ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง tone ของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ  (อ่าน 7013 ครั้ง)

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
สงสัยเรื่อง tone ของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
« เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 01:37:15 PM »
การต่อโทนของกีต้าร์ไฟฟ้าคือการบายพาสความถี่สูงลงกราวนด์ใช่หรือไม่
ในกรณีที่ผู้เล่นเปิดโทนสุดตลอด ก็จะเหมื่อนเอา r ค่า 250k มาต่ออนุกรมกับ C ลงกราวนด์ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ fender

• Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
Re: สงสัยเรื่อง tone ของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 02:12:57 PM »
ถูกต้องครับ

โดยทั่วๆ ไป ค่า VR 250k ใช้ในกรณีที่ Pickup เป็นแบบ single coil และ VR 500k ในกรณีที่ Pickup เป็นแบบ Humbucker ครับ

แต่มียกเว้นพวก active pickup เช่น EMG และ Pickup พิเศษอื่นๆ เช่น noiseless

Re: สงสัยเรื่อง tone ของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 03:45:59 PM »
ตอนนี้ผมใช้กีต้าร์ แบบ 1 Passive PU แบบHumbucker 1 volume อยู่ แต่เสียงมันออกแหลมไปหน่อยเลยคิดว่าจะทำโทน แบบใส่ R แทนโวลุ่ม

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 04:00:13 PM »
กีต้าร์ทรงอะไรครับ และใช้ Pickup อะไรอยู่

ผมว่า การเปลี่ยน Pickup น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่า การเจาะกีต้าร์หรือเจาะปิคการ์ดเพิ่มนะครับ

และเราสามารถลดเสียงแหลม ที่แอมป์หรือเอฟเฟคได้นะครับ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 04:53:36 PM »
ทรงคล้ายๆ killer ครับ (สั่งทำ)  ใช้ PU ของ Real Tone (ของไทย)
จริงๆ แล้วผมอยากจะลองโมเล่นด้วยการเอา R ค่าสัก 330k- 470k มาต่ออนุกรมกับ C แล้วลงกราวนด์ที่โวลุ่มไปเลย
เพราะปกติก็ไม่ได้ใช้โทนอยู่แล้ว ลองเผื่อจะได้บุคลิกของ R กับ C มาเสริม แต่ไม่รู้จะดีหรือเปล่า เลยมาถามก่อนครับ
จุดอ่อนของระบบผมตอนนี้ผมว่าน่าจะมาจาก amp ครับ ใช้ Peavey rage 158 เสียงมันออกแห้ง ๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 05:19:10 PM »
 ให้เค้าทานน้ำผึ้งหน่อยครับ คอจะได้ชุ่มชื่นขึ้นเสียงจะได้ไม่แห้งแล้ง   [YL76]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 06:39:21 PM »
เสี่ยสั่งทำร้านไหนครับ  จะได้ไปสั่งบ้าง  แนะนำหน่อย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 06:55:29 PM »
Huaijorn Guitar ครับพี่ bodyมะม่วง topประดู่  [yellow-lol]

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:08:01 PM »
rage บุคลิกเสียงไปทางแข็งและแหลมอยู่แล้วนะครับ เนื่องจากดอกแค่ 8นิ้ว

Pickup ของคุณเรียวก็ ok นะครับ ไม่น่าจะมีปัญหา

ถ้าจะให้ดีขึ้น ผมว่าลองเปลี่ยนเป็นแอมป์ที่มีลำโพง 12 นิ้ว 1 ดอก หรือ 8 นิ้ว 2 ดอก น่าจะช่วย tonal balance ได้ดีครับ

ลองทำอย่างที่คิดมาก็ได้ครับ แต่กลัวว่าถ้าเอาไปใช้กับแอมป์ตัวอื่น เสียงมันจะไม่ใสนะครับ

