ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เครื่องมาใหม่ เครื่องแรกเลย ขอเข้าก๊วนด้วยคนครับ  (อ่าน 12476 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
แกนอาร์มผม 14 มม. รูตุ้มต้องประมาณนี้หรือใหญ่กว่านิดหน่อยครับ มะขวิด  [fb-smiling]

สงสัยต้องได้ไปหาที่โกดังอีกรอบครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
แกนอาร์มผม 14 มม. รูตุ้มต้องประมาณนี้หรือใหญ่กว่านิดหน่อยครับ มะขวิด  [fb-smiling]

ประมาณนี้พอได้มั้ยครับ ถ้าได้พรุ่งนี้จะได้ส่งพัสดุไปให้ครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ประมาณนี้พอได้มั้ยครับ ถ้าได้พรุ่งนี้จะได้ส่งพัสดุไปให้ครับ
ส่งมาเลยครับน้องเดี๋ยวมีทิปน่าจะได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
รับทราบครับผม
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
ขอผมจะฟื้นได้ไหมครับ เค้าให้มา 3 ปีแล้วไม่เคยแตะมันเพราะไม่มีความรู้เลย ไม่กล้าลองบวกกับไม่มีแผ่น

ทุกอย่างเหมือนจะครบหรือเปล่าผมก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นไฟ 110v

หัวเข็มก็น่าจะยังอยู่ดี

แต่แผ่นรองสีดำแตกและบิดเบี้ยวเสียแล้วเนื่องจากเก็บไว้นาน ไม่รู้ว่าจะมีขายหรือเปล่าครับ

เผื่อว่าจะได้เป็นสมาชิกแผ่นดำกับเขาบ้าง

mat ซื้อแบบไม้ก็อกมาใส่ได้ครับ เอาความหนาเท่าเดิมก็ได้ ที่ we love turntable มีขายผมก็ไปซื้อมาหลายความหนาเหมือนกันเอามาปรับ VTA เดี๋ยวทำำไปพร้อมๆกันครับ ผมรื้ออยู่สามเครื่องครับตอนนี้ ทำให้หมุนทำให้ดังใช้งานได้ไม่ยากครับ ผมพอได้ แต่เรื่องเทคนิคต้องให้ ลุงกายมาเสริมครับ เก็บมานาน เก็บอย่างเดียวเหมือนกันครับผม พอดีช่วงนี้เริ่มห่างจากงานซีดีแล้วพอจะเอามาใช้งานได้ขืนเล่นตูมเดียวเลยผมเองจะทำงานไม่ได้เลยเดี๋ยวมันติดหูน่ะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

โถ่..ร้านอยู่ใกล้ที่ทำงานผมนี่ เซ่อจริงเรา ขอบคุณหลาย  [0002053E]

แล้วผมเสียบไฟลองเครื่องได้เลยหรือเปล่า ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า ผมมีหม้อแปลง 110v อยู่

เปิดแผ่นยางแล้วดึงเอา แพทเตอร์ออก แล้วทำความสะอาดก่อนครับ แล้วหงายท้องตรวจเช็คสายว่ามีอะไรหลุดหลวมหรือไม่ถ้าดูแล้วปกติดี ค่อยหงายขึ้นมาแล้วค่อยจ่ายไฟทดสอบเครื่องครับ

เปิดแผ่นยางแล้วเห็นแต่แผ่นเหล็ก  แพทเตอร์ มันรูปร่างอย่างไงครับ

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38

มีอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ ไม่เป็นเลยเหมือนกันครับ เห็นคนขายบอกรอบตรง ใช้ได้  ยังไงขอดูน้าๆไปก่อนครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ยินดีด้วยครับ ที่จะมีพี่ ๆ มาเล่นแผ่นเสียงกันมากขึ้น
จะได้เล่นเป็นเพื่อนกันครับ  [gimme-five]

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

และถ้า พี่ ๆ ยังไม่แน่ใจในเรื่องการปรับแต่งโทนอาร์ม กระผมขออนุญาตแนะนำ
หัวเข็มที่มี output สูงมากอย่าง Shure M44-7 นะครับ
ซึ่งจะมีปลายเข็มที่ใหญ่ ให้แรงปะทะที่สูง เสียงอิ่ม หนา
ไม่จุกจิก ปรับแต่งง่าย ไม่ค่อยขี้ฟ้อง เข้ากับเครื่องและอาร์มได้หลากหลาย
ไม่ค่อยมีปัญหากับมุม VTA ที่อาจจะเบี่ยงเบนไปบ้าง
ที่สำคัญก้านใหญ่มาก มีความแข็งแรงทนทานดีครับ
ในราคาที่คุ้มค่า และให้คุณภาพเสียงที่ดีด้วยครับ  [enjoy-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
เปิดแผ่นยางแล้วเห็นแต่แผ่นเหล็ก  แพทเตอร์ มันรูปร่างอย่างไงครับ

