ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 727843 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdoi1963

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
ลองปล่อยไฟเข้า บอร์ด ซัพพลาย ครับ
วัดไฟที่ B+ กับ 0 ได้ไฟ 60 v , วัดไฟที่ ซี 47 uf ได้ 16 v
วัดไฟที่รีเลย์ ได้ 9 v คงต้องปรับ Rx ใช้ค่าเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะได้ไฟ
12-13 v ครับ รบกวนขอคำชี้แนะอีกแล้วครับ...หรือว่าใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
สงสัยเรื่องกราวด์ครับ....
มีจุดเดียวใช่มั้ยครับ จาดบอร์ดซัพพลาย ลงตัวถัง..ตามวงจร
จากจุดนี้เอาไปลงสาย E ของไฟ 220 V ได้มั้ยครับ..ขอบคุณหลายๆ

ใช่ครับ ดึงกราวด์จากบอร์ด Power supply ลงกราวด์ตัวถังแค่จุดเดียว ส่วนสาย E ของไฟบ้าน ผมไม่อยากให้ต่อกับระกราวด์ของวงจร มันมักจะมีปัญหาเรื่อง Noise return และ Ground loop ตามมาทีหลัง (เอาไว้มีเวลาผมจะเขียนเรื่องระบบไฟและกราวด์ให้อีกทีนะครับ)

แต่ถ้าอยากจะต่อกราวด์เข้ากับสายดิน (E) จะต้องเลือกจุดลงกราวด์ตัวถังให้ห่างจากแผงวงจรสักหน่อย เอาใกล้ๆกับขั้ว IEC แต่ต้องไม่ห่างจากบอร์ด Supply มากนัก ...... การต่อกราวด์ลักษณะนี้เสี่ยงกับเสียงฮัมอยู่เหมือนกัน หากปรีแอมป์ที่ต่อด้วยมีระบบกราวด์ไม่ดีพอ

มาสนับสนุน ที่คุณ Sansirn กล่าวไว้ว่าการต่อสายดิน (Earth) ไม่ควรต่อกับจุดเดียวกับที่ลงกราวน์ของวงจร
จากรูป เป็นปรี โอ๊บ โอ๊บ ที่อยู่บนแท่นทดลองซึ่งเป็นแผ่นอคิริค และมีฉากอลูมิเนียมเป็นตัวยึด ผมได้เอากราวน์วงจรมาลงไว้ตรงจุดนี้

ในขณะเดียวกัน ผมได้ต่อสายดิน (E) จาก IEC สายสีเหลืองมาลงตรงจุดนี้ด้วย
ผลปรากฏว่า มีอาการจี่เป็นระยะ ๆ ส่งผลให้ได้ยินชัดเจนทีเดียว แต่พอปลดสายดินออกกลับเงียบสนิทครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ลองปล่อยไฟเข้า บอร์ด ซัพพลาย ครับ
วัดไฟที่ B+ กับ 0 ได้ไฟ 60 v , วัดไฟที่ ซี 47 uf ได้ 16 v
วัดไฟที่รีเลย์ ได้ 9 v คงต้องปรับ Rx ใช้ค่าเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะได้ไฟ
12-13 v ครับ รบกวนขอคำชี้แนะอีกแล้วครับ...หรือว่าใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
ถ้าให้ง่ายสุดลองลดค่า Rx ลงเท่าตัวครับ (เอาค่าเดิมอีกตัวขนานเข้าไป ก็ได้ผลเหมือนกันครับ) [good]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11

พี่ tom1963 จัดตามที่น้า audiomania แนะนำก็ได้ หรือจะลองคำนวณเล่นๆ สนุกๆ ก็ตามลิ้งค์ข้อที่ 5 อ่ะครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.msg3094#msg3094

