ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 PP MONO มีเสียงแปลก ๆ  (อ่าน 2842 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
EL34 PP MONO มีเสียงแปลก ๆ
« เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 11:35:28 AM »
รบกวนขอคำปรึกษาน้า ๆ พี่ๆ ครับ ตอนนี้ผมทำ วงจรนี้อยู่ ปัจจุบัน ได้ทำการแก้ไขคิดว่ามีข้อผิดพลาด มาแล้วหลายครั้ง ตั้งแต่เริ่มทำมา ไม่ว่าจะเป็นกราว์ด หรือว่า Capa ตัวแรกเปลี่ยนใหม่หมด จนไปถึงหลอด ซึ่งเป็นหลอดใหม่ล่วน ๆ (จีน) ซึ่งวงจรนี้ผมได้เคยทำมาแล้ว ครั้งหนึ่ง และประทับต่อเสียงที่ได้ยินมาก ๆ ผมจึงได้เริ่มโครงการสองอีกครึ่ง ซึ่งครั้งนี้ได้ทำเป็น MONOBOLCK เพื่ออยากได้กำลังขับที่ดีขึ้นกว่าเดิม จึงได้แยกหม้อเป็น 2 ส่วน
แต่ผลที่ได้กลับผิดจุดประสงค์ที่ได้ตั้งใจไว้ คือ เสียงแรกที่ได้ยินต่อ เปิดไฟสูงคือ เสียงวี๊ดยาว ๆ แล้วหายไป ตามด้วยเสียงตุบ ๆ ของลำโพง ลักษณะเหมือนน้ำเดือดอยู่ตลอดเวลา ที่มีเสียงเพลงขับขาน
ผมจึงอยากทราบว่า เป็นเพราะสาเหตุได้ครับในกรณีนี้ หม้อแปลงไฟที่ทำมา คือ ตามภาพที่ลงไว้
ผมรบกวน น้า ๆ พี่ ๆ ที่มีความรู้ช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2015, 01:18:32 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
Re: EL34 PP MONO มีเสียงแปลก ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 12:07:59 PM »
อุ่นไส้หลอดก่อนจ่ายไฟสูงหรือเปล่าครับ เดาจากอาการที่เล่าเหมือนไม่ได้อุ่นใส้หลอด
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ gotgi³

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 82
Re: EL34 PP MONO มีเสียงแปลก ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 12:47:56 PM »
ได้วัดไฟในแต่ละจุดแล้วหรือยังครับ อันดับแรกเลยปลด NFB ออกก่อนเลยครับ เป็นผู้ต้องสงสัยรายแรกเลย อาการแบบนี้โดยส่วนใหญ่มาจากการต่อ NFB แล้วลองตัดแยกภาคปรี/ไดร์ กับภาคเอาพุท์ ออกจากกันก่อนครับ จะได้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นว่าปัญหาเกิดจากส่วนไหน

รูปใหญ่มาก  [0002053E]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 01:57:12 PM »
อุ่นไส้หลอดก่อนจ่ายไฟสูงหรือเปล่าครับ เดาจากอาการที่เล่าเหมือนไม่ได้อุ่นใส้หลอด
ไส้หลอดได้ทำการอุ่นก่อนแล้วครับ ผมทำสวิทต์เปิดปิดไว้ของตัวชุดครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 02:00:29 PM »
ได้วัดไฟในแต่ละจุดแล้วหรือยังครับ อันดับแรกเลยปลด NFB ออกก่อนเลยครับ เป็นผู้ต้องสงสัยรายแรกเลย อาการแบบนี้โดยส่วนใหญ่มาจากการต่อ NFB แล้วลองตัดแยกภาคปรี/ไดร์ กับภาคเอาพุท์ ออกจากกันก่อนครับ จะได้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นว่าปัญหาเกิดจากส่วนไหน

รูปใหญ่มาก  [0002053E]
เมื่อกี้ผมลงไปตัดสาย NFB เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ เสียงปุ๊ด ๆ ได้หายไป แต่เสียง วี๊ดยังมาอยู่ แต่มาแบบเสมอต้นเสมอปลายเลย เสียงเพลงก็ยังปกติ และได้ทำาการตัดสายภาคปรี/ไดร์ ก็ยังมีเสียงอยู่ครับวี๊ดอยู่ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 02:06:26 PM »
 ลองตามที่น้าก็อตจิ บอกก่อนครับ ตัดทีละส่วน เริ่มจาก NFB  ตรงนี้ถ้าเฟสไม่ตรง หอนครางตั้งแต่เปิดเลยครับ

