไม่มีรูปเลยอ่าหลับตานึกเอานะนี่  laughhahaha

« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 03:47:52 PM »
หม้อที่น้าใช้ 18-0-18 ครับ ผ่านตัวบริดจ์  25.5 - 0 - 25.5 ถ้าวัดไฟบวกลบ จะได้ 51Vdc เอา 22uF/50V ไปคร่อมก็ระเบิดได้ครับ เอาอย่างนี้น้าcleaning ถอด C7,C8,C12,C13 ออกไปเลยไม่ต้องใ่ส่ ลองวัดไฟบวกลบ ว่าปกติไหม ลองต่อสัญญาณสิครับมีเสียงไหม  ของน้าไม่มีรูปเลยอ่าหลับตานึกเอานะนี่  laughhahaha
คุณรุ่งของผมก็ต่อเหมือนชาวบ้านครับ คงต้องไปประกอบใหม่ครับผมเอาสายออกหมดแล้วครับ ผมก็แปลกใจว่าก่อนนั้นผมก็ใช้ c 50V ครับ พี่alcohol ก็น่าจะใช้และเคยใช้หม้อ18 ก็ไม่เป็นอะไรครับ ผมมั่นใจสุดๆว่าบัดกรีขาCไม่มี่ชนกันครับ ใช้แว่นส่องเลยแต่พวกระเบิดเฉยเลย
มันน่า [Rabb_cry] [cry1] [Rabb_cry] [cry1]ครับผมตั้งใจทำสุดๆและใช้เวลานานทั้งวันในการประกอบ แต่สุดท้าย [bomb2] ผมเก็บลงกล่องเลยครับ ยกเข้าไปเก็บในห้องเก็บของเลย laughhahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 03:52:33 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:03:32 PM »
หาอุปกรณ์เท่าที่มีอยู่ได้เพียงแค่นี้ [in-love-raccoon]
ไม่รู้จะมีปัญหาเรื่องความร้อนหรือเปล่า ใช้แผ่นระบายความร้อนของแอมป์ตัวเดิม  หม้อไฟที่มีอยู่แล้ว 14-0 จำนวน 2 ชุด ชุดละ 2 แอมป์ ไม่ทราบว่าถ้าแล่นโหมด BTL กระแสจะพอไหมครับ [confused-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:16:21 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:06:22 PM »
หม้อที่น้าใช้ 18-0-18 ครับ ผ่านตัวบริดจ์  25.5 - 0 - 25.5 ถ้าวัดไฟบวกลบ จะได้ 51Vdc เอา 22uF/50V ไปคร่อมก็ระเบิดได้ครับ เอาอย่างนี้น้าcleaning ถอด C7,C8,C12,C13 ออกไปเลยไม่ต้องใ่ส่ ลองวัดไฟบวกลบ ว่าปกติไหม ลองต่อสัญญาณสิครับมีเสียงไหม  ของน้าไม่มีรูปเลยอ่าหลับตานึกเอานะนี่  laughhahaha
คุณรุ่งของผมก็ต่อเหมือนชาวบ้านครับ คงต้องไปประกอบใหม่ครับผมเอาสายออกหมดแล้วครับ ผมก็แปลกใจว่าก่อนนั้นผมก็ใช้ c 50V ครับ พี่alcohol ก็น่าจะใช้และเคยใช้หม้อ18 ก็ไม่เป็นอะไรครับ ผมมั่นใจสุดๆว่าบัดกรีขาCไม่มี่ชนกันครับ ใช้แว่นส่องเลยแต่พวกระเบิดเฉยเลย
มันน่า [Rabb_cry] [cry1] [Rabb_cry] [cry1]ครับผมตั้งใจทำสุดๆและใช้เวลานานทั้งวันในการประกอบ แต่สุดท้าย [bomb2] ผมเก็บลงกล่องเลยครับ ยกเข้าไปเก็บในห้องเก็บของเลย laughhahaha

ผมงงอีกแล้ว ก่อนที่จะระเบิดน้าประกอบทุกอย่างตามวงจรใช่ไหมไม่ได้เอา Cตัวกลางไปโยงต่อขาไหนใช่ไหม เปิดฟัง 1เพลง C ตัวกลางก็ระเบิด หลังจากนั้นน้าก็ถึงค่อยโยง C เมื่อเปิดอีกทีมันก็ไม่ดังใช่ไหม ลำดับขั้นตอนงงดี บางทีเดายากครับไม่เห็นแผ่นปริ้นท์ของน้า ลองอีกทีสิ ถอด C ตามข้างบนวัดไฟ หากไอซีไม่พังก็ดังแหละครับ  [roll]

« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:10:16 PM »

ของน้า Cleaning น่าเกิดจากการช๊อตจากน๊อตที่ยึด IC ติดกับซิงค์ระบายความร้อน
เพราะเห็นเจ้าตัวบอกว่ามีไฟแลบ

