ผู้เขียน หัวข้อ: คำสั่งด่วน ! ? - Project I Amplifier  (อ่าน 34586 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: คำสั่งด่วน !
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 02:15:54 PM »
เราว่าเราขับรถดีระวังไม่ประมาทอย่างดีแล้วนา คนอื่นมาจิ่มเราซะฉิบ ฟาดเคราะห์ไปครับเสี่ยรุ่ง [cute-3d-smiling]

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 03:10:28 PM »
พึ่งมาเห็น  [roll-eyes] น้ารุ่งปลอดภัยนะครับน้า  ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ขับรถระมัดระวังกันมากขึ้นนะครับ เจอบ่อยครับ ประเภทหยุดกึกทันทีเนี่ย อันตรายกับคันข้างหลังมากเลยครับ  [tremor-raccoon]

[res] มิเป็นไรครับ
 ข้อมูลหม้อมาแล้ว จัดกันตามกำลังโอที  [roll]
ราคาหม้อแปลง EI   0-230 : 0-29-33-35 vac/5A

1.ถ้าพันแบบเหล็กธรรมดา หม้อแปลงลูกละ 800 บาท หม้อแปลงสูง3.2นิ้ว กว้าง3.8นิ้ว แกนเหล็กหนา8ซม.
2.เหล็กนอกตัวละ 1000บาทครับ หม้อแปลงสูง3.2นิ้ว กว้าง3.8นิ้ว แกนเหล็กหนา7ซม. ขนาดต่างกันไม่เยอะครับ ทำเหล็กนอกแอมป์จะเกินไปเยอะหน่อยครับ ส่วนเหล้กธรรมดาแอมป์ก็เกินมานิดนึงแล้วด้วยครับ
น้ารุ่งครับ รับฝากสั่งไหมครับ เอาด้วย 2 ลูก

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 04:45:47 PM »
พึ่งมาเห็น  [roll-eyes] น้ารุ่งปลอดภัยนะครับน้า  ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ขับรถระมัดระวังกันมากขึ้นนะครับ เจอบ่อยครับ ประเภทหยุดกึกทันทีเนี่ย อันตรายกับคันข้างหลังมากเลยครับ  [tremor-raccoon]

[res] มิเป็นไรครับ
 ข้อมูลหม้อมาแล้ว จัดกันตามกำลังโอที  [roll]
ราคาหม้อแปลง EI   0-230 : 0-29-33-35 vac/5A

1.ถ้าพันแบบเหล็กธรรมดา หม้อแปลงลูกละ 800 บาท หม้อแปลงสูง3.2นิ้ว กว้าง3.8นิ้ว แกนเหล็กหนา8ซม.
2.เหล็กนอกตัวละ 1000บาทครับ หม้อแปลงสูง3.2นิ้ว กว้าง3.8นิ้ว แกนเหล็กหนา7ซม. ขนาดต่างกันไม่เยอะครับ ทำเหล็กนอกแอมป์จะเกินไปเยอะหน่อยครับ ส่วนเหล้กธรรมดาแอมป์ก็เกินมานิดนึงแล้วด้วยครับ

น้ารุ่งครับ รับฝากสั่งไหมครับ เอาด้วย 2 ลูก

ผมสั่งไปแล้วซิครับ หากต้องการสั่งกลัวโทรไม่รู้เรื่อง สมัครแล้วตั้งกระทู้สั่งเลยก็ได้ครับ

http://www.un-soundsales.com/board/index.php?board=156.0

อันนี้ของผม ก็อบไปวางก็ได้ ครับ มีส่งทาง NTC ได้ด้วย ค่าส่งถูกมาก  [yellow-lol]

http://www.ntc.co.th/index.php?type=home/branch_info

EI   0-230 : 0-24-29-33-35 vac/5A  แบบขั่วบัดกรี
พันแบบเหล็กธรรมดา หม้อแปลงสูง3.2นิ้ว กว้าง3.8นิ้ว แกนเหล็กหนา8ซม.

• Emergency :[img width=800 height=600]
Re: คำสั่งด่วน ! ? - Project I Amplifier
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 05:04:23 PM »
คำสั่งด่วน เสร็จไปแล้ว นั้นคือ คำสั่งที่ 2  [yellow-lol] [yellow-lol]

จากนี้ไปจะลุยคำสั่งที่ 3 ? - Project I Amplifier

เพราะหม้อมาแล้วจะได้ร่างแบบกล่องสักทีเพราะกลัวว่ามันจะมาใหญ่เกินที่คิด แต่ก็คิดไม่พลาด ใหญ่มาก  [yellow-lol]

ด้านบน

ด้านข้าง สูงแต่ 80mm เอง  [yellow-lol]

Sink สูงกว่า 2 mm [dizzy-smiley]

บอกว่าขอ 230V แต่ได้มาแค่ 220V  [mute-watermelon]  ยังไม่ได้ลอง ขอให้ปั๊มเลขผิดด้วยเทอญ สาธุ!

