ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 626610 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 12:48:24 AM »
ไฟบ้านวัดได้ 227-228v ครับ แล้วอีกอย่าง R บนบอดซับพรายปรกติมันร้อนรึเปล่าครับของผมมันอุ่นเกือบร้อนทั้งสองบอดเลย หม้อแปลงก็ร้อนครับ ยังไม่ได้ต่อบอดพาวเวอเลย

คราวหน้าเห็นเอา R dale ไปลดไฟ led อีก จะขายให้ราคาปกติ 18 บาทเลย   [no2]

อิ อิ R ตัวนี้ผมไม่ได้ใส่ และไม่มี LED ด้วย  ที่ Board Power ก็ไม่ได้ใส่  [roll]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 12:49:10 AM »
ของผมตอนนี้ก็ต่อลองฟังเพลงแล้วข้างนึงครับ เสียงโอเคเลย แต่ผมยังใช้กระเเสต่ำอยู่ เลยยังไม่เห็นศักภาพได้เต็มที่

ผมถามเรื่องการย้าย mosfet ให้มันเข้าคู่กันหน่อยครับ ตอนนี้ผมวัดไฟได้ดังนี้ครับ

ผมปรับไฟไว้ที่ 12V กว่าๆ

จากR 0.68 คู่แรกวัดไฟได้ 167.8mv = 0.1678v คำนวณกระแสได้ = 0.1678/0.34 = 0.4A

จากR 0.68 คู่ที่สองวัดไฟได้ 286.5 = 0.2865v คำนวณกระแสได้ = 0.2865/0.34 = 0.8A

จากR 0.47 คู่สามวัดไฟได้ 35mv = 0.035v คำนวณกระเเสได้ = 0.035/0.235 = 0.1A (ทำไมกระแสน้อยจัง)

จากR 0.47 คู่สี่วัดไฟได้ /274.1mv = 0.2741v คำนวณกระเเสได้ = 0.2741/0.235 = 1.16A

จากผลการวัด ผมควรสับคู่ยังไงดีครับ ให้กระเเสมันใกล้เคียงกันครับ ลักษณะนี้เหมือนมันมีตัวที่ทำงานหนักอยู่ใช่เปล่าครับ  [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 12:50:11 AM »
ครับพี่ [entreat-raccoon] ขอบคุณน้าๆครับ เดี๋ยวต่อบอดพาวเวอแล้วจะมารายงานครับ [res]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 12:58:51 AM »
ตัวคุมไฟ ตอนนี้คงไม่มีตังซื้ออะพี่ [pig90124] ส่วน 34 v ถ้าต่อแล้วไม่มีปัญหาก็ไม่เป็นไรครับไม่ซีเรียด  [yes-raccoon]ส่วนอุปกรณ์บนบอดไม่น่าจะต่อผิดครับ ไดโอดวัดไม่เป็น ซีรั่วก็วัดไม่เป็น แต่ถ้าต้องถอดมาวัดทูกตัวหละก็ [tremor-raccoon]
น่าจะลงรูปให้ชมบ้างจะได้ช่วยกันส่อง [roll-eyes]เผื่อฟลุ๊คอาจจะเจอจุดก็ได้ เพราะว่ามันผิดปกติจริงๆยังไม่มีโหลดไฟตกหายไป 3 V [pig90115]

แล้วอย่างของผมผิดปกติไหมครับป๋า  ยังไม่มี Load  ไฟออกจาก  Supply  หายไป 2  VDC  ครับ
ของน้าใช้หม้อกี่โวลครับ แล้วโวลหายไปเสียงปรกติดีรึเปล่า คือถ้าปรกติดี ผมก็จะได้ทำต่อเลยครับ