มาสนับสนุน ที่คุณ Sansirn กล่าวไว้ว่าการต่อสายดิน (Earth) ไม่ควรต่อกับจุดเดียวกับที่ลงกราวน์ของวงจร
จากรูป เป็นปรี โอ๊บ โอ๊บ ที่อยู่บนแท่นทดลองซึ่งเป็นแผ่นอคิริค และมีฉากอลูมิเนียมเป็นตัวยึด ผมได้เอากราวน์วงจรมาลงไว้ตรงจุดนี้

ในขณะเดียวกัน ผมได้ต่อสายดิน (E) จาก IEC สายสีเหลืองมาลงตรงจุดนี้ด้วย
ผลปรากฏว่า มีอาการจี่เป็นระยะ ๆ ส่งผลให้ได้ยินชัดเจนทีเดียว แต่พอปลดสายดินออกกลับเงียบสนิทครับ
[/quote]

ปรีโอ๊บ โอ๊บ ของน้า Alcohol ใช้ไอซีตัวเก่งจากน้า create หรือเปล่า แล้วเสียงโดนใจไหมครับ

ปรีโอ๊บ โอ๊บ ของน้า Alcohol ใช้ไอซีตัวเก่งจากน้า create หรือเปล่า แล้วเสียงโดนใจไหมครับ
[/quote]

IC ตัวที่เห็นนี้ได้มาจากบ้านหม้อครับ

พูดถึงบุคลิกเสียง ของปรีตัวนี้มาในโทนอบอุ่น เสียงกลางมีมวลที่อิ่ม ออกไปทางหนา (เมื่อเทียบกับตัวต้นแบบของน้าเล็ก)
ฟังผ่อนคลายและสามารถฟังได้นานไม่ล้าหู ซึ่งผมชักเริ่มชอบกับแนวเสียงแบบนี้เสียแล้วซิ

ผมจะเอามาจับคู่กับ OTL 30 w.ครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

สงสัยเรื่องกราวด์ครับ....
มีจุดเดียวใช่มั้ยครับ จาดบอร์ดซัพพลาย ลงตัวถัง..ตามวงจร
จากจุดนี้เอาไปลงสาย E ของไฟ 220 V ได้มั้ยครับ..ขอบคุณหลายๆ

ใช่ครับ ดึงกราวด์จากบอร์ด Power supply ลงกราวด์ตัวถังแค่จุดเดียว ส่วนสาย E ของไฟบ้าน ผมไม่อยากให้ต่อกับระกราวด์ของวงจร มันมักจะมีปัญหาเรื่อง Noise return และ Ground loop ตามมาทีหลัง (เอาไว้มีเวลาผมจะเขียนเรื่องระบบไฟและกราวด์ให้อีกทีนะครับ)

แต่ถ้าอยากจะต่อกราวด์เข้ากับสายดิน (E) จะต้องเลือกจุดลงกราวด์ตัวถังให้ห่างจากแผงวงจรสักหน่อย เอาใกล้ๆกับขั้ว IEC แต่ต้องไม่ห่างจากบอร์ด Supply มากนัก ...... การต่อกราวด์ลักษณะนี้เสี่ยงกับเสียงฮัมอยู่เหมือนกัน หากปรีแอมป์ที่ต่อด้วยมีระบบกราวด์ไม่ดีพอ
สาวเชียวครับ ถูกใจ คลาสสิคมากๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
วันนี้ได้หม้อมาแล้ว เดี๋ยวคืนนี้จะนั่งปรับไฟเทสดูครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง แล้วจะมารายงานผลโดยมี 120 w เป็นตัวเทียบเสียงครับ

บอร์ดซัพพลาย และ soft start

เอ้าแถม

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

บอร์ด พาวเวอร์ครับ

TR Moto คู่เก่งที่เคยเกรียงไกรในแอมป์รถ ของ Createsoundmaker ครับ match มาเรียบร้อย ได้มา 1ชุดพอดี เดี๋ยวต้องหาคู่มาให้พี่ สมชายอีกชุด

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เห็นน้า create ปอกเปลือกซี แล้วเท่ห์ดี ขอเลียนแบบหน่อยนะครับ