ตอนทดสอบลองช็อตอินพุทลงกราวด์ด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 02:26:59 PM »
ลองตามที่น้าก็อตจิ บอกก่อนครับ ตัดทีละส่วน เริ่มจาก NFB  ตรงนี้ถ้าเฟสไม่ตรง หอนครางตั้งแต่เปิดเลยครับ

ตอนทดสอบลองช็อตอินพุทลงกราวด์ด้วยครับ
ครับ ตรงนี้ไฟไม่ตรงเลย ตรง B+ ไฟมาแค่ 348V ในวงจรต้องการ 375V ส่วนภาคปรี ตรงครับ แต่ภาคไดร์ไม่ตรง มาแค่ 303V
ในวงจรต้อง 320 V อย่างนี้มีทางแก้ไข อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 04:04:44 PM »
เอาฟิีดแบ็ค ใส่ เข้าไปเหมือนเดิม ทำให้ เหมือนเดิมตอนแรก ทุกอย่าง เลยนะครับ  เสร็จ แล้ว  ลองทำสูตร ผมดู นะครับ  สลับสายไฟในส่วนเอ้าพุท คือ ย้าน สาย ชุด ซีกบน ไปแทนซีกล่าง ครับ ว่า เป็น ยังไง   บ้าง  ถ้ายังไม่หาย กลับไปทำให้เหมือนเดิม ตอนแรก แล้ว สลับ สายไฟ ตรง ขดเอ้าพุท นะครับ ย้ายกลับกัน อ่ะ   ถามอีกนิด เอา ขั้วลบลำโพง ลงกราวน์ ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าลง ก้ อืม ถ้า ไม่ลง ต่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 04:08:17 PM »
ปล  วงจร มี ฟิดแบค ถ้า ขั้วลำโพงไม่ลงกราวน์ มัน วี๊ด อ่ะครับ ถ้าเช็ค ดุ แล้ว ว่า ลงกราวน์ ร่วม วงจรดี แล้ว ค่อย ลองทำที่ข้าบนนะครับ ลองดู เรื่องไฟ ไม่น่า จะใช่ครับ  อีก นิด  ภาคไฟสูง ใช้ ซี กี่ตัว ครับ ค่า อะไรบ้าง ครับ ถ้าใส่ ค่ามากๆๆไป หมายถึง ขนานกันหลายๆๆตัว อาจเป้นสาเหตุได้ ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 10:54:20 AM »
ปล  วงจร มี ฟิดแบค ถ้า ขั้วลำโพงไม่ลงกราวน์ มัน วี๊ด อ่ะครับ ถ้าเช็ค ดุ แล้ว ว่า ลงกราวน์ ร่วม วงจรดี แล้ว ค่อย ลองทำที่ข้าบนนะครับ ลองดู เรื่องไฟ ไม่น่า จะใช่ครับ  อีก นิด  ภาคไฟสูง ใช้ ซี กี่ตัว ครับ ค่า อะไรบ้าง ครับ ถ้าใส่ ค่ามากๆๆไป หมายถึง ขนานกันหลายๆๆตัว อาจเป้นสาเหตุได้ ครับ
ขอบคุณพี่  aon-amp มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 12:16:10 PM »
วงจร ที่มี FB สำคัญสุดอยู่ที่ opt ครับ ถ้ามีเสียงวี๊ดออกลำโพงให้รีบปิดไฟเลยครับ แล้วต้องกลับขั่ว P1และ UL1  สลับกับ P2และUL2 เลยครับ หรือลองต่อทีละข้างก่อน  ทำตามท่านข้างบนได้เลยครับ ไม่ต้องตัด FB ออก ถ้าตัดออกจะไม่รู้ว่าสลับเฟสอยู่ครับ  [wink-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2015, 12:34:47 PM โดย tan230311 »

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 01:16:53 PM »
วงจรนี้ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมมีคนทำกันเยอะ สงสัยคงไม่รู้ว่ามันมี Bug เมื่อปี 2538 ผมแก้อยู่นานสุดท้ายก็ทิ้งเปลี่ยนไปใช้วงจรใหม่ คนที่แนะนำวงจรให้ผม(ช่ือ คุณซ้ง)ทำเขาก็แก้อยู่นานเหมือนกัน ถึงแม้ว่าจะแก้ไข (Bias)ๅใหม่แล้วก็ยังไม่ดีตามที่ต้องการ เรื่องเสียงเนี่ยแย่มากมันเพี้ยนมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 01:39:11 PM »
 ผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน เพราะเห็นน้าแกว่าทำสำเร็จมาแล้วครั้งนึง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