หม้อ 24-0 AC   ผมได้ไฟ  29.6  VDC   เข้าวงจร( ผ่าน Load  )    ผมเปิดเครื่องไว้ตั้งแต่คืนก่อนจนถึงตอนนี้  ก็ยังฟังรื่นหูปกติดีทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 01:17:49 AM »
ของผมตอนนี้ก็ต่อลองฟังเพลงแล้วข้างนึงครับ เสียงโอเคเลย แต่ผมยังใช้กระเเสต่ำอยู่ เลยยังไม่เห็นศักภาพได้เต็มที่

ผมถามเรื่องการย้าย mosfet ให้มันเข้าคู่กันหน่อยครับ ตอนนี้ผมวัดไฟได้ดังนี้ครับ

ผมปรับไฟไว้ที่ 12V กว่าๆ

จากR 0.68 คู่แรกวัดไฟได้ 167.8mv = 0.1678v คำนวณกระแสได้ = 0.1678/0.34 = 0.4A

จากR 0.68 คู่ที่สองวัดไฟได้ 286.5 = 0.2865v คำนวณกระแสได้ = 0.2865/0.34 = 0.8A

จากR 0.47 คู่สามวัดไฟได้ 35mv = 0.035v คำนวณกระเเสได้ = 0.035/0.235 = 0.1A (ทำไมกระแสน้อยจัง)

จากR 0.47 คู่สี่วัดไฟได้ /274.1mv = 0.2741v คำนวณกระเเสได้ = 0.2741/0.235 = 1.16A

จากผลการวัด ผมควรสับคู่ยังไงดีครับ ให้กระเเสมันใกล้เคียงกันครับ ลักษณะนี้เหมือนมันมีตัวที่ทำงานหนักอยู่ใช่เปล่าครับ  [res] [res] [res]
ไฟเข้าเท่าไหร่ครับ สองรูปแรกเห็นช็อต input ลงกราวด์ แต่สองรูปหลังเหมือนกำลังต่อฟังอยู่หรือเปล่า ตอนวัดช็อตอินพุทลงกราวด์  output ปล่อยไว้เฉยๆได้ครับ หรือ ถ้ามี dummy load ก็ใช้ได้ แล้ววัดมาให้ดูอีกรอบครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 01:27:33 AM »
เอามิเตอร์วัดคร่อม R 0.47 ที่วัดได้ 1.16A แล้วปรับลดลงมาก่อนครับแล้วดูว่า คู่ข้างๆที่วัดได้ 0.1A เพิ่มขึ้นมั้ย ถ้ายังห่างอยู่ให้สลับ mosfet M1 กับ M4 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 02:13:51 AM »
ตอนนี้ปรับ V ที่ตกคร่อม R0.47 คู่สุดท้าย ลงมาเหลือ 218.3mv = 0.2183/0.235 = 0.9A

V ที่ตกคร่อม R0.47 คู่ก่อนสุดท้าย เพิ่มมาเป็น 97.8mv = 0.0978/0.235 = 0.41A

V ที่ตกคร่อม R0.68 คู่สอง เพิ่มมาเป็น 306.9mv = 0.3069/0.34 = 0.9A

V ที่ตกคร่อม R0.68 คู่แรก ลดลงมาเป็น 159.1mv = 0.1591/0.34 = 0.46 A

V ที่วัดจะได้ = 17.5V

ไฟที่เข้าวงจรผ่านโหลดแล้ววัดได้ = 24V ครับ

อย่างนี้ต้องสลับ M1 กับ M4 หรือเปล่าครับ หรือต้องสลับยังไงครับ   [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 02:15:42 AM »
เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยทำต่อครับ พรุ่งนี้ต้องไปธุระกับพ่อตอนเช้า เดี๋ยวตื่นไม่ทัน ของคุณทุกๆท่านมากครับ  [res]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 05:15:10 AM »
 [tremor-raccoon]  ผมวัดไฟบ้านผม ทำไมได้ 260 V ครับ วัดหลายจุดในบ้าน มิเตอร์ผมเสียหรือ แต่ผมลองเอามิเตอร์ไปวัดค่า R 10k มันก็ได้ตรงนะครับ
ถึงว่าทำไมหม้อแปลงผมถึงได้ไฟสูงจัง 25vca ได้45 vdc เลยครับ  [tremor-raccoon]
ทำอย่างไรดี ผมคงต้องเอามิเตอร์ไปเช็คกับของคนอื่นว่าตรงกันหรือเปล่าแล้วครับ