แอมป์ตัวนี้มันบุคลิกคล้ายกระท้อน ต้องทุบ(เบิร์น)หลายๆ ทีรสชาดจะดีขึ้น ช่วงนี้ผมฟังทุกวันเลยอ่ะครับ ปีหน้าหากมีเวลาว่าจะจับมาโมอีกสักหน่อย (จะไปหาอะไล่แถวๆ พระราม 2 .....อิอิ)

บอร์ดซัพพลาย น่าจะผ่านละครับ เปลี่ยนเอา R 82 Ohmใส่ วัดไฟที่รีเลย์ได้ 11.5v
ต่อไปจะจ่ายไฟเข้าบอร์ดขยาย แต่จะวัดไฟยังไงครับ ไฟ 60v
อนุกรมด้วย R 100 5w ช๊อตไฟลงกราวด์ ทำไงครับ เอาตรงไหนลงกราวด์ครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ จะได้ฟังแล้วครับ ขอบคุณครับ... [res]

บอร์ดซัพพลาย น่าจะผ่านละครับ เปลี่ยนเอา R 82 Ohmใส่ วัดไฟที่รีเลย์ได้ 11.5v
ต่อไปจะจ่ายไฟเข้าบอร์ดขยาย แต่จะวัดไฟยังไงครับ ไฟ 60v
อนุกรมด้วย R 100 5w ช๊อตไฟลงกราวด์ ทำไงครับ เอาตรงไหนลงกราวด์ครับ ช็อต input ลงกราวด์ครับ ไม่ใช่เอาไฟที่อนุกรมกับ R ลงกราวด์ เดี๋ยว BomB  ก็ทำ jumper มาเสียบระหว่าง input กับ ground เป็นการช็อต input ลงกราวด์ครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ จะได้ฟังแล้วครับ ขอบคุณครับ... [res]

2.การปรับแต่งบอร์ดแอมป์
-ใช้มิเตอร์วัดความต้านทานคร่อม VR1 แล้วใช้ไขควงปรับให้ได้ค่าความต้านทานประมาณ 100 โอห์ม
-ต่อ สายไฟ +63V กับ 0V จากบอร์ดชุดจ่ายไฟ ไปเข้าบอร์ดแอมป์ (กระทำทีละข้าง) โดยสายไฟบวกให้ต่ออนุกรมกับ R 100 Ohm 5W ก่อนเข้าบอร์ดแอมป์
-ชอร์ตอินพุตลงกราวด์ และใช้มิเตอร์วัดไฟคร่อม R 100 Ohm 5W ที่ต่ออนุกรมกับสายไฟ +63V
-เปิด สวิตช์จ่ายไฟเข้าเครื่อง รอรีเลย์ต่อวงจร แล้วสังเกตค่าแรงดันไฟตกคร่อม R 100 Ohm ควรจะมีค่าไม่เกิน 4V (ต่ำกว่าไม่เป็นไร) ถ้าไฟเกินมากๆ ให้รีบปิดเครื่องแล้วเช็คบอร์ดดูว่ามีอะไรใส่ผิดหรือไม่
-เมื่อทุกอย่าง โอเค ให้ปิดสวิตช์ไฟ แล้วปลด R 100 Ohm 5W ออก แล้วต่อสาย +63V จากชุดจ่ายไฟเข้าบอร์ดแอมป์ จากนั้นใช้มิเตอร์วัดไฟตกคร่อม R10 0.22 Ohm 2W แล้วเปิดไฟเข้าเครื่องอีกครั้ง
-ปรับ VR1 จนอ่านแรงดันไฟตกคร่อม R10 ได้ 7-8mV จากนั้นให้ปลดมิเตอร์ออกแล้วย้ายไปวัดไฟที่ขั้วบวกของ C6 เทียบกราวด์บนบอร์ดแอมป์ จะต้องมีแรงดัน 30-33V หรือประมาณครึ่งนึงของแหล่งจ่ายไฟ
-ปิดสวิตช์ไฟเข้าเครื่อง ถอดสายไฟออกจากบอร์ด แล้วนำบอร์ดแอมป์อีกข้างมาทำตามขั้นตอนข้างบนเหมือนกับบอร์ดที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธันวาคม 2010, 11:47:37 PM โดย create »

