ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 665736 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: Home work >>> u - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2013, 03:30:22 PM »
ถ้ากลัวร้อนจนไหม้ ก็ป้องกันได้ครับ  [smile-watermelon]  แต่ว่ามันไม่ร้อนขนาดทำอะไรได้ครับ ผมเอาท่อหดไปวางมันยังไม่หดเลย  [yellow-lol]

หาตัวนี้มา  thermal fuse เคยเห็นในหม้อแปลง ประมาณ 110C - 135C แต่จะเอาต่ำกว่านี้ก็ได้ครับ

จัดการตามรูป

หาที่ยึดแบบในรูป

หากพันเอง ยัดเข้าไปเลยครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: Home work >>> u - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #961 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2013, 03:31:41 PM »
ถ้าหม้อแปลงจะสิ้นชีพ ห้องต้องเห็นก่อนครับ ไม่มีทางทีจะช๊อตก่อนเหม็น นอกเหนือจากมีรอยขีดขูดตอนพัน

ใช่ครับ  ตรงนี้ผมเจอกับตัวมาแล้ว เป็นอย่างที่บอกจริงๆครับ  คือ เปิดตอนแรกผมฟังไปได้ 3-4 เพลง เสียงก็ปกติทุกอย่าง  จะมีกลิ่นเหม็นมาก่อน เสียงมันจะบี้ๆ แตกๆครับ  เพื่อนผมตอนแรกมันยังนึกว่ากลิ่นบุหรี่  แล้วควันค่อยตามมาครับ  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #962 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 12:17:34 PM »
ถ้าหม้อแปลงจะสิ้นชีพ ห้องต้องเห็นก่อนครับ ไม่มีทางทีจะช๊อตก่อนเหม็น นอกเหนือจากมีรอยขีดขูดตอนพัน

ใช่ครับ  ตรงนี้ผมเจอกับตัวมาแล้ว เป็นอย่างที่บอกจริงๆครับ  คือ เปิดตอนแรกผมฟังไปได้ 3-4 เพลง เสียงก็ปกติทุกอย่าง  จะมีกลิ่นเหม็นมาก่อน เสียงมันจะบี้ๆ แตกๆครับ  เพื่อนผมตอนแรกมันยังนึกว่ากลิ่นบุหรี่  แล้วควันค่อยตามมาครับ  

มีเสียงหรือยังครับ  [guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #963 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 06:59:26 PM »

มีเสียงหรือยังครับ  [guitar-watermelon]

ยังเลยครับ   วันนี้ใส่ตั้งแต่เช้า  นึกว่าหมูๆ   
  ผมเจาะต๊าบเกลียวไม่เป็นครับ  ดอกสว่านหักไป2 แล้ว  ดอกต๊าบหักไป 1 อัน  มันหักคารูเลยอ่ะครับ  ถอดก็ไม่ออก   

วันนี้โคตรท้อเลย แค่เจาะรู กับต๊าบเกลียว แค่นี้ก็ทำไม่ได้  หมดแรงหลับไปเลย   เดี๋ยวต้องวางแผนใหม่แล้ว  ตืนขึ้นมาว่าจะยกไปหาร้านให้เขาต๊าบให้  ซิงค์พรุนหมดแล้ว ผมฝีมือห่วยแตกจริงๆ  มาร์คไว้4 รู เอามาทาบกัน  รูไม่ตรงกันอีก   

ขอเทคนิคด้วยครับ  เริ่มตั้งแต่เจาะก่อนเลยครับ     ซิงค์พี่เล็กสักยันต์หรือป่าวไม่รู้  ดอกสว่านหักไป 2 ดอก  เวลาเราเจาะนี้มันต้องทะลุเลยไหม ผมเจาะได้ประมาณ เกือบ 1 ซม   เจาะไม่ทะลุเลยหักก่อน เจาะไม่ลึก กลัวน็อตมันเข้าไม่สุดครับ  ผมไปซื้อดอกมาใหม่แล้ว บอกร้านเขาเอาอย่างดี  ตอนนี้เจาะแล้วลองต๊าบเกลียวดู  ยังไม่ได้สักรูเลยครับ