จ๊ากวิ่งไปบ้านพี่แฟนคนละซอยไปวัด 300 v เลย [tremor-raccoon]  งานนี้มิเตอร์มีปัญหาชัวร์ คงได้เสียเงินอีกแล้ว

เลยลองแกะดูที่มิเตอร์เป็นถ่าย 9 V ก็เลยลองไปชื้อที่เซเว่นมาเปลี่ยนดู อ้าว ไฟกลับมาเป็น228-30 v เหมือนเดิม แล้วครับไม่ต้องเสียเงินชื้อมิเตอร์ใหม่เลย
แบบนี้ผมก็ต้องกลับไปปรับ แอมป์ผมใหม่อีกแล้วซิครับ เพราะวันก่อนคำนวนจากไฟ45vdc เลยครับ ค่ามันเคลื่อนไปเยอะเหมือนกันครับ

ก่อนเปลี่ยนถ่านวัดไฟถ่าน 1.5v ได้ไฟ 1.9 v พอเปลี่ยนถ่านมิเตอร์วัดใหม่เหลือ 1.6 v ครับ

ถ่านมิเตอร์หมดเร็วสงสัยผมใช้โหมดวัดให้มีเสียงบ่อยๆครับ

ยี่ห้อเดียวกับของคุณ tosa2k เลยครับแต่น่าจะคนละรุ่น ถ้ามีอาการวัดไม่แม่นแบบผมก็ลองเปลี่ยนถ่านดูนะครับใช้ถ่าน 9 V หรือว่าเขารู้กันหมดแล้วมีแต่ผมคนเดียวไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 06:36:03 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 07:06:50 AM »
อาการถ่านอ่อน ตัวหนังสือที่จอ Display จะส่ออาการให้เห็นเป็นอันดับแรก
บางทีอ่านไม่เข้มชัด, บางทีก็รวนเรติด ๆ ดับ ๆ

บางรุ่นที่จอ Display จะมีตัวบอก Batterry Low ไว้ด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 08:47:25 AM »
[tremor-raccoon]  ผมวัดไฟบ้านผม ทำไมได้ 260 V ครับ วัดหลายจุดในบ้าน มิเตอร์ผมเสียหรือ แต่ผมลองเอามิเตอร์ไปวัดค่า R 10k มันก็ได้ตรงนะครับ
ถึงว่าทำไมหม้อแปลงผมถึงได้ไฟสูงจัง 25vca ได้45 vdc เลยครับ  [tremor-raccoon]
ทำอย่างไรดี ผมคงต้องเอามิเตอร์ไปเช็คกับของคนอื่นว่าตรงกันหรือเปล่าแล้วครับ

จ๊ากวิ่งไปบ้านพี่แฟนคนละซอยไปวัด 300 v เลย [tremor-raccoon]  งานนี้มิเตอร์มีปัญหาชัวร์ คงได้เสียเงินอีกแล้ว

เลยลองแกะดูที่มิเตอร์เป็นถ่าย 9 V ก็เลยลองไปชื้อที่เซเว่นมาเปลี่ยนดู อ้าว ไฟกลับมาเป็น228-30 v เหมือนเดิม แล้วครับไม่ต้องเสียเงินชื้อมิเตอร์ใหม่เลย
แบบนี้ผมก็ต้องกลับไปปรับ แอมป์ผมใหม่อีกแล้วซิครับ เพราะวันก่อนคำนวนจากไฟ45vdc เลยครับ ค่ามันเคลื่อนไปเยอะเหมือนกันครับ