ผมก็มือใหม่ ถ้าผิดเพื่อน ๆ ช่วยท้วงติงด้วยนะ อย่าให้ผมปล่อยไก้จนหมดเล้าล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:01:32 AM โดย audiomania »

ส่วนการช๊อต Input ดูภาพที่น้าเล็ก Post ที่มีเส้นสีแดงน่ะ
หมายถึงที่ Input เอาขั้วบวก และลบ ช๊อตให้ถึงกัน

ทำแล้วครับ แต่บอร์ดแอมป์ เงียบกริบ ครับ

วัดความต้านทานตกคล่อม VR1 ได้กี่โอห์ม
อย่าลืมปรับมิเตอร์ไปที่โอห์มนะครับ

ตอนนี้เปิดเบรินท์อิน ล้างสนามแม่เหล็กอุปกรณ์ อยู่ครับ(ตั้งแต่เมื่อวาน) เปิดทิ้งไว้สักสามวันแล้วถึงจะมาฟัง แล้วจะมารายงานในลำดับต่อไป เสียงที่ฟังตอนเปิดครั้งแรก จะแข็งกว่าตัว mosfet อยู่สักหน่อยครับ  อิมแพคแน่นดีจริงๆ  น้ำเสียง ใส สด ชัดเจนดี คนที่ฟังหลอดมานานๆ คงต้องใช้เวลาปรับตัวปรับหูอยู่สักหน่อย ในช่วงแรก ระหว่างนี้ก็เบรินท์อุปกรณ์ไปในตัว ผ่านสัก 50 ชั่วโมงขึ้นไป  แล้วค่อยมาฟังใหม่ ในระหว่างที่รอเบรินท์อินอยู่นี้ผมก็ทำการฟังเป็นระยะ ทุก 30 ชั่วโมง เพื่อเก็บข้อมูลมาปรับจูนในช่วงที่ผ่านเบรินท์ 200 ชั่วโมงครับ นอกจากอุปกรณ์ที่ผมกำลังขึ้นใหม่อยู่อีกชุดนึงแล้ว เดี๋ยวคงต้องเอาข้อมูลที่เก็บมาปรึกษากับ คุณ sansirn เพื่อมาปรับจูนสุดท้ายอีกที แล้วจะมารายงานเป็นระยะ ครับผม (^_^)

เอ.....อีก2 วัน จะสิ้นปีแล้วครับ...
ถามกูรู otl 30w ครับ ไฟจากซัพพลาย วัดได้ 61 v จ่ายเข้าบอร์ดแอมป์
แล้วทำไมไม่มีไฟวิ่งในวงจรเลยครับ วัดไฟ ที่ R 10 ก็ไม่มี วัดไฟที่ ขั้ว+
ของซี6 ก็ไม่มีไฟครับ ขอบคุณครับ..

เอ.....อีก2 วัน จะสิ้นปีแล้วครับ...
ถามกูรู otl 30w ครับ ไฟจากซัพพลาย วัดได้ 61 v จ่ายเข้าบอร์ดแอมป์
แล้วทำไมไม่มีไฟวิ่งในวงจรเลยครับ วัดไฟ ที่ R 10 ก็ไม่มี วัดไฟที่ ขั้ว+
ของซี6 ก็ไม่มีไฟครับ ขอบคุณครับ..
เสียบปลั๊ก  ลืมเปิดสวิทช์หรือ เปล่า แซวเล่นขำ ๆ นะครับ @~~@   ไล่ในวงจรดูว่ามีผิดแผกแตกต่างจากวงจรที่คุณ สรรเสริญลงไว้หรือไม่  ว่าแต่ได้ประกอบชุดทรานซิสเตอร์เข้ากับบอร์ดแล้วหรือยังครับ ลองเอารูปมาลงให้ดูหน่อย เดี๋ยวได้ช่วยกันดูให้ครับ :)