เวลาต๊าบเกลียว มันต้องมีเทคนิคอะไรไหมครับ  พอมันเข้าไปลึกหน่อย บิดเข้าก็ไม่เข้า บิดถอยหลังก็ฝืดๆ  ฝืนมันหน่อยหักเลย  เป็นเพราะเราเจาะไม่ตรงหรือเปล่า ผมไม่มีแท่น ใช้สว่านมือ  ตอนเล็งก็ว่ามันตรง  พอตอนกดลง มันเอียง ตอนไหนก็ไม่รู้  หรือว่าเจาะรูมันเล็กไป ตอนต๊าบมันเลยต้องออกแรงเยอะ  เกี่ยวกันหรือป่าวครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #964 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 07:31:25 PM »
 ส่วนใหญ่เค้าก็ใช้สว่านมือกันเกือบทั้งนั้นแหละครับ เพราะดอกเจาะนำมันเล็กเข้าแท่นไม่ได้ยกเว้นพวกแท่นจิ๋วรอบสูงที่ใช้ในงานเจาะ pcb  ดอกมันเล็กมาก การทำงานต้องเป็นไปอย่างระมัดระวัง สองสิ่งนี้สำคัญมาก สมาธิ และ ต้องใจเย็น   ส่วนวิธีการอธิบายยากเอาคร่าวๆละกัน สมมุติว่าเราต้องการต๊าปเกลียวลึก 10 มิล ควรเจาะลึกลงไปอย่างน้อย 12 มม. ถ้าได้ 15 มม.จะดีมากเผื่อให้มีืพื้นที่สำหรับขี้อลูมิเนียมหล่นลงไป เพราะถ้าเจาะพอดีคือ 10 มม. ก้นรูจะมีขี้ทับถมอยู่อย่างน้อยก็ 2-3 มม.  ส่วนวิธีการต๊าปสิ่งที่ต้องเตรียมคือน้ำมันหล่อลื่น จะใช้น้ำมันจักร หรือ น้ำมันเครื่อง น้ำมันไฮดรอลิค ก็ได้ ที่ใช้เวลาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถแล้วจะมีเหลือ ให้เก็บมาไว้ใช้ อย่าไปเอาของเก่ามาหล่ะ ถ้าไม่มีก็ไปหาน้ำมันจักร หรือ น้ำมันที่เติมพวกมาลัยพาวเวอร์ก็ได้ กระป๋องเล็กหน่อยจะได้ไม่แพง  ที่นี้เวลาต๊าปให้เล็งศูนย์ให้ดี จะดีไม่ดีอยู่ที่ตอนเริ่มต้นบิดลงไปให้ได้ 1-2 รอบแล้วค่อยๆหมุนอย่างใจเย็น หมุนเดินหน้า 1 ซม.  ถอยหลังครึ่งรอบเพื่อคลายขี้อลูมิเนียมไม่ให้หล่นลงไปด้านล่าง  ให้ทำอย่างนี้ไปจนจบ ช้าหน่อยแต่งานเสร็จสำเร็จแน่นอนครับ และก่อนต๊าปให้เอาดอกต๊าปจุ่มน้ำมันก่อนที่จะใช้งานจะทำให้การต๊าปเป็นไปอย่างง่ายขึ้น  และ ถ้าใช้ดอกต๊าปแบบ 3 ดอกก็ควรต้องไล่ตั้งแต่ดอกแรก อย่าใช้ดอก 3 เลยเพราะจะต๊าปยาก เพราะจะกินเยอะ แต่ถ้าชอบสบายก็ให้บอกร้านว่าขอซื้อ ดอกต๊าปเครื่องร้านเค้าจะรู้ครับ เหมือนกับที่ผมใช้จะมีลักษณะเหมือนเกลียวสว่าน

อีกนิดนึงเรื่องการเจาะ จะรู้ได้ไงว่าเราเจาะไปลึกเท่าำไหร่ ถ้าสว่านไม่มีไกด์มาให้ ก็ให้ใช้ไม้บรรทัดวัดแล้วเอากระดาษกาวปิดไว้พอเจาะถึงกระดาษกาวเราก็จะรู้ว่าต้องหยุด จะได้ไม่ทะลุครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #965 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 08:20:52 PM »
 [fb-smiling]อย่ามาว่า ซะด้วย [laught-watermelon]