ก่อนเปลี่ยนถ่านวัดไฟถ่าน 1.5v ได้ไฟ 1.9 v พอเปลี่ยนถ่านมิเตอร์วัดใหม่เหลือ 1.6 v ครับ

ถ่านมิเตอร์หมดเร็วสงสัยผมใช้โหมดวัดให้มีเสียงบ่อยๆครับ

ยี่ห้อเดียวกับของคุณ tosa2k เลยครับแต่น่าจะคนละรุ่น ถ้ามีอาการวัดไม่แม่นแบบผมก็ลองเปลี่ยนถ่านดูนะครับใช้ถ่าน 9 V หรือว่าเขารู้กันหมดแล้วมีแต่ผมคนเดียวไม่รู้ครับ
------------
ความมัน เริ่มต้นขึ้นอีกครั้งแล้ว [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #731 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 08:55:46 AM »

มิเตอร์ยี่ห้อนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะไปซื้อมาวัดดูบ้างครับเสี่ย  Clean

« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 08:57:39 AM »
อาการถ่านอ่อน ตัวหนังสือที่จอ Display จะส่ออาการให้เห็นเป็นอันดับแรก
บางทีอ่านไม่เข้มชัด, บางทีก็รวนเรติด ๆ ดับ ๆ

บางรุ่นที่จอ Display จะมีตัวบอก Batterry Low ไว้ด้วยครับ
ไม่ได้สังเกตุเหมือนกันครับ ผมถึงว่าเวลาวัดโหมดเสียงๆมันจะติดๆดับๆ มันเหมือนกับว่าถ่านยังไม่หมดจนชัดเจน ก็เลยคิดไม่ถึงครับ
ถึงว่า ทำให้เข้าใจผิดว่าหม้อแปลงบางกอกทำไมมันแถม V มาให้เยอะมาก

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 09:26:12 AM »

ไม่ได้สังเกตุเหมือนกันครับ ผมถึงว่าเวลาวัดโหมดเสียงๆมันจะติดๆดับๆ มันเหมือนกับว่าถ่านยังไม่หมดจนชัดเจน ก็เลยคิดไม่ถึงครับ
ถึงว่า ทำให้เข้าใจผิดว่าหม้อแปลงบางกอกทำไมมันแถม V มาให้เยอะมาก
มิเตอร์รุ่นนี้เหมือนกับที่ผมใช้อยู่มันไม่ค่อยส่ออาการทางด้านดีสเพลย์ให้เห็นชัดๆว่าแบตอ่อน แต่มันจะออกอาการอย่างที่น้าเจอเลยครับ เจอมาแล้วเหมือนกัน  [heyheypig445]

« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 09:27:29 AM »
 มิเตอร์พวกนี้ส่วนใหญ่เวลาเพี้ยนก็กองไว้เลย เมื่อก่อนเคยใช้ตัวนึงพอเพี้ยนไม่รู้ว่าจะ cal. ที่ไหนสุดท้ายก็ต้องทิ้ง กัดฟันอีกนิดครับ หรือ อาจจะราคาพอๆกันก็ได้ ผมใช้ sanwa pocket PS8a เป็นรุ่นเก่าผลิตใน ญี่ปุ่น โชคชัยลดราคาอยุ่ประมาณ 900 ครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 10:11:55 AM »
ตัวคุมไฟ ตอนนี้คงไม่มีตังซื้ออะพี่ [pig90124] ส่วน 34 v ถ้าต่อแล้วไม่มีปัญหาก็ไม่เป็นไรครับไม่ซีเรียด  [yes-raccoon]ส่วนอุปกรณ์บนบอดไม่น่าจะต่อผิดครับ ไดโอดวัดไม่เป็น ซีรั่วก็วัดไม่เป็น แต่ถ้าต้องถอดมาวัดทูกตัวหละก็ [tremor-raccoon]
น่าจะลงรูปให้ชมบ้างจะได้ช่วยกันส่อง [roll-eyes]เผื่อฟลุ๊คอาจจะเจอจุดก็ได้ เพราะว่ามันผิดปกติจริงๆยังไม่มีโหลดไฟตกหายไป 3 V [pig90115]

