ผู้เขียน หัวข้อ: ความเหมือนที่แตกต่างของ แปรงปัดแผ่นเสียง  (อ่าน 6865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

แปรงปัดแผ่นเสียง แบบปัดแห้งมีให้เลือกใช้ในหลากหลายรูปแบบ
แต่แบบที่นิยมกันมาก จะเป็นแบบที่สามารถพับด้ามจับให้ปกปิดขนแปรงได้
ซึ่งข้อดีคือจะถนอมขนแปรงให้คงรูปอยู่เสมอ และในทุกครั้งที่ใช้ก็กางออกมาได้โดยง่าย
จับถนัดมือ พอดีกับลักษณะของนิ้วมือที่สอดลงไปในช่องว่างของด้ามจับ
ลดความเสี่ยงในขณะที่ปัดแผ่นเสียงซึ่งกำลังหมุนอยู่บนเครื่องเล่นได้เป็นอย่างดี   [huge-thumbs-up]

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ความเหมือนที่แตกต่างของ แปรงปัดแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:16:48 PM »

และเท่าที่กระผมได้ลองแปรงปัดแผ่นเสียงในแบบด้ามพับ
ซึ่งให้คุณภาพที่ดี ในราคาสมเหตุผล อีกทั้งมีความคงทนต่อการใช้งาน
AudioQuest จัดได้ว่าคุ้มค่าที่สุด  [happy-ears]
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของเนื้องานหรือวัสดุที่ใช้ทำ ผ่านการคิดและทดลองมาอย่างลงตัว
อย่างเช่น ขนแปรงทำมาจากเส้นใย carbon fibers ที่มีจำนวนมากกว่า 1 ล้านเส้น
มากพอที่จะพยุงแปรงเอาไว้ โดยที่ขนแปรงไม่บิดงอเสียรูป
อีกทั้งยังมีขนาดที่เล็กมากพอที่จะลงลึกถึงร่อง โดยไม่ทำลายผิวของแผ่นเสียงเลย
เนื่องจากความลื่นในหน้าสัมผัสของขนแปรงจะช่วยลดแรงเสียดทานที่กระทำต่อผิวของแผ่นเสียง
พร้อมทำหน้าที่ ลดไฟฟ้าสถิตย์ในแผ่นเสียงได้ดีอีกด้วย
สมกับที่ได้ Absolute Sound Editors’ Choice Awards 2007 – 2010  [calp-raccoon] [calp-raccoon] [calp-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ความเหมือนที่แตกต่างของ แปรงปัดแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:22:53 PM »
 [open-mouth-surprised] มันแหล่มแฮะ

แต่ของผมอันไหนหนอจำไม่ได้อ่ะครับ  [what11]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:43:11 PM »
ซื้อครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:45:54 PM »

ของคุณ ผึ้ง Clearaudio ครับพ้ม   [megaphone2](คุณผึ้ง มีแปรงของ Pro-Ject อยู่ก่อนแล้ว)
แปรงปัด Clearaudio ให้คุณภาพที่ดีมากเช่นกัน
ลักษณะและวัสดุทุกอย่างจะเหมือนกันแทบทั้งหมดกับแปรงของ AudioQuest
เพียงแต่ Clearaudio จะมีขนแปรงที่สั้นกว่าประมาณ 1 มม.
ด้ามจับให้ความมั่นคงที่ดีมากเช่นกัน แต่ราคาจะสูงมากกว่า AudioQuest  [OH]

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:48:18 PM »
ซื้อครับ

ขายไปหมดแล้วครับ พี่ นุ   [embarrassed] [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:54:29 PM »
ของผมยังดีอยู่เลยครับ เพราะไม่ค่อยได้ฟัง  [yellow-lol]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:56:27 PM »
 ผมใช้มั่วครับ อะไรก็ได้ที่คุณสมบัติดี ใช้หมดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 03:57:06 PM »

แปรงของ Pro-Ject จะมีลักษณะ เหมือนกับของ ACC ทุกประการ
ไม่ว่าจะเป็นขนแปรง หรือ ด้ามจับที่ถอดออกมาจากพิมพ์เดียวกัน  [what11] [what11] [what11]
แม้แต่ตำหนิทุกอย่างก็เหมือนกันทั้งหมด เพียงแต่คนละแบรนด์เท่านั้นเอง
คุณภาพพอใช้ได้ เนื่องจากขนแปรงมีจำนวนที่น้อยกว่ามาก อีกทั้งด้ามจับออกแบบมาไม่ค่อยมั่นคงนัก(เดือยที่ล๊อกค่อนข้างหลวม)
ซึ่งดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่เวลาใช้งานจริงจะมีแรงต้านจากผิวแผ่นเสียงจนสั่นให้รู้สึกได้
และจะไม่นิ่ง มั่นคง เท่าที่ควร แต่ราคาก็ย่อมเยาลงมาครับ  [shy_whistler] [shy_whistler] [shy_whistler]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2015, 08:42:57 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:02:17 PM »
ผมใช้มั่วครับ อะไรก็ได้ที่คุณสมบัติดี ใช้หมดครับ

