ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติแรงดันหม้อแปลงจะตกเมื่อต่อโหลดมั้ยครับ  (อ่าน 4615 ครั้ง)

ออฟไลน์ woody

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
แอมป์กีตาร์ใช้งานมาหลายปี ช่วงนี้มีปัญหาพอเล่นไปสักพักจะมีเสียงโน๊ตซ้อนกัน
สังเกตเวลาเปิดใหม่ๆได้ยินไม่ชัดแต่พอหม้อไฟเริ่มร้อนจะได้ยินชัดมาก
ลองเอามิเตอร์วัดไฟดูตอนไม่จ่ายโหลดวัดได้ 500v.(standby off) พอจ่ายโหลดเหลือประมาณ 450v.
วัดไฟ AC 360v. พอจ่ายโหลดตกลงมาเหลือ 340v.อาการแบบนี้หม้อไฟผิดปกติหรือเปล่าครับ
เพราะความร้อนจะสูงกว่าเมื่อก่อนมาก

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: ปกติแรงดันหม้อแปลงจะตกเมื่อต่อโหลดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 12:23:17 PM »
ปกติหม้อแปลง ถ้าไม่เคยถูก short circuit เป้นเวลานาน ๆ จนฉนวนขดลวดเริ่มไหม้สูญเสียความเป็นฉนวนแล้ว ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

ถ้าเครื่องใช้มานาน หลาย ๆ ๆ ๆ ปีแล้ว ปัญหามักเกิดที่อุปกรณ์ในวงจร  "ผู้ต้องสงสัย" อันดับหนึ่ง มักจะเป็น Filter capacitor ที่มีโอกาส Leak ได้มากที่สุด เมื่อมัน Leak ก็จะมีกระแสไหลผ่าน C Filter มาก ปัญหาที่ตามมาคือ
1. ทำให้การ Filter ได้ไฟ DC ไม่เรียบเหมือนเดิม (ripple voltage) มากกว่าเดิม
2. กินกระแสมากขึ้นเพราะการ Leak ที่คือสาเหตุสำคัญที่ทำให้หม้อแปลงต้องจ่ายโหลดมากขึ้น แรงดันขด Secondary จึงตก 

• Member
  • *
Re: ปกติแรงดันหม้อแปลงจะตกเมื่อต่อโหลดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 01:45:33 PM »
ปกติหม้อแปลง ถ้าไม่เคยถูก short circuit เป้นเวลานาน ๆ จนฉนวนขดลวดเริ่มไหม้สูญเสียความเป็นฉนวนแล้ว ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

ถ้าเครื่องใช้มานาน หลาย ๆ ๆ ๆ ปีแล้ว ปัญหามักเกิดที่อุปกรณ์ในวงจร  "ผู้ต้องสงสัย" อันดับหนึ่ง มักจะเป็น Filter capacitor ที่มีโอกาส Leak ได้มากที่สุด เมื่อมัน Leak ก็จะมีกระแสไหลผ่าน C Filter มาก ปัญหาที่ตามมาคือ
1. ทำให้การ Filter ได้ไฟ DC ไม่เรียบเหมือนเดิม (ripple voltage) มากกว่าเดิม
2. กินกระแสมากขึ้นเพราะการ Leak ที่คือสาเหตุสำคัญที่ทำให้หม้อแปลงต้องจ่ายโหลดมากขึ้น แรงดันขด Secondary จึงตก 

ขอบคุณครับ
ด้วยความสงสัยเลยสั่งทำหม้อไฟใหม่แถมเปลี่ยน C ยกชุด
ปรากฏว่าไฟตกเหมือนเดิมแต่น้อยกว่าลูกเก่า เพราะลูกใหม่ขนาดโตกว่าเก่ามากๆ
ลูกเก่าจาก 500v.เหลือ 450V. ลูกใหม่จาก500v. เหลือ 480v.

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 12:50:10 PM »
อัปเดทล่าสุด
หลังจากที่เสียเงินค่าหม้อไฟและเปลี่ยน C ยกชุดปรากฏว่า
ต้นเหตุจริงมาจาก R ดิสชาจ 2 ตัวน่าจะยืดค่าเมื่อเกิดความร้อนสะสม
ตอนนี้เปลี่ยน R วัดไฟได้เพิ่มขึ้น และได้ใกล้เคลียงกับที่ระบุไว้ในวงจร  [roll]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 04:09:27 PM »
โอวลืมอ่านครับน้า แต่ผมว่าลดไฟหน่อยก็ดีนะครับ เพราะว่าเด๋วหลอดอายุไม่ยืดเลยอะครับ ผมเอาเสปกคร่าวๆ ของ 6p3s มาให้ดู้ครับ

http://www.tubes.ru/techinfo/HiFiAudio/6p3s.html
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 04:48:37 PM »
โอวลืมอ่านครับน้า แต่ผมว่าลดไฟหน่อยก็ดีนะครับ เพราะว่าเด๋วหลอดอายุไม่ยืดเลยอะครับ ผมเอาเสปกคร่าวๆ ของ 6p3s มาให้ดู้ครับ

http://www.tubes.ru/techinfo/HiFiAudio/6p3s.html

เรื่องอายุของหลอดผมไม่ห่วง เพราะเป็นคนที่ชอบเล่นให้พังจะได้รู้อายุการใช้งาน
และที่ใช้มาหลายปีถึงจะต้องเปลี่ยนหลอดก็ไม่ได้เปลี่ยนเพราะของเดิมพัง
แต่เปลี่ยนเพราะอยากฟังเสียงของเบอร์ที่แตกต่าง  [gr_in]