แล้วอย่างของผมผิดปกติไหมครับป๋า  ยังไม่มี Load  ไฟออกจาก  Supply  หายไป 2  VDC  ครับ
ของเสี่ยเปิดมาจนจะพ้นเบิรน์แล้วคงไม่ต้องบอกมั้งว่าปกติหรือเปล่า laughhahaha

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 10:15:06 AM »

มิเตอร์รุ่นนี้เหมือนกับที่ผมใช้อยู่มันไม่ค่อยส่ออาการทางด้านดีสเพลย์ให้เห็นชัดๆว่าแบตอ่อน แต่มันจะออกอาการอย่างที่น้าเจอเลยครับ เจอมาแล้วเหมือนกัน  [heyheypig445]

อีกอย่างหนึ่งที่ส่ออาการ ถ้าวัดช๊อตด้วยการเข้าโหมดการฟังเสียง  ปี๊ด  เสียงจะเบา
ใช่เลย แบตเตอรี่หมดครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 10:57:19 AM »

อีกอย่างหนึ่งที่ส่ออาการ ถ้าวัดช๊อตด้วยการเข้าโหมดการฟังเสียง  ปี๊ด  เสียงจะเบา
ใช่เลย แบตเตอรี่หมดครับ

ของผมใช้แบบเข็มอยู่เลย....เสียงปี๊ด ดังเบาแล้วครับ
มิน่าเวลาปรับวัดค่าอาร์ค่าต่ำ ๆ Set ให้อยู่ 0 ไม่ได้

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 11:04:24 AM »
ตัวคุมไฟ ตอนนี้คงไม่มีตังซื้ออะพี่ [pig90124] ส่วน 34 v ถ้าต่อแล้วไม่มีปัญหาก็ไม่เป็นไรครับไม่ซีเรียด  [yes-raccoon]ส่วนอุปกรณ์บนบอดไม่น่าจะต่อผิดครับ ไดโอดวัดไม่เป็น ซีรั่วก็วัดไม่เป็น แต่ถ้าต้องถอดมาวัดทูกตัวหละก็ [tremor-raccoon]

แล้วอย่างของผมผิดปกติไหมครับป๋า  ยังไม่มี Load  ไฟออกจาก  Supply  หายไป 2  VDC  ครับ
ของน้าใช้หม้อกี่โวลครับ แล้วโวลหายไปเสียงปรกติดีรึเปล่า คือถ้าปรกติดี ผมก็จะได้ทำต่อเลยครับ

หม้อ 24-0 AC   ผมได้ไฟ  29.6  VDC   เข้าวงจร( ผ่าน Load  )    ผมเปิดเครื่องไว้ตั้งแต่คืนก่อนจนถึงตอนนี้  ก็ยังฟังรื่นหูปกติดีทุกอย่างครับ

หนาวหรือเสี่ย นอนเปิดเตาผิงด้วย

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 11:16:49 AM »
ในส่วนของหม้อ ผมใช้ 24 - 0 - 24 / 5A ปรับไบอัสไปที่ 1 แอมป์กว่าๆ ฮีตซิงค์ร้อนเป็นไอวูบวาบขึ้นมาตลอดเลยครับ แต่มีปัญหาอยู่อย่างคือ เสียบสัญญาณเข้าพร้อมกันไม่ได้ ร้องบรือๆ น่าจะเป็นเพราะผมใช้ 0 ร่วมกันทั้งสองข้าง แต่ลองเสียบสัญญาณเข้าฟังทีละข้างก็ปกติดีครับ