« ตอบกลับ #966 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 09:09:14 PM »

ยังเลยครับ   วันนี้ใส่ตั้งแต่เช้า  นึกว่าหมูๆ   
  ผมเจาะต๊าบเกลียวไม่เป็นครับ  ดอกสว่านหักไป2 แล้ว  ดอกต๊าบหักไป 1 อัน  มันหักคารูเลยอ่ะครับ  ถอดก็ไม่ออก   

วันนี้โคตรท้อเลย แค่เจาะรู กับต๊าบเกลียว แค่นี้ก็ทำไม่ได้  หมดแรงหลับไปเลย   เดี๋ยวต้องวางแผนใหม่แล้ว  ตืนขึ้นมาว่าจะยกไปหาร้านให้เขาต๊าบให้  ซิงค์พรุนหมดแล้ว ผมฝีมือห่วยแตกจริงๆ  มาร์คไว้4 รู เอามาทาบกัน  รูไม่ตรงกันอีก   

ขอเทคนิคด้วยครับ  เริ่มตั้งแต่เจาะก่อนเลยครับ     ซิงค์พี่เล็กสักยันต์หรือป่าวไม่รู้  ดอกสว่านหักไป 2 ดอก  เวลาเราเจาะนี้มันต้องทะลุเลยไหม ผมเจาะได้ประมาณ เกือบ 1 ซม   เจาะไม่ทะลุเลยหักก่อน เจาะไม่ลึก กลัวน็อตมันเข้าไม่สุดครับ  ผมไปซื้อดอกมาใหม่แล้ว บอกร้านเขาเอาอย่างดี  ตอนนี้เจาะแล้วลองต๊าบเกลียวดู  ยังไม่ได้สักรูเลยครับ

เวลาต๊าบเกลียว มันต้องมีเทคนิคอะไรไหมครับ  พอมันเข้าไปลึกหน่อย บิดเข้าก็ไม่เข้า บิดถอยหลังก็ฝืดๆ  ฝืนมันหน่อยหักเลย  เป็นเพราะเราเจาะไม่ตรงหรือเปล่า ผมไม่มีแท่น ใช้สว่านมือ  ตอนเล็งก็ว่ามันตรง  พอตอนกดลง มันเอียง ตอนไหนก็ไม่รู้  หรือว่าเจาะรูมันเล็กไป ตอนต๊าบมันเลยต้องออกแรงเยอะ  เกี่ยวกันหรือป่าวครับ

ส่วนใหญ่ผมใช้สว่านแท่นครับ เพราะตัวจับมันใหญ่  [smile-watermelon]

เจาะรูเล็กนำ ตามด้วยดอกเป้าหมาย และ เอาดอกเท่าดอกต๊าปกัดปากรูสักมิล เวลาต๊าป จะลงง่ายหน่อย เมื่อลงลึก เดิน 1/4 รอบ ถอยหลัง 2-3 รอบ และหยอดน้ำมันด้วย  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #967 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 10:11:13 PM »
  ตอนนี้ดอกต๊าบมันหักคารู  ถอนไม่ออกแล้ว  ผมก็ไม่ต้องถอนแล้ว ฝังคารูไปเลย เดี๋ยวหาตะไบ มาแต่งที่มันโผล่ให้เรียบ   

พอเข้าใจแล้วครับ  เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองใหม่   ตอนต๊าบผมหมุนไปข้างหน้าอย่างเดียวเลย  ไม่กล้าถอยหลัง  กลัวมันย้อนกลับแล้วมันจะทำให้เกลียวหวาน  มิน่าพอเข้าไปลึกๆเดินหน้าก็ไม่ไป ถอยหลังก็ไม่ไป  อีกอย่างผมตั้งดอกต๊าบไม่ตรงด้วย  เดี๋ยวลองใหม่ดูครับ 