โดยรวมแล้ว แอมป์ ใหญ่ๆ ตัวหนึ่งทีเดียว หรือจะทำ 2 กล่อง  [puzzled]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: คำสั่งด่วน ! ? - Project I Amplifier
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 05:40:24 PM »
นี่ถ้าลูกเดียว2ขดจะใหญ่ขนาดใหน่เนี่ย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 06:38:15 PM »
 ยาวกว่าอีกนิดนึงไม่มากครับพอที่วางขวางได้ จะเหลือพื้นที่ด้านลึกเยอะกว่าของผมเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ไปเอาเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 06:46:46 PM »
เดี๋ยวไปหาดูซิ้ง คอมพิวเตอร์บ้างดีกว่า ใช้ข้างล่ะ 5 ตัว น่าจะโอเค ถ้าต่อราคาได้ซัก 30-40 บาทต่อตัว ก็แจ่มเลย ตกแค่ 3-400 บาท แล้วหาซิ้งฉาก อีก 1-200บาท ไม่รู้จะเอาอยู่มั๊ย [puzzled] [puzzled] [puzzled]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 01:22:18 PM »
เดี๋ยวไปหาดูซิ้ง คอมพิวเตอร์บ้างดีกว่า ใช้ข้างล่ะ 5 ตัว น่าจะโอเค ถ้าต่อราคาได้ซัก 30-40 บาทต่อตัว ก็แจ่มเลย ตกแค่ 3-400 บาท แล้วหาซิ้งฉาก อีก 1-200บาท ไม่รู้จะเอาอยู่มั๊ย [puzzled] [puzzled] [puzzled]

ตลาดสตาร์มีเยอะครับท่าน   [fb-smiling]

พี่เล็กว่างทำกล่องยังครับ ทำแบบนี้ได้บ่อ้าย [yellow-lol] [yellow-lol]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2013, 01:53:53 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 01:31:53 PM »

ตลาดสตาร์มีเยอะครับท่าน   [fb-smiling]

พี่เล็กว่างทำกล่องยังครับ ทำแบบนี้ได้บ่อ้าย [yellow-lol] [yellow-lol]

จัดเต็มอีกแล้วครับเสี่ย [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 03:46:25 PM »
งามหลาย [huge-thumbs-up]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 03:46:58 AM »
uote author=Mr.so nE link=topic=14668.msg203496#msg203496 date=1373359585]
งามหลาย [huge-thumbs-up]
[/quote]

[0002053E]

ได้ ฉากมาแล้วหน้ากว้าง 2 นิ้ว สั่งตัดยาว 28.6mm 2 ท่อน 150 บาท  [yellow-lol] [yellow-lol]

ได้ C มาแล้ว อย่ารอรี ลุย......

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 07:50:36 AM »
อลูฉากเหมือนผมเลยครับ แต่ผมยังหาซิ้งไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 08:28:51 AM »
ฉากล่ำดีแท้ [fb-smiling]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:44:48 AM »
ฉาก แนะนำความหนาอย่าต่ำกว่า 5 มม ไม่อย่างนั้น มอสเฟสกระจุย
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:45:38 PM »
แผ่นระบายความรัอน ฉากข้างละแผ่น เพียงพอแล้วใช่ไหมครับ
ผมจะได้ทำตามบ้างครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:49:58 PM »
ต้องนำไปยึดกับ ซิงค์ อีกทีนึงครับ
ของน้ารุ่งใช้ Sink ของ CPU ข้างละ 5 ตัวครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 10:33:29 PM »
ต้องนำไปยึดกับ ซิงค์ อีกทีนึงครับ
ของน้ารุ่งใช้ Sink ของ CPU ข้างละ 5 ตัวครับ

พี่ไม่ใหญ่ มาเห็นแล้วครับว่าไม่เพียงพอต่อพลังความร้อนของ มอสเฟต ต้องหาใหญ่กว่านี้อีกครับ

ประมาณนี้

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 06:40:23 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol]  ไปเจือนมาแล้ว หน้ากว้างเกิน เอาออกไป 3 หุน ความร้อนน่าจะไปถึง sink เร็วขึ้น

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 08:23:36 PM »
เลื่อยมือได้เนียนจริงๆ [enjoyment]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 08:49:33 PM »
ฉาก 2 นิ้ว สมควรเลื่อยออกเหรอครับ ผมไปหามาได้ก็เป็น 2 นิ้วเหมือนกันเลยครับ  [puzzled] 

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 11:37:58 PM »
เลื่อยมือได้เนียนจริงๆ [enjoyment]