เดี๋ยวเย็นนี้ลองแยกหม้อจ่ายให้ข้างละหม้อ อาการน่าจะหายครับ ถ้าไม่หายสงสัยได้เสียตังค์  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #740 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 11:31:05 AM »
ในส่วนของหม้อ ผมใช้ 24 - 0 - 24 / 5A ปรับไบอัสไปที่ 1 แอมป์กว่าๆ ฮีตซิงค์ร้อนเป็นไอวูบวาบขึ้นมาตลอดเลยครับ แต่มีปัญหาอยู่อย่างคือ เสียบสัญญาณเข้าพร้อมกันไม่ได้ ร้องบรือๆ น่าจะเป็นเพราะผมใช้ 0 ร่วมกันทั้งสองข้าง แต่ลองเสียบสัญญาณเข้าฟังทีละข้างก็ปกติดีครับ

เดี๋ยวเย็นนี้ลองแยกหม้อจ่ายให้ข้างละหม้อ อาการน่าจะหายครับ ถ้าไม่หายสงสัยได้เสียตังค์  [tremor-raccoon]
ปัญหานี้ผมเคยเจอมาโลกจะแตกครับแก้ทุกอย่างก็ไม่หาย จนเป็นคำถามจี่ฮัมที่ร้อนแรงมากๆ และปัญหานี้ไม่ได้เจอกับผมคนเดียวมือเซียนภาคตะวันออกก็เจอ กว่าจะแก้ได้คือแยกหม้อ แยกกราวด์ออกจากกันจบข่าวเลยหายฮัมเป็นปลิ้ดทิ้งเลยครับ ตอนทำ 3886 ขนาน 3 จนผมไปถามที่ htg มีคนแนะนำให้ผมแยกกราวด์ออกจากกัน ไม่ใช้กราวด์ร่วมกัน หายทันทีครับ
ตั้งแต่นั้นมาผมขอใช้แบบ่แยกกราวด์ออกจากกันเด็ดขาดเลย
อย่างล่าสุดผมทำ 3875  3886 แยก 2 หม้อไม่ฮัมแต่พอต่อกราวด์ลงกล่องถึงกันฮัมทันที เลยไม่ต้องลงกราวด์แท่นเลย แต่ลงกราวด์ IEC ไว้แทน

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 12:59:44 PM »
ได้การละ  [enjoy-raccoon]  ลองแยกหม้อแล้วปรับไบอัส ใหม่อีกทีดีกว่า ขอบคุณอาจารย์คลีนที่แนะนำครับ  [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 01:15:52 PM »
มิเตอร์พวกนี้ส่วนใหญ่เวลาเพี้ยนก็กองไว้เลย เมื่อก่อนเคยใช้ตัวนึงพอเพี้ยนไม่รู้ว่าจะ cal. ที่ไหนสุดท้ายก็ต้องทิ้ง กัดฟันอีกนิดครับ หรือ อาจจะราคาพอๆกันก็ได้ ผมใช้ sanwa pocket PS8a เป็นรุ่นเก่าผลิตใน ญี่ปุ่น โชคชัยลดราคาอยุ่ประมาณ 900 ครับ

เทส...ค่าวัด ให้ ...ดูครับ พอดีมีไว้ ทั้งสองแบบ  

ถ้าต้องใช้ค่าในจุดที่ น่าเชื่อถือได้หน่อย / ผมจะใช้ ตัว sanwa pocket PS8a   เป็นหลัก

โดยเฉพาะ ตัว r รุ่นเก่าโบราณ... ค่าจะเพี้ยนจากค่าที่พิมพ์ เหมือนกันพอสมควร

....ผมจะยึดค่าที่วัดได้ เป็นหลัก....ไว้ก่อน ในการนำมาใช้งาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 02:10:27 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 02:01:52 PM »
ถ้ามีกำลังทรัพย์ และต้องการใช้งานจริงจัง แนะนำพวกเครื่องมือวัดที่ทำมาดีๆ อย่าง Sanwa Kyoritsu Hioki Agilent Fluke ครับ
ถ้าไม่ตก ไม่กระแทก ไม่วัดผิดโหมดจังๆ หรือปล่อยจนถ่านเน่าแล้วล่ะก็ พวกนี้ใช้นานจนลืมล่ะครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 05:32:45 PM »
ผมงงอีกแล้วครับ ก่อเรื่องสงสัยให้โดนดุอีกแล้วครับ ผมวัดไฟที่บอรด์ได้ 34.5 

