ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ  (อ่าน 5592 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
ขอความรู้เรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ
« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 10:35:46 PM »
ใช้ AC หรือ DC ดีครับ ถ้าเป็น DC จำเป็นต้องใช้เรกกูเลเตอร์ช่วยไหมครับ

เป็นปรีหลอดของจีนครับ จะเอาของเพื่อนมาลองศึกษาดูครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: ขอความรู้เรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 11:09:15 PM »
ใช้ได้ทั้ง ac & dc คับ เครื่องคอมเมอเชียร ผมว่าน่าจะโมเรื่องไฟจุดใส้หลอด จาก acเปนdc หรือจาก dcเป็นacยากนะคับ เพราะขดไฟหม้อแปลงตายตัวมาแล้ว

ถ้าเป็นจุดด้วย dc มา โกโมได้เยอะหน่อย  ถ้าจุดด้วย ac ก็คงเหลือแค่เปลี่ยนสายไฟจุดใส้ หรือเดินสายไฟจุดใส้ใหม่ bypass ตรงประมาณนี้

แต่ผมว่า โมอุปกรณ์ส่วนอื่นก็เห็นผลเยอะเหมือนกันนะคับ ทั้ง c r ภาคจ่ายไฟ  หรือในภาคปรีเอง

ออฟไลน์ R&R

Re: ขอความรู้เรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 11:15:06 PM »
ใช้ได้ทั้ง ac & dc คับ เครื่องคอมเมอเชียร ผมว่าน่าจะโมเรื่องไฟจุดใส้หลอด จาก acเปนdc หรือจาก dcเป็นacยากนะคับ เพราะขดไฟหม้อแปลงตายตัวมาแล้ว

ถ้าเป็นจุดด้วย dc มา โกโมได้เยอะหน่อย  ถ้าจุดด้วย ac ก็คงเหลือแค่เปลี่ยนสายไฟจุดใส้ หรือเดินสายไฟจุดใส้ใหม่ bypass ตรงประมาณนี้

แต่ผมว่า โมอุปกรณ์ส่วนอื่นก็เห็นผลเยอะเหมือนกันนะคับ ทั้ง c r ภาคจ่ายไฟ  หรือในภาคปรีเอง

ขอบคุณครับ เห็นเพื่อนบอกว่าวอลลุ่ม เป็นแบบ Step เวลาบิดมาที่ตำแหน่งเบาสุดมีเสียงฮัมด้วย พอจะบอกวิธีแก้ไขหรือตรวจเช็คได้ไหมครับ

ออฟไลน์ prayadtj

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:45:52 AM »
แบบนี้ผมเจอบ่อยมากเลยครับ แต่ไม่ใช่กับแอมป์หลอดนะครับ มันเกิดจาก Ground Loop ครับ แก้ยากมาก ต้องลองแยก กราวด์ หรือทำ สตาร์กราวด์ดู ประมาณนี้อ่ะครับ(แต่ละ เคสจะไม่เหมือนกันครับ) ที่แน่ๆ เกี่ยวกับกราวด์แน่นอนครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:54:50 AM »
แบบนี้ผมเจอบ่อยมากเลยครับ แต่ไม่ใช่กับแอมป์หลอดนะครับ มันเกิดจาก Ground Loop ครับ แก้ยากมาก ต้องลองแยก กราวด์ หรือทำ สตาร์กราวด์ดู ประมาณนี้อ่ะครับ(แต่ละ เคสจะไม่เหมือนกันครับ) ที่แน่ๆ เกี่ยวกับกราวด์แน่นอนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:22:16 AM »
ถ้าปรีฮัมเนี่ยมันมีหลายสาเหตุมากๆครับ ถ้าเป็นไปได้จับหงายท้องโชว์ให้ดูหน่อยครับ เพราะเพื่อนๆจะได้ช่วยกันดูให้อะ
 clapping-1-2
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