เรียนโลหะพื้นฐานตอน ปวช. ได้ใช้แล้ว

ฉาก 2 นิ้ว สมควรเลื่อยออกเหรอครับ ผมไปหามาได้ก็เป็น 2 นิ้วเหมือนกันเลยครับ  [puzzled] 

พอดีหาขนาดนิ้วครึ่งหนาไม่ได้ หน้ามันกว้างมากก็เลยเอาออกซะนิดหนึ่ง   [YL76]

แล้วก็ยึดแบบพี่เล็กเอาด้านที่อักน็อตกับ Sink ไว้ด้านล่างจะได้ขันสะดวกครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 12:06:42 AM »
[yellow-lol] [yellow-lol]  ไปเจือนมาแล้ว หน้ากว้างเกิน เอาออกไป 3 หุน ความร้อนน่าจะไปถึง sink เร็วขึ้น

ยิ่งเอาออกก็ยิ่งช้าดิครับ ไม่ต้องใช้หลักการ heat transfer มาคิดเลยครับ พื้นที่หน้าสัมผัสน้อย (surface area) การแลกเปลี่ยน ส่งผ่านความร้อนก็น้อยตามไปด้วยซิครับ  [dizzy-smiley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 12:55:24 AM »

ยิ่งเอาออกก็ยิ่งช้าดิครับ ไม่ต้องใช้หลักการ heat transfer มาคิดเลยครับ พื้นที่หน้าสัมผัสน้อย (surface area) การแลกเปลี่ยน ส่งผ่านความร้อนก็น้อยตามไปด้วยซิครับ  [dizzy-smiley]

ใช่ครับ แต่ mosfet ของเราไม่ได้แปะบน Heatsink โดยตรง ของเรามีระยะทางการส่งผ่านร้อน นั้นคือ ระยะ mosfet กับ heatsink x ความหนาของฉาก เราเพิ่มความหนาฉากไม่ได้ เราก็ลดระยะ ทางลง

[puzzled]  ผมกลับมองว่า ฉากที่ส่งผ่านความร้อนมาจาก mosfet และต้องส่งผ่านไปให้ sink เร็วที่สุด นั้นคือความร้อนมันจะผ่าน ฉากที่มีระยะห่าง ตรงหัว mosfet กับฉากแนวตั้งเพื่อระบายไปให้ Sink
ซึ่งความร้อนจะสะสมตรงแถบสีแดง เพื่อจะส่งผ่านไประบายออก

ผมจึงขยับ mosfet ไปเข้าใกล้ ฉากแนวตั้งให้มากที่สุดเพื่อความร้อนตรงหลัง mosfet จะส่งไปเร็วที่สุด และกลับฉากแนวตั้งลงข้างล่าง แถบสีแดงจะเล็กลง นั้นคือระยะของความร้อนระบายไปสู่ Heatsink สั้นลง ระบายความร้อนได้เร็วขึ้น

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 01:05:31 AM »
ของผมก็ยื่นห่างเหมือนของเสี่ยรุ่งเลยอ่ะ  [sory2]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 01:06:13 AM »
 ตรงนั้นน่าจะเป็นพื้นที่ที่มีความร้อนสูงสุด แต่ไม่ใช่พื้นที่แลกเปลี่ยนความร้อนครับ พื้นที่ที่แลกเปลี่ยนความร้อนจะเป็นพื้นที่ที่แปะอยู่กับซื้งค์ครับ เพราะตัวฉากเองจะถูกติดตั้งอยู่ภายในไม่มีการระบาย(ไม่สามารถระบายความร้อนด้วยตัวของมันเอง) มีแต่ความร้อนสะสมจากอุปกรณ์ ดังนั้นจุดที่มีการแลกเปลี่ยนความร้อนจึงควรจะต้องอยู่อีกด้านนึงของฉาก ซึ่งตัวฉากเองจะทำหน้าที่ การนำพาความร้อน ( convection ) ผ่านไปสู่ซิ้งค์ซึ่งมีการแลกเปลี่ยนความร้อนกับอากาศภายนอก ดังนั้นถ้ามีพื้นที่สัมผัสกับฉากน้อยการส่งผ่านเพื่อนแลกเปลี่ยนความร้อนก็จะช้าและ น้อยตามพื้นที่สัมผัสครับ  เหมือนกับเครื่องยนต์ที่เป็นจุดที่มีความร้อนสูงสุด แต่จุดแลกเปลี่ยนความร้อนคือหม้อน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2013, 01:10:40 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 01:17:56 AM »
ตรงนั้นน่าจะเป็นพื้นที่ที่มีความร้อนสูงสุด แต่ไม่ใช่พื้นที่แลกเปลี่ยนความร้อนครับ พื้นที่ที่แลกเปลี่ยนความร้อนจะเป็นพื้นที่ที่แปะอยู่กับซื้งค์ครับ เพราะตัวฉากเองจะถูกติดตั้งอยู่ภายในไม่มีการระบาย(ไม่สามารถระบายความร้อนด้วยตัวของมันเอง) มีแต่ความร้อนสะสมจากอุปกรณ์ ดังนั้นจุดที่มีการแลกเปลี่ยนความร้อนจึงควรจะต้องอยู่อีกด้านนึงของฉาก ซึ่งตัวฉากเองจะทำหน้าที่ การนำพาความร้อน ( convection ) ผ่านไปสู่ซิ้งค์ซึ่งมีการแลกเปลี่ยนความร้อนกับอากาศภายนอก  เหมือนกับเครื่องยนต์ที่เป็นจุดที่มีความร้อนสูงสุด แต่จุดแลกเปลี่ยนความร้อนคือหม้อน้ำ