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #968 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 10:22:56 PM »
ผิดเป็นครู หักคาแล้วจบกันต้องใจเย็นๆอย่างที่ลุงๆเขาบอกไม่ชัวร์ก็ถาม google  [fb-smiling]หรือไม่ก็สมาชิกในเวบนี้
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #969 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 10:26:36 PM »
ดอกที่หักคาตะไบไม่เข้าหรอกครับแล้วอย่าเอามือไปโดนเข้าหละมันจะบาดมือเอาครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #970 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 10:39:11 PM »
ดอกที่หักคาตะไบไม่เข้าหรอกครับแล้วอย่าเอามือไปโดนเข้าหละมันจะบาดมือเอาครับ [embarrassed]

แล้วทำยังไงอ่ะครับ
 ตอนแรกมันโผล่  ผมเอาคีบล็อค มากะว่าจะคลายออก ถอยหลังก็ไม่ได้  เดินหน้าก็ไม่ไป  บิดไปบิดมา มันก็บิ่นไปอีก ตอนนี้โผล่มาสั้นจุ๊ดจู๋  คีมล็อคก็บีบไม่ได้แล้วครับสั้นไป  ถ้าตะไบไม่ออก  ยึดฉากอลูมิเนียม มีหวังไม่สนิทกับซิงค์แน่เลยครับ  จะขึ้นจะลงอีกก็ไม่ได้แล้วครับ  ลงเยอะติดหม้อแปลง  ขึ้นไป ติดซี ปิดฝาไม่ได้  เอาไปเอามาจะกลายเป็นหนังดราม่าไปซะแล้ว 

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #971 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 10:51:10 PM »
เอาสว่านเจาะฉากเลยครับให้มันโผล่ขึ้นมาหายใจ ไหนๆก็ไหนๆแล้วนิ แล้วเจาะรูข้างๆไหม่ แล้วเอาซิลิโคลนสีดำอุดซะ ไม่เห็นแล้ว [confused-face]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #972 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 10:52:08 PM »

แล้วทำยังไงอ่ะครับ
 ตอนแรกมันโผล่  ผมเอาคีบล็อค มากะว่าจะคลายออก ถอยหลังก็ไม่ได้  เดินหน้าก็ไม่ไป  บิดไปบิดมา มันก็บิ่นไปอีก ตอนนี้โผล่มาสั้นจุ๊ดจู๋  คีมล็อคก็บีบไม่ได้แล้วครับสั้นไป  ถ้าตะไบไม่ออก  ยึดฉากอลูมิเนียม มีหวังไม่สนิทกับซิงค์แน่เลยครับ  จะขึ้นจะลงอีกก็ไม่ได้แล้วครับ  ลงเยอะติดหม้อแปลง  ขึ้นไป ติดซี ปิดฝาไม่ได้  เอาไปเอามาจะกลายเป็นหนังดราม่าไปซะแล้ว 

ผมเคยหักคา ใช้ทั้งทุบ สกัด ตอก เพื่อให้เรียบที่สุด  [blueglass-watermelon]

« ตอบกลับ #973 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 11:20:56 PM »
เอาสว่านเจาะฉากเลยครับให้มันโผล่ขึ้นมาหายใจ ไหนๆก็ไหนๆแล้วนิ แล้วเจาะรูข้างๆไหม่ แล้วเอาซิลิโคลนสีดำอุดซะ ไม่เห็นแล้ว [confused-face]

[0002053E]  ผมนี่ นึกไม่ออกจริงๆเลย  กะจะเอาดอกต๊าบออกอย่างเดียวเลย
วิธีนี่ง่ายสุด เหมาะกับผมเป็นที่สุด  เจาะอลูมิเนียมตัวแอล ง่ายกว่าเจาะซิงค์อีก   เอารูใหญ่สักหน่อย 

เที่ยวนี้ จะระวังสุดๆแล้วครับ  จะให้หักคาไม่ได้แล้ว  ไม่งั้น  ไม่ได้ฟังแน่   

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #974 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 11:24:40 PM »

[0002053E]  ผมนี่ นึกไม่ออกจริงๆเลย  กะจะเอาดอกต๊าบออกอย่างเดียวเลย
วิธีนี่ง่ายสุด เหมาะกับผมเป็นที่สุด  เจาะอลูมิเนียมตัวแอล ง่ายกว่าเจาะซิงค์อีก   เอารูใหญ่สักหน่อย 