กลัวพี่ ๆ เพื่อนๆ สงสัยอ่ะครับคุณ เล็ก ว่าแปรงเหมือนกันทำไมราคามันต่างกันต้อง 2-3 เท่าครับ  [what11]
เลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:04:10 PM »
ถามเลย ละกัน ผม ใช้ เอทิลแอลกอฮอ ชุบด้วย คอตต้อนบัด แล้ว เอาไปทำความสะอาด ปลายเข็ม โดย แปรง ย้อน มามี อันตรายไหมพี่ คราบ มันออก ดี เลยอ่ะ

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:16:08 PM »

แปรงในลักษณะนี้ เรียกว่า แปรงเปียก นะครับ
ใช้ควบคู่กับน้ำยาเช็ดแผ่น ควรหลีกเลี่ยงที่จะนำมาปัดแห้งกับแผ่นเสียงครับ 
เนื่องจากหน้าสัมผัสที่กว้างและแรงเสียดทานที่มากพอจะทำลายผิวของแผ่นเสียงให้เสียหายได้   [frightened-12]
อีกทั้งถ้ามีสิ่งสกปรกติดอยู่จะขูดกับแผ่นเสียงหรืออาจจะอัดลงไปในร่องของแผ่นเสียงได้ครับ
แต่ถ้าใช้ควบคู่กับน้ำยาเช็ดแผ่น น้ำยาจะลดแรงเสียดทานต่อผิวแผ่นครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:27:28 PM »
ถามเลย ละกัน ผม ใช้ เอทิลแอลกอฮอ ชุบด้วย คอตต้อนบัด แล้ว เอาไปทำความสะอาด ปลายเข็ม โดย แปรง ย้อน มามี อันตรายไหมพี่ คราบ มันออก ดี เลยอ่ะ

พี่ นุ เห็นปลายเข็มเป็นแผลสดเลยหรือครับ   3-2-1-raccoon
ไม่ควรใช้ครับพี่ นุ เนื่องจากปลายเข็มกับก้านเข็มยึดติดกันด้วยกาวครับ
แอลกอฮอล์ อาจทำให้กาวละลายจนหลุดออกมาได้ครับ
แต่ถ้าอยากทำความสะอาดปลายเข็ม ใช้ Onzow Zerodust ดีกว่าครับ
เป็นเจลทำความสะอาดปลายเข็ม เพียงนำมาแตะที่ปลายเข็ม 2-3 ครั้ง สิ่งสกปรกก็หลุดติดมาที่เนื้อเจล
อายุการใช้งานยาวนานด้วยครับ ถ้ามีสิ่งสกปรกติดอยู่มากคว่ำหน้าลง
นำน้ำอุ่นมาลูบปล่อยให้แห้งก็นำมาใช้ต่อได้ครับ อันเดียวคุ้มครับ
ฝาก็เป็นแว่นขยายด้วยครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:29:26 PM »
เสริมครับ แปรงแบบเปียก ควรถูวนไปตามแนวร่องแผ่นเสียง ไม่เช่นนั้นจะเกิดเป็นรอยเล็กๆ บนแผ่นได้ครับ ตอนเด็กๆขอพ่อลองมาแล้ว เป็นรอยคลายขนแมวลากเป็นทางเลย  [frightened-12]

[tig12]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:30:13 PM »
เดี๋ยว หาเครื่อง ตัวใหม่ ให้ได้ ก่อนนะครับ อีกไม่เกินเดือน จะ ขึ้นไปเหมา กับพี่ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:40:26 PM »
เดี๋ยว หาเครื่อง ตัวใหม่ ให้ได้ ก่อนนะครับ อีกไม่เกินเดือน จะ ขึ้นไปเหมา กับพี่ครับ
[

จริงอ่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีอะไรให้เหมาแร้ว   [YL76]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 04:40:41 PM »

กลัวพี่ ๆ เพื่อนๆ สงสัยอ่ะครับคุณ เล็ก ว่าแปรงเหมือนกันทำไมราคามันต่างกันต้อง 2-3 เท่าครับ  [what11]
เลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
แปรงพวกนี้มีคุณสมบัติทาง anti static ราคาจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของขนม้าที่นำมาใช้ครับ แต่ปัจจุบันมีการพัฒนาคุณสมบัติทาง นาโนเทคโนโลยีขึ้นมาใช้แทนวัสดุธรรมชาติจึงทำให้มีราคาถูกลงและดูดซับฝุ่นผงได้ดีโดยไม่ไปทำลายวัสดุที่สัมผัส แต่คุณสมบัติบางยี่ห้อก็อาจจะเทียบได้ แต่บางยี่ห้อก็ยังห่างกับวัสดุธรรมชาติ ตามราคาครับ เป๋าหนัก เป๋าเบาก็จัดกันตามอรรถภาพครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 11:55:38 AM »
ที่คุณเล็กได้กว่า ถูกต้องครับ ถึงต้องมีข้อห้ามในการใช้ไว้ว่า
ห้ามนำนิ้วมือไปจับขนแปรง และห้ามโดนน้ำด้วยครับ
The AudioQuest Brush has over a million conductive carbon fibers. They are small enough to get into the groove and their conductivity helps drain static charge. We don't provide a ground wire because it isn't needed. Static charge is high voltage, low amperage and is easily dissipated into the user's body. Unlike cleaners that must be used with a fluid, the AQ Record Brush is incapable of hurting your records.