แพทเตอร์ คือจานหมุนที่ ยางแปะติดนั่นแหละครับ ที่เคยรื้อมันจะวางสวมรูตรงกลางเฉยๆ ยกขึ้นตรงๆครับ แต่ถ้าไม่เคยถอดเลยอาจจะแน่นนิดหนึ่ง

อันนี้เป็น SL- D303 ไหม ดูเหมือนจะมีน็อตยึดด้วย  [smile-11]

http://www.manual-buddy.com/manuals/html/25/D4/25D4F5395FFFC4E01D931C7440B2613EDE6016A1/25D4F5395FFFC4E01D931C7440B2613EDE6016A1002.png

http://www.manual-buddy.com/manuals/html/25/D4/25D4F5395FFFC4E01D931C7440B2613EDE6016A1/25D4F5395FFFC4E01D931C7440B2613EDE6016A1003.png
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2014, 03:30:33 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

• Moderator
ถ้าของแมทเดิมยางเสื่อมแล้ว ขอแนะนำแมทไม้ก๊อกนะครับ
ให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่ามากครับ ไม่สะสมฝุ่น น้ำหนักเบา
เกิดอาการ Rumble ได้ยากกว่าแมทยางเมื่อเวลาที่แผ่นบิดงอแล้วนำมาเล่นครับพ้ม  [smile-11]

ขอบคุณน้ากาย และ น้ารุ่ง มากครับ ของผมใช่อันที่น้ารุ่งให้ดูเลยครับ เดี่ยวผมจะค่อยๆศึกษาไปครับ  [0002053E] [0002053E] [0002053E]

ขอบคุณน้ากาย และ น้ารุ่ง มากครับ ของผมใช่อันที่น้ารุ่งให้ดูเลยครับ เดี่ยวผมจะค่อยๆศึกษาไปครับ  [0002053E] [0002053E] [0002053E]
พอดีเดินทางมาระยองสัญญาณขาดๆหายๆครับเลยไม่ได้ตอบ น้ารุ่งลงรายละเอียดครบถ้วน แต่แพทเตอร์น่าจะดึงออกได้เลยครับเพราะเครื่องพี่เป็นแบบ direct drive ไม่น่าจะมีอะไรยึดครับ

เครื่องนี้ได้มาก่อน เพื่อนเดินเจอแถวตลาดพระ ซื้อมาให้ราคาถ้าจำไม่ผิดไม่น่าเกิน 500 บาท ผมเห็นมันถูกดีก็เลยเอามาวางๆไว้ มันคงจะเกิดประโยชน์คราวนี้ละ

ตัวนี้ไม่มีหัวเข็ม ไม่รู้ว่าจะใช้หัว Shure M44-7 แบบที่่น้ากายแนะนำไว้ได้หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผม download manual มาดูพอจะเริ่มรู้จักว่าอะไรเป็นอะไรบ้างแล้ว เริ่มถอดออกมาได้แล้ว
ตัวนี้สงสัยต้องล้างเครื่องใหม่เลย เก็บไว้ไม่ดีฝุ่นเขอะมาก

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ใหม่ขอแจมในกระทู้ท่าน

• Moderator
สุดแสนจะ Vintage ครับ พี่ tnosomch

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
อย่าใจร้อน ค่อยๆปัดทำความสะอาดนะครับ(นึกถึงเขาใช้พู่กันปัดหาซากไดโนเสาร์ครับ อารมณ์นั้นเลย) แล้วจะเนี๊ยบ  [huge-thumbs-up]

ไม่รู้ว่าจะหา cartridge carrier แบบนี้ได้ที่ใหนครับ คุณกายมีแนะนำไหมครับ

เท่าที่ดูน่าจะใชัหัวเข็ม cartridge ทั่วไปได้นะครับพี่ ถ้าเพลทที่ใช้ยึดเหมือนกับ head shell ยังอยู่ครับ

ถ้ามีตัวนี้อยู่ก็ซื้อหัวใหม่่มาใส่ได้ครับ

ผมลองดึงออกมามีจริงด้วยครับ แต่ไม่มีสาย

ตอนนี้ระบบ AUTO ทำงานเกือบสมบรูณ์แล้วครับ

ใครก็ได้ ช่วยทำให้เห็น youtube ด้วยครับ ผมทำไม่เป็นอ่า

แก้ไขเพื่อแสดงภาพวีดีโอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2014, 11:47:38 AM โดย c3po™ »