เที่ยวนี้ จะระวังสุดๆแล้วครับ  จะให้หักคาไม่ได้แล้ว  ไม่งั้น  ไม่ได้ฟังแน่   

[yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]......เอาใจช่วยครับ   [huge-thumbs-up]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #975 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2013, 08:18:05 AM »
ลองเจาะนำให้ทะลุเลยก็ได้ครับ ผมก็ทำแบบนั้น  ส่วนขนาดดอกที่ใช้เจาะนำ ต้องถามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างครับว่าถ้าจะต๊าปเกลียว M3 ต้องใช้ดอกสว่านเบอร์อะไร เพราะผมจำเบอร์ไม่ได้  น้ำมันหล่อลื่นจำเป็นมาก ถึง มากที่สุดครับ เพราะผมเคยเจออาการเดียวกันกับน้าซีมาแล้วครับ เพราะเคยหักตอนเจาะต๊าป Camp Turbo 

สาเหตุเพราะผมคิดเอาง่าย (มักง่าย) โดยการเจาะนำ แล้วก็ต๊าปเลย ไม่ได้คิดหรอกครับว่าดอกต๊าปจะหัก  สุดท้าย  [smile--heart--watermelon] ต้องไปหาดอกต๊าปใหม่มาใช้งานครับ คราวนี้ผมซื้อแบบ 3 ดอกเลย แล้วค่อยๆ ทำไปทีละหน่อย+ หยอดน้ำมัน (ตามเข็ม 1 - 2 รอบ และหมุนทวนเข็ม 1/2 - 1 รอบ แล้วแต่ว่าฝืดมาก - น้อย) จึงค่อยรอดมาได้ครับ  [shy_whistler]

« ตอบกลับ #976 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 06:51:13 PM »
    ต๊าบเกลียวเนี่ย โคตรๆ เลย  2 วันเต็มๆ    เจาะ7 รู ต่อข้าง ข้างหนึ่งใช่ได้ 3 รู อีกข้างใช้ได้ 4 รู    ที่เหลือเสียหมด   เสียว ซิงค์มัน จะทาบกันไม่สนิท  แต่ ไม่ สนแล้ว   พังก็พัง   จะจ่ายไฟแล้วน่ะครับ 

ผม ปรับ ตามสูตร  วัดที่ด้านเอาส์พุส  ผมไม่ต้องไปปรับกระแส อะไรอีกใช่ไหมครับ    กระแสมันจะได้เท่าไหร่ก็ช่างมันน่ะครับ  เน้นที่เอาส์พุทอย่างเดียว

« ตอบกลับ #977 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 07:08:09 PM »
    ต๊าบเกลียวเนี่ย โคตรๆ เลย  2 วันเต็มๆ    เจาะ7 รู ต่อข้าง ข้างหนึ่งใช่ได้ 3 รู อีกข้างใช้ได้ 4 รู    ที่เหลือเสียหมด   เสียว ซิงค์มัน จะทาบกันไม่สนิท  แต่ ไม่ สนแล้ว   พังก็พัง   จะจ่ายไฟแล้วน่ะครับ 

ผม ปรับ ตามสูตร  วัดที่ด้านเอาส์พุส  ผมไม่ต้องไปปรับกระแส อะไรอีกใช่ไหมครับ    กระแสมันจะได้เท่าไหร่ก็ช่างมันน่ะครับ  เน้นที่เอาส์พุทอย่างเดียว

พี่เล็กยึด 2 รู เอง  [yellow-lol]  ทาซิลิโคนด้วยก็ได้เพื่อจะช่วยไปลดช่องว่างอากาศจุดที่แนบไม่สนิท

วัดไฟอย่างเดียวครับ กระแสจะแปลไปตามไฟตกคร่อม R 0.22//0.22 และ 0.68//0.68 

« ตอบกลับ #978 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 07:10:00 PM »
 thk you ครับ ..