[huge-thumbs-up]  แสดงว่าผมจะลดระยะความร้อนสะสม และลดระยะ การนำพาความร้อน ให้สั้นลง ก็อาจจะไม่มีประโยชน์   [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 01:25:05 AM »
ก็มีครับ แต่คงไม่เท่ากับพื้นที่ที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนความร้อนจริงๆ  ถ้าความร้อนเดินทางมาถึงพื้นที่แลกเปลี่ยนเร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งดี เป็นความเร็วในการนำพาความร้อนครับ มันก็จะสัมพันธ์และสนับสนุนกัน แต่ในทางตรงกันข้าม ถ้าซิ้งค์ที่ใช้ไม่มีประสิทธิภาพ (Fin) ระบายความร้อนได้ไม่ดีพอก็จะเกิดความร้อนสะสมได้เช่นกัน และ อุณหภูมิก็จะสูงกว่าตัวที่มีพื้นที่แลกเปลี่ยนความร้อนน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2013, 01:52:19 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 01:29:46 AM »
ของผมก็ยื่นห่างเหมือนของเสี่ยรุ่งเลยอ่ะ  [sory2]

เสียงเป็นไงบ้างเสี่ยเผามาหลายคืนแล้ว หากล่องได้หรือยัง  [guitar-watermelon]

ก็มีครับ แต่คงไม่เท่ากับพื้นที่ที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนความร้อนจริงๆ  ถ้าความร้อนเดินทางมาถึงพื้นที่แลกเปลี่ยนเท่าไหร่ก็ยิ่งดี เป็นความเร็วในการนำพาครับ มันก็จะสัมพันธ์และสนับสนุนกัน แต่ในทางตรงกันข้าม ถ้าซิ้งค์ที่ใช้ไม่มีประสิทธิภาพ (Fin) ระบายความร้อนได้ไม่ดีพอก็จะเกิดความร้อนสะสมได้เช่นกัน และ อุณหภูมิก็จะสูงกว่าตัวที่มีพื้นที่แลกเปลี่ยนความร้อนน้อยครับ

ขอบคุณครับ หลายท่านคงตัดสินใจได้ว่าเลื่อยให้เหนื่อยทำไม  [crying-watermelon]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 07:58:05 AM »

เสียงเป็นไงบ้างเสี่ยเผามาหลายคืนแล้ว หากล่องได้หรือยัง  [guitar-watermelon]

ก็มีครับ แต่คงไม่เท่ากับพื้นที่ที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนความร้อนจริงๆ  ถ้าความร้อนเดินทางมาถึงพื้นที่แลกเปลี่ยนเท่าไหร่ก็ยิ่งดี เป็นความเร็วในการนำพาครับ มันก็จะสัมพันธ์และสนับสนุนกัน แต่ในทางตรงกันข้าม ถ้าซิ้งค์ที่ใช้ไม่มีประสิทธิภาพ (Fin) ระบายความร้อนได้ไม่ดีพอก็จะเกิดความร้อนสะสมได้เช่นกัน และ อุณหภูมิก็จะสูงกว่าตัวที่มีพื้นที่แลกเปลี่ยนความร้อนน้อยครับ

ขอบคุณครับ หลายท่านคงตัดสินใจได้ว่าเลื่อยให้เหนื่อยทำไม  [crying-watermelon]

เสียงตัวนี้กำลังเข้ากันกับลำโพง Wavecor6   ดีทีเดียวเลยครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 09:26:03 AM »
เมื่อวันอาทิตย์ไปเอาหม้อที่สั่งพันไว้ที่บ้านหม้อพลาซ่า เจอ อาแปะ สมาชิกเว็บคนนึงกำลังก้มๆเงยๆ เลือกซี ร้านคนสวยใต้บันไดทางขึ้นอยู่ เลยสะกิด มีสะดุ้งด้วย ทักทายกันเล็กน้อยก่อนจะแยกทางกันไป [happy-dreaming]