IC น่าจะพังไปแล้วครับ

« ตอบกลับ #740 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:17:33 PM »
หม้อที่น้าใช้ 18-0-18 ครับ ผ่านตัวบริดจ์  25.5 - 0 - 25.5 ถ้าวัดไฟบวกลบ จะได้ 51Vdc เอา 22uF/50V ไปคร่อมก็ระเบิดได้ครับ เอาอย่างนี้น้าcleaning ถอด C7,C8,C12,C13 ออกไปเลยไม่ต้องใ่ส่ ลองวัดไฟบวกลบ ว่าปกติไหม ลองต่อสัญญาณสิครับมีเสียงไหม  ของน้าไม่มีรูปเลยอ่าหลับตานึกเอานะนี่  laughhahaha

ผมงงอีกแล้ว ก่อนที่จะระเบิดน้าประกอบทุกอย่างตามวงจรใช่ไหมไม่ได้เอา Cตัวกลางไปโยงต่อขาไหนใช่ไหม เปิดฟัง 1เพลง C ตัวกลางก็ระเบิด หลังจากนั้นน้าก็ถึงค่อยโยง C เมื่อเปิดอีกทีมันก็ไม่ดังใช่ไหม ลำดับขั้นตอนงงดี บางทีเดายากครับไม่เห็นแผ่นปริ้นท์ของน้า ลองอีกทีสิ ถอด C ตามข้างบนวัดไฟ หากไอซีไม่พังก็ดังแหละครับ  [roll]
ครับก่อนระเบิดผมต่อปกติตามวงจรครับ แถมใส่ bufferด้วย ป้องกันลำโพงด้วย ครับรองเพลงเป็น 10เพลงครับ แต่ระหว่าง 10เพลงมีการ สำลักเป็นบางช่วงครับ ไม่มากครับสองสามครั้ง ผมก็นึกว่า cd player สดุด หลังจากนั้นมันก็เคยมีไฟแลปตรงมุมๆของซิงค์ครับ ข้างที่ระเบิด แต่ก็หายไป ยังฟังเพลงได้ (น๊อตรองพลาสติกครับ น๊อตรองเป็นของคุณวีระที่ส่งมาให้ผมรองได้ลึกด้วยครับ ดีกว่าของนัฐพงษ์ อีกครับ ผมมั่นใจครับว่ารองซิงค์ทาซิลิโคน รองแผ่นไมก้าเรียบร้อยครับ) อยู่ดีๆมันก็ระเบิดครับ
พอผมรื้อใหม่ มันก็สลับมาระเบิดอีกแผ่นครับ  เรียกว่าระเบิดทั้งสองแผ่นครับ และมันระเบิดแต่ตัวตรงกลางครับ

สุดท้ายผมหา c22 มาใส่ใหม่และโยงขา C22 แล้วมันก็ไม่ดังครับ สงสัยคงต้องส่งไปให้คุณรุ่งดูให้ซะแล้วมั่งครับ [roll]

« ตอบกลับ #741 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:21:54 PM »
หาอุปกรณ์เท่าที่มีอยู่ได้เพียงแค่นี้ [in-love-raccoon]
ไม่รู้จะมีปัญหาเรื่องความร้อนหรือเปล่า ใช้แผ่นระบายความร้อนของแอมป์ตัวเดิม  หม้อไฟที่มีอยู่แล้ว 14-0 จำนวน 2 ชุด ชุดละ 2 แอมป์ ไม่ทราบว่าถ้าแล่นโหมด BTL กระแสจะพอไหมครับ [confused-raccoon]
ผมใช้ 15-0-15  2A ก็ไม่มีปัญหาอะไรเปิดได้ทั้งวันครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:30:43 PM »
ผมใช้ 15-0-15  2A ก็ไม่มีปัญหาอะไรเปิดได้ทั้งวันครับ

ป๋า YoungOne  เขาถามเกี่ยวกับปัญหาเรื่องความร้อน ครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 05:22:34 PM »

ผมงงอีกแล้ว ก่อนที่จะระเบิดน้าประกอบทุกอย่างตามวงจรใช่ไหมไม่ได้เอา Cตัวกลางไปโยงต่อขาไหนใช่ไหม เปิดฟัง 1เพลง C ตัวกลางก็ระเบิด หลังจากนั้นน้าก็ถึงค่อยโยง C เมื่อเปิดอีกทีมันก็ไม่ดังใช่ไหม ลำดับขั้นตอนงงดี บางทีเดายากครับไม่เห็นแผ่นปริ้นท์ของน้า ลองอีกทีสิ ถอด C ตามข้างบนวัดไฟ หากไอซีไม่พังก็ดังแหละครับ  [roll]
ครับก่อนระเบิดผมต่อปกติตามวงจรครับ แถมใส่ bufferด้วย ป้องกันลำโพงด้วย ครับรองเพลงเป็น 10เพลงครับ แต่ระหว่าง 10เพลงมีการ สำลักเป็นบางช่วงครับ ไม่มากครับสองสามครั้ง ผมก็นึกว่า cd player สดุด หลังจากนั้นมันก็เคยมีไฟแลปตรงมุมๆของซิงค์ครับ ข้างที่ระเบิด แต่ก็หายไป ยังฟังเพลงได้ (น๊อตรองพลาสติกครับ น๊อตรองเป็นของคุณวีระที่ส่งมาให้ผมรองได้ลึกด้วยครับ ดีกว่าของนัฐพงษ์ อีกครับ ผมมั่นใจครับว่ารองซิงค์ทาซิลิโคน รองแผ่นไมก้าเรียบร้อยครับ) อยู่ดีๆมันก็ระเบิดครับ
พอผมรื้อใหม่ มันก็สลับมาระเบิดอีกแผ่นครับ  เรียกว่าระเบิดทั้งสองแผ่นครับ และมันระเบิดแต่ตัวตรงกลางครับ