พี่ tom1963 ลองวัดไฟตามนี้อีกทีนะครับ
1.วัดไฟเข้าวงจรที่ขา C ของ Q4 ต้องได้ 60-65V ...... ถ้าไม่มีไฟให้เช็คว่าสายที่ต่อจากบอร์ด Supply ถูกต้องหรือเปล่า
2.วัดไฟที่ขั้วบวกของ C5 เทียบกับกราวด์ต้องได้ 30-33V
3.วัดไฟตกคร่อม ZD1 ต้องได้ประมาณ 43V ถ้าไม่ได้ให้เช็ค ZD1 และ R2 ว่าใส่ถูกต้องหรือเปล่า
4.ถ้าวัดไฟ 63V มีปกติแต่ไฟที่ขั้วบวก C5 ไม่ได้ตามที่กำหนด ให้เช็คทรานซิสเตอร์ทุกตัวบนบอร์ดว่าใส่ถูกเบอร์และถูกขั้วหรือเปล่า

ลองดูอีกทีนะครับ ....... ถ้ายังไม่ได้ยังไง โทรติดต่อผมได้ตลอดครับ

จากบอร์ด ข้างไหนคือ 2n3055 และ mj2955  ครับ
หรือ  NPN   PNP ขอบคุณครับ.. [res]

จากบอร์ด ข้างไหนคือ 2n3055 และ mj2955  ครับ
หรือ  NPN   PNP ขอบคุณครับ.. [res]

ตามนี้นะครับ
NPN = 2N3055
PNP = MJ2955

ดูๆก็น่าจะต่อถูก ..แต่ทำไมไม่มีไฟเข้าบอร์ดเลยครับ

ปรับเพิ่มเติมรูปและบทรวมกระทู้ของโครงงาน OTL 30W. ในรูปแบบ PDF ส่งท้ายปี 53 ครับ  (^_^)
โดยรวบรวมคำตอบหลักๆ ดราฟวงจรใหม่ให้ชัดเจนขึ้นและเรียบเรียงจัดหน้าพิมพ์เป็น .PDF ไฟล์เดียวกันครับ
เหมาะกับการพิมพ์ใส่กระดาษ ไว้ดูตอนบัดกรีบอร์ดประกอบเครื่องไปด้วย จะทำงานสะดวกขึ้นมาก (เหมือนเอกสารชุดคิตยังไงยังงั้น...)

อัพโหลดไฟล์อัพเดทใหม่ไว้ที่เว็บผมแล้วครับ ขนาดประมาณ 1.12MB คลิกรูปโหลดกันได้เลยครับ
(ถ้าฟอนต์หลุดหรือมีอะไรขาดหายไป บอกได้เลยครับ)

Otl 30w ซิ้งเวลาเปิดนานๆ มันร้อนมากมั้ยครับ
ผมลองจ่ายไฟ ดู แล้วเช็ดไฟตามวงจร ไฟจาก B+ ได้แค่ 55 v
วัดไฟที่ ไดโอด 43v ไฟไม่มี แต่ไฟออกที่ OUT 9 v
สงสัยต้องต่ออะไรผิดเป็นแน่แท้ เช็คหลายรอบแล้ว เอ...
เปิดแป๊บเดียวฮีทซิ้งร้อนมาก..ครับ

ขอบคุณมากครับ ลุง ซานตร้า audiomania [res]
[search]
นึกคำเปรียบเทียบคุณ audiomania ไม่ออก เจอของคุณเล็ก แล้วโดนจริงๆ ครับ
ดีแล้วครับ เพราะปกติน้องที่ออฟฟิศจะบอกว่าผมเหมือน โดเรมอน  ???

