ผู้เขียน หัวข้อ: โยนหินถามทาง คนเล่นหลอด พศ.นี้เลือกเล่นหลอดกันอย่างไร?  (อ่าน 4750 ครั้ง)

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
เลือก ข้อ 3 ครับ

[fb-smiling] [fb-smiling]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
วงการเครื่องเสียงไทยมันเป็นแบบนี้ครับ....
ทำออกมาเสียงดี เค้าก็บอกว่า วงจรมันดีอยู่แล้ว
ทำแล้วไม่ดีคนด่าว่า ทำไม่เก่ง มือท่านยังไม่ถึง...
คนไทยไม่ค่อยให้เครดิตคนทำ.....ซึ่งยิ่งเป็นคนชาติเดียวกันยิ่งแล้ว
คนไทยเล่นเครื่องเสียงตามกระแสวิจารณ์ของพวกนิตยสารเครื่อง...นานมานับเป็นหลายสิบปี
จนวันนึงมี social network เกิดขึ้นมา ทำให้คนเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่จึงได้หูตาสว่างกัน
ปัจจุบัน คนมีตังค์น้อย แต่ความดันทุรังสูง ก็เล่น AUDIO DIY กันไปวันๆ ทำๆ รื้อๆ เบื่อๆ อยากๆ...ยิ่งเล่นก็ยิ่งจน
ส่วนพวกเศรษฐี HI-END ก็หันไปเล่น Vintage HI-FI กัน เบื่อๆ ก็ขาย ไม่มีขาดทุน คิดในแง่ธุรกิจ...ยิ่งเล่นยิ่งรวย

----------------------------------------------------------------------------------

*เลือก 3 ครับ

เครื่องเสียงที่ดีไม่ใช่เปิดให้คนอื่นฟังแล้วบอกว่าเสียงดี

ลงทุนสร้างแล้วเจ้าของไม่ชอบเสียงแล้วจะทำไปทำไม.... [yellow-lol]

* เสียงคือตัณหา = อัตตามาล้วนๆ   

ชัดเจน.... [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ lipsneck

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
ถ้าเอาตามลักษณะนิสัยผมจริงๆ ก็คงยึดโยงกับความชอบส่วนตัวแหละครับ (ข้อ 3) แต่การจะชอบได้มันต้องมีทีมาที่ไปสักหน่อย เช่นให้สุ้มเสียงที่ถูกจริตเรา หรือรูปลักษณ์ที่ดูสวยงาม แม้กระทั่งค้นหาหลอดโนเนมแต่ให้เสียงที่โอเค ตรงนี้เราเอาไว้อวดเพื่อนครับว่า "เออ คุณเจ๋ง"

ซึ่งการจะให้เสียงที่ดีทำให้เราชอบได้ก็มักจะต้องเลือกหลอดให้เหมาะสมกับงาน ก็มาตกข้อ 4

สุดท้ายคือกระบวนการเลือกหลอดให้เหมาะสมกับงานจนเรารู้สึกชอบได้ก็ต้องใช้ความรู้ประสบการณ์ (ไม่พูดเรื่องเงินนะครับ) ขั้นตอนนี้เราก็ต้องเรียนรู้จากความรู้ในอดีต ซึ่งก็ตกข้อ 1 และ พิสูจน์ทราบว่าหลอดที่ขึ้นหิ้งว่าดีนี่ standard คืออะไร ซึ่งก็ตกที่ข้อ 2 ครับ

ถามว่าตอนนี้ผมอยู่ระดับไหน ก็คงตอบแบบเหนียมๆ ว่ากำลังหัดเรียนรู้จากประสบการณ์คนอื่นอยู่ครับ  [embarrassed]

ขอบคุณที่นี่มากที่สร้างพื้นที่การเรียนรู้ที่ยอดเยี่ยมทีเดียว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
   ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์ทุกๆความคิดเห็นครับ เกินกว่าที่คาดหวังไว้ แต่ ผลลัพธ์ก็เป็นไปตามที่คิดไว้ตั้งแต่ต้น ผมอยากเห็นการเจริญเติบโตของวงการดีไอวายไทย   แต่จะทำได้แค่ไหนก็รอดูกันต่อไป  ทั้งหมดที่ทำมาก็เพื่อกำหนดทิศทาง และเป้าหมายให้ชัดเจน ไม่เดินสะเปะสะปะเหมือนกับที่ผ่านๆมา เท่านั้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
   ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์ทุกๆความคิดเห็นครับ เกินกว่าที่คาดหวังไว้ แต่ ผลลัพธ์ก็เป็นไปตามที่คิดไว้ตั้งแต่ต้น ผมอยากเห็นการเจริญเติบโตของวงการดีไอวายไทย   แต่จะทำได้แค่ไหนก็รอดูกันต่อไป  ทั้งหมดที่ทำมาก็เพื่อกำหนดทิศทาง และเป้าหมายให้ชัดเจน ไม่เดินสะเปะสะปะเหมือนกับที่ผ่านๆมา เท่านั้นครับ

หัวเรือมีเป้าหมายที่ชัดเจน ส่งผลให้เกิดการพัฒนาอย่างตรงจุดตรงเป้าหมาย  ขอลงเรือด้วยนะครับ  [wink-12]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0