สุดท้ายผมหา c22 มาใส่ใหม่และโยงขา C22 แล้วมันก็ไม่ดังครับ สงสัยคงต้องส่งไปให้คุณรุ่งดูให้ซะแล้วมั่งครับ [roll]

ส่งไมล่ะครับเปลี่ยน ไอซี ตัวใหม่ก็ดังแล้วนี่ ถ้าจะส่งก็บอกเร็วๆนะครับผมจะส่งแผ่น PCB ให้พรุ่งนี้แล้ว ถ้าส่งจะได้รอส่งกลับไปพร้อมกัน  [roll]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 05:25:44 PM »
เราเปิดที่ทำงานทั้งวันไม่เห็นเป็นไรเลยของน้าคลีนมีสะดุดด้วยน่าจะมาจากร้อนจนไฟแลบปะครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 05:42:13 PM »
ลากวงจรนี้มาอีกที

ขอยืมภาพนี้มาใช้ด้วยคน
จากภาพอุปกรณ์ด้านซ้าย R1 R4 บอกค่าไว้ ส่วนด้านขวา มีบอกเพียงคำว่า 680 โอห์ม ผมจึงเข้าใจว่า R5 ถึง R9 เป็นค่า 680 โอห์ม ทำไมผมไม่เฉลียวใจว่าถ้าแผ่นเดียวก็ได้ ส่วนต่อแบบนี้ต้องใช้สองชุด เพียงแต่ R5 ไม่ต้องใส่ ทำนองนี้ เมื่อเช้าทราบว่า R9 เป็น 1 โอห์ม ก็รับทราบไปแล้ว เพิ่งมาเห็นวงจรที่คุณ WCS-2008 (ขออนุญาตอ้างถึง) จึงถึงบางอ้อ ว่าผมพลาดอีกแล้ว และ R 22 K ก็ไม่ได้ซื้อไว้ด้วย

ครับ ปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ ค่อย ๆ ทำกันไป ท่านผู้รู้คอยให้ความรู้อยู่ เพียงแต่ว่าชักเริ่มเกรงใจท่าน ๆ ทั้งหลาย  fart-raccoon

« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 05:53:45 PM »

เอาภาพต้นฉบับมาแปะอีกรอบ เพราะผ่านไปหลายหน้าเกรงว่าจะหากันไม่เจอ
สำหรับอุปกรณ์ ที่ต่อ BTL Mode ใช้ค่า R ตามนี้ครับ

R1 = 1R
R2 = 680R
R3, R4 = 22K

R5, R7, R8 = 22K
R6 = 680R
R9 = 1R

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 06:22:33 PM »
ผมเดาว่า พี่คลีนทำ ไอซี ช็อตตัวถังลงกราวด์ชัวร์ครับ เวลาประกอบเสร็จแล้วควรใช้มิเตอร์เช็คก่อนทุกครั้งว่าตัวถังไอซีช็อตโครงลงกราวด์หรือไม่  ก่อนจ่ายไฟ ทำให้เป็นปกตินิสัย แล้วก็จะชินไปเองครับ  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 06:59:31 PM »

ผมเล่นแต่ OCL Mode และยังไม่ได้ลองต่อ BTL Mode เพราะมีอุปกรณ์ไม่ครบ
จึงมีข้อสงสัยว่า ขั้วลบของลำโพง จะต้องต่อกับ G หรือ SPK Out จากขั้วบวกของ IC ตัวขวาครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 07:36:09 PM »

ผมเล่นแต่ OCL Mode และยังไม่ได้ลองต่อ BTL Mode เพราะมีอุปกรณ์ไม่ครบ
จึงมีข้อสงสัยว่า ขั้วลบของลำโพง จะต้องต่อกับ G หรือ SPK Out จากขั้วบวกของ IC ตัวขวาครับ

ผมก็ยังไม่ได้ลองเลยครับน้า ทั้ัง OCL และ BTL  แต่ดูจากวงจรนี้ต้องต่อกับขั้ว + ครับ

ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