กีต้าร์ทรงนี้ ต้องเล่นแนวโหดแน่นอน

ออฟไลน์ PIPO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
    • pipo tone
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 11:26:09 AM »
 [guitar1]
ผมมีเพื่อนรุ่นพี่อยู่ท่านหนึ่งเค้าเปิดร้านทำกีต้าร์ พี่เค้านิยมและใช้แต่ไม้ไทยทั้งร้าน ตั้งแต่ ไม้ขนุน ไม้มะม่วง ไม้ตะเคียน พี่เค้าบอกว่า ไม้ที่ขึ้นในบ้านเรามันเหมาะกับสภาพบ้านเราที่ร้อนชื้นไม่ต้องปรับสภาพให้มันอะไรมากมาย เค้าทำตั้งแต่ อูคูเลเล่ เบนโจ ซึง กีต้ารืโปร่ง กีต้าร์ไฟฟ้า เพรียบเลยครับ
ผมก็เป็นหนึ่งในหนูทดลองที่ได้ทดสอบกีต้าร์ ฝีมือพี่เค้าแทบทุกตัวที่พี่เค้าทดลองเอาไม้ไทยๆ มาทำ  ทำโทนบล็อกบ้าง เอาไม้นั่นไม้นี่มายัด เพื่อโทนเสียงที่ต่างๆกันออกไป เห็นมีชาวต่างชาติมา อุดหนุนหลายคนเลยครับ    โดยส่วนตัวเท่าที่ทดสอบ ไม้มะม่วงเสียงดีครับ  ่topประดู่ ก็เคยลองครับ
ประดู่ให้เสียงค่อนข้างแห้งแข็งๆ แห้งกร้าว ด้วยความแข็งและมวลหนาแน่นของเนื้อไม้ จึงนิยมนำมาทำเป็นเฟรทบอร์ด เพื่อความกังวาลและ SUSTAIN ที่ยาวเป็นกิโล 

หากเสียงแหลมที่ได้เกิดจากเสียงที่ดังผ่านจากตู้เพรียวๆ โดยไม่ผ่านเอฟเฟคหรือ อุปกรณ์ช่วยอื่นๆ เนื้อไม้และตู้กีต้าร์ มีส่วนสำคัญในเรื่องของเสียงครับ โดยส่วนมากแล้ว PU Humbuger ให้ย่านเสียงต่ำ มากกว่า PU Single อยู่แล้ว ผมว่าตู้อาจจะมีสวนทำให้เสียงมีย่างแหลมที่ฟังแล้วไม่ค่อยเข้าตากรรมการ ก็เป็นได้ครับ  แต่การต่อวงจรกีต้าร์แบบไม่มีโทน นั้น ก็อาจจะทำให้เสียงแหลมที่ผ่านเอ้าท์พุท นั้นผ่านออกไปแบบเต็มๆ  หากไม่อยากเจาะ ผมคิดว่า ใส่ VR กันฝุ่น หรือแบบเกือกม้า ก็น่าจะเข้าท่านะครับ  คือสามารถ ปรับค่าได้โดยไม่ต้องเจาะใส่ POTs น่าจะทำได้สะดวกกว่าแบบใส่ Resistor แบบค่า ตายตัวครับ [Tongue-11]

[fb-smiling]

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 01:48:27 PM »
จากการที่ลองเปลี่ยน R ผมพบว่ามันก็มีได้ มีเสีย R ค่ายิ่งมากเสียงยิ่ง bright เสียงคลีนนี่ผมชอบที่ 220k แต่พอมาเล่นเสียงแตกมันออกทึบไปหน่อย เลยเข้าใจว่าโทนมันต้องใช้โวลุ่มปรับค่าเพื่อความสมดุลของเสียง การใส่ R แบบค่าตายตัวจึงไม่อาจตอบสนองความต้องการที่หลากหลายได้
ลองคิดดูแล้วตอนที่สั่งกีต้าร์ตัวนี้ผมได้อิทธิพลมาจาก กีต้าร์ของ Chuck Schuldiner แบบว่าทางเดียวลงนรกไปเลย ไม่ต้องไปปรับที่โทน แต่พออายุเริ่มมากขึ้นก็อยากจะเสพอารมณ์ที่มันหลากหลายยิ่งขึ้น คิดว่าคงจบยาก แต่ตอนนี้ต้องจบที่ตัวเองก่อน  รอท่านเจ้าสำนัก จะได้มีแอมป์ที่สามารถ Reference ได้  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 01:50:11 PM »
 ไปเล่น อคูเลเล่ไป๊  [smile-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 02:03:17 PM »
นั่งนึกภาพตัวเองเล่นอคูเลเล่แล้วขำเลยพี่   [guitar-11]  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 02:27:51 PM »
 ถึงบอกให้ไปเล่นไง ผมว่ามันน่าจะเข้ากันได้ดี เลยเชียวหล่ะ ร้องเล่น ส่ายหัวด็อกแด๊ก ถ้าจะมันส์ [jump-11]  [joker11]