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
วันนี้เจาะเคสเสร็จซะที   
เป็นกล่องคอมแบบมินิ ตัวนี้ทิ้งร้างมานานเพราะหันไปคบAMDแล้วใช้เคสเล็กไม่ได้เลย มันร้อนจริงๆ
หม้อแปลงเก่าของเครื่องมินิคอมโปsony หม้อลูกนี้ดองมานานเพิ่งได้เอามาใช้ซะที มีขดไฟ22-0-22v มีฟิวส์คั่นไว้3แอมป์(ไม่เอาออกเพราะไม่กลัวฟิวส์ขาดแต่กลัวหม้อไหม้) กับ ขด12-0-12v เป็นสาย3เส้นยังไม่รู้จะต่อเข้ายังไงเพราะทางเข้ามีแค่2เส้น0-12V(น่าจะเป็นเส้น0ต่อเข้าไปช่องหนึ่ง กับ เส้น12vต่อไดโอดข้างละตัวแล้วมารวมเข้าอีกช่องหนึ่ง)

วันนี้ยังไม่ได้ประกอบร่างเพราะยังขาด3สิ่ง = diode , ZD 4.7v , ซิลิโคน  no

ไม่ได้ฟังก่อนปีใหม่แน่ๆ แล้วหลังปีใหม่ค่อยว่ากัน @~~@

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ดูๆก็น่าจะต่อถูก ..แต่ทำไมไม่มีไฟเข้าบอร์ดเลยครับ

น้า tom ขอรูปด้านข้างทั้ง 4 ด้าน กับจุดทรานซิสเตอร์กำลังซักนิดครับ ถ้าได้รูปซูมชัดๆ ยิ่งดีครับ
ผมสังหรณ์ใจแปลกๆ ว่าต้องมีตัวไหนซักตัวกลับด้านกันอยู่ครับ กำลังสงสัยจุดทรานซิสเตอร์กำลังครับ เพราะเห็นการเรียงสีของสายทั้งสองซีกไม่ตรงกัน จะต้องเป็น B C E  ทั้งสองด้าน ซึ่งผมเข้าใจว่าเวลาต่อที่ทรานซิสเตอร์น่าจะให้สีแนวเดียวกันครับ
ถ้าไม่ใช่ก็คงต้องเช็คจุดอื่นๆที่เหลือครับ
- เทอร์มินอลครับบล็อกต่อสายครับ วัดว่าสายต่อถึงอุปกรณ์หรือมีการขาดในหรือเปล่า
- จุดรองไมก้ากับตัวถังทรานซิสเตอร์ เป็นแบบจานบินหรือตัวสี่เหลี่ยมครับ ?
 (^o^)

ผมว่าน้าแกต่อผิดแน่นอนครับ ลอง ถ่ายรูปแบบซูมชัด ๆ มาลงให้ดูดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันดู นะจ๊ะ Vo

ออฟไลน์ mannjuu

ขออนุญาติซูมจากรูปเดิมครับ

Trimpot กลับข้างหรือเปล่าครับ
แล้วก็ตัวที่วงสีแดงไว้ หันไปด้านไหนครับน้า

ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ผมรื้อ TR ใหม่ทั้งระบบ กลับขัว VR ปรับจูนตามตำรา แต่ไฟไม่ตรงตามวงจร
จะไฟอ่อนกว่าทุกจุดตามวงจร  แต่....มันดังแล้วครับ  แฮ้....
ดีใจมากครับปล้ำมาหลายวัน คุ้มค่า.. ผมฟังผ่าน DAC เต่าน้อย
ผ่านปรีหลอดเดียว 6DJ8 (หลอดของผู้กองและขออนุญาติเอ่ยนามพี่ ขี้เมา Alcoholที่เป็นกำลังใจ)
เสียงแรกที่สำผัส แข็งโป๊ก....เพราะใช้ลำโพงจากหน่วยกล้าตาย ต้องขอเวลาสักพักครับ เพราะแนว
เสียงที่แปลกไป ประสบการณ์ใหม่เข้ามา ไม่มีอะไรเสียหายครับ ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆที่คอย
ชี้แนะ ให้ความสนใจ ถึงแม้จะอาจจะดูแล้วอ่อนประสบการณ์ แต่ก็ต้องยอมรับตัวเองว่า ละอ่อนครับ..