ผู้เขียน หัวข้อ: Computor Audiophile  (อ่าน 2563 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Computor Audiophile
« เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 10:29:41 AM »
    ลองอ่านกันดูครับ

http://www.computeraudiophile.com/content/660-amarra-tidal-review/
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: Computor Audiophile
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 03:25:30 PM »
ผมเองก็เป็นคนนึงที่ใช้งานเจ้า Tidal แบบรายเดือนอยู่ครับ บอกตรงๆว่าถ้าผู้ใช้งานทั่วไป ใช้ Tidal ฟังผ่าน Chrome หรือ App Tidal เองบน PC เสียงจะสู้การฟัง file ผ่านซอฟแวร์เพลย์เยอร์ที่มี่ asio ไม่ได้ ไม่ว่าเพลงใดๆ หรือความละเอียดใดก็ตาม เหตุเพราะว่า ฟังผ่าน Chrome หรือ App Tidal เสียงต้องไปผ่าน Mixer  ของ Os Windows ก่อน จึงจะไปเข้า Dac ภายนอกของเรา ดร็อปตั้งแต่ตรงนี้เลยครับ และดูเหมือนว่าทาง Tidal เองก็รู้เรื่องนี้ แต่ไม่ยอมพัฒนา App Tidal ที่พ่วง Asio มาให้ เพราะว่าถ้าทำแบบนั้น เหล่าพันธมิตรอย่าง Ammara, Roon คงไม่รวมภาคีด้วยแน่ๆ สองตัวนี้มีแอฟสำหรับ Tidal และเราต้องซื้อ และมีมันเชื่อมต่อกับ Dac ผ่าน asio ไม่ต้องเข้า mixer ของ Windows

การจะฟังเสียงของ Tidal ได้สมจริงที่สุดที่ผมคิดออกมีดังนี้

ทางแรก ฟังผ่านเครื่อง Streamer เลย แบบนี้เพียวที่สุด อยากได้เสียงดีขนาดไหนอยู่ตามเงินที่มีเลยครับ

กับอีกทางคือฟังผ่าน  Ammara, Roon สำหรับ Tidal กรณี Pc

ถ้าเป็น Mac Dac ส่วนใหญ่จะมี driver มาให้ พยายามลง os ใหม่ตลอด ส่วนว่าจะใช้ Ammara, Roon สำหรับ Tidal แล้วได้ผลยังไง ผมยังไม่มีเครื่องลองแฮะ แต่เชื่อว่าไม่น่าต่างกันมากครับ

การฟังแบบ off line ที่โหลดมาลงมือถือ เสียงจะเปลี่ยนไปตามเวอร์ชั่นของ Android และมือถือที่ใช้ ถ้าเป็นพวก Vivo, Xiao mi เสียงดีครับ ดีกว่า iphone ซะอีก และการตั้งเครื่องเป็น Air plane mode พร้อมกับปิด wifi จะทำให้สัญญาณรบกวนลดลง ฟังดีกว่าครับ ส่วนตัวผมใช้ Sony xperie z ฟังขำๆกับหูฟังครับ

จบการรายงานแบบสั้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2015, 03:34:22 PM โดย View Smith™ »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Computor Audiophile
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 03:53:01 PM »
 ที่ๆเคยฟังแล้วเสียงดีก็มี oppo กับ htc 1 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