ทดลองปรับไฟลดลงเหลือ 11.25 ตามภาพ

R0.68 คู่ที่ 1

R0.68 คู่ที่ 2

R0.47

R0.47

ทำไมค่ามันใกล้เคียงกันกว่าที่ผมดันไฟสูงเกินครึ่งครับ   ผมทำผิดพลาดตรงไหนอีกครับ ผมดันไฟสูง 20 v ค่าระหว่าง R0.68 ผมห่างกันเยอะมาก

เอาอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะอะไรปรับไฟต่ำลงค่าไบอัสกับใกล้เคียงกันมากขึ้น ผมปรับผิดหลักการหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 05:49:09 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 06:01:51 PM »
ทดลองลดไฟลงอีกจนเหลือ 10 v มันน้อยมากแล้วใช่ไหมครับ

R 0.68 คู่ 1

R0.68 คู่2

0.47

0.47

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับถ้าผมปรับผิดผมจะได้ปรับกลับไปครับ ตอนนี้ผมก็ทดลองฟังเสียงอยู่ครับ แต่ฟังข้างเดียวครับ วัด2 ข้างก็ได้ค่าเท่าๆกันแบบนี้ครับ

ไฟ 10 V มันน้อยเกินไปที่จะทำงานแล้วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 06:03:20 PM »
ไฟ DC จ่ายให้บอร์ดกี่โวลท์ครับน้าคลีน

« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 06:04:23 PM »
ไฟ DC จ่ายให้บอร์ดกี่โวลท์ครับน้าคลีน

34.5 vdc ครับหม้อ 25vac ครับ

ทำไมของผมไม่เหมือนชาวบ้านเขาอีกแล้วครับปรับไฟยิ่งสูง มอสเฟสยิ่งไม่แม็ทมากขึ้น แต่ปรับไฟลดลงมอสเฟสกับดันแม็ทกันมากขึ้น มันผิดปกติอะไรหรือเปล่ารบกวนขอตำแนะนำก่อนจะพังครับ

วันนี้ท่าน ส.ส หายไปไหนครับไม่มาช่วยประท้วงแนะนำประธานเลยครับ  ประธานกำลังว่าทำผิดอะไรอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 06:21:34 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 06:21:02 PM »

ทำไมของผมไม่เหมือนชาวบ้านเขาอีกแล้วครับปรับไฟยิ่งสูง มอสเฟสยิ่งไม่แม็ทมากขึ้น แต่ปรับไฟลดลงมอสเฟสกับดันแม็ทกันมากขึ้น มันผิดปกติอะไรหรือเปล่ารบกวนขอตำแนะนำก่อนจะพังครับ

เสี่ย ช่วยถ่ายรูปมิเตอร์ ขณะวัดไฟ AC  และไฟDC  ที่บอร์ด Supply  ใหผมดูหน่อยครับ 

« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 06:26:51 PM »

เสี่ย ช่วยถ่ายรูปมิเตอร์ ขณะวัดไฟ AC  และไฟDC  ที่บอร์ด Supply  ใหผมดูหน่อยครับ 

ผมวัดให้ดูแบบนี้ก็แล้วกันครับ ไฟ AC ผมปิดกล่องหม้อแปลงไปแล้วครับ
ไฟอีกเส้นต่อร้องเพลงอยู่ครับ

เพื่อเป็นการยืนยัน ว่าวัดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 06:35:46 PM โดย cleaning »