อยากฟังเต็มแก่แล้ว 

« ตอบกลับ #979 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 08:09:22 AM »

รบกวนถามหน่อยครับ ซีตัวซ้ายสลับขั้วกันหรือป่าวครับ  ต้องเป็นขั้วลบหรือป่าวครับ

« ตอบกลับ #980 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 08:21:36 AM »
 ผมดู ที่pcb เห็นมันสลับกัน    ดูรูปท่านอื่นที่โพส  ดูไม่ชัดหน่ะครับ  ได้มีการแก้ไข ตรงจุดนี้ไหมครับ 

« ตอบกลับ #981 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 08:42:18 AM »

รบกวนถามหน่อยครับ ซีตัวซ้ายสลับขั้วกันหรือป่าวครับ  ต้องเป็นขั้วลบหรือป่าวครับ
ใช่ครับใส่ผิด ด้านนอกจะเป็นลบทั้งหมด

ไหนคนขายบอกว่าใช้ได้ไง แล้วอย่างนี้มันจะใช้ได้อย่างไร  บอกแล้วว่าให้ตรวจเช็คอุปกรณ์ให้หมดว่าใส่อะไรผิดหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2013, 08:49:41 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #982 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 09:09:25 AM »
   มิน่า  เห็นว่าไฟไม่นิ่ง  น่าจะเกิดจากใส่ขั้วผิดนี่เอง  ไม่เป็นไรครับ... [smile-watermelon]

แล้วตรงที่ใส่ผิด c คือค่า 220 uf/ 35 V    แต่ในบอร์ดกำหนดแรงดัน 50 V  อย่างนี่ต้องเปลี่ยนไหมครับ

« ตอบกลับ #983 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 09:39:38 AM »
 ไม่จำเป็นครับไฟที่ตำแหน่ง C7 คือตัวที่ให้วัดเมื่อวานนี้มีไฟที่จุดนี้อยู่ 4v กว่าแค่นั้นครับ เป็นซีที่ใช้ในชุด Cascode ของ คู่ jfet

« ตอบกลับ #984 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 09:47:45 AM »

C ตัวนี้กับตัวแดงๆ   ตัวไหนดีกว่ากันครับ  ถ้าดีกว่าก็ถือโอกาสเปลี่ยนซะเลย 

« ตอบกลับ #985 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 10:01:02 AM »
Please ask your mind.

« ตอบกลับ #986 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 10:10:13 AM »
Please ask your mind.

เอ้าส์ .. เป็นซะงั้น

ผมไม่เคยฟัง ซีตัวแดง
 แต่ผมเชื่อว่า แอมป์ตัวนี้มันน่าจะต้องดีกว่าเทอร์โบ  ก็อยากเปลี่ยนเอาตัวดีๆใส่ จะได้จบ ไม่ต้องรื้ออีกครับ  ถ้าคุณภาพพอๆกันแล้วแต่ชอบ   แต่ตัวดำราคาแพงกว่า  ผมก็ต้องเปลี่ยนใส่ตัวดำ   ใส่แพงไว้ก่อน ใจมันจะได้ไม่อคิติครับ 555+

« ตอบกลับ #987 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 10:15:15 AM »
 เดี๋ยวผมออกไปหาอะไหล่ก่อนน่ะครับ เผื่อขอนแก่นมี   ซีใส่ผิดมาทั้งสองข้าง  คงได้รื้อสองข้างเลย  เดี๋ยวเปลี่ยนซี สีดำใส่ไปเลย  ไหนๆก็ได้รื้อแล้ว 

« ตอบกลับ #988 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 10:20:16 AM »
เดี๋ยวผมออกไปหาอะไหล่ก่อนน่ะครับ เผื่อขอนแก่นมี   ซีใส่ผิดมาทั้งสองข้าง  คงได้รื้อสองข้างเลย  เดี๋ยวเปลี่ยนซี สีดำใส่ไปเลย  ไหนๆก็ได้รื้อแล้ว 

ใส่ตัวเดิมก็ได้ครับ ไฟ 4V ไม่ทำพังได้ อยากฟังแล้ว  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #989 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013, 10:23:33 AM »
You should be using it. To enhance your experience than